[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

Laoba

Xe điện
E mắt kém ko online dc bằng dt với cả chỉ nghe gọi giờ dùng 2 cái 1 cv 1 nhà

Sắt Vụn

Xe buýt
nói ra ngại chít
em vừa chia tay con nokia dùng chẵn 10 năm.
các hãng chắc nó thù em lắm :D
Phục cụ đấy, 10 năm thì cụ có phải thay gì không?
Mấy điện thoại em thì dùng tầm 4-5 năm là bắt đầu nhiều vấn đề phát sinh, hay gặp nhất là: chai pin, chân nguồn tậm tịt, rồi hệ điều hành cũ không được hỗ trợ không chạy được các app thông dụng nữa...
Nói chung là nó làm mình khó chịu dần, buộc phải đổi chiếc mới. :D

Yello

Xe tải
thế ban căng quá nhỉ, e chưa từng dùng con đt thông minh nào :D
Có gì đâu. Điện thoại cục gạch 4G thì Nokia ra một loạt rồi. Mợ không cần thiết phải từ bỏ đam mê đâu :).
Có vấn đề là đt mới rung yếu, lại có tính năng rung đến lúc đổ chuông là dừng.

zoro1970

Xe điện
Em 8+ múc 10/2017 bên Jap, giờ vẫn dùng ngon :x

Yello

Xe tải
Phục cụ đấy, 10 năm thì cụ có phải thay gì không?
Mấy điện thoại em thì dùng tầm 4-5 năm là bắt đầu nhiều vấn đề phát sinh, hay gặp nhất là: chai pin, chân nguồn tậm tịt, rồi hệ điều hành cũ không được hỗ trợ không chạy được các app thông dụng nữa...
Nói chung là nó làm mình khó chịu dần, buộc phải đổi chiếc mới. :D
Chắc là không có vấn đề gì đâu. Nếu như làm việc nhiều trên điện thoại thì nhu cầu về việc đổi mới là tất nhiên. Điện thoại chủ yếu nghe gọi nhắn tin, thêm Zalo, Facebook nữa thì điện thoại tầm trung là rất ổn rồi.

Utopia79

Xe buýt
Em thì điện thoại hỏng thì mua cái mới, mà cái mới em mua bao giờ cũng là loại mới ra, mạnh nhất để lâu phải đổi cái khác :D

Hn07

Xe tăng
Dùng đt nào tùy nhu cầu minh và tùy vị thế , kinh tế thôi ạ. Trước e tháng đổi đt có khi vài lần trải nghiệm , trước đến h dùng phải hơn trăm con đt. Lấy thú vui trải nghiệm. Giờ cv bận , với thấy đt h ko quá khác biệt nên e dùng mãi con note10+ thấy nó đủ cho nhu cầu. E trải nghiệm quá nhiều rồi nên h 13pm hay n10+ cũng same same cho nhu cầu mình thì mình túc tắc thôi. Thật sự e gặp nhiều bác làm to , làm lớn mà vẫn vivo chữ to, ip7 .... Các bác ấy nghe gọi nt là chính nên chả cần nhiều. Bọn cục ghạch thì dở khoản danh bạ nên thật sự là ko phù hợp nữa rồi. Bọn e lính lác đâm phải nt nhiều , email , xem hđ , grab , booking , banking .... nên dùng con smart phone khá tí là điều phải có. Chứ các bác ấy có phải lo mấy vụ ấy đâu nên đt nào tiện hoặc quen lâu rồi cứ dùng thôi. Nhiều lúc nghĩ vui đt ngon toàn lính lác để còn lv , sếp to toàn đt bình dân học vụ :))
Cụ liệt kê toàn loại em đang dùng tiếc là em ko được làm sếp . Đọc qua thấy khá nhiều cụ vẫn gắn bó với note 10+ như em .

Xe Tháo Bánh

Xe container
Em thì chả bao giờ dùng IPhone cả, thích dùng Samsung và HĐH Android. Giờ thì oai j với ai cái ĐT nhỉ, vấn đề mình thích ĐT nào thì mình dùng thôi, thứ nhất phù hợp với mình, thứ 2 không ảnh hưởng đến thu nhập của ai hay ảnh hưởng đên nồi cơm của gia đình mình. Chốt lại e thích máy nào e dùng máy ấy.

Sắt Vụn

Xe buýt
Mấy năm gần đây đt ra mới ít thay đổi nên khó moi tiền của người dùng hơn.
Thực ra cụ nào hay đi du lich hoặc thích chụp, quay hội f1 để sau có nhiều kỷ niệm thì ko chỉ đt ngon mà các kiểu máy quay ngon+360° đều có ý. :D
Còn già rồi lại ko thích công nghệ chụp choẹt thì cứ đt cùi thôi. :D
Đồ nghề cụ nhiều thế!
Em nhìn chẳng biết là cái gì luôn. :D

Nguyen Nhinh

Xe máy
Em thì mua điện thoại hợp với nhu cầu sử dụng, và chỉ lâu lâu nó bị chậm đi thì đổi thôi

Sắt Vụn

Xe buýt
ông bạn em dùng máy cũ đang xem tin nhắn vợ ra ko xoá kịp vì máy đơ thế là ăn đủ
Dẫn chứng quá thuyết phục để dùng điện thoại đời mới.
Tiết kiệm cái điện thoại (mấy chục củ) mà vớ vẩn lại ra đi nửa gia tài cụ nhỉ. :D :)

Sắt Vụn

Xe buýt
Điện thoại em dùng hỏng hay không dùng đc nữa thì bỏ đi và mua đồ mới. Ông phó tổng nào rảnh đến mức đi mua đồ cũ về dùng thì cũng dị quá.
Mua/bán đồ cũ, bên cạnh chuyện tiết kiệm, có cái thú là được gặp gỡ trò chuyện với nhiều người lạ.
Em cũng hay mua đồ cũ mà công nhận em cũng rảnh (và chưa được cái tích sự gì) thật. À, mà em không phải PTGĐ (các cụ đừng hiểu nhầm) nhé.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Do tuổi cụ trẻ thôi. Đến tuổi nào đấy rồi thì ko cần màu mè nữa. Hơn nữa, ở vị trí ngưoif ta thì đi xe đạp rách nát cũng ko ai dám bảo nghèo.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Mua flagship cũ samsung 1-2 năm sau giá = 1/3 mới, khoảng 8-12 triệu dùng ngon đỉnh. Tính ra bình quân 3-4tr/ năm. Nếu iphone mới tinh mà dùng 5 năm thì cũng 4tr/năm (iphone lại có giá cao)
Ví dụ mua iphone 25 tr, dùng 5 năm bán vẫn đc 5 triệu.
Còn samsung như note 20 ultra, note10+ giá quá ổn, mua 3 năm nữa vẫn ok mà giá 8-12tr đầy
Ở VN hay bị gian lận nên ngại. Bên JP bán đồ cũ kiểu có sao nói vậy kể có những lỗi xuất hiện 1 lần và ko bao giờ thấy xuất hiện lại họ cũng nói hểt ra. Cũ nhưng rất mới. Nên dùng cũ cũng đc. Tiết kiệm chi phí khá lớn. Sau bán lại cũng ko mất giá nhiều như mua đồ mới.

vieteuro

Xe container
Hỏng mới đổi
Thủ nhập bằng 1 năm đi làm :)) )

Tyhuu88

Xe buýt
Em vẫn sài con ip đời đầu, tình trạng máy hoạt động tốt, ai thích ib.

Ledung68

Xe buýt
Thực ra tôi lười là chính.
Đặc biệt là với cái laptop, với đủ thứ Emails ++++

Mỗi lần đổi phone, chết nhục: Copy / download toàn bộ Danh bạ, cái đó dễ.

Cài lại toàn bộ các Apps, mới khổ.
Giờ các máy đời mới làm việc khó của cụ phút mốt. Cái nữa là các cháu nó làm hết chứ mình kk phải động tay cụ ạ. Cụ cứ ra fptshop hoặc tgdd ngồi ngắm các e gái chân dài váy ngắn tầm 30p là xong

vieteuro

Xe container
Em 8x đời đầu cụ ạ, nhưng bị bố em du học sinh Đông Âu và ông anh họ 7x học Xây Dựng cùng thời Bức Tường đầu độc nên thích rock cổ điển như kiểu Bít Tồ, Queen :D Cụ là người thứ 2 trong này nhìn tên em và biết là lấy tên bài hát của Bít
Nhiều người biết nhưng họ ko còm đấy cụ