[Funland] Cấm xe máy từ vùng lõi, trung tâm

Gengine

Xe tăng
Em thấy ý kiến cụ chủ thớt có lý. Nếu muốn cấm thì đầu tiên cấm ngay Đinh Tiên Hoàng, Lê Thái Tổ, Hàng Khay rồi loang rộng ra. Mấy phố này lâu nay cuối tuần cấm tất cả các loại xe để làm phố đi bộ rồi.

Còn cấm mấy tuyến Nguyễn Trãi, Lê Văng Lương sẽ gây rối loạn giao thông.

Xe_om_day

Xe buýt
Em thấy ý kiến cụ chủ thớt có lý. Nếu muốn cấm thì đầu tiên cấm ngay Đinh Tiên Hoàng, Lê Thái Tổ, Hàng Khay rồi loang rộng ra. Mấy phố này lâu nay cuối tuần cấm tất cả các loại xe để làm phố đi bộ rồi.

Còn cấm mấy tuyến Nguyễn Trãi, Lê Văng Lương sẽ gây rối loạn giao thông.
Không tắc thì cấm làm cái gì hả cụ. Hãy đặt địa vị của mình vào dân ở đấy sẽ thấy cần cấm hay không nhé :D

Fim

Xe điện
Không tắc thì cấm làm cái gì hả cụ. Hãy đặt địa vị của mình vào dân ở đấy sẽ thấy cần cấm hay không nhé :D
Dân thì có cấm chỗ nào cũng sẽ phản bác thôi cụ.
Bản chất là vậy rồi.
Cụ thấy chỗ A nên cấm, nhưng người ở đó thì bảo không.
Vậy đó :D

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Mấy tuyến Nguyễn Trãi, Lê Văng Lương nó như cái vòi nước đang chảy mạnh mà nó bị tắc thì nó sẽ phá vỡ gây ách tắc ở các điểm khác thôi mà cụ.
Nhu cầu người dân vào nội đô làm ăn, buôn bán bằng phương tiện cá nhân thì ko bỏ ngay tức khắc, chốc lát được mà cần có lộ trình hạn chế dần dần.

Cấm, hạn chế dần dần phương tiện cá nhân kể cả oto ở một số tuyến đường ở vùng lõi (ví dụ Đinh Tiên Hoàng, Lê Thái Tổ, Hàng Khay, Phố cổ) + kết hợp phát triền giao thông công cộng, chuyển dịch kinh tế ra ngoại vi thì mới giải đc bài toán xe máy.

Gengine

Xe tăng
Có nhiều lý do để cấm trong đó tắc đường chỉ là 1. Mục đích cuối cùng là cấm toàn bộ nên việc cấm trong khu lõi trước chỉ là bước đệm để tiến tới cấm toàn bộ.

Lý do quan trọng nhất là mất an toàn khi đi xe máy.

Xe_om_day

Xe buýt
Dân thì có cấm chỗ nào cũng sẽ phản bác thôi cụ.
Bản chất là vậy rồi.
Cụ thấy chỗ A nên cấm, nhưng người ở đó thì bảo không.
Vậy đó :D
Phản đối là một chuyện, chắc chắn 100% sẽ phản đối. Họ phản đối vì lợi ích của họ bị xâm phạm và phản đối vì những chính sách không đúng. Họ bảo chỗ đó không tắc mà cứ cấm là thế nào, chẳng lẽ bảo tôi muốn đuổi các vị đi chỗ khác nên làm khó dễ à ???
Mấy tuyến Nguyễn Trãi, Lê Văng Lương nó như cái vòi nước đang chảy mạnh mà nó bị tắc thì nó sẽ phá vỡ gây ách tắc ở các điểm khác thôi mà cụ.
Nhu cầu người dân vào nội đô làm ăn, buôn bán bằng phương tiện cá nhân thì ko bỏ ngay tức khắc, chốc lát được mà cần có lộ trình hạn chế dần dần.
Cấm, hạn chế dần dần phương tiện cá nhân kể cả oto ở một số tuyến đường ở vùng lõi (ví dụ Đinh Tiên Hoàng, Lê Thái Tổ, Hàng Khay, Phố cổ) + kết hợp phát triền giao thông công cộng, chuyển dịch kinh tế ra ngoại vi thì mới giải đc bài toán xe máy.
Hạn chế phương tiện cá nhân nói chung và xe máy nói chung là rất đúng. Ở đây là đang đề cập đến vùng lõi trên bờ hồ. Ở đó hầu như không tắc thì cấm làm gì, cụ đánh võng cả Nguyễn Trãi, Lê Văn Lương lên đó làm gì. Hay vì Nguyễn Trãi, Lê Văn Lương tắc nên dân dồn đi qua Bờ Hồ :D

chinhatm

Xe container
Nhiều thớt nói về việc cấm xe máy trên mấy tuyến đường, cấm theo giờ ... Tại sao bộ/sở GTVT ko thực hiện cấm từ vùng lõi Hà nội mà lại cấm mấy tuyến đường trục chính tiến vào trung tân thành phố?
Cụ thể, bộ/sở GTVT có thể nghiên cứu tiền hành cấm xe máy khu vực quanh bờ Hồ, một số các tuyến đường phố cổ vì khu vực này hạ tầng xuống cấp, mật độ dân, kinh tế tập trung cao có như vậy thì kinh tế nội đô sẽ chuyển dần ra các khu vực ngoại vi, phát triển đồng đều hơn.

Mời các cụ chém, tích phân xem ntn
Không cần cấm, chỉ cần thực hiện nghiêm pháp luật là hết tắc đường, lượng xe máy cũng sẽ dần dần giảm đi (đồng thời tăng cường, cải thiện chất lượng của GTCC):
- Cấm xe máy đỗ trên mọi vỉa hè. Cấm chiếm dụng vỉa hè để kinh doanh, trả lại vỉa hè cho người đi bộ.
- Phạt triệt để bất cứ xe nào vượt đèn đỏ, đứng lấn phần đường dành cho xe ngược chiều.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Hạn chế phương tiện cá nhân nói chung và xe máy nói chung là rất đúng. Ở đây là đang đề cập đến vùng lõi trên bờ hồ. Ở đó hầu như không tắc thì cấm làm gì, cụ đánh võng cả Nguyễn Trãi, Lê Văn Lương lên đó làm gì. Hay vì Nguyễn Trãi, Lê Văn Lương tắc nên dân dồn đi qua Bờ Hồ :D
Chỗ tắc thì chưa cần cấm cụ ạ. Cần cấm chỗ ko tắc trước.

vihali

Xe container
Trong đó ko tắc vì đường ô bàn cờ và mọi người đổ vào đó làm việc chứ ko dùng xe máy đi ở trong đó mấy. Sáng chiều dòng người đi làm này làm tắc đường hướng tâm vào nội đô.

Hạn chế xe máy trong đó buộc các cửa hàng, cơ quan chuyển ra ngoài vì ở ngoài vẫn đc đi xe máy, qua đó, đổi các đường hướng tâm thành các hướng vành đai.

Xe_om_day

Xe buýt
Có nhiều lý do để cấm trong đó tắc đường chỉ là 1. Mục đích cuối cùng là cấm toàn bộ nên việc cấm trong khu lõi trước chỉ là bước đệm để tiến tới cấm toàn bộ.
Lý do quan trọng nhất là mất an toàn khi đi xe máy.
Em biên lại ý của cụ xem nhé:
Lý do cấm: (1) xe máy mất an toàn, (2) gây tắc đường nên cấm xe máy
Mục tiêu: (1) cấm vùng lõi (2) tiến tới cấm toàn bộ
Phỏng ạ :D

meotamthe

Xe cút kít
Nhiều thớt nói về việc cấm xe máy trên mấy tuyến đường, cấm theo giờ ... Tại sao bộ/sở GTVT ko thực hiện cấm từ vùng lõi Hà nội mà lại cấm mấy tuyến đường trục chính tiến vào trung tân thành phố?
Cụ thể, bộ/sở GTVT có thể nghiên cứu tiền hành cấm xe máy khu vực quanh bờ Hồ, một số các tuyến đường phố cổ vì khu vực này hạ tầng xuống cấp, mật độ dân, kinh tế tập trung cao có như vậy thì kinh tế nội đô sẽ chuyển dần ra các khu vực ngoại vi, phát triển đồng đều hơn.

Cụ mải buôn rượu nên không xem mấy thớt trước rồi, mổ xẻ nát bét lâu rồi :))

tienaka

Xe điện
Thì cũng như bắt buộc đội mũ bảo hiểm. Làm thời gin toàn dân trong đó giờ ai đội đâu

hbu082

Xe container

em cũng thấy nếu chuẩn là phải cấm theo khu vực, từ lõi lan rộng dần ra ngoài, chứ cấm theo tuyến thì chẳng giải quyết mie gì, cấm tuyến này xe sẽ dồn sang tuyến khác.

Gengine

Xe tăng
Cụ thích thì biên thôi có vấn đề gì đâu. Đây là quan điểm cá nhân. Em chẳng phải quan chức gì mà phải ngại.

Ai cũng có quyền có quan điểm riêng của mình. Cụ không đồng ý thì cụ cứ việc giữ quan điểm của cụ. Em nói là đồng ý với cụ chủ thớt.

