[Funland] Cầu Thăng Long

alexandra

Xe điện
Theo em hàn mấu gai lên mặt cầu thép rồi đổ bê tông cốt thép bản mặt cầu, không dùng mặt bê tông nhựa nữa.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Theo em hàn mấu gai lên mặt cầu thép rồi đổ bê tông cốt thép bản mặt cầu, không dùng mặt bê tông nhựa nữa.
Vài hôm thôi cụ ơi, dầm khẩu độ lớn, dẻo nên bê tông ko linh hoạt là nứt ngay

114hangbong

Xe lăn
Làm cầu Thăng Long còn tiết kiệm đc sắt thép đủ xây cái cầu Chương Dương mợ nhỉ
Ngày xưa làm thép khủng lắm cụ ạ. Lúc đấy các kỹ thuật cũ và lạc hậu so với bây giờ nên nó vậy.

springsea

Xe container

Xolabaque

Xe tăng
Hoàn thiện cầu này đâu phải nga xô đâu? Cả khựa nữa mới xong đấy:))
Cụ có nhầm không đấy ạ ???
Khựa rút rồi thì Liên Xô cũ mới vào tiếp tục làm, mấy thằng em tranh thủ khi tàu chở vật liệu đi qua thó một ít làm cầu Chương Dương, khánh thành cầu Chương Dương to hơn khánh thành cầu Thăng Long, làm thằng anh rất buồn lòng...

hieukon

Xe container
vấn đề là các ông k cào sạch lớp cũ, chỉ rải trồng lên các lớp cũ nên nó k dính bám tốt các cụ ak.
nhựa này gặp nhiệt độ cao + kết cấu cầu = thép biến dạng lớn + lớp móng (chính là lớp cũ) yếu kém nên nhanh hỏng cũng là phải
chỉ như đem muối bỏ bể thôi ạ.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
180 tỷ bao gồm các hạng mục gì các cụ nhể?
Mang 18 tỷ ra: Bóc lớp nhựa đi, đổ bê tông dầy 30-40 phân, mài nhẵn, sơn toàn bộ bằng Sơn phản quang dòng sơn hay Sơn đường! Đảm bảo 5 năm ko vấn đề j và còn êm hơn đường nhựa như bây giờ! Máu thì cứ 5 năm lại làm lại đúng như thế 1 lần, thoải mái về chi phí mà lúc nào cũng mới, đẹp!

chắc đập bể nó đi xây cầu mới quá... chất lượng lởm vcđ
Thấy bảo chất lương thì tốt nhất trong các cây cầu ở VN mình mà , chỉ có mặt cầu đang tốt tự nhiên thằng nào đó ra lệnh cuốc ra để thảm lại lên nó mới bị như bây giờ

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Nước là kẻ thù của đường.
Ông anh em bảo thế.
Cái Ngu của mấy thằng kỹ sư sửa cây cầu này điều cơ bản là khi làm sạch mặt cầu bọn nó có sơn 2-3 lớp bảo quản chống gỉ hay gì đó kiểu thảm nhựa để ko làm hỏng lớp mặt thép kết cấu của cầu. Khi thi công lại bớt lại hai bên đường đi bộ để nguyên cao hơn mặt thép cầu 12-15cm gì đó và quét cả mấy lớp này lên thành đó làm mặt cầu kiểu kín nước luôn. Sau đó là thảm nhựa quảng cáo là chống trơn gì đó.
Cứ sau mưa to là nước nó nằm dưới ngâm mặt đường. Các Cụ tự suy nhựa đường mà đc ngâm trong nước thì nó sẽ ntn.
Đợt sửa lần thứ 2 thấy có đục 2 bên để cho nước thoát ra nhưng khổ nỗi nước vẫn ko thoát hết cộng với sự biến dạng tự nhiên nhiều chỗ mặt cầu bị lõm và đọng nước tự nhiên nên chĩnh những chỗ đó đường sẽ bị hỏng.
Các Cụ cứ để ý ngoài chất liệu ra thì việc thi công các con đường có chất lượng tốt đều đảm bảo nước thoát hết rất dễ dàng. Cứ chỗ nào bị đọng nước do vỉa hè nhiều đất cát lấp nc ko thoát đc là chỗ đó sẽ bị hỏng đầu tiên.
Đó mới là vấn đề ảnh hưởng của nước chứ chưa nói đến sự co, ngót biến động của bề mặt cầu có tương đối đúng với lớp thảm hay không. Nếu ko đúng cũng xác định là bị tách lớp và hỏng là tất yếu.

S320

Xe điện
Cụ có nhầm không đấy ạ ???
Khựa rút rồi thì Liên Xô cũ mới vào tiếp tục làm, mấy thằng em tranh thủ khi tàu chở vật liệu đi qua thó một ít làm cầu Chương Dương, khánh thành cầu Chương Dương to hơn khánh thành cầu Thăng Long, làm thằng anh rất buồn lòng...
Bảo sao mặt cầu kém chất lượng là phải :)):)):)) tham và điêu có truyền thống :))

S320

Xe điện
Cụ phân tích đúng. Nhưng em thấy cái điểm yếu của cầu SẮT BETON này là NHIỆT ĐỘ. Những hôm trười nắng gắt. Cây cầu này nó phải nóng nhất hành tinh :D asphan nào chịu dc nhiệt độ 60-70 độ mà ko mềm ra? Cây cầu này cần làm mái tre tránh nóng là ổn =))=))=))
Xe chạy lại toàn xe quá tải nên khó mà bền dc.
Giờ cải tạo theo em giao cho sumitomo của nhật làm em nghĩ ok ngay. Nhìn đường nội bài họ làm mấy năm nay thì biết sự khác biệt của nhật với của ta ntn.

Cái Ngu của mấy thằng kỹ sư sửa cây cầu này điều cơ bản là khi làm sạch mặt cầu bọn nó có sơn 2-3 lớp bảo quản chống gỉ hay gì đó kiểu thảm nhựa để ko làm hỏng lớp mặt thép kết cấu của cầu. Khi thi công lại bớt lại hai bên đường đi bộ để nguyên cao hơn mặt thép cầu 12-15cm gì đó và quét cả mấy lớp này lên thành đó làm mặt cầu kiểu kín nước luôn. Sau đó là thảm nhựa quảng cáo là chống trơn gì đó.
Cứ sau mưa to là nước nó nằm dưới ngâm mặt đường. Các Cụ tự suy nhựa đường mà đc ngâm trong nước thì nó sẽ ntn.
Đợt sửa lần thứ 2 thấy có đục 2 bên để cho nước thoát ra nhưng khổ nỗi nước vẫn ko thoát hết cộng với sự biến dạng tự nhiên nhiều chỗ mặt cầu bị lõm và đọng nước tự nhiên nên chĩnh những chỗ đó đường sẽ bị hỏng.
Các Cụ cứ để ý ngoài chất liệu ra thì việc thi công các con đường có chất lượng tốt đều đảm bảo nước thoát hết rất dễ dàng. Cứ chỗ nào bị đọng nước do vỉa hè nhiều đất cát lấp nc ko thoát đc là chỗ đó sẽ bị hỏng đầu tiên.
Đó mới là vấn đề ảnh hưởng của nước chứ chưa nói đến sự co, ngót biến động của bề mặt cầu có tương đối đúng với lớp thảm hay không. Nếu ko đúng cũng xác định là bị tách lớp và hỏng là tất yếu.

Patriots

Xe lăn
Bảo sao mặt cầu kém chất lượng là phải :)):)):)) tham và điêu có truyền thống :))
Mặt đường không hề kém chất lượng cụ nhé, hôm 19-05-1985 thông cầu, lưu lượng xe qua cầu 20 năm lớn như thế nhất là xe tải. Mãi đến 2005-2006 mới sửa lớn, sai lầm là ở đợt sửa lớn này, khi người ta bóc rất sâu đến tận lớp cốt, sau đó dùng công nghệ mới trải lên, nhưng vấn đề là nó không tương tác với công nghệ cũ của LX, từ đó mặt đường luôn bong tróc mảng lớn và luôn thi công vá víu. Giá kể ngay lần đầu đấy thuê Nga cải tạo thì chuẩn bài luôn

alansaint

Xe buýt
Theo công thức đường bộ là: 10%, 20%, 30%,15%, 5% còn lại xuống đường :P cầu thì em ko biết, thế là tốt dồi:)
Đã ngu không phải dân ngành còn hay bi bô. Bây giờ hệ thống quản lý chất lượng ngày càng chặt chẽ, nhà thầu chủ yếu ăn biện pháp thi công chứ chẳng nhà thầu nào nghĩ ăn bớt như ngày xưa đâu.

Chỉnh sửa cuối:

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Mặt đường không hề kém chất lượng cụ nhé, hôm 19-05-1985 thông cầu, lưu lượng xe qua cầu 20 năm lớn như thế nhất là xe tải. Mãi đến 2005-2006 mới sửa lớn, sai lầm là ở đợt sửa lớn này, khi người ta bóc rất sâu đến tận lớp cốt, sau đó dùng công nghệ mới trải lên, nhưng vấn đề là nó không tương tác với công nghệ cũ của LX, từ đó mặt đường luôn bong tróc mảng lớn và luôn thi công vá víu. Giá kể ngay lần đầu đấy thuê Nga cải tạo thì chuẩn bài luôn
Cụ này chuổn - hồi đó đi công tác về em bị tắc đường liên tục, thấy đào sâu - bẩu kiểu gì cũng có vđề - y rằng! mình nói gở thía
Nó vẫn ổn đến tầm 05-06 gì đó - tự dưng sửa nhợn lành thành nhợn què - bố mấy ông Việt nam - trong đó cóa cả em - cũng toàn vại - đang tốt - mang ra chọc thành nát - hỏng sau đó thay con mới!

wild nature

Xe điện
Bao năm mà k sửa chữa, khắc phụ được cái cầu, đi cứ lổm chổm, lồi lõm, ổ trâu ổ gà, đi phát sợ lên được.
Các cụ nghĩ sao khi mình mời liên xô - Nga vào

http://m.cafef.vn/cau-thang-long-sua-mai-khong-xong-co-bi-mat-gi-tu-lien-xo-20190716135859375.chn
Toán các thánh vào phán và chửi bới chất lượng, rồi ăn bớt các kiểu.
Cầu này hai tầng, kết cấu thép và nền cũng là thép. Nên vật liệu bọc trên như asphalt hay bê tô g ko phù hợp vì độ bám dính, co giaxnkhi nhiệt độ mùa hè cao của nền thép tấm bên dưới.
Giờ phải nghiên cứu công nghệ VL mới hơn. Hoặc phá cốt nền thép thay bằng nền khác (BT).
Ko thì hạn chế tốc độ và tải trọng xe qua cầu.
Ở đây thuần túy về kỹ thuật

Alexandre Ciskob

Xe điện
Toán các thánh vào phán và chửi bới chất lượng, rồi ăn bớt các kiểu.
Cầu này hai tầng, kết cấu thép và nền cũng là thép. Nên vật liệu bọc trên như asphalt hay bê tô g ko phù hợp vì độ bám dính, co giaxnkhi nhiệt độ mùa hè cao của nền thép tấm bên dưới.
Giờ phải nghiên cứu công nghệ VL mới hơn. Hoặc phá cốt nền thép thay bằng nền khác (BT).
Ko thì hạn chế tốc độ và tải trọng xe qua cầu.
Ở đây thuần túy về kỹ thuật
Em ko phải dân cầu đường, nhưng em hỏi cụ tý, sao ko dùng lại đúng cái công nghệ LX nó làm, mà lại phải nghiên cứu CN vật liệu mới hơn.

Em hỏi thật, ko phải gì đâu nhé :)

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em ko phải dân cầu đường, nhưng em hỏi cụ tý, sao ko dùng lại đúng cái công nghệ LX nó làm, mà lại phải nghiên cứu CN vật liệu mới hơn.

Em hỏi thật, ko phải gì đâu nhé :)
Có cụ trên đã bẩu rồi đó:
Lớp vật liệu gốc của Ngố (lớp đệm) có tính chất đảm bảo sự kết dính, co giãn nhiệt giữa vật liệu trải và nền thép đã bị bóc (họ bóc vì một lý do chính báo cáo hồi đó là có thẩm thấu nước gây phá hủy nền thép) nên quyết định là - bóc sâu tận nền thép - và việc này đã làm mât lớp đệm xúc tác kết dính đặc biệt phải mua từ Liên Xô.
Khi trải lại hồi 2005-2007 gì đó thì không có loại vật liệu này nên từ đó làm năm nào cũng phải bóc đi hết trải lại.
Cái căn bản nhất là vật liệu kết dính đệm giữa lớp thép và lớp bê tông nhựa.