[CCCĐ] Xuyên Việt với các điểm nhấn: Tà Năng - Phan Dũng, Mũi Đại Lãnh, Đường HCM Tây 1 ngày trước lụt

tvdung

Xe điện
CCCM khỏe quá, đi chơi đến 4h sáng rồi mà sáng ra 8h đã dậy đi Bình Ba tiếp được (cụ chủ có lẽ uống tăng lực) 8-} Mà cái đoạn ở trong rừng, cái cụ trắng bóc mặc quần ngố k sợ vắt với muỗi cắn ạ :-s
Đi ăn chơi nên bọn em phải tranh thủ cụ ạ, lúc nào về phố ngủ nghỉ bù lại sau :))
Rừng thì không có vắt, nhưng muỗi nhiều lắm, toàn muỗi vằn, cứ dừng lại là bọn nó bu vào đốt, mấy cụ quần ngố về hoa chân cũng như Tam Giác Mạch mùa này luôn :))

Menhim1601

Xe container
Có mợ hơn 6h đã dậy sống ảo ngoài bãi biển rồi ý cụ ạ
CCCM khỏe quá, đi chơi đến 4h sáng rồi mà sáng ra 8h đã dậy đi Bình Ba tiếp được (cụ chủ có lẽ uống tăng lực) 8-} Mà cái đoạn ở trong rừng, cái cụ trắng bóc mặc quần ngố k sợ vắt với muỗi cắn ạ :-s

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Em hóng tiếp ăn chơi ở Đà Nẵng.
Nghe có vẻ còn dấu cái dì đó :))
Ai chứng kiến cụ say vụ đó ..em đưa cụ về tận nhà nên dám khẳng định hôm đó cụ chưa say he he ..:)):)):))
Đánh dấu... Có dịp đi cháu học hỏi cụ!
Xa xa thì còn có rừng cụ tvdung nhỉ, con đường các cụ mợ đi toàn cỏ với lác đác vài cái cây nhỏ. Chả trách mưa tí là có lũ. Cám ơn cụ chủ đã chia sẻ chuyến đi. Đẹp, nhiều trải nghiệm, cả sướng và vất vả
Đâu thế cụ, cho em ngắm mí
Một trải nghiệm thật thú vị! Rất đẹp, vui và kịch tính... cảm ơn cụ đã chia sẻ!
Sáng rảnh em vô xem tiếp hành trình
Em mời các cụ/mợ 1 ly

tvdung

Xe điện
Em tiếp tục hành trình các cụ nhá
Từ di tích bến tàu không số, chạy tiếp lên khoảng 4, 5km là đến mũi Đại Lãnh, bãi Môn

Cổng vào có thu vé (hình như 10k), ngoài trời nắng chang chang, may kiếm được chỗ đậu xe có mái che, chứ không thì mệt lắm

Em vào thấy có hàng quán, tưởng có chỗ ăn trưa rồi, mò xuống hỏi thì chỉ thấy có nước uống, hự..... giờ em ứ cần nước, em cần ăn :((
Thế là thôi, em ôm bụng đói mò lên mũi Đại Lãnh vậy :(
Đây là đường đi lên, qua 1 cái cầu khá thơ mộng, nhưng với cái bụng đói của em thì chả thấy tí thơ mộng nào
Cầu này cấm xe máy của du khách đi lên

Lúc này đã tầm 1h30 trưa, trời nắng rát, cả chuyến đi này em bị đen đi mấy phần chủ yếu là do cái buổi trưa này

Đường leo lên mũi Đại Lãnh cũng khá xa, tầm khoảng hơn 1km dốc lên, nhưng với em thì muỗi rồi, nên cứ phăm phăm mà đi, 1 tay máy ảnh, 1 tay chai nươc là xong
Giữa trưa vắng, cứ mình em 1 đường, đã đi 1 mình rồi lại chả gặp ai đi cùng lên thì đúng là đời cô lựu thật

Đường uốn lượn cũng đẹp thật, nghĩ bụng đường này mà đạp xe lên chắc phê lắm

Rừng đặc trưng của vùng này thì phải, cây bụi thấp xen lẫn với đá tảng

Phía dưới là bãi Môn, 1 bãi biển rất đẹp với cát trắng mịn, bãi thoải, tuy có hơi nhỏ

Đường xuống đây rồi, nhưng có 1 mình, lại đói nên em thôi, lỡ xuống mà gặp nàng tiên cá nào thì lại không đủ sức :))

Rẽ trái thì lên mũi Đại Lãnh, rẽ phải thì ra mũi Rạng Đông (em rẽ trái, vì không đủ thời gian rẽ phải)