Em biên lại ý của cụ xem nhé:
Lý do cấm: (1) xe máy mất an toàn, (2) gây tắc đường nên cấm xe máy
Mục tiêu: (1) cấm vùng lõi (2) tiến tới cấm toàn bộ
Phỏng ạ :D

Xe_om_day

Xe buýt
Cụ thích thì biên thôi có vấn đề gì đâu. Đây là quan điểm cá nhân. Em chẳng phải quan chức gì mà phải ngại.

Ai cũng có quyền có quan điểm riêng của mình. Cụ không đồng ý thì cụ cứ việc giữ quan điểm của cụ. Em nói là đồng ý với cụ chủ thớt.
(1) Xe máy mất an toàn với việc cấm xe máy lưu thông là 2 vấn đề khác nhau. Nếu đã mất an toàn thì ai cho phép sản xuất, ai kiểm định, ai cho phép lưu thông. Nếu đã cấm phải cấm từ khi ông hãng sản xuất nhé, chứ không phải bán cho dân xong thì cấm, đổ trách nhiệm lên dân :D

(2) Gây tắc đường: Tắc đường do dân quá đông, hạ tầng không đáp ứng được. Tắc ở các vùng ven, các khu dân cư đông chứ dân vùng lõi không chung cư, không cơ quan ==> không tắc.

Vậy đã không tắc thì không cấm, cấm thì đi bằng cái gì. Đừng nói là đi xe buýt trong phố cổ nhé hay cụ định đi bộ trong đó ? Đi chơi chơi thì được chứ mỗi ngày đi vài km người già trẻ nhỏ thì thế nào ?

huutrinh6688

Xe điện
Chúng nó rung thế thôi, chứ có lol mà cấm được.
Cấm xe máy nó ảnh hưởng trực tiếp đến người dân, như kiểu chống lại dân. Nếu có duy trì được thì sẽ phải có nhiều nv an ninh, và tốn rất nhiều chi phí.
Lại nhớ mấy vụ bắt cóc bỏ dĩa trước đây.
- Phân làn Phố Huế - Hàng Bài -> dẹp
- Phạt người đi xe máy vỉa hè -> dẹp
- Phạt người đi bộ sang đường không đúng chỗ -> dẹp
- Cấm 1 người đăng ký nhiều hơn 1 xe máy -> dẹp
Kể ra thì nhiều lắm. Chính sách như loằn nên toàn vẽ ra rồi vứt sọt rác.

emphailamsao

Xe tăng
Miễn vé phương tiện công cộng như xe buýt, đường sắt đô thị cho người dân. Tiền đầu tư xây mới và bao cấp cho phương tiện công cộng lấy từ phí bảo vệ môi trường của xăng xe, phí trước bạ của phương tiện cá nhân, phí đăng kiểm hàng năm của xe ô tô cá nhân ( xe ô tô phục vụ sản xuất như xe tải, xe 16 chỗ trở lên không bị tăng phí này )
Miễn vé cũng bớt phải trả lương cho phụ xe, quản lý vé, kiểm soát vé...

Đưa tất cả các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp về các tỉnh lẻ.

Người dân sẽ tự điều chỉnh từ sử dụng phương tiện cá nhân ngày càng tốn kém sang phương tiện công cộng miễn phí và tiện lợi.
Di dời các trường đại học cao đẳng và trung học chuyên nghiệp về tỉnh xa làm giảm lượng người ở thành phố lớn 1 cách đáng kể, cũng giảm luôn sự đông đúc của các phương tiện công cộng để người dân đi làm không ngại chuyển sang sử dụng xe buýt ...
Hay lắm ạh. Nhưng nếu lấy tiền để trợ giá xe bus với đầu tư csht thì lấy đâu ra mà xây biệt phủ, cho con du học, mua nhà mua đất hả cụ. Ngân sách thì có hạn trong khi bao nhiêu thứ phải tiêu.

mabu_210

Xe điện
Chuyển các trường đại học về các quận vùng ven.
Chuyển một số cơ quan, công sở cũng về các quận vùng ven.
Thay đổi giờ làm: khối dịch vụ sản xuất bắt đầu từ 8h sáng, khối văn phòng 9h sáng, kết thúc lúc 16h-17h chiều.
Đẹp bạc luôn :D

Vũ Điệp

Xe điện

vùng lõi còn để lập bot mà cụ lại bảo cấm là sao?:))

vuthangxd

Xe hơi
Em tin là làm đc.
Người vn bản chất là sợ nhà cầm quyền.
Ảnh hưởng cũng k quá lớn, chủ yếu thay đổi thói quen sử dụng phương tiện
Em nghĩ khác cụ. Khoảng 10 năm tới chưa cấm được xe máy, nếu có cấm cũng phải bỏ ngay sau vài tháng. Người VN chỉ ngại nhà cầm quyền khi họ có thể làm việc để đủ nuôi gia đình. Nếu quyết sách của nhà cầm quyền ảnh hưởng đến nồi cơm của đủ nhiều người trong thời gian ngắn thì có biến ngay.