[Funland] Các cụ nghĩ sao về giọng hát Hà Trần!!!

XSim

Xe container
Có thể cụ đang nhầm giữa LÀM SAI và SÁNG TẠO.
Hai cái không mâu thuẫn mà cụ. Em nấu ăn thi thoảng nhầm ra món mới thú vị phết. Ngày xưa môn tập làm văn, đôi khi hiểu không đúng ý cô cũng có thể ra bài văn hay.

Ở đây với nghệ sỹ chuyên nghiệp thì nhiều khi họ cố tình hát sai vậy đấy, như Đàm Vĩnh Hưng cố gáo thét nghe cũng phê :D

Asura

Xe tăng
Hai cái không mâu thuẫn mà cụ. Em nấu ăn thi thoảng nhầm ra món mới thú vị phết. Ngày xưa môn tập làm văn, đôi khi hiểu không đúng ý cô cũng có thể ra bài văn hay.
Trong thế giới âm nhạc classic (tạm gọi chính thống), sau các màn biểu diễn chính theo chương trình đã công bố, các nghệ sỹ/dàn nhạc thường có màn Encore. Vì nó được coi là màn tăng thêm (bonus) cho khán giả nên các nghệ sỹ sẽ chơi các trích đoạn/tác phẩm ngắn mà mình tâm đắc. Đây cũng là nơi tự do sáng tạo (aka làm sai :)) ), dù có vẽ mèo chó gì thì khán giả và giới chuyên môn cũng không được có ý kiến. Chợ nào cũng có khu bán cá cả !!!

Nếu mợ thích phá phách thì cứ chọn các Album tuyển tập Encore mà nghe. Còn chúng ta là người văn minh nên tôn trọng các quy tắc của xã hội văn minh.

À! Còn thêm một trường hợp ngoại lệ, với các cách "làm sai" mà được trình diễn chính hoặc thu Album chính thức, các nghệ sỹ sẽ phải giải thích rất rõ ràng. Phần tờ rơi (brochure) hay booklet sẽ dày như một cuốn sách vậy.

Ở đây với nghệ sỹ chuyên nghiệp thì nhiều khi họ cố tình hát sai vậy đấy, như Đàm Vĩnh Hưng cố gáo thét nghe cũng phê :D
Hí hí... Em ko bình luận.!!

Chỉnh sửa cuối:

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Trong 4 diva thì em thấy Hà Trần là ca sĩ hát kĩ thuật nhất, đúng con nhà nòi.
Em thấy Thanh Lam hát live đỉnh. Kỹ thuật cao. Hà Trần thì lối hát tự nhiên.

Yeudieuthucnu

Xe tải
Em là dân ngoại đạo thôi mợ (!?). Cái "kỹ thuật cá nhân" mợ nói, theo em, đó là dùng "định tính" để tung hỏa mù nhằm che phần định lượng bị thiếu. Cá nhân em nghe lung tung khá nhiều nhưng chưa bao giờ có cảm giác mệt. Về khoa học thì chúng ta nghe nhạc sẽ có 2 trạng thái tiêu cực chính là (i) Khó chịu, cồn cào ..đến mức phải bịt tai - là khi chúng ta gặp loại nhạc nghịch nhĩ như kiểu tiếng máy khoan, động cơ xe..; (ii) Buồn ngủ - là khi chúng ta gặp các loại nhạc mà sự phức tạp của nó vượt quá sự tiếp nhận của trạng thái não bộ thời điểm đó, khiến hệ thần kinh trung ương tự động bật cơ chế phòng vệ (Shut down hay Sleep), kiểu như cơ thể bị virus xâm nhập sẽ sốt vậy.

Em cũng nghe thập cẩm các thể loại nhưng nghe các Diva nhà mình thể hiện cái tôi nếu vừa phải/ vừa đủ thôi thì hay nhưng nhiều quá thì thấy "bội thực" , như theo cách giải thích của cụ là "vượt quá sự tiếp nhận của trạng thái não bộ thời điểm đó".

Cảm ơn cụ về cách gt "định tính - định lượng" mà lần đầu tiên em thấy dùng trong đánh giá âm nhạc :)

Mợ đúng một phần. Hát đúng chưa chắc đã hay vì mới có điều kiện cần nhưng chắc chắn hát sai thì không thể hay được. Hà Trần có thể áp dụng những kỹ thuật thanh nhạc chính thông như đã thể hiện trong Mùa hè đẹp nhất vào tất cả các bài hát nhưng cô ấy không làm vậy vì hát đúng chưa chắc đã hay. Giọng hát Hà Trần có rất nhiều nhược điểm nên việc tìm tòi phần định tính (cách thể hiện, truyền thần) vốn rất khó khăn lại càng cản trở cô ấy. Cho nên, cũng chỉ với một số lượng nhỏ bài hát được cô ấy áp dụng kỹ thuật tương tự thôi. Còn với những giọng ca đỉnh cao (như anh chàng David Dior em nói trên) thì hát kiểu gì cũng hay. Mợ có thể chê một chiếc Maybach thiếu tính thẩm mỹ nhưng lái nó ai cũng khoái cả.

Tuy nhiên, Khổng Tử có nhận định, ở gần chợ cá lâu ngày thì sẽ không thấy thối nữa... nên "chạm vào cảm xúc" cũng thấy hay cũng là việc bình thường.

Xem ra ví von Cá với Âm nhạc thì còn hơn cả khập khiễng :D

Nghe đang hay mà hát sai thì cũng tụt cảm xúc lắm. Ở đây em muốn nói hát đúng kiểu chuẩn note rồi cao độ trường đô bla bla....và chưa chuẩn lắm chứ hát phô quá thì chả thể "chạm " vào đâu được :D

Yeudieuthucnu

Xe tải
"Bờ vai ơi đừng quá nghiêng nghiêng, đánh rơi buổi chiều thơm ngát”
So với “Vai em gầy guộc nhỏ” của NS họ Trịnh thì đúng là quá đỗi tinh khôi.

Tinh khôi từ lời ca và tinh khôi trong giọng hát của Hà Trần. HT đã không để lẫn giọng của ai khác vào trong bài hát, không làm người nghe thấy phảng phất đâu đó sự tinh khôn của Bống, sự đưa đẩy của Thanh Lam hay sự thanh lịch của Mỹ Linh mà là thực sự rất tinh khôi của chính Trần Thu Hà.

QUANG1970

Xe lăn
Người VN có câu đánh kẻ chạy đi không đánh kẻ chạy về, ai cũng có lúc lầm đường em nghĩ mình cũng không nên cay nghiệt quá. Em nghĩ các bác bộ Văn hóa hay tuyên giáo nắm hết hồ sơ mấy ca sỹ này rồi, nên cho phép về biểu diễn tức là đã xét thấy hành vi chỉ là do nông nổi hay thời thế nó vậy. Bằng Kiều, Thu Phương, ... cũng có phốt giờ vẫn được chào đón trở về đó thôi.

Còn nghệ sĩ thì phần lớn vẫn "vô tư", "nông nổi" về chính trị mà, mình đánh giá cái tài người ta thôi.

Thế cái này là đánh, hay phạt, hay ntn (phạt 4 triệu đồng) còn là nhẹ quá??? :-?

Trăm năm Kiều vẫn là Kiều,​
Xướng ca vô loại, bàn nhiều (cũng) thế thôi!​

Vụ việc trên thì báo chí đã đăng đầy nên thiết nghĩ không cần phải lôi ra thức này làm trò loãng thớt

Riêng em chỉ có một xét ngắn gọn về mụ khánh ly này: Khánh ly là một ca sỹ ph.ản đ.ộng và điển hình cho cái ví dụ, mà các cụ thường hay nói: "Xướng ca vô loài".

Khánh Ly vẫn tồn tại trong lòng một thiểu số bộ phận công chúng Việt Nam, một phần vì do thói quen họ đã từng nghe và thích những gì bà ta hát ngày xưa. Ngoài ra cũng vì khánh ly là một người rất hoạt ngôn mà dân gian thường gọi nôm na là "điếm mồm, đĩ miệng" đó cũng là một yếu tố lấy lòng khán giả cho tới ngày nay.

Theo em, với Khánh Ly thì đúng là "tài năng có hạn, mà thủ đoạn có thừa" khi bám áo TCS lúc mới "chân ướt chân ráo" vào Sài Gòn lập nghiệp lấy lòng khán giả là lũ sinh viên "hỉ mũi chưa sạch" nhưng thích đấu tranh và bị lôi cuốn vào đó. Sau 1975, Khánh Ly bỏ xứ mà đi và sau khi la liếm nơi xứ người, đến lúc về "già hết duyên" thì lại vác mặt về đây kiếm chút tiền còm trong lòng người hâm mộ còn sót lại trên quê hương này. Nơi mà mụ ta từng bao lần kêu gào chửi rủa!!!

FYI, Khánh Ly đã lợi dụng chính sách "Đại đoàn kết dân tộc" của nhà nước để quay lại VN và coi như ........... chưa có gì!

Đây là minh chứng không thể chối cãi:

nhim78

Xe đạp
Hà Trần hát cực kỹ thuật mà nghe rất tự nhiên ko hề thấy sự cố gắng hay thể hiện kt gì ! HT biểu diễn mà cứ như đang nghêu ngao vui cho chính mình. E đánh giá đó là đỉnh cao của kt. Ko như các " diva" tự phong kia mỗi khi cố thể hiện kt thì làm người nghe rất mệt :)
Hà Trần là dạng ca sỹ kỹ thuật ngấm vào máu, hát dễ như ăn kẹo nhưng cứ đụng vào thử mới biết là không dễ.

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Hình như khi đánh giá về diva thứ 4, em nhớ ngày xưa mọi người hay so sánh Hà Trần với Mỹ Tâm. Lâu rồi không nghe Mỹ Tâm nên em quên mất, mà các cụ ở đây cũng quên :) Mỹ Tâm em nghĩ cũng là một giọng ca đỉnh đấy, tiếc là Mỹ Tâm tập trung vào nhạc thị trường nhiều quá nên không có nhiều bài có giá trị nghệ thuật cao. Cùng thời Mỹ Tâm còn có Hồ Quỳnh Hương, cũng là một giọng hát rất có lực nhưng cũng giống Mỹ Tâm đi vào mảng thị trường dễ dãi. Hơi tiếc cho hai ca sĩ này.

Anhgia_Hanoi

Xe hơi
Chất giọng không hay, nhưng bù lại con nhà nòi, đào tạo bài bản, điêu luyện. Đẳng cấp khác biệt với đám ê a khác.
Không liên quan nhưng mà có một kỷ niệm gặp Hà Trần 30 năm trước. Chị ơi chị đây có phải nhà anh Hiếu ko ạ. Hà Trần giọng không thực sự khác biệt nhưng kỹ thuật và tính chuyên nghiệp chắc top 1 ca sĩ Việt.

Anhgia_Hanoi

Xe hơi
Em cũng có đánh giá giống cụ về HQH. Em nghĩ HQH sau này tự ti về ngoại hình nên chìm mất. Tuy nhiên, về dòng nhạc thì đó là sự lựa chọn thôi, nhạc thị trường thì dễ kiếm tiền hơn, họ chọn dòng nhạc này cũng là điều dễ hiểu.

cỏ và mây

Xe điện
Hình như khi đánh giá về diva thứ 4, em nhớ ngày xưa mọi người hay so sánh Hà Trần với Mỹ Tâm. Lâu rồi không nghe Mỹ Tâm nên em quên mất, mà các cụ ở đây cũng quên :) Mỹ Tâm em nghĩ cũng là một giọng ca đỉnh đấy, tiếc là Mỹ Tâm tập trung vào nhạc thị trường nhiều quá nên không có nhiều bài có giá trị nghệ thuật cao. Cùng thời Mỹ Tâm còn có Hồ Quỳnh Hương, cũng là một giọng hát rất có lực nhưng cũng giống Mỹ Tâm đi vào mảng thị trường dễ dãi. Hơi tiếc cho hai ca sĩ này.
Giọng của Mỹ Tâm vang và sáng. Tiếc là âm nhạc, e k biết nên dùng từ tư duy âm nhạc hay là gu làm nhạc, của Tâm thực sự chán ạ :).
Còn Hồ Quỳnh Hương thì e thấy nhạc hay hơn, nhưng giờ Hương đi làm giảng viên rồi nên k làm nhạc nữa.
Thời của Tâm có Hiền Thục cũng là 1 giọng hay, tiếc là nàng hơi long đong. Nhưng mà Thục đẹp ạ :)

cỏ và mây

Xe điện
"Bờ vai ơi đừng quá nghiêng nghiêng, đánh rơi buổi chiều thơm ngát”
So với “Vai em gầy guộc nhỏ” của NS họ Trịnh thì đúng là quá đỗi tinh khôi.

Tinh khôi từ lời ca và tinh khôi trong giọng hát của Hà Trần. HT đã không để lẫn giọng của ai khác vào trong bài hát, không làm người nghe thấy phảng phất đâu đó sự tinh khôn của Bống, sự đưa đẩy của Thanh Lam hay sự thanh lịch của Mỹ Linh mà là thực sự rất tinh khôi của chính Trần Thu Hà.

Em k biết có lạm dụng từ tinh tế quá hay k? Nhưng e thấy cách hát của Hà Trần tinh tế hơn 3 diva kia ạ. Ngoài cô Bống ra thì e nghe chị Lam và chị Linh hát e rất là mệt :D. E thích nghe Hà Trần hát nhạc Đỗ Bảo và nhạc của chú Thanh Tùng ạ

VD bài này e nghe chị Lam hát là e chịu k nghe đc :D

XSim

Xe container
Em cũng có đánh giá giống cụ về HQH. Em nghĩ HQH sau này tự ti về ngoại hình nên chìm mất. Tuy nhiên, về dòng nhạc thì đó là sự lựa chọn thôi, nhạc thị trường thì dễ kiếm tiền hơn, họ chọn dòng nhạc này cũng là điều dễ hiểu.
HQH chỉ mặt không xinh chứ người đẹp mà cụ. Lên sân khấu trang điểm vào thì bốc lắm.

XSim

Xe container
Em k biết có lạm dụng từ tinh tế quá hay k? Nhưng e thấy cách hát của Hà Trần tinh tế hơn 3 diva kia ạ. Ngoài cô Bống ra thì e nghe chị Lam và chị Linh hát e rất là mệt :D. E thích nghe Hà Trần hát nhạc Đỗ Bảo và nhạc của chú Thanh Tùng ạ

VD bài này e nghe chị Lam hát là e chịu k nghe đc :D
Hoa tím ngoài sân chắc Hà Trần hát hay hơn nhưng Giọt nắng bên thềm thì Thanh Lam mới là đỉnh.

lhduong2002

Xe tăng
Âm thanh thì ổn, nhưng hình ảnh thì ko nuốt nổi. E mà bật Youtube HT thì chỉ nghe ko nhìn