Đi 1 mình cũng có cái khoái, chầm chậm lắng nghe tiếng thông reo vi vu, sóng biển ào ào vỗ nhẹ vào bờ cảm giác thích lắm các cụ ạ, quên cả đói

Hải đăng đây rồi

Em tiến vào, thấy có 1 đồng chí bộ đội chờ sẵn hướng dẫn em chỗ để giầy, rồi chỉ cho em đường lên hải đăng, mò lên hải đăng cũng chỉ có mỗi mình em

Từ bé tới giờ, đây là lần đầu tiên em được trèo lên 1 ngọn hải đăng, lại đi 1 mình nữa nên cảm giác thích lắm, vừa đi vừa ngắm ngía từng tí 1 cứ như 1 cậu trẻ con mới lớn được khám phá thế giới
Thích nhất là cái cầu thang xoắn ốc bằng gỗ và những ô cửa sổ nhỏ nhìn ra ngoài (đường lên cũng chỉ có 2 cái này chứ chả có cái gì khác :)) )

Cái đèn biển đây rồi, từ thuở cha sinh mẹ đẻ đến giờ em mới được tận mắt nhìn thấy nó :))

Tủ điện điều khiển, cửa lên thì bị khóa rồi, chứ không em cũng trèo lên bật thử xem dư lào

dmdviet

Xe cút kít
Đúng là độc hành, nhìn chả thấy ảnh người nhể :D

tvdung

Xe điện
Bước ra hỏi phía trong hải đăng, cảm giác thật tuyệt, chỉ muốn có cánh mà nhảy ra để bay thôi các cụ ạ :))
Gió thổi lồng lộng, biển xanh ngắt bao la, bên bờ là những con sóng vỗ ào ạt vào những tảng đá lớn, cảm giác phấn khích vô cùng

Phía dưới là mũi Đại Lãnh

Cái ô nhỏ hướng 6h là cực Đông

Phía xa xa, hình như thuyền đang rải thính

Bên dưới là nhà của các anh bộ đội, xa xa chắc là mũi Rạng Đông

Từ trên hải đăng nhìn ra bãi Môn

Nhìn thẳng xuống dưới chân

Đứng trên này ngắm mãi không chán, ngồi đây mà có chai rượu với ít mồi thì quá chuẩn :))
Mời các cụ vừa thưởng rượu vừa ngắm với em

Hết ngắm dưới rồi lại ngắm lên trên

Hết trên rồi lại dưới :))

nvh_hn

Xe container
Cụ chủ chịu khó, chi tiết quá:D

tvdung

Xe điện
Dãy hành lang khi đi từ hải đăng xuống, đúng là chỗ nào có các anh bộ đội, chỗ đó đều sạch bóng

Em đi tiếp xuống phía mũi Đại Lãnh ngắm cảnh, đường xuống là đường đất đi qua các khối đá lớn, nên cụ nào có trẻ con thì cẩn thận vì khá nguy hiểm, nhất là hôm nào trời mưa
Qua những bụi dứa dại khá to, nhiều quả, quả này chín sẽ được các chú bộ đội phơi khô và ngâm rượu

Khung cảnh xung quanh đường xuống cũng hùng vĩ lắm

Vách đá dựng đứng

Rào chắn cũng có, nhưng chỉ 1 đoạn

Xuống đến nơi rồi

Em checkin 1 phát, đi 1 mình nên máy móc toàn phải kê lên đá hay bất kể chỗ nào để chụp hẹn giờ, may mà ở đây đá cũng nhiều nên kê kích cũng tiện, không quá mất thời gian :))

Lại nhìn xung quanh

Chỗ này rất hợp cho việc tự tử, cảnh đẹp, có mấy giây được bay, xuống dưới là đá cứng nên đảm bảo chết ngay :))

Những con tàu vẫn nối đuôi nhau ra khơi
Kể mà em có tài phun thuốc như cụ vangamom thì chắc ảnh nó còn điệp hơn :))

Chỉnh sửa cuối:

Menhim1601

Xe container
Lúc này đã tầm 1h30 trưa, trời nắng rát, cả chuyến đi này em bị đen đi mấy phần chủ yếu là do cái buổi trưa này
Đứng trên này ngắm mãi không chán, ngồi đây mà có chai rượu với ít mồi thì quá chuẩn :))
Mời các cụ vừa thưởng rượu vừa ngắm với em
Em chịu cụ thật, 11h30 còn đi ngắm cảnh thì chỉ có mỗi cụ là đúng rầu.
Hẳn là rượu với mồi giữa trưa nắng gắt, cụ lãng xẹt quá thể

