[Funland] Can thiệp sâu vào chuyện nội bộ nhà vợ?

tung.npvh

Xe tăng
Khoảng đôi năm trở lại đây em có tư vấn cho ông bạn có mẹ đẻ ngập vào mấy món này. Bà già cứ đôi năm lại vỡ ra vài trăm vay nợ vòng quanh, bốc họ các kiểu rất đau đầu. Là bạn thân ko thể ko nói, cũng chỉ là bạn nên chỉ dám nói ngắn gọn vắn tắt để nó nghĩ: "Lần cuối này là lần cuối thứ n rồi, ko phải lần cuối đầu tiên càng ko phải lần cuối cuối cùng. Nếu mày cứu nữa thì chuẩn bị dần cho lần cứu sau. Tất cả các con nghiện đều có tâm lý chung là có người cứu ngu gì ko chơi, chết lại có người cứu"

tieunhupha

Xe điện
Nghiện thì 1 bi xong là đủ cho đến khi cơn vật tiếp còn cờ bạc thì chả biết bao giờ là đủ. Vậy nên chỉ có hết sạch tiền hoặc có biến cố cực lớn thì may ra. Trong trường hợp cụ chủ thì theo em cứ nói chuyện trước với vợ để khoanh vùng các tài sản có thể còn giữ lại cho bà cụ và rào trước các tình huống để ko can thiệp vào thằng em vợ. Chứ ko tài sản trong nhà mình cũng phải đổ sang cho con nghiện xài rồi nó ko còn nơi bấu víu thì bà cụ lại lôi cả về nhà cụ chủ thì mới là thảm cảnh.

Sent from iPhone via OTOFUN

LTKLH

Xe máy
Việc nhà vợ chứ k phải nhà cụ,vợ cụ ko có tiếng nói trong nhà chứng tỏ kinh tế 2 vợ chồng cụ kém. Cụ thấy nguy cơ ko dc tí thừa kế nào nên đang lo lắng. E nói sai chỗ nào cụ chỉnh giup e
Cụ nói cái làm em giật cả mình 😂😂😂

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Tiền ko mất đi chỉ chuyển từ túi người này sang túi người khác, cụ im để người khác kiếm tiền đi, can dự chỉ thiệt thân thôi!!

LTKLH

Xe máy
Giờ việc e có thể làm là tính xem sau này mẹ vợ em thế nào. Nói thật với các cụ là em thấy đón mẹ vợ em lên ở cùng thì rất phức tạp. Em đã nói thẳng với vợ là sẵn sàng đón mẹ vợ lên ở cùng, nhưng cần đảm bảo thằng kia cấm được bén mảng đến đây (mà thực chất em thấy việc này là khó, vì kiểu gì bà nhớ con nhớ cháu chả gọi chúng nó qua. Và thằng em vợ em thì khả năng biên diễn của nó phải gọi là cao thủ, em đã được chứng kiến tận mắt nhiều vụ cũng như nghe truyền thuyết từ vợ nó kể lại 😨😨)

Alexandre Ciskob

Xe điện
Ca này khó
Nó còn phụ thuộc rất nhiều vào nếp ăn ở, phụ thuộc vào mức độ tôn trọng ý kiến mà mẹ vợ và em vợ dành cho cụ nữa. Dữ kiện cụ đưa ra nhiều, nhưng trong trường hợp phức tạp này thì là không đủ.
Nếu em vợ cụ ko coi cụ như anh ruột, ko sợ cụ như anh ruột thì khoai, vì nó cũng 40t rồi, nó sợ gì đời :)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bà cụ dám đưa nhà cho thằng con thì phải tự chịu thôi chứ làm sao lại để quýt làm cam chịu... Cụ là rể tốt thì thuê cho cụ ý cái hàng nước để cụ ý tự làm thôi ạ

LTKLH

Xe máy
Ca này khó
Nó còn phụ thuộc rất nhiều vào nếp ăn ở, phụ thuộc vào mức độ tôn trọng ý kiến mà mẹ vợ và em vợ dành cho cụ nữa. Dữ kiện cụ đưa ra nhiều, nhưng trong trường hợp phức tạp này thì là không đủ.
Nếu em vợ cụ ko coi cụ như anh ruột, ko sợ cụ như anh ruột thì khoai, vì nó cũng 40t rồi, nó sợ gì đời :)
Vị trí của em với nhà vợ là "khách chuẩn" cụ ợ. Trước đây có một đợt (hồi 2 vợ chồng nó sắp ly dỵ) nên em có tham gia vào, cơ mà sau vụ đấy em thấy ý kiến mình cũng chỉ là ý kiến thôi nên sau đó em lại quay về làm "khách chuẩn" 😅

Alexandre Ciskob

Xe điện
Vị trí của em với nhà vợ là "khách chuẩn" cụ ợ. Trước đây có một đợt (hồi 2 vợ chồng nó sắp ly dỵ) nên em có tham gia vào, cơ mà sau vụ đấy em thấy ý kiến mình cũng chỉ là ý kiến thôi nên sau đó em lại quay về làm "khách chuẩn" 😅
Các cụ nói rồi, xa thơm gần thường. Cứ thế mà làm thôi :D

Hanh Ha

Xe tăng
Cụ dồn hết tiền tiết kiệm đang có, đồng thời mang sổ đỏ nhà cụ ra ngân hàng cắm. Chỗ tiền đó mang đi mua ngay 1 mảnh đất. Thế là cụ có thêm 1 mảnh đất và 1 khoản nợ. Sau này vợ cụ muốn mang tiền ra giúp thì cũng chịu vì nhà cũng còn đang đi trả nợ ngân hàng.
Nhưng nhớ vay ít ít thôi cho đỡ áp lực trả nợ.

Bobbo

Xe điện
Lại làm khách chuẩn tiếp thôi cụ

Eagle No.1

Xe buýt
Sao lại phải lo như vậy!
Việc hiện nay bác chủ thớt cứ đứng ngoài.
Nhưng khi xảy ra việc nhà vợ mất hết thì nên đón cụ về ở cùng, cậu em trai vợ có đến bảo gặp bà cụ thì cũng chỉ mời uống nước, không bao giờ cho ngủ lại.
Sổ đỏ, sổ đen của nhà bác thì bác ấy giữ và quản lý làm gì có sao được!
Em nghĩ đơn giản thế này, tài sản của bà mà bà còn ko tiếc, sẵn sàng để cho thằng con trai quý báu phá nát thì việc bà nghe lời tỉ tê của con trai quý báu tiếp tục phá luôn tài sản của con gái rất dễ xảy ra. Người khôn ngoan sẽ luôn biết cách ko để bản thân rơi vào cảnh khốn cùng vì những việc ngốc nghếch. Do vậy tốt nhất nên tránh xa kiểu người này cho lành.

Có lẽ cụ chưa thấy cảnh người ta bị vạ lây vì thành phần người nhà dính vào bọn cho vay, nó gây mệt mỏi và xuống tinh thần trầm trọng.

Em thấy cứ như cụ Wanderer nói, nếu chuyện tế nhất xảy ra thì thuê nhà cho bà ở riêng cho nhẹ người.

Raul7

Xe tải
Cụ khuyên vợ nói bac Còn bao nhiêu tài sản bên vợ thì bảo bà bán đi mà giấu mà giữ tuổi già, chứ bọn đã nghiện cờ bạc nó sẽ bòn rút dần, rồi tình mẹ con, chị em kiểu nào cũng mất dần thôi, đặc biệt sau khi bà cụ quy tiên

tieunhilang

Xe điện
Em hiểu cụ chủ thớt. Em cũng gặp tương tự.
Em vợ lái taxi công nghệ, được cái làm ăn tăng dần đều, năm đầu 2 tỷ, năm thứ 2 là 3 tỷ, năm 3 đi trốn với cái án 4 tỷ. Bố mẹ vợ bán hết nhà cửa tổng là 14 tỷ, trả nợ 9 tỷ, giờ mua cái chung cư cũ để ở.
Vấn đề ở vợ em: chắt chiu từng đồng; thỉnh thoảng biếu bố mẹ dăm triệu, giờ cũng chán, bố mẹ cầm đồng nào lại đi trả nợ cho zai luôn. Vợ em cũng bỏ luôn cái tính tiết kiệm, ăn tiêu rất xông xênh; mẹ vợ cũng thế; tằn tiệm làm gì cho chúng nó phá.
Thằng em vợ hiện tại đang tu, nhưng cũng chả làm ăn gì, cái khó là không quay lại lao động được, phá tiền tỷ, giờ không thể làm vài trăm nghìn một ngày, mà ngồi chơi mãi lại quay về cờ bạc.
Em không có ý kiến vì nhà vợ xì xèo mình tranh của cải. Kệ thôi.

vanhai493

Xe điện
Giờ việc e có thể làm là tính xem sau này mẹ vợ em thế nào. Nói thật với các cụ là em thấy đón mẹ vợ em lên ở cùng thì rất phức tạp. Em đã nói thẳng với vợ là sẵn sàng đón mẹ vợ lên ở cùng, nhưng cần đảm bảo thằng kia cấm được bén mảng đến đây (mà thực chất em thấy việc này là khó, vì kiểu gì bà nhớ con nhớ cháu chả gọi chúng nó qua. Và thằng em vợ em thì khả năng biên diễn của nó phải gọi là cao thủ, em đã được chứng kiến tận mắt nhiều vụ cũng như nghe truyền thuyết từ vợ nó kể lại 😨😨)
tìm cách cho vào tù 1 lần, sau này ra sẽ ngộ ra được nhiều điều cụ ạ.
em cứ thôi nhưng thật.

bobesoc

Xe tăng
Cụ up cái cmt thằng e vợ lên đây, cụ nào làm bank check cái cic của nó 5s là ra, khó giề

dalink

Xe điện
Nhà cụ thì cụ có quyền. Nhà em có ông chú ruột nghiện ngập, cũng k phá gì của nhà. Nhưng ông già em k tiếp. Đến chơi nói thẳng là k muốn thấy thằng nghiện trong nhà (tất nhiên ông ấy cũng làm thừa trách nhiệm là anh như xin việc cho vài lần - kiểu tạo cộng ăn việc làm để có cs khác rồi ấy, cai nghiện cho vài lần). Riết chán, khi nào có cv tử tế thì ông ấy qua thăm bà, k thì cũng k dám qua.
Cụ cũng vậy thôi. Tử tế thì qua, cụ thích thì cho ở lại bữa cơm
còn k thì té. Đen đỏ gì cũng là thằng làm ăn. Nó thấy còn cái da’i khô nó dám mà cho vay. Nhà cụ mà dám qua gây sự thì lại bóc lịch sớm thôi.