[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

lhduong2002

Xe tăng
Cách đây 3 năm về trước thì năm em đổi 1 lần, con Xsmax này đang dùng tính ra được 3 năm rồi. Từ 2019 đến nay, chiếc này là lâu nhất ở với em từ ngày em bắt đầu dùng di động (1997). Từ ngày ra Iphone 13 mấy lần cũng định lên đời rồi nhưng thấy máy vẫn ngon, mượt mà, lướt otofun ngon, chụp ảnh vẫn đẹp, pin vẫn dùng đủ cả ngày. Nên e vẫn dùng cho dù khả năng tài chính của e thoải mái cho việc nâng cấp máy mà ko cần bán máy cũ, ngoài ra e còn dùng một con máy phụ giá trị hiện tại còn đắt hơn Xsmax. Hình như qua cái giai đoạn hay đổi máy, chạy theo công nghệ rồi

landaumuaxe

Xe điện
Hic, cứ dùng như cc trên thì nhà sx họ tèo hết rồi, giờ e đang vào mạng, nt bằng note5 đời 2015 vẫn thấy ngon

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mua sắm là tốt cho nền kinh tế, nhất là các sản phẩm có yếu tố Việt Nam.
"cái gì làm trọng" phụ thuộc rất nhiều yếu tố đặc biệt sở thích nhu cầu của mỗi người.
Cá nhân em điện thoại phục vụ mình giải trí - làm việc nên mua mới để có bảo hành, cứ tốt nhất có thể , hỏng thì thay...không có tiêu chí nào quá cụ thể. Xu hướng em thích Samsung, không ưa Apple :)

Yello

Xe tải
Ý cháu là bọn trẻ con sẽ mất tập trung chuyện học hành gì cái điện thoại ấy. F1 nhà cháu đang xài cục gạch, và có ý định cho chúng nó dùng đến lớp 12 chứ ko định cho dùng smartphone
Nokia ra một ít máy 4G cục gạch rồi. Niềm đam mê của cụ vẫn có thể giữ được.

Yeuaibaygio

Xe container
Hic, cứ dùng như cc trên thì nhà sx họ tèo hết rồi, giờ e đang vào mạng, nt bằng note5 đời 2015 vẫn thấy ngon
Cụ không phải lo cho nhà sx, như cc trên là số ít thôi.
Số đông vẫn nhịn ăn hoặc trả góp để chơi khôn phôn đời mới.
Mấy đồng nghiệp em, con cháu đỗ ĐH thưởng điện thoại, phải là cái đời gần như mới nhất 12-15 củ, cho cái dăm triệu chúng nó thà không lấy. Giờ các cháu nó vậy cả

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Có cái so sánh vui thế này

Người Việt chỉ cần 30p và CCCD là xong.
Nhưng thường họ bán cái cũ và thêm ít tiền chênh để lên đời thôi. Chứ có vứt thùng rác cái cũ đâu

landaumuaxe

Xe điện
Cụ không phải lo cho nhà sx, như cc trên là số ít thôi.
Số đông vẫn nhịn ăn hoặc trả góp để chơi khôn phôn đời mới.
Mấy đồng nghiệp em, con cháu đỗ ĐH thưởng điện thoại, phải là cái đời gần như mới nhất 12-15 củ, cho cái dăm triệu chúng nó thà không lấy. Giờ các cháu nó vậy cả
Vầng, chắc giờ trẻ họ vậy, nhưng khách quan có khôn phôn mới cũng thích nếu k vướng gì tc cả.

dpl

Xe lăn
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
E 4 tháng đổi 3 máy : ip xs, z fold 2, mới bán ip để lên đời Xiaomi mi10
Lương e 7tr :D

Muon_biet

Xe cút kít
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Em thích thì mua và khi nào hỏng mới đổi, thường là 5 năm/1 lần. Lương hưu của em khá thấp, có 13tr/t. Tham gia ct phường cho nó khỏe người cũng thêm thắt chút đỉnh....hjhjhjhj (phải tiết kiệm vì mỗi tháng hết 3tr gửi xe tại 36 Hoàng Cầu chưa kể chiêu đãi bạn bè, hiếu hỉ nên vẫn phải làm thêm).

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: dpl

landaumuaxe

Xe điện
E 4 tháng đổi 3 máy : ip xs, z fold 2, mới bán ip để lên đời Xiaomi mi10
Lương e 7tr :D
Kaka, thế cụ nói nốt phần lậu cho e, chứ e mua con đt xong là cũng bí luôn,
Cơ bản trên of các cụ nhà m đều là ng thực tế nhu cầu sd , chứ k chạy theo công nghệ

landaumuaxe

Xe điện
Em thích thì mua và khi nào hỏng mới đổi, thường là 5 năm/1 lần.
Dùng như cụ thì chuẩn hết khấu hao, nhu cầu chụp ảnh không cần lắm, chứ e thù thích chụp đẹp nên cũng phải có con chụp tương đối chút
Tầm này trên nhóm e thấy androi hợp lý là note10+, iphone 11 prm là vẫn ngon chuẩn

dpl

Xe lăn
Kaka, thế cụ nói nốt phần lậu cho e, chứ e mua con đt xong là cũng bí luôn,
Cơ bản trên of các cụ nhà m đều là ng thực tế nhu cầu sd , chứ k chạy theo công nghệ
Hjx e thì tiền mua cái quần ko dám mua. Nhg tiền mua đồ công nghệ thì bao nhiêu cũng thiếu :D
E làm thêm tín dụng vp lương 7tr nhg thu nhập chính là nghề xây dựng ạ

Muon_biet

Xe cút kít
Dùng như cụ thì chuẩn hết khấu hao, nhu cầu chụp ảnh không cần lắm, chứ e thù thích chụp đẹp nên cũng phải có con chụp tương đối chút
Tầm này trên nhóm e thấy androi hợp lý là note10+, iphone 11 prm là vẫn ngon chuẩn
Em dùng A12-128G để lưu được nhiều, chưa kể thẻ nhớ gấp đôi dung lượng của máy.

Muon_biet

Xe cút kít
Hjx e thì tiền mua cái quần ko dám mua. Nhg tiền mua đồ công nghệ thì bao nhiêu cũng thiếu :D
E làm thêm tín dụng vp lương 7tr nhg thu nhập chính là nghề xây dựng ạ
Cụ trốn thuế nhiều quá.. hjhjhjhj.

Ledung68

Xe buýt
Cái phone thì OK bác ạ, vì dù sao nó cũng không có dữ liệu gì critical (bác mất dữ liệu cá nhân là cùng).
Cái laptop thì không dễ như thế ạ.

Tôi phải cài nhiều Emails, nên khoản đó rất ngại và sợ.
Vâng, em dân công nghệ nên khoản này đơn giản. Còn các cụ mà dữ liệu quan trọng cũng ngại thật. Nhưng kinh nghiệm với lap cụ có thể tháo hdd ra cho yên tâm khi nâng cấp

Anh Trung Niên

Xe tải
Mua con iphone tầm 20tr dùng loanh quanh 5 năm vẫn bán được 6-7tr mà thanh khoản khá tốt.
Mua con Samsung rẻ hơn được 2-3 tr, lúc bán lại cũng rẻ hơn 2-3tr. Mà dùng thì nhanh giật lag, hay hỏng màn....
Tính ra mua iphone mới vẫn kinh tế nhất.

Yello

Xe tải
Mua con iphone tầm 20tr dùng loanh quanh 5 năm vẫn bán được 6-7tr mà thanh khoản khá tốt.
Mua con Samsung rẻ hơn được 2-3 tr, lúc bán lại cũng rẻ hơn 2-3tr. Mà dùng thì nhanh giật lag, hay hỏng màn....
Tính ra mua iphone mới vẫn kinh tế nhất.
IPhone giữ giá hơn Samsung thì đúng nhưng mà tầm tiền ấy mà mua Samsung dùng thì không có chuyện nhanh giật lag gì đó đâu.
IPhone 3, 4 gì đó giờ vẫn còn người dùng nhưng Samsung S2, 3 gì đó thì...

DaDieuchienxu

Xe container
Ý cháu là bọn trẻ con sẽ mất tập trung chuyện học hành gì cái điện thoại ấy. F1 nhà cháu đang xài cục gạch, và có ý định cho chúng nó dùng đến lớp 12 chứ ko định cho dùng smartphone
Quản lý bọn trẻ bây giờ cực khó đấy cụ ạ.
Trong Cty mình có 1 người bạn cũng chỉ cho F1 xài ĐT cục gạch. Ku cậu rất ngoan, bố nó thỉnh thoảng check LS các cuộc gọi đi/đến, sms...rất hài lòng. :-bd Tình cờ, 1 hôm nghe nó 7 bạn bè nói chuyện vs nhau, tay này mới ngả ngửa: bạn bè thấy hoàn cảnh ku này "khắc nghiệt" nên tương thân tương ái, tặng cho cái ĐT dư dùng + sim để tạo FB, Tiktok...các kiểu. Vào xem thử,ông bố shock toàn tập!
Thế nên, sự GD của gia đình là mấu chốt để bọn trẻ tự giác sống có trách nhiệm, chứ chỉ đơn thuần trông chờ vào các biện pháp cấm đoán thì ko ăn thua!