[CCCĐ] Xuyên Việt với các điểm nhấn: Tà Năng - Phan Dũng, Mũi Đại Lãnh, Đường HCM Tây 1 ngày trước lụt

tvdung

Xe điện
Danh mục các chuyến đi nhà cháu
--------------------------------------------

Chào các cụ,
Sau 2 ngày trở về Hà Nội, em vẫn chưa bàng hoàng sau chuyến đi vì chỉ đi chậm 1 ngày thôi thì được ở lại bơi lội ở Quảng Bình rồi :((
Tranh thủ lọc ít ảnh post bài lên cho nóng, lịch trình của em lần này là bay từ HN vào HCM, nhậu nhẹt vài ngày rồi lái xe từ HCM ra HN (em cứ chém là xuyên Việt cho ló hoành các cụ nhá :)) )
Lịch trình sơ bộ của em như sau:

Trong chuyến đi này em có 3 điểm nhấn chính:
1. Cung đường trekking khoảng 40km từ Tà Năng đi Phan Dũng, được mệnh danh là con đường trekking đẹp nhất Việt Nam, cũng vì cái danh này mà bọn em mới đi. Con đường đi bộ này xuyên qua khu bảo tồn thiên nhiên Kalon Sông Mao, qua 3 tỉnh: Lâm Đồng, Phan Rang và Bình Thuận
Em demo cái ảnh cóp nhặt trên mạng trước (vì em kể theo trình tự thời gian, hồi sau sẽ là ảnh do em chộp :)) )

2. Mũi Đại Lãnh, nơi đón ánh bình minh đầu tiên vào đất liền (còn 1 chỗ nữa là cực Đông ở Vạn Ninh do dân phượt tự phong), nói chung cả 2 chỗ đều đẹp và đáng đi, chỗ ở Vạn Ninh thì em đi rồi, giờ mới được đi chỗ này.
Ngoài ra em còn vài điểm đi ở đây: Đèo Cả, di tích bến tàu không số, gành Đá Đĩa, ... em sẽ kể dần sau

3. Đường Hồ Chí Minh nhánh Tây, con đường huyền thoại, 6 năm trước em đã được đi rồi, nhưng ngồi sau tay lái của cụ Viking , lần này mới được tự lái qua cung đường này, điều đặc biệt khiến chuyến đi có nhiều trải nghiệm hơn đó là em chạy độc hành và từ sáng em đi trời bắt đầu mưa rất to, hậu quả của trận lụt lịch sử mà miền Trung đến hôm nay vẫn đang phải gánh chịu :(

Em xin phép bắt đầu chuyến đi ợ:

- 16h00 ngày 6/10 em bắt đầu xuất phát từ HCM (đi sớm chút cho đỡ tắc đường), phương tiện vưỡn là em Everest 1 cầu yếu xìu này :))

2 năm trước em cũng đã có chuyến đi xuyên Việt kiểu này, từ Hà Nội vào TP. HCM, mời các cụ tham khảo tại bài viết này ợ: https://www.otofun.net/threads/nga-3-dong-duong-cuc-dong-cuc-nam-to-quoc.756389/

Cao tốc Long Thành - Dầu Giây thẳng tiến, đường đẹp và rất vắng nên em cứ trăm hai mà tít

Đường vắng, nên chả mấy chốc đã chạy hết đường, lại thấy trạm thu phí
Sau chuyến này đi em mới biết, giờ trạm thu phí lại mọc khắp nơi, còn nhiều hơn cả ngày xưa, đường thì có ngon hơn thật, nhưng mà lắm trạm, cũng xót quá :))

Hết cao tốc, em theo hướng Đà Lạt thẳng tiến

Đến đoạn này thì rẽ phải, rồi cứ theo đường lớn mà chạy, cũng bắt đầu từ đây trời cứ mưa tầm tã suốt :(

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Đang đi cao tốc sướng, chạy vào cái đường đông đúc lộn xộn này chán hẳn, trời thì lại xụt xùi như con gái mới lớn đỏng đảnh :))

Đi ra khỏi thị trấn thì có vẻ đường xá cũng vắng hơn, nhưng đường này em chửa đi bao giờ, nên cũng vẫn còn rón rén, nhớ đến mấy vụ tai nạn ở đường đèo đi Đà Lạt cũng thấy ghê chân

Địa danh La Ngà hóa ra nó ở đây

Quang cảnh dưới sông, rất nhiều nhà nổi của người dân mưu sinh ở đây (trời âm u, em vừa chạy vừa chộp nên ảnh nó không rõ lắm)

Qua thị trấn gì đó, thấy có hội trẻ con chơi trò xếp đá rất hay, nhìn chênh vênh thế mà không bị đổ, em cũng chộp vài kiểu oánh dấu
Cụ nào biết chỗ này là chỗ nào thông não thêm cho em phát nhá

Gần hơn

Hơn nữa

Hòn này chắc bị đổ sang bên kia đường từ lâu lắm rồi

Qua 1 thị trấn nhỏ, 2 mợ xuống mua thêm ít đồ (than củi, muối, dao, cồn, ...) để phục vụ việc nấu nướng ở trên núi vào hôm sau

Hành lý sau xe cũng gần đầy, ngoài đồ đạc của mấy ngày công tác, bọn em còn mang theo 3 cái lều trại, đồ ăn uống cho 2 ngày trên núi, những đồ này em đã mua sẵn từ HCM cho tiện, chỉ việc khuân đi thôi

Loanh quanh 1 lúc lại thấy BOT :(

Rồi qua cái đèo này, chắc nó cong như quả chuối :)

Bọn em dừng ở thị trấn Madaguoi tiếp thêm dầu, nghe tên thị trấn rất hay (thị trấn này đã nằm trong địa phận tỉnh Lâm Đồng)

Cứ miệt mài chạy, rồi các địa danh của Lâm Đồng mà em mới chỉ biết qua sách vở, qua các câu chuyện dần hiện lên.
Em chưa đi Lâm Đồng, Đà Lạt bao giờ nên khi đến đây cũng cảm thấy bồi hồi xao xuyến, giống như lần đầu tiên hẹn hò 1 cô gái hồi còn đi học vậy :))

Chỉnh sửa cuối:

ndinhsea

Xe hơi
Em xin chỗ hóng chuyến đi của các cụ các mợ

dmdviet

Xe cút kít
Thảo nào Miền Trung lũ lụt quá :(

dmdviet

Xe cút kít
Ơ mà tên dài hơn Cầu Long Biên :))

phan166

Xe hơi
Đợi tháng nữa quay lại đọc topic của cụ, chứ mỗi ngày cụ thả thính 1 ít thế này thì mỏi cổ lắm..:))

tvdung

Xe điện
Tầm 9h30 tối, bọn em tụ quân tại ngã 3 Tà Hine (ở đây người bản địa đọc bỏ chữ H đi, thành là Tà In) sau khi có 2 đồng chí bay từ HN vào Liên Khương (Đà Lạt), tranh thủ ăn tối nạp năng lượng.

Ngã 3 này cách Đà Lạt khoảng 50km, đến đây bọn em rẽ phải đi vào xã Đà Loan, qua thủy điện Đại Ninh
Từ ngã 3 vào đến xã Đà Loan khoảng 15km, đường 2 bên hình như toàn hoa Giã Quỳ, có điều đi buổi tối nên em không ngắm được. Đến Đà Loan trời lại mưa rả rích

Bọn em tìm 1 hồi được cái nhà nghỉ này, mò vào checkin luôn, trời nhá nhem nên chả kịp nhìn xem nó thế nào, thấy ngủ được là ngủ
Mec S500 này là của chủ nhà, chị chủ nhà thì rất nhiệt tình thăm hỏi đến tận nửa đêm, cứ như lâu lắm không có khách vào :)

Phòng thì xây kiểu cho hộ gia đình hoặc sinh viên thuê ở lâu dài, chứ không phải kiểu thuê qua đêm như bọn em, sạch sẽ, rộng rãi tuy cái giường có hơi nhỏ

Các mợ thì rất đảm, tranh thủ chuẩn bị đồ đạc cho chuyến trekking sớm mai

Các cụ thì lười, chỉ mê chém gió :))
Chỗ này em ấn tượng nhất cái sập gỗ, chủ nhà bẩu nó bằng gỗ Tùng (chắc khai thác trong rừng Tà Năng), dầy tầm 40cm
2 người bên phải là vợ chồng chủ nhà nghỉ

Bọn em tranh thủ ngủ sớm, lấy sức cho ngày hôm sau cuốc bộ vào rừng
Nhìn quả màn đỏ cũng hừng hực khí thế động phòng hoa trúc ra phết :))

Tầm này đội bọn em đang có 6 người, chờ thêm 2 bạn nữa mới bay vào HCM, đang trên xe Thành Bưởi đi tới Tà Hine
Các cụ từ Tà Hine có thể gọi xe này chở vào Tà Năng, giá 2 bạn em đi lúc 3h sáng là tầm 400k

Thôi, bọn em đi ngủ, mai dậy em kể tiếp :))

Chỉnh sửa cuối: