[Funland] Các cụ đứng nước được bao lâu, và ko có kính thì có bơi được ko

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng cụ.
Em đang mắc một lỗi khá lớn trong việc phối hợp tay, chân và thở.
Trong một lần nhịn thở em có thể bơi chỉ bằng tay hoặc bằng chân cũng hết được chiều ngang bể mà chưa hết hơi. Nhưng cứ kết hợp cả tay lẫn chân thì lại không hết chiều ngang bể.
Nếu ngoi lên để thở thì còn tệ nữa.
Hichichic.
Cụ mới 3 buổi cứ kiên trì tập từ từ.
Em cũng gần 40 tuổi mới đi tập bơi ếch cùng F1. Lỗi mà cụ tả chắc cũng giống em, do các nguyên nhân sau:
- Vội (thấy bọn trẻ con học nhanh nên cũng muốn nhanh như thế), thành ra chân tay rối loạn, mất nhịp.
- Gồng cứng người, là phản xạ tự nhiên vì sợ nước. Cụ để ý xem nếu bị cứng phần vai và cổ sẽ khó ngóc đầu lên thở, gồng phần thắt lưng thì đạp chân không có lực. Phải thả lỏng toàn thân thì tự nhiên nổi rất dễ.
- Sợ chìm. Vì mình không tự quan sát được chính mình nên luôn có tâm lý sợ chìm và cảm giác chìm sâu. Thật ra hít vào và úp mặt, thả lỏng là người nổi ngang mặt nước rồi, chỉ cần ngẩng nhẹ đầu là lấy hơi được. Nhớ là ngẩng nhẹ nhàng như đang đọc sách ngước lên ngắm người yêu ấy, không được vội vàng giật cái cổ lên cao là chìm luôn đấy.
Cụ xem clip này em thấy dễ hiểu. Nhớ làm chậm rãi theo nhịp: hít sâu, úp mặt, thả trôi, thở ra, 1- quạt tay, 2-ngóc đầu lấy hơi, 3-úp mặt, 4- đạp chân, thả trôi, thở ra, 1234...
Chịu khó tập ngụp thở thuần thục nữa.

buwscxucs

Xe tải
Bơi phủi có thể bơi rất lâu nếu dân sông nước nhưng để bơi tốc độ cao, tiết kiệm sức thì cần bơi đúng kt.
Cùng học bơi một thời gian như nhau thì khả năng của người có kt vượt rất xa người ko.
Một vd cho cụ so sánh: Hai nhóc nhà tôi học bơi sau một tháng đã bơi ếch ngoài hồ một h liền ko nghỉ và bơi được quãng đường sấp xỉ 1km, lên bờ ko mệt mỏi.
Còn khi cần, chúng nằm ngửa lên thì gần như ngủ trên mặt nước, ko tốn năng lượng là bao cho vận động nên sẽ chỉ gặp vấn đề về thân nhiệt thôi.
Em thì không phải dân sông nước, cũng không biết kỹ thuật bơi nào, nhưng em cảm thấy tự tin khi bước xuống nước. Em cũng chỉ cần con em có cảm giác đó là đủ. Nên em tự dậy bọn nó bơi, chứ vứt vào lớp bơi thì nhàn và dễ quá, hơn nữa đi bơi với bọn nó cũng thấy vui.

dracula_bg

Xe điện
Ko hiểu ng như nào thì dễ nổi ngửa các cụ nhỉ, em cứ nghĩ ai béo thì trọng lượng riêng nhỏ nên dễ nổi mà ko phải. Em thì chịu, ko ngửa đc tý nào, chìm ngay, dù cũng đã thả lỏng và x.đ kệ chìm.
Em thì nghĩ cơ chế nổi tự nhiên của cơ thể là do hai lá phổi ở lưng chứ ko phải mỡ. Thế nên nằm úp thì nó nổi lưng mà nằm ngửa thì nó nổi người, lý do tại sao mà người đuối nước lại chìm là do sặc nước vào phổi, còn ko bị sặc nước ko quẫy đạp gì là tự nổi lên thôi. Bài học bơi đầu tiên của em để ko sợ nước là để người nổi lềnh phềnh như thế.

mabu44

Xe tăng
Cứ làm cái can 10L và cái dây quàng vào lưng cho chắc các cụ à. Chẳng biết thế nào cả, Bơi ở bãi biển du lịch thì gọi là tắm loanh quanh vì đa phần có kiểm soát họ thổi còi nên cũng chẳng ra xa đc. Bơi sông thì em chịu, nhìn tưởng gần mà bơi mãi chưa sang được bờ bên kia :)) :)) :))

printer05

Xe điện
Bơi sinh tồn có món bơi ngẩng đầu cụ ơi.
Ko phải là "phải cúi mặt" đâu.
Bơi đúng kỹ thuật của ếch, sải, bướm thì mắt đều phải ở dưới nước. Còn muốn bơi để không ướt đầu, nước không vào mắt thì tùy.

Isu_zu

Xe container
Ko hiểu ng như nào thì dễ nổi ngửa các cụ nhỉ, em cứ nghĩ ai béo thì trọng lượng riêng nhỏ nên dễ nổi mà ko phải. Em thì chịu, ko ngửa đc tý nào, chìm ngay, dù cũng đã thả lỏng và x.đ kệ chìm.
Trọng lượng riêng của cơ thể người trung bình khoảng 0,097-1.021 g/cm3. Ai dưới 1 thì tự nổi, còn ai trên 1 nếu không khua tay, khua chân thì sẽ bị chìm xuống.
Cụ nói đúng, người nhiều mỡ thì dễ nổi hơn (mỡ nhẹ hơn nước). Nhưng bị đuối nước chủ yếu do:
- Sợ nước- càng giãy càng mệt càng chìm càng sặc.
- Thời tiết sóng to gió lớn- dễ sặc nước
- Vùng xoáy bị hút xuống
- Mất nhiệt do nước lạnh
Để tập bơi thì việc đầu tiên là phải làm quen với nước để bớt cảm giác sợ nước, đấy cũng là lí do trẻ con càng nhỏ càng tập bơi nhanh hơn, vì chúng ít sợ nước hơn người lớn :))

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Em thì nghĩ cơ chế nổi tự nhiên của cơ thể là do hai lá phổi ở lưng chứ ko phải mỡ. Thế nên nằm úp thì nó nổi lưng mà nằm ngửa thì nó nổi người, lý do tại sao mà người đuối nước lại chìm là do sặc nước vào phổi, còn ko bị sặc nước ko quẫy đạp gì là tự nổi lên thôi. Bài học bơi đầu tiên của em để ko sợ nước là để người nổi lềnh phềnh như thế.
nó tổng thể, cả cấu tạo xương, cơ, mỡ thịt mỗi người nữa,
em dự ng dễ nổi là ng có nhiều khoang rỗng (dù nhỏ) trong cơ thể hơn.

beSuSu

Xe điện
Bơi đúng kỹ thuật của ếch, sải, bướm thì mắt đều phải ở dưới nước. Còn muốn bơi để không ướt đầu, nước không vào mắt thì tùy.
Chủ đề e đưa ra là sinh tồn, tồn tại trên mặt nước chứ ko bàn đến bơi nhanh, bơi thi đấu hay bơi đúng kỹ thuật.
Quen bới đúng kỹ thuật úp mặt rồi khi rơi vào vùng nước bẩn hay khi ko có kính + nước mặn/bẩn thì tâm lý hoảng loạn hơn. Lý thuyết là bơi đúng kỹ thuật thì có thể bơi ngẩng đầu được, nhưng nếu ko luyện bơi ngẩng đầu thì cũng ko dễ dàng bơi được lâu. Bơi đc lúc ngắn là khó chịu cả tư thế lẫn thở.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Em mới hỏi hôm thứ 2 đầu tuần, năm nay không hoạt động đâu cụ

Em cũng toàn bơi trong nhà, sạch sẽ, vắng mà thích nhất là do bể sâu nên hầu như không có bố nào lơ ngơ đứng giữa bể chặn đường bơi
Em có hỏi ông bạn liên quan ngành thể thao, bảo hình như vụ SGs còn chưa nghiệm thu & quyết toán xong nên không mở được

Chắc cụ nhầm sang bể Liên đoàn bóng đá rồi
Nhà em ở khu này mà cụ , em còn chiếm đc cả đất để trồng rau😂.cái bể bơi trong nhà chỗ sâu nhất 3m, trời ko nắng nóng bơi là bị lạnh.

bachkhoak40

Xe điện
Bể ở đây bẩn kinh người cụ ợ em mua vé 3 bố con vào mà phải quay ra đờm rãi và mùi nc đ ái xộc lên cay mũi.toàn dân mấy làng phú mỹ nhân mỹ phú đô vào bơi vì rẻ. Sau e bơi ở dof với keangnam giá cao ngất nhưng sạch đẹp.h ở vin thì chỉ sợ ko có sức bơi.
Chắc cụ nhầm với bể Liên đoàn gần cây xăng, bể khu Cá heo mà cụ, bể tiêu chuẩn QT (sâu 3m) chuyên để các giải bơi số 1 VN đấy cụ. Năm trước vé 100k/ lượt, năm nay sợ thanh tra ABC gì đó mà không dám mở dịch vụ.

bachkhoak40

Xe điện
Nhà em ở khu này mà cụ , em còn chiếm đc cả đất để trồng rau😂.cái bể bơi trong nhà chỗ sâu nhất 3m, trời ko nắng nóng bơi là bị lạnh.
Lúc nào được mở cụ tag em vào đây nhé, trẻ con nó cứ réo đi bơi mà hôm qua đi xem vài bể xung quanh Mỹ đình mà thấy ko được cái nào.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ nhầm với bể Liên đoàn gần cây xăng, bể khu Cá heo mà cụ, bể tiêu chuẩn QT (sâu 3m) chuyên để các giải bơi số 1 VN đấy cụ. Năm trước vé 100k/ lượt, năm nay sợ thanh tra ABC gì đó mà không dám mở dịch vụ.
Thế chắc em nhầm thật cụ ạ, cái bể là cung thể thao dưới nước, chỗ cafe + đi vào mấy chục M ý.em là dân ở khu này 20 năm rồi cụ 😂

Hieumos

Xe container
Bể ở đây bẩn kinh người cụ ợ em mua vé 3 bố con vào mà phải quay ra đờm rãi và mùi nc đ ái xộc lên cay mũi.toàn dân mấy làng phú mỹ nhân mỹ phú đô vào bơi vì rẻ. Sau e bơi ở dof với keangnam giá cao ngất nhưng sạch đẹp.h ở vin thì chỉ sợ ko có sức bơi.
Cụ phải bơi ở bể trong nhà. Bể ngoài trời thì đúng là nhộm nhoạm thật.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Lúc nào được mở cụ tag em vào đây nhé, trẻ con nó cứ réo đi bơi mà hôm qua đi xem vài bể xung quanh Mỹ đình mà thấy ko được cái nào.
Mỹ đình có bể bơi Dolphin plaza cũng ok mà cụ giá vé hơi cao, mà 1 ngày chỉ cho ít slot nên muốn bơi cụ đi sớm bể sạch và đẹp, hoặc cụ ra bể bơi keangnam cũng ok. E h chuyển vào Vinhome gardenia nên ko còn nhu cầu ra ngoài bơi nữa cụ.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải bơi ở bể trong nhà. Bể ngoài trời thì đúng là nhộm nhoạm thật.
Em biết mà cụ bể bên trong bể thi đấu nên sâu lúc trc cũng chết vài mạng rồi đó, h vào bể đó nó xét chiều cao, bể đó trời cực nóng bơi thích còn ko bị lạnh. Giá vé bể đó cũng đắt hơn ngoài trời, bên trong vẫn còn 2 bể nữa nhưng chỉ cho bọn học bơi thôi.

RONGHT

Xe buýt
Xưa bọn em ở quê toàn bơi tự do nổi đầu, thi thoảng bơi với 1 tay cầm quần áo trên mặt nước cho khỏi bị ướt. Giờ bơi ở bể học theo bọn trẻ nên toàn đeo kính bơi, quên đeo vẫn bơi được nhưng không được phê lắm.

Đứng nước theo kiểu thẳng đứng người thì chưa đo đếm giới hạn bao giờ nhưng giờ chắc đc 2h hoặc 3h, vì trước em dạy cu con bơi ở bể trong nhà cung tt dưới nước đứng nước để kèm bơi khoảng 1.5h l.tục buổi sáng thấy hơi mỏi tí thôi.
Còn ngửa mặt để nổi, thì nổi được đến khi chán thì thôi🧖‍♂️🧖‍♂️🧖‍♂️

bachkhoak40

Xe điện
Thế chắc em nhầm thật cụ ạ, cái bể là cung thể thao dưới nước, chỗ cafe + đi vào mấy chục M ý.em là dân ở khu này 20 năm rồi cụ 😂
Khu đấy có 3 bể, bể ngoài trời có bể trẻ em và người lớn sâu 2m, các bể này đông và nhộm nhoạm thật. Bể trong nhà có 1 bể nhảy cầu sâu tầm 10m gì đó, bể này ko mở dv bao giờ, còn 1 bể tiêu chuẩn QT sâu 3m thì năm nào cũng mở, năm nay chắc cụ Tổng đốt lò nhiều quá khả năng ABC gì đó nên ko mở nữa.

Hieumos

Xe container
Em mới hỏi hôm thứ 2 đầu tuần, năm nay không hoạt động đâu cụ

Em cũng toàn bơi trong nhà, sạch sẽ, vắng mà thích nhất là do bể sâu nên hầu như không có bố nào lơ ngơ đứng giữa bể chặn đường bơi
Em có hỏi ông bạn liên quan ngành thể thao, bảo hình như vụ SGs còn chưa nghiệm thu & quyết toán xong nên không mở được
Cay nhỉ, em cứ hóng mãi. Đang nghĩ sau SG cơ sở vật chất, phòng thay đồ được sửa sang lại vào bơi cho sướng.

Bơi bể trong nhà thỉnh thoảng gặp đội mấy ku con bé tí bằng tuổi F1 em đang luyện mà em đuổi mãi chả kịp. Đúng là học thầy học thợ bài bản nó khác hẳn.

Hieumos

Xe container
Cụ mới 3 buổi cứ kiên trì tập từ từ.
Em cũng gần 40 tuổi mới đi tập bơi ếch cùng F1. Lỗi mà cụ tả chắc cũng giống em, do các nguyên nhân sau:
- Vội (thấy bọn trẻ con học nhanh nên cũng muốn nhanh như thế), thành ra chân tay rối loạn, mất nhịp.
- Gồng cứng người, là phản xạ tự nhiên vì sợ nước. Cụ để ý xem nếu bị cứng phần vai và cổ sẽ khó ngóc đầu lên thở, gồng phần thắt lưng thì đạp chân không có lực. Phải thả lỏng toàn thân thì tự nhiên nổi rất dễ.
- Sợ chìm. Vì mình không tự quan sát được chính mình nên luôn có tâm lý sợ chìm và cảm giác chìm sâu. Thật ra hít vào và úp mặt, thả lỏng là người nổi ngang mặt nước rồi, chỉ cần ngẩng nhẹ đầu là lấy hơi được. Nhớ là ngẩng nhẹ nhàng như đang đọc sách ngước lên ngắm người yêu ấy, không được vội vàng giật cái cổ lên cao là chìm luôn đấy.
Cụ xem clip này em thấy dễ hiểu. Nhớ làm chậm rãi theo nhịp: hít sâu, úp mặt, thả trôi, thở ra, 1- quạt tay, 2-ngóc đầu lấy hơi, 3-úp mặt, 4- đạp chân, thả trôi, thở ra, 1234...
Chịu khó tập ngụp thở thuần thục nữa.

Động tác bơi ếch như trong clip cụ post là sai đấy cụ ạ.

Trong clip cố ngẩng đầu lên xong mới quạt tay, đó là trái với tự nhiên nên sẽ nhanh mệt, mỏi cổ và cản trở lướt nước.

Động tác quạt tay chính là để cơ thể nổi lên tự nhiên. Khi cụ quạt tay đúng cách thì cả thân trên và đầu tự nổi, không cần cố ngóc đầu lên làm gì.

Động tác chuẩn phải là như dưới, youtube có rất nhiều clip dạy bơi, cố gắng kiếm clip chuẩn để học cụ ah.

june20

Xe tải
Website
www.laixedongdo.com
Đứng nc 2-3h bình thường cụ có chém quá không vậy? Kể cả đứng nước thì tay chân vẫn phải vận động như bơi
KHÔNG CHÉM ĐÂU Ạ
Trước cháu chỉ cẩn đi mỗi đôi dép xốp mà còn nằm ngửa được trên sông nước cả tiếng rất ít hoạt động chân tay ạ. Thích bao lâu tuỳ ý như nằm thư giãn ấy.
giờ thì lâu ko bơi cũng ko biết thế nào.