[Funland] Các cụ nghĩ sao về giọng hát Hà Trần!!!

Venetta

Xe điện
Em đồng ý với cụ giọng Khánh Ngọc trong bài này không thực sự mượt mà như Lan Anh. Tuy nhiên Khánh Ngọc hơn ở cái tông cao, rất mạnh mẽ mà hiện tại ở VN em không thấy ai đạt được tầm này (sau Lê Dung đã mất).

Khánh Ngọc vốn là ca sĩ hát opera chuyên nghiệp, thi thoảng đá sang nhạc phổ thông như Bài ca hy vọng em giới thiệu ở đây, giống Lê Dung ngày xưa. Vì thế nên Khánh Ngọc có giọng rất cao, sang kiểu hàn lâm nhưng độ cảm xúc mượt mà thì lại chưa bằng Lan Anh vốn quen hát nhạc phổ thông hơn. Em nghĩ nếu Khánh Ngọc chịu khó trau truốt giọng cho hợp bài hát thì cũng có thể hay được như cụ mong muốn.
Note cao nhất mà Khánh Ngọc từng hát thì là nốt F6 trong aria "Khúc hát nữ hoàng Đêm" (vở "Cây sáo thần" của Mozart. Note này nhiều ca sĩ hát được, tất nhiên cụ có thích hay không lại là chuyện khác.

Trước Khánh Ngọc thì trên sân khấu opera Việt Nam đã có Bích Thuỷ hát (không thành công lắm), sau đó ở TPHCM thì Tố Loan (em chỉ nhớ tên Loan, không nhớ chính xác đệm) và Ngọc Tuyền cũng hát vai này. Còn hát crossover thì gần đây tại cuộc thi Sao Mai 2022 phong cách thính phòng nhiều thí sinh cũng đã hát aria này, tất nhiên bản phối khác. Ví dụ ca sĩ Minh Mẫn

xephuot

Xe buýt

XSim

Xe container
Note cao nhất mà Khánh Ngọc từng hát thì là nốt F6 trong aria "Khúc hát nữ hoàng Đêm" (vở "Cây sáo thần" của Mozart. Note này nhiều ca sĩ hát được, tất nhiên cụ có thích hay không lại là chuyện khác.

Trước Khánh Ngọc thì trên sân khấu opera Việt Nam đã có Bích Thuỷ hát (không thành công lắm), sau đó ở TPHCM thì Tố Loan (em chỉ nhớ tên Loan, không nhớ chính xác đệm) và Ngọc Tuyền cũng hát vai này. Còn hát crossover thì gần đây tại cuộc thi Sao Mai 2022 phong cách thính phòng nhiều thí sinh cũng đã hát aria này, tất nhiên bản phối khác. Ví dụ ca sĩ Minh Mẫn

Thú thực là opera thì em không thích và hay nghe lắm, em vẫn là nghe nhạc phổ thông thôi nhưng em thích nghe hát bằng giọng cao, đặc biệt những bài như Bài ca hy vọng, Hà Nội niềm tin hy vọng, ... Em thấy ở VN hơi thiếu các ca sĩ có giọng cao khỏe như nước ngoài (đặc biệt là giọng nam), những ca sĩ như Lan Anh, Khánh Ngọc em thấy là của hiếm.

Tất nhiên em nói hát giọng cao được không chỉ là mỗi nốt cao mà phải đảm bảo nghe sướng tai ở nốt đó chứ lạc hết âm thì không tính nữa :D

Tố Loan mà cụ nói chắc là Đào Tố Loan, em nghe rồi nhưng không thích giọng này lắm. Hôm trước có cụ share cái clip này có cả Khánh Ngọc và Tố Loan.
Hay cụ ạ vì bài hát bản thân nó đã rất sáng rồi. Mà cụ mắt tinh, nhìn giúp em cô Khánh Ngọc này có phải cô hát trong này ko? Em thấy giọng hát cao và dày.

Ngọc Tuyền thì em lại biết đến qua bài Phantom of the opera (hát theo phong cách rock), công nhận giọng đỉnh thật nhưng em lại ít được nghe các bài khác nên không rõ thế nào.

Venetta

Xe điện
Thú thực là opera thì em không thích và hay nghe lắm, em vẫn là nghe nhạc phổ thông thôi nhưng em thích nghe hát bằng giọng cao, đặc biệt những bài như Bài ca hy vọng, Hà Nội niềm tin hy vọng, ... Em thấy ở VN hơi thiếu các ca sĩ có giọng cao khỏe như nước ngoài (đặc biệt là giọng nam), những ca sĩ như Lan Anh, Khánh Ngọc em thấy là của hiếm.

Tất nhiên em nói hát giọng cao được không chỉ là mỗi nốt cao mà phải đảm bảo nghe sướng tai ở nốt đó chứ lạc hết âm thì không tính nữa :D

Tố Loan mà cụ nói chắc là Đào Tố Loan, em nghe rồi nhưng không thích giọng này lắm. Hôm trước có cụ share cái clip này có cả Khánh Ngọc và Tố Loan.

Ngọc Tuyền thì em lại biết đến qua bài Phantom of the opera (hát theo phong cách rock), công nhận giọng đỉnh thật nhưng em lại ít được nghe các bài khác nên không rõ thế nào.
Vâng, thích giọng ca sĩ nào hay không là tuỳ người mà cụ. Nên có ca sĩ được ca ngợi lắm, nhưng mình nghe không thích thì chịu thôi.

Hồi đỉnh cao, giọng Ngọc Tuyền khá đẹp. Nhưng Ngọc Tuyền thì giờ giọng xuống nhiều rồi ạ. Có lần hát chung với Khánh Ngọc, mà các đoạn có note cao toàn phải để Khánh Ngọc hát, trông cũng tội tội.

Bang lang

Xe điện

Đây cụ, em thích cô này, giọng cao. Bài hát cũng hay. Cụ nghe xem.

Bang lang

Xe điện

Cụ nào nghe xem có đúng nhạc một kiểu hát một kiểu ko? Cô này hát chênh rồi.

vancy83

Xe tải
Em công nhận với cụ Hà Trần càng về sau càng hát hay, các diva kia giờ không còn có cửa so sánh được nữa, trừ ngoại lệ có thể là Thanh Lam vẫn đang tìm tòi mà cụ gọi là lạc lối :D
Em thấy Thanh Lam vẫn rất khác biệt cụ ạ, giọng Thanh Lam hát kiểu bình thường cũng không nhiều người hơn được, cá nhân em vẫn đánh giá chị Thanh Lam rất cao!

hiennhuho

Xe máy

XSim

Xe container
Đây cụ, em thích cô này, giọng cao. Bài hát cũng hay. Cụ nghe xem.

Cô này cao bình thường cụ à :D Nốt cao tí là nghe chói luôn, khó hát được những bài như Bài ca hy vọng lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Venetta

Xe điện
Cô này cao bình thường cụ à :D Nốt cao tí là nghe chói luôn, khó hát được những bài như Bài ca hy vọng lắm.
Em cũng không thích các note cao của Tố Hoa, nghe chói, bé và khó chịu.

Bang lang

Xe điện
Cụ thấy chênh chỗ nào ạ? Em thì dễ dãi, nên so với bản phối gốc chả thấy chênh gì

View attachment 7433043
Chênh nhiều lắm cụ, ngay câu đầu tiên, bị note la nhip thứ 2 và 3. Em nghe đi nghe lại và thử rồi. Cụ nghe bản xin câu đầu đi, 3 note la đầu tiên thì ok nhueng cứ note la sau note rê là chênh. Tạm thế thôi vì em đang dùng phone, vừa nghe vừa zoom cái sheet của cụ toét mắt lắm.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh

Venetta

Xe điện
Chênh nhiều lắm cụ, ngay câu đầu tiên, bị note la nhip thứ 2 và 3. Em nghe đi nghe lại và thử rồi. Cụ nghe bản xin câu đầu đi, 3 note la đầu tiên thì ok nhueng cứ note la sau note rê là chênh. Tạm thế thôi vì em đang dùng phone, vừa nghe vừa zoom cái sheet của cụ toét mắt lắm.
Ban giám khảo cuộc thi ấy lại chấm cho em nó giải nhất, kỳ thật.

