[Funland] Bức xúc vì kiện cáo với hàng xóm khi xây nhà

tuanbds

Xe buýt
Công nhận nghe là hiểu ông thớt ngâu thật. Lời hay ý thẳng ko nghe.
Xây nhà, riêng việc bụi bặm là khó chịu rồi. Mất tiền nếu cần phải chịu thôi. Chứ bỏ cái nhỏ mất cái lớn rồi. Chi phí vật giá sự mệt mỏi quá bức tường đó

.3 Lầu 4 Bánh.

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đã xây nhà có rơi vào tình trạng nhà hàng xóm kiện cáo gây khó dễ khi xây nhà không ah?

Chuyện nhà em. Nhà em mua mảnh đất có nhà giáp ranh với nhà hàng xóm. Phía trước nhà có tường vây phía nhà bên em và ốp vào tường nhà hàng xóm. Nhà em mua đã có sổ đỏ còn nhà hàng xóm thì xây sau nhà em mới mua và chưa có sổ đỏ và chưa sang tên. Chủ cũ thì cũng ở trong cùng ngõ và là 1 người chuyên chọc ngoáy mọi việc. Trước có mấy nhà xây trong ngõ đều bị bà này chọc ngoáy gây khó dễ các kiểu.

Rắc rối khi nhà em bắt đầu phá nhà cũ để xây nhà. Trước khi phá nhà thì có gọi cho hàng xóm để thông báo việc phá nhà và phá tường vây giáp ranh, nhưng họ không nghe và nhà em cứ thực hiện. Khi phá tường vây thì nhà kia bắt đầu gây lộn và kiện lên phường (Nhà hàng xóm có người quen với chủ tịch phường). Nhà hàng xóm yêu cầu xây lại tường cũ và trát lại toàn bộ bức tường 4 tầng nhà hàng xóm giáp với nhà cũ sau khi phá bị trơ gạch gây thấm nước.

Sau mất 1 tháng hòa giải các kiểu, nhà em đồng ý xây tường vây cũ, phần trát tường nhà 4 tầng nhà em không đồng ý (đoạn đó dài khoảng 11m cao 4 tầng). Trong quá trình này thì nhà em cũng đã vào nhà hàng xóm chụp ảnh nhà các vị trí xem có nứt j không. Khi xây nhà em cũng rất chú ý phần đào móng có tư vấn về việc đào móng khoan cọc để không xảy tra nứt nhà hàng xóm.

Đến khi bắt đầu chuẩn bị đổ trần tầng 2 thì nhà hàng xóm lại tiếp tục kiện bảo gây nứt nhà (mục đích chính nhà này vẫn là muốn trát bức tường bên ngoài kia). Khi kiểm tra thì toàn vết nứt cũ nhưng bên phường thì bảo vết cũ nhưng dài hơn. Hiện nay lấy lý do này nên phường có thể ra quyết định dừng thi công (đến khi nào thì chưa rõ), giờ vẫn đang hòa giải.

Em muốn hỏi các cụ thạo luật, việc này là tranh chấp dân sự, thì phường có đình chỉ được việc thi công không và thời gian bao lâu. Theo em hiểu thì việc này phải ra tòa, ra tòa thì em không ngại vì nhà em có đầy đủ giấy tờ và ảnh cũ hiện trạng các kiểu. Chỉ ngại nó lấy lý do này cứ đình chỉ thi công thì không biết đến bao giờ.

Việc trát bức tường kia nếu lúc đầu mà nói nhẹ nhàng, bên em có thể hỗ trợ 1 phần hàng xóm trong việc trát lại. Nhưng lúc đầu khá căng thẳng còn suýt oánh nhau nên nhà em giờ nhất quyết không trát. Vì nhà kia xây sau lại xây sát tường cũ nên hết đất rồi.

Quả thật là khá đau đầu và mất thời gian khi dính hàng xóm củ chuối này.
Cả cái nhà em phá ra để xây lại, chả nhẽ để lại 1 bức tường cao 4 tầng nhà? Và nhà trên đất nhà em, em có ảnh hưởng gì đến nhà họ? Họ muốn trát thì phải sang đề nghị nhà em được trát chứ chả có quy định nào bắt em phải trát.
em thì không cho là cụ đúng, khi xây cụ phải tính đến việc trát lại tường cho người ta hoặc là không phá bức tường áp vào đó.
khi phá dỡ, xây mới, tôn tạo, nguyên tắc đầu tiên là không làm ảnh hưởng đến công trình của người khác.
em nghĩ cụ nên trả tiền trát cho người ta. nhân cơ hội đấy xây tường rời ra.
Chả biết thế nào, ông chú em làm nhà, cũng vướng mắc gì đấy mà động thổ rồi mãi mới làm tiếp được, đến hôm đổ mái trên cùng, trời nóng nực vất vả, sáng ra ông đột quỵ rồi đi luôn hôm sau, chả tỉnh lại được. Khổ, mấy đứa con vẫn còn dại :(
Cứ nói đến chuyện đất cát và tình yêu (hôn nhân) là em ong thủ, đất cát thì phải rõ ràng, tiền trao cháo múc, tìm hiểu hàng xóm xung quanh kỹ càng.

Mấy thể loại hàng xóm rẻ rách là hại não phết.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Tầm 200m2 cụ ah. Tính cả nhân công và vật tư khoảng 200k/m2. Tổng khoảng 40 tr
Khoán làm j cụ! Mà cũng không cần trát quá phẳng mà, vì sau khi trát cụ lại xây tường của cụ giáp vào luôn!
Cụ cứ công nhật mà chiến thôi, 1 phụ 3 thợ, cụ lên mỗi tầng thì 3 thợ 1 phụ này trát 1 tầng hết nửa buổi sáng, tính thoải mái cũng chỉ hết tầm 4 triệu công + 1 triệu vật liệu

Hưngchột

Xe buýt
Nhà đấy tham quá, mình cho tự trát đã là ngon rồi còn đòi ăn cả tiền trát nữa. Xã hội nhiều loại đấy thật
Nhưng để được việc nhà mình thì trát mịa cho xong, cũng tầm hoen 100m2 cỡ 4, 5 triệu cả nhân công thôi, mình xây đến đâu trát cho nó đến đấy, đỡ bắc giáo
Đời nó vậy cụ ơi. Hàng xóm mới là thằng nguy hiểm

hoangdung59

Xe tải
Em không hiểu hàng xóm vô lý lại bắt mình trát tường nhà nó khi hiện trạng thì là tường không trát từ ngày xưa, thấm thì kệ mẹ nó chứ có liên quan tới bức tường kia đâu và cụ chủ biwcs xúc cũng phải thôi ạ. Ngày trước em xây nhà khi ép cọc bê tông hàng xóm còn đòi làm thanh ngang chống đổ nghiêng nhà trong khi nhà em cách nhà nó 1 ngõ 3m và chi phí nếu có thuê thanh chống gần 100 củ ạ

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì mà nhiều thế, 4 tầng cao cỡ 12, 13m. Tầm 150m2. 1m2 trat hết 0,28
4 tầng cao tầm 13m, tức là khoảng 150m2, 1m2 trát hết 17l vữa, nên vl tự mua cụ tầm 50k/m2, nhân công tầm 70 đến 90k/m2. Nên 150m2 hết 21tr thôi. Xl lúc nẫy nhớ nhầm
Bố này chắc kĩ sư bàn giấy rồi. Nghe Mị nói nhé : Nhân công trát ngoài = 80.000/m2. Nhân công bắc giáo + chi phí thuê giáo ~ 50.000/m2. Còn vật tư : xi măng, cát nữa thì không 200.000/m2 là đúng rồi còn gì. 150.000/m2 là giá của nhà nước thôi nhé, thuê thực tế chẳng ma nào nó làm đâu. Người ở trên Sở hay sao mà giờ còn ngồi tính 1m2 trát hết 0.28 với 17l vữa :-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Khoán làm j cụ! Mà cũng không cần trát quá phẳng mà, vì sau khi trát cụ lại xây tường của cụ giáp vào luôn!
Cụ cứ công nhật mà chiến thôi, 1 phụ 3 thợ, cụ lên mỗi tầng thì 3 thợ 1 phụ này trát 1 tầng hết nửa buổi sáng, tính thoải mái cũng chỉ hết tầm 4 triệu công + 1 triệu vật liệu
Không biết cụ ở đâu mà khôn vậy. Chẳng lẽ thằng tổ trưởng nó đi tìm thợ tìm người về cho cụ mượn hay sao mà đòi tính công nhật. Riêng tôi ông nào có ý định thuê công nhật tôi nói thẳng ngay : 700k/ thợ. 500k/phụ. Đi làm công ăn lãi ở cái nhân công thì lại cho ông mượn nhân công làm công nhật thì làm gì nữa

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Ở giữa 2 nhà phải có lối thoát hiểm mà cc. Em ko hiểu lắm.

kientrunganh

Xe buýt
Bố này chắc kĩ sư bàn giấy rồi. Nghe Mị nói nhé : Nhân công trát ngoài = 80.000/m2. Nhân công bắc giáo + chi phí thuê giáo ~ 50.000/m2. Còn vật tư : xi măng, cát nữa thì không 200.000/m2 là đúng rồi còn gì. 150.000/m2 là giá của nhà nước thôi nhé, thuê thực tế chẳng ma nào nó làm đâu. Người ở trên Sở hay sao mà giờ còn ngồi tính 1m2 trát hết 0.28 với 17l vữa :-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c
Cụ k biết bàn gì. Bảo trát hết có 4, 5kg xm/m2 , nhân công khoán trọn gói là 70 đến 90k thôi. Vì là nhà mình xây ráp ranh nên mình làm đến đâu đứng trên sàn mìn với giáo mình trát đến đấy nên tận dụng được giáo xây nên khoán tầm 50k là được, vật tư cùng với vữa xây coi như thêm bát đũa. 200k/m2 có mà vỡ mồm. Nhà cháu tuy bỏ nghề nhưng làm ks có hơn 20 năm à.

hoanganhhn83

Xe tải

otootooto

Xe tăng
Ngay từ đầu cụ chủ thoả thuận hỗ trợ nhân công, bên kia chi vật liệu thì có vẻ ổn thoả rồi ko. Ỏ xứ ta khi có việc vẫn phải nín nhịn và chấp nhận thiệt thòi chút thì mới đc việc và tâm lý làm thoải mái. Nhà cháu làm mấy cái toàn hỗ trợ hàng xóm mấy vụ lẻ tẻ nên ko bao giờ có ý kiến ý cò. Để TT mò đến, vớ vẩn nó lại bắt bẻ sang mấy thứ vi phạm khác mà trong xd rất hay phát sinh, khó tránh.
Chuẩn ạ. Đợt cháu xây nhà cũng chấp nhận hỗ trợ mấy vụ lẻ tẻ . Trừ có một nhà bên phải có vẻ làm khó dễ hơn hẳn thì cháu có thoả thuận và chụp lại hình ảnh hiện trạng trước và sau lúc ép cọc, sau khi xây và đổ mái mỗi tầng nữa cho lành.

Website
www.otofun.net
Cụ đã bỏ qua mất đoạn dĩ hoà vi quý hoặc đã gặp phải của nợ rồi. Giờ giải pháp là tương kế tựu kế, ghi âm, ghi hình bằng chứng thằng cán bộ phường và hàng xóm rồi làm tờ A4 cho cái thằng phường với đứa hàng xóm người nhà nó sáng mắt vì trừ khi cụ xây không có giấy phép còn thì nứt hay vi phạm không nằm trong những điều sau thì phường tuổi tôm đòi đình chỉ và nếu có thì cũng phải cấp cao hơn nhiều :)

Tại Khoản 12 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ quy định những công trình xây dựng sau đây buộc phải dừng thi công khi có hành vi vi phạm:

- Công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo;

- Công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới;

- Công trình không có Giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có Giấy phép xây dựng.

An_Vi

Xe điện
Nhà em khởi công tháng 4 và đang hoàn thiện đây. Chục đơn kiện còn lưu ở Phường (kể cả đơn kiện lên Quận xong quay lại Phường).
Điều quan trọng nhất theo em là cụ chủ đã không làm biên bản hiện trạng với hàng xóm trước khi làm hồ sơ cấp phép và phá dỡ, biên bản này phải có chữ ký của cụ và hàng xóm, chứng thực của cấp phép. Trong biên bản phải ghi đầy đủ luôn các tình huống xẩy ra, sau này không cãi cùn được, kể cả nứt, vỡ tường, trát mặt ngoài....
Nhìn chung, gặp phải hàng xóm củ chuối là nhức đầu, mất ăn mất ngủ với họ. Quan trọng là là được việc của mình thì cụ nên lùi 1 bước, để kéo dài là mình thiệt hơn so với số tiền bỏ ra để hỗ trợ hàng xóm cụ ạ.

Xe gòng

Xe điện
Nhà tôi đã xây xong, và nhà hàng xóm đang xây - gần xong.
Đại loại, chia sẻ với bác thế này:
Nhà tôi xây đầu tiên, lâu rồi. Trát 4 mặt.
Khi hàng xóm xây sau, tất nhiên là không trát được, nên bị ẩm các kiểu. Họ cũng che chắn chống ẩm, vì cả 2 nhà.

Đến lượt nhà tôi đập cả nhà 4 tầng, xây lại.
Ồn ào đến mức, họ phải phi qua nhà con gái gần đó để tá túc, độ 3 tuần.
Khi xây thì bác biết rồi, đủ thứ rơi vãi bẩn thỉu .... Tôi cũng phải cố gắng giữ hòa khí 2 bên.

Giờ đến lượt nhà họ phá đi xây lại (may là sắp xong rồi):
Tất nhiên cũng rất ồn ào, mình ráng chịu thôi. Phải nói luôn là họ giữ thời gian rất tốt, chỉ đập phá giờ hành chính.
Khoản chống ẩm: Cả 2 nhà đều không trát được.
Bù lại, họ làm chống ẩm cực tốt, cho cả 2. Trước kia nhà tôi có bị ẩm vài chỗ, giờ hết sạch 100%.
Nhà tôi bị họ làm vỡ kính trên mái (mái kính cho sáng), tốn hết chỉ 3 triệu.
Tôi cũng bỏ qua luôn, lấy có 100K danh nghĩa (vì họ không xin mà bắt mình phải nhận tiền).
Còn những chuyện để nhờ cái xe, trát hộ lại cái bậc cửa + ...., không ghi sổ làm gì.

PS: cả 2 nhà làm móng tốt + nền đất tốt, nên nhà tôi không bị tình trạng "nứt cũ nứt mới" như của bác.

Cuối cùng: Good luck!!
Làm nhà nhiều thứ đau đầu lắm, tính riêng trong cái nhà mình thôi.
dc ô hàng xóm cũng biết điều thì làm j cũng tiện cụ nhỉ!!!

longhai

Xe tăng
Tầm 200m2 cụ ah. Tính cả nhân công và vật tư khoảng 200k/m2. Tổng khoảng 40 tr
11*12= khoảng 130 m2 thôi cụ ạ, mà vật tư nhân công+ vật tư không đến đâu cụ tính 200K/m2 thì quá cả xây tường. Cụ nên thông báo với nhà kia sẽ trát, nhưng thi công từng tầng, làm đến đâu trát đến đó cho thuận lợi. Phần chưa trát phía trên có thể phủ bạt tránh thấm trước khi nào trát xong gỡ ra. Để đến nc này là căng rồi

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Xây nhà ngán nhất mấy vụ kiện cáo.
Sang năm em cũng xây nhà. Đằng sau nhà có cái tường rào của mảnh đất cũ thông ra ngõ sau mà em đang chưa biết đập đi xây lại có vấn đề j ko. Vì tường cũ xây tạm bợ nó đổ lúc nào ko biết.
Chụp ảnh hiện trường vào bác! Xong thì lôi hàng xóm ra ký vào biên bản.

huutrinh6688

Xe điện
Chụp ảnh hiện trường vào bác! Xong thì lôi hàng xóm ra ký vào biên bản.
Em chưa xây nhà bao giờ nên ko có kinh nghiệm trong mấy vụ này. Cụ có thể nói rõ hơn giúp em được không ah? Vì bức tường gạch nó giáp vs cái ngõ phía sau nhà, không giáp trực tiếp vs nhà nào cả. Nếu vậy thì phải ký với tát cả các nhà trong cái ngõ đấy hả cụ?
Em cám ơn cụ.

Ở giữa 2 nhà phải có lối thoát hiểm mà cc. Em ko hiểu lắm.
xây nhà sát vách thì làm gì còn thoát hiểm hả cụ, thoát hiểm chắc đi cửa sau thôi ạ, mà nhà cửa VN mình cũng ít khi để thoát hiểm đằng hông lắm

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Gặp ô hx biết điều, đàn ông, người lớn. thì coi như được thằng anh em trai.Có gì còn biết nhờ cậy.

Còn ko thì nhìn mặt nhau đã chán rồi :D

Nhọc.