Cái biểu tượng mũi Đại Lãnh không đẹp, nó không tương xứng với vai trò của nó, em ko cảm thấy linh thiêng, thấy bình thường quá. Chắc phải đến tận nơi.

tvdung

Xe điện
Do sức ép về mặt thời gian, tối em phải chạy ra đến Đà Nẵng, mà còn đến tận hơn 400km nữa mới đến nơi, nên em cũng phải tranh thủ mà rút, dù vẫn còn muốn ngắm tiếp. Đành phải lưu luyến chào các chú bộ đội, em rút

Từ đây chạy thêm mấy chục km nữa đến TP. Tuy Hòa
Sang quả đồi bên kia ngắm mũi Đại Lãnh và bãi Môn

Checkin cho em nó phát, không nó lại tị
Những chuyến đi xa thế này, mới thấy cái xe nó như 1 người bạn thân thiết của mình vậy, có lúc buồn quá vì phải đi 1 mình, em lại dở hơi vừa lái vừa tâm sự với nó, hồi đưa em nó vào HCM mà lúc về chia tay cũng lưu luyến, giờ lại rước em nó ra đây em cứ thấy vui vui
Đi 1 mình lâu, chắc em tự kỷ mất thôi

Ở đây bãi biển nào cũng thấy đẹp

Những ngôi nhà cũng có đặc trưng riêng của vùng

Đường đến TP. Tuy Hòa vắng và đẹp, đoạn này chắc sóng lớn nên phải có đê chắn sóng kiên cố thế này

Bên kia cầu Hùng Vương là TP. Tuy Hòa

Em chạy thẳng qua thành phố qua đường ven, chứ không vào làm gì, lúc này đã tầm 3h30 chiều, ven đường chả thấy có hàng quán nào bán đồ ăn
Bụng đói mà ngồi lên xe cũng chả muốn ăn nữa, có lẽ đã quá bữa rồi
Chạy ra đến quốc lộ 1, đành ghé tạm vào 1 quán ven đường kiếm cái gì cho vào bụng, và quan trọng là sạc cho cái máy ảnh để tiếp tục qua Gành Đã Đĩa mà chộp

Loanh quanh gần 5h chiều em mới mò đến chỗ rẽ vào Gành Đá Đĩa

Cứ tưởng đường vào cũng gần, ai ngờ loanh quanh xa ra phết, đường lại đông nên không phóng nhanh được, qua rất nhiều các thể loại thôn, xóm văn hóa
Có cái nhà thờ Mằng Lăng cũng đẹp, nhưng muộn quá nên em không ghé vào

Ở đây cũng có Diêm Điền, như Thái Bình quê lúa

Gành Đá Đĩa 0km

Em vào đến đây là đúng 5h15 chiều, đã quá giờ phải mua vé nên cứ thế mà đi thẳng vào

Đến đoạn này em thực sự thấy buồn và nhớ nhà các cụ ạ, nhớ 1 cách kinh khủng
Chắc do vào đây đúng giờ chiều, trời man mát cùng với những hàng thông reo vi vu, thấy cây xương rồng lại nhớ hồi bé vẫn lấy gai cắm vào hoa cỏ may mà phi nhau, thấy những thảm cỏ xanh mà hay chơi trò đá ngựa, ... Tất cả những thứ đó ùa về đúng lúc em đang cảm thấy cô đơn nhất, lúc đó nghĩ bụng sao giờ mình không ở nhà, lại lang thang 1 mình ở cái xứ chết tiệt này làm gì :(
Nếu lúc đó là con gái, chắc em đã khóc sướt mướt rồi, cái xứ hoa vàng trên cỏ xanh này thật sự đáng buồn quá :((

Đến cái ghế đá kia còn có đôi có cặp :)) (trừ cái phía xa hơn)

Cái này nhiều chữ quá, các cụ đọc hộ em nhá

Đúng là "Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ", cái gì cũng chỉ thấy nó lẻ loi :))

tamvan123

Xe hơi
Đọc bài của cụ chủ em phê quá . Máu dồn hết lên não rồi ạ . Chắc phải lên đường thoi

tvdung

Xe điện
Em đến Gành Đã Đĩa lúc chiều muộn, những vị khách cuối cùng đang cố chụp nốt vài bức ảnh rồi ra về

Công nhận cấu tạo địa chất ở đây lạ thật, đá cứ như những cây gậy lớn đua nhau chọc lên trời, tầng tầng, lớp lớp

Buổi chiều vắng vẻ nên ngắm cũng sướng hơn

Nước biển thì trong xanh, có thời gian mà nhảy xuống đây tắm thì sướng phải biết

Đến cái thuyền thúng nó cũng cô đơn :))

Công nhận là trời nhanh tối thật, em loay hoay làm vài chục kiểu ảnh mà đã bắt đầu tối rồi
Lại không có chân máy để sáng tác mấy kiểu nghệ thụt, nên đành phơi kiểu tay bo

Rời Gành Đá Đĩa lúc trời đã tối mịt (6h tối), còn bãi Xép (nơi đóng phim Hoa vàng cỏ xanh) em đành hẹn dịp sau có nhiều thời gian hơn, tối rồi lên đó cũng có ai mà làm gì đâu :))
Chào Gành Đá Đĩa, em ngược

Từ đây em phóng thẳng 1 mạch, không dừng nghỉ đâu nữa, cũng chả buồn ăn tối vì bụng vẫn chưa thấy đói
Qua địa phận Phú Yên, đến đất Bình Định, em định rẽ vào TP. Quy Nhơn cho biết, vì cũng chưa đến đây bao giờ, rẽ vào được 1km thì lại nghĩ mình có bị dở hơi không, vào đây làm quái gì, thế là lại quay ra
Ra gần đường quốc lộ thì gặp 1 đội xxx đang tổ chức vây bắt, vẫy em lại, bỏ mẹ rồi quá tốc độ hay lấn làn đây, biết thế cứ dở hơi mà vào Quy Nhơn cho xong
Em hạ kính rồi lục đục mở cửa xe, chú xxx giữ cửa lại ôn tồn "A cứ ngồi trên xe, bọn em kiểm tra nồng độ cồn"
May thế, tưởng gì chứ cái này anh đếch sợ :))
Rồi đồng chí lôi ra cái máy thổi, nhẹ nhàng hỏi em "A có vừa dùng rượu bia gì không?" em chửi thầm "mày dở hay sao mà hỏi câu đấy, không thấy A đi 1 mình à?"
Em hỏi "cái này có sạch không đấy chú?, sạch A mới thổi đấy" rồi tự tin thổi thật mạnh và đi tiếp :)

Gần 1h đêm em đến Quảng Nam, cũng định nghỉ lại ở Quảng Ngãi cho đỡ mệt, nhưng lại ngại sáng mai dậy sớm đi tiếp, nên cứ thế mà phóng (1 mình nên cũng dở hơi mà)

Đến đây thì trời mưa, đường tối om lại kiểu hấp thụ ánh đèn nên cũng khó nhìn, em cứ phi như kiểu đi theo quán tính
2h sáng, còn cách Đà Nẵng khoảng 30km thì thấy ánh đèn pin chiếu thẳng vào mặt, mệ thằng nào láo thế
Hóa ra vẫn là mấy đồng chí xxx, muộn thế này không về ngủ với vợ, lại vẫn đi kiếm ăn :(

Em xuống xe, nhận ngay cái tráp vào mặt, 65/60
Đường lúc nửa đêm gà gáy thế này, lại BOT đẹp lung linh, không vi phạm mới lạ :))
Sau 1 hồi xin xỏ, em cũng được cho đi, tỉnh cả ngủ :))
2h30 em đến Đà Nẵng, kiếm cái KS ngủ ngon lành, trong giấc mơ vẫn mơ thấy Hoa vàng trên cỏ xanh

Menhim1601

Xe container
2h30 em đến Đà Nẵng, kiếm cái KS ngủ ngon lành, trong giấc mơ vẫn mơ thấy Hoa vàng trên cỏ xanh
Chỗ này rất hợp cho việc tự tử, cảnh đẹp, có mấy giây được bay, xuống dưới là đá cứng nên đảm bảo chết ngay
Đúng là chỉ có cụ mới có cái ý tưởng này thoai
Cụ chủ đúng là siêu nhân

nissan CFR

Xe tăng
Em đến Gành Đã Đĩa lúc chiều muộn, những vị khách cuối cùng đang cố chụp nốt vài bức ảnh rồi ra về

Công nhận cấu tạo địa chất ở đây lạ thật, đá cứ như những cây gậy lớn đua nhau chọc lên trời, tầng tầng, lớp lớp

Buổi chiều vắng vẻ nên ngắm cũng sướng hơn

Nước biển thì trong xanh, có thời gian mà nhảy xuống đây tắm thì sướng phải biết

Đến cái thuyền thúng nó cũng cô đơn :))

Công nhận là trời nhanh tối thật, em loay hoay làm vài chục kiểu ảnh mà đã bắt đầu tối rồi
Lại không có chân máy để sáng tác mấy kiểu nghệ thụt, nên đành phơi kiểu tay bo

Rời Gành Đá Đĩa lúc trời đã tối mịt (6h tối), còn bãi Xép (nơi đóng phim Hoa vàng cỏ xanh) em đành hẹn dịp sau có nhiều thời gian hơn, tối rồi lên đó cũng có ai mà làm gì đâu :))
Chào Gành Đá Đĩa, em ngược

Từ đây em phóng thẳng 1 mạch, không dừng nghỉ đâu nữa, cũng chả buồn ăn tối vì bụng vẫn chưa thấy đói
Qua địa phận Phú Yên, đến đất Bình Định, em định rẽ vào TP. Quy Nhơn cho biết, vì cũng chưa đến đây bao giờ, rẽ vào được 1km thì lại nghĩ mình có bị dở hơi không, vào đây làm quái gì, thế là lại quay ra
Ra gần đường quốc lộ thì gặp 1 đội xxx đang tổ chức vây bắt, vẫy em lại, bỏ mẹ rồi quá tốc độ hay lấn làn đây, biết thế cứ dở hơi mà vào Quy Nhơn cho xong
Em hạ kính rồi lục đục mở cửa xe, chú xxx giữ cửa lại ôn tồn "A cứ ngồi trên xe, bọn em kiểm tra nồng độ cồn"
May thế, tưởng gì chứ cái này anh đếch sợ :))
Rồi đồng chí lôi ra cái máy thổi, nhẹ nhàng hỏi em "A có vừa dùng rượu bia gì không?" em chửi thầm "mày dở hay sao mà hỏi câu đấy, không thấy A đi 1 mình à?"
Em hỏi "cái này có sạch không đấy chú?, sạch A mới thổi đấy" rồi tự tin thổi thật mạnh và đi tiếp :)

Gần 1h đêm em đến Quảng Nam, cũng định nghỉ lại ở Quảng Ngãi cho đỡ mệt, nhưng lại ngại sáng mai dậy sớm đi tiếp, nên cứ thế mà phóng (1 mình nên cũng dở hơi mà)

Đến đây thì trời mưa, đường tối om lại kiểu hấp thụ ánh đèn nên cũng khó nhìn, em cứ phi như kiểu đi theo quán tính
2h sáng, còn cách Đà Nẵng khoảng 30km thì thấy ánh đèn pin chiếu thẳng vào mặt, mệ thằng nào láo thế
Hóa ra vẫn là mấy đồng chí xxx, muộn thế này không về ngủ với vợ, lại vẫn đi kiếm ăn :(

Em xuống xe, nhận ngay cái tráp vào mặt, 65/60
Đường lúc nửa đêm gà gáy thế này, lại BOT đẹp lung linh, không vi phạm mới lạ :))
Sau 1 hồi xin xỏ, em cũng được cho đi, tỉnh cả ngủ :))
Đoạn độc hành của cụ hay quá, e hóng tiếp quả độc hành tây TS. Mai rượu về e mời cụ nhé

tvdung

Xe điện
Em chịu cụ thật, 11h30 còn đi ngắm cảnh thì chỉ có mỗi cụ là đúng rầu.
Hẳn là rượu với mồi giữa trưa nắng gắt, cụ lãng xẹt quá thể
Mợ sao mà hiểu được tâm sự của những người đàn ông chứ :))

Cái biểu tượng mũi Đại Lãnh không đẹp, nó không tương xứng với vai trò của nó, em ko cảm thấy linh thiêng, thấy bình thường quá. Chắc phải đến tận nơi.
Đọc bài của cụ chủ em phê quá . Máu dồn hết lên não rồi ạ . Chắc phải lên đường thoi
Lên đường thôi các cụ ơi :))

Khung cảnh thiên nhiên hữu tình với mây trời sóng biển...những khoảnh khắc tuyệt đẹp cụ tvdung ợ.
Đoạn độc hành của cụ hay quá, e hóng tiếp quả độc hành tây TS. Mai rượu về e mời cụ nhé
Cảm ơn các cụ đã độc hành với em đến tận đoạn này, cũng sắp đến Trường Sơn Tây rồi đới ạ

Đúng là chỉ có cụ mới có cái ý tưởng này thoai

Cụ chủ đúng là siêu nhân
Mợ quote vưỡn linh tinh thế nhể, đã bẩu qua em chỉ cho mà

Cụ nhanh cho em cái hóng mãi em mà bực lên là em mời cụ lại say
Em chạy hết ga rồi đấy, cụ cứ bực mà chuốc em say đi :))