QUANG1970

Tháo bánh
Thi gì? thi ở đâu ai chấm! :-/

Trong một số kỳ thi thì đó là "Chuyện ngày thường ở huyện"! :D

Bên piano có một tài năng VN 16 tuổi bảng C, từng đoạt giải nhất 31 lần, rồi bằng khen của TT và danh hiệu ưu tú hầm bà lằng mà thi piano phải trắng tay trước một chú nhóc Đài Loan 11 tuổi bảng A thi sao??? :P

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Nếu cụ lấy tiêu chí giải để đánh giá thì em ko tranh luận cụ ạ, 2 cái đó khác nhau. Như em Tố Hoa mà các cụ chê cũng quán quân đấy.

juve99

Xe cút kít
E thích giọng Hồ Ngọc Hà hơn

Bang lang

Xe điện
+ Âm vực 4 sai trầm trọng những note: C, D, G, F

+ Âm vực 5-6 Hát sai note D#, F#, G#!
Cụ cho em hỏi sao cụ lại dùng là Âm vực? Em hiểu âm vực là độ rộng của một giọng hát. Ý của cụ có phải note C4, D4,G4, F4....

QUANG1970

Tháo bánh
Cụ cho em hỏi sao cụ lại dùng là Âm vực? Em hiểu âm vực là độ rộng của một giọng hát. Ý của cụ có phải note C4, D4,G4, F4....
Em dùng từ Âm vực "chẻ nhỏ ra" nghĩa là bát độ (Octave). Đúng ra chỉ có âm vực chính là thấp, vừa và cao nhưng bên lên dây piano thì thường "chẻ ra" như vậy ngĩa là trên cây sẽ có 7 Octave, hay 7 bát độ chia ra làm 3 âm vực nhưng để dễ hiểu cho thợ, thì chia như vậy khi kiểm tra sai đúng.

Còn muốn nói theo kiểu từ trong nhạc lý thật chính xác thì:

+ Octave 4 sai trầm trọng những note: C, D, G, F

+ Octave 5-6 hát sai note D#, F#, G#!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Em dùng từ Âm vực "chẻ nhỏ ra" nghĩa là bát độ (Octave). Đúng ra chỉ có âm vực chính là thấp, vừa và cao nhưng bên lên dây piano thì thường "chẻ ra" như vậy ngĩa là trên cây sẽ có 7 Octave, hay 7 bát độ chia ra làm 3 âm vực nhưng để dễ hiểu cho thợ, thì chia như vậy khi kiểm tra sai đúng.

Còn muốn nói theo kiểu từ trong nhạc lý thật chính xác thì:

+ Octave 4 sai trầm trọng những note: C, D, G, F

+ Octave 5-6 hát sai note D#, F#, G#!

Thực ra chuyện hát chênh phô, thậm chí sai chỉ mang ý nghĩa tương đối!
Khi nghe cần nhất là giọng hát mượt mà vùa với tai nghe là đủ "ăn tiền".

Anyhow, tuy nhiên muốn kiểm tra độ chính xác của từng nốt hay hát từng chữ so với cao độ quy định (tương ứng với note nào trên khuôn nhạc) thì cũng chẳng có gì khó khăn vì tất cả đều có công cụ để kiểm tra chính xác đến mức tuyệt đối!

Chuyện lên dây piano cũng vậy, ngày xưa sau khi lên dây một cây đàn, ông thợ này vá bác thợ kia cũng tranh cãi nhau như mổ bò! nhưng ngày nay thì khỏi cần tranh cãi, Ai lên chuẩn xác nói ra là "khẩu phục tâm phục" vì tất cả đều có chứng cớ minh bạch đến từng cent!

Chỉnh sửa cuối: