[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

Entropy

Xe buýt
Giới giàu sang tinh hoa mà đi mua điện thoại second hand để dùng, nghe cứ sai sai thế nào ấy bác.
Có 2 khả năng, 1 là ông khách kia phét lác, 2 là bác kinh doanh điện thoại cũ, có phải không ạ?
Lại điện thoại Vin đã ngưng sản xuất nữa cụ ơi.

barca6996

Xe container

tamchenlenxe

Xe buýt
Cụ liệt kê toàn loại em đang dùng tiếc là em ko được làm sếp . Đọc qua thấy khá nhiều cụ vẫn gắn bó với note 10+ như em .
Vâng e trước thích ảnh nên chơi pixel từ 1 đến 6, thích pin trâu thì chơi các kiểu xiaomi... Kiểu thế. Giờ thôi thì cái gì cũng biết rồi , thấy n10+ giá cả trên tính năng nó đáp ứng đc cv nên dùng suốt cụ ạ. Cái gì cũng ở mức khá chứ ko xuất sắc , nhưng khá đều là ok rùi hi

Lại điện thoại Vin đã ngưng sản xuất nữa cụ ơi.
Người giàu họ không thiếu tiền để phải đi mua điện thoại second hand, thậm chí họ còn chẳng thèm bán điện thoại cũ mỗi khi mua điện thoại mới. Hơn nữa họ không thích dùng đồ cũ của người khác vì sợ gặp phải xui rủi cụ ạ.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Nhà cháu cũng đôi 3 năm đổi một lần mỗi khi thấy cấu hình nó xuống thấp quá . Cơ mà toàn oppo thôi , Ngắm nghía con nào cấu hình mạnh , pin trâu , ram + Bộ nhớ trong lớn ...Là OK ! Smart Phon Samsung bao giờ cũng có chênh lệch vể giá khá lớn so với Oppo cùng cấu hình . Lý do nhà cháu không chơi với Iphon vì nó 1 sim với đời cao còn đỡ , đời thấp luôn phải kè kè cục sạc dự phòng nếu dùng nhiều. Cái quan trọng nhất là ...trượt giá , cứ như là đi thuê ĐT để chơi ấy ! CCCM để ý mà xem cứ sau 4 năm từ lúc ra đời giá chỉ còn chưa tới một nửa thậm chí = 1/4 . Bỏ thì lo , cho thì tiếc . Thế đấy !

Entropy

Xe buýt
Nhà cháu cũng đôi 3 năm đổi một lần mỗi khi thấy cấu hình nó xuống thấp quá . Cơ mà toàn oppo thôi , Ngắm nghía con nào cấu hình mạnh , pin trâu , ram + Bộ nhớ trong lớn ...Là OK ! Smart Phon Samsung bao giờ cũng có chênh lệch vể giá khá lớn so với Oppo cùng cấu hình . Lý do nhà cháu không chơi với Iphon vì nó 1 sim với đời cao còn đỡ , đời thấp luôn phải kè kè cục sạc dự phòng nếu dùng nhiều. Cái quan trọng nhất là ...trượt giá , cứ như là đi thuê ĐT để chơi ấy ! CCCM để ý mà xem cứ sau 4 năm từ lúc ra đời giá chỉ còn chưa tới một nửa thậm chí = 1/4 . Bỏ thì lo , cho thì tiếc . Thế đấy !
Iphone giờ dùng hai sim đc rồi cụ ơi.

Yello

Xe tải
Được 1-2 năm đầu thôi cụ. Máy android hiệu năng giảm nhanh lắm.
Điện thoại tầm trung trở xuống cũng phải 3 năm ( không tính loại cùi quá) còn dòng cao cấp thì phải lâu hơn nữa. Giờ thì cái nào cùi bắp lắm cũng 2GB RAM, nhiều thì đến 8, 12GB. Nhưng mà Samsung ra nhiều loại sản phẩm quá, kể cả dòng cao cấp thì cũng hỗ trợ thời gian ngắn, tầm trung thì được 1, 2 năm là chả ngó ngàng gì nữa.

juve99

Xì hơi lốp
E cả đt cả máy tính tổng 5tr, đủ để kiếm cơm qua ngày :D

Dung G63

[Tịch thu bằng lái]
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Tùy người. Cá nhân em trung thành với note của sam. Em dùng đến khi hỏng,vỡ chứ k thay định kỳ. Hiện tại đang dùng note 8 và note 10. ( 2máy ). Thu nhập của em tháng 3 chục.

ThangCFG

Xe tải
Điện thoại em dùng đến lúc hỏng mới thay, nếu ko có of chắc em vẫn dùng ngu phông.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu dùng Táo quen rồi nên dòng khác khó mà thay thế. Giờ về hưu, ko có thu nhập nhưng vẫn phải duy trì nó, đt xuống cấp là thay ngay.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
E thường ko quá 1 ngày lương. Gần nhất là 1h

ThangCFG

Xe tải
Em chả quan trọng giá bao tiền hay bao nhiêu so với thu nhập mà quan trọng đúng đủ nhu cầu, đúng giá trị chứ không bao giờ trả thêm nhiều tiền cho thương hiệu :D
Điện thoại em dùng hỏng hay không dùng đc nữa thì bỏ đi và mua đồ mới. Ông phó tổng nào rảnh đến mức đi mua đồ cũ về dùng thì cũng dị quá.
khả năng phó tổng nhìn thấy giá trị tiềm năng của món hàng này cụ ạ.

alceste

Xe điện
Nhà em 2vc đều ki bo, nghĩ bỏ mấy chục củ ra cũng tiếc, và em ngại nhất vụ chuyển dữ liệu, nên em thường khi nào đổi thì sẽ mua dòng thứ 2, tức là nếu iPhone X vừa ra thì em sẽ mua iPhone 8, hoặc nếu 7 mới ra thì em sẽ mua 6.
Chồng em thích Note thì khi đổi sẽ đổi Note mới hoặc gần mới nhất. Nhưng ông ý sẽ dùng đến khi nó chập cheng thì thôi mà cũng lâu lắm, vì nói thật nó cũng ko hỏng và cũng ko làm sao, vẫn dùng bình thường thì cần gì đổi. Đổi thì lại phải tìm người cho mà có khi họ còn ko thèm lấy vì người nhà ai cũng có rồi. Nhà em vc đều gà nên ko bán chác bao h, chỉ cho bố mẹ hoặc người nhà.
Lần cuối em đổi điện thoại là 2018 sang Iphone 8plus. Thỉnh thoảng nó cũng rơi nhưng cơ bản mọi chức năng đều tốt, thế nên bỏ đi cũng hơi phí.
Năm rồi em mua cho cụ nhà em cái Samsung khoảng 10 củ, màn hình to, cụ sướng mê mẩn vì to, đọc báo, xem Quang Linh Vlog tròn vành rõ chữ, chụp ảnh các cháu lại đẹp, nên cụ vui lắm.

hoangbaolong

Xe buýt
Có gì sai sai, người giầu họ ko thèm chú ý đến điện thoại là đúng vì họ có rất nhiều việc khác nhưng chả ai dùng điện thoại cũ cả. Thời buổi này với những người có số má đến sửa điện thoại cũng ngại lộ thông tin rồi ai lại còn dùng điện thoại cũ nữa nhỡ có phần mềm gián điệp thì ăn …như tôi dùng ip 4-4s-5-6-7-10-12prx-13prm và cũng không bán cái nào luôn

zolahn

Xe điện
E trc cũng hay đổi đt nhưng giờ già rồi, chỉ cần đt pin trâu, dai sức, cấu hình vừa đủ là đc :D

huyhung123

Xe điện
E thu nhập tầm 100-150, điện thoại dùng cái 7tr. Thường 1 năm đổi 1 lần!
E ko dùng đc Ip nên k dùng, mua 1 lần xong bỏ luôn. Giờ đang dùng Nokia vì nó có Android gốc!

Chỉnh sửa cuối: