[Funland] Cây đa trồng đầu ngõ

Vuthuychi

Xe tải
Chào các Bác
ngõ đi chung vào nhà em, có 3-4 hộ gia đình. Cách đây hơn 20 năm, 1 bà trong các hộ này trồng 1 cây đa vào đầu ngõ.
Nay cây đa này cao lớn, tán rộng (nhưng chưa phải hàng cây cổ thụ)
do cây đa sát đất nhà em, nay em mở rộng đường, định thuê chặt cây đa này đi thì nhiều người bảo ko nên chặt? nói rằng theo tín ngưỡng thì cây đa là nơi ma mãnh trú ngụ, mình chặt đi ko hay?
- Giả sử cây đa này thuộc đất công cộng đầu đường, chợ, đình chùa thì rõ là ko nên chặt
chứ cây này biết rõ người nhà mình trồng thì chặt được không các bác.
ko chặt thì 20-30 năm nữa nó to thì chiếm hết đất nhà mình.
Cần làm gì để việc chặt cây này ko ảnh hưởng gì về tín ngưỡng, các bác tư vấn giúp em.
Xin cảm ơn!
Mấy vụ cây cối này người già xưa rất kỹ.
Hàng xóm chuyển nhà, họ tặng em cây khế ngọt be bé mang về trồng trong sân. Mẹ chồng em vào chơi, bảo khế thuộc về cây lâu năm nên sợ sau có “con tinh “. Nhắc em đi mua 3 cây đinh về đóng lên thân cây.
Em làm theo, giờ cây khế rộng và cao tới tầng 2 nhà rồi😌
Cây đa bên cụ 20 năm rồi nên em không có kinh nghiệm để cho lời khuyên 😆

Phỗng new

Xe điện
Đọc thớt này mới chợt nhớ hôm rồi về cơ quan cũ chơi, thấy cây đa con con trồng ở sân gần 20 năm trước giờ sum suê tỏa bóng, có cả bát hương. Đồng chí lãnh đạo mới bảo cây này thiêng lắm :D

vihali

Xe container
Chùa chiền theo các cụ có thiêng không? Ấy thế mà ở Vinh, một dạo san hết, trừ 1 cái ở Cửa Nam. San thì các cụ biết hội nào rồi đó mà vẫn muôn nằm trường trị. Ta là đất nước có chủ nghĩa ML dẫn đường thì ko nên tin vào ma quỉ.

Mấy anh Thăng, Tuấn, Son có cúng bái, xem thầy không? Có, mà chắc toàn thầy VIP, lễ cúng bái chắc cũng thịnh soạn, thế mà đi hết.

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
Chùa chiền theo các cụ có thiêng không? Ấy thế mà ở Vinh, một dạo san hết, trừ 1 cái ở Cửa Nam. San thì các cụ biết hội nào rồi đó mà vẫn muôn nằm trường trị. Ta là đất nước có chủ nghĩa ML dẫn đường thì ko nên tin vào ma quỉ.

Mấy anh Thăng, Tuấn, Son có cúng bái, xem thầy không? Có, mà chắc toàn thầy VIP, lễ cúng bái chắc cũng thịnh soạn, thế mà đi hết.
chắc vãn từ tâm mà ra
Cái này chuẩn đấy. Ma quỷ cũng phải tôn trọng luật dương thế
vậy mình mời thầy về thắp hương, khấn bái cho đủ lệ rồi rồi sử lý ạ

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn

juve99

Xì hơi lốp

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Cụ mở rộng đường nghĩa là sao nhỉ? Nếu cắt đất nhà mình đi cho ngõ rộng ra thì các hộ xung quanh họ bứng luôn cây ấy đi giúp cụ ngay :D
ngõ cần mở rộng lại chỉ cho riêng 2 hộ nhà em thôi, nhưng chỗ gốc cây đó cũng là ngã 3 đường của cả xóm, bứng đi cản quan sẽ quang thoáng hơn

Chào các Bác
ngõ đi chung vào nhà em, có 3-4 hộ gia đình. Cách đây hơn 20 năm, 1 bà trong các hộ này trồng 1 cây đa vào đầu ngõ.
Nay cây đa này cao lớn, tán rộng (nhưng chưa phải hàng cây cổ thụ)
do cây đa sát đất nhà em, nay em mở rộng đường, định thuê chặt cây đa này đi thì nhiều người bảo ko nên chặt? nói rằng theo tín ngưỡng thì cây đa là nơi ma mãnh trú ngụ, mình chặt đi ko hay?
- Giả sử cây đa này thuộc đất công cộng đầu đường, chợ, đình chùa thì rõ là ko nên chặt
chứ cây này biết rõ người nhà mình trồng thì chặt được không các bác.
ko chặt thì 20-30 năm nữa nó to thì chiếm hết đất nhà mình.
Cần làm gì để việc chặt cây này ko ảnh hưởng gì về tín ngưỡng, các bác tư vấn giúp em.
Xin cảm ơn!
Đa lông lớn nhanh lắm. Phang càng sớm càng tốt cụ ạ.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Cây đa trồng 20 năm thì thợ mua tầm 300tr. Nhưng chỗ ma đang lưu trú cũng sợ sợ 🤫
cụ lại trêu em rồi, cây này e cho không thôi
đường kính gốc chắc 50 cm, cao 10..15m, tán bình thường

vandatAT

Xe container
Bem ngay còn kịp. Để nó to nữa xử lý càng mệt.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
năm 2016 em mua đất xây nhà , cách một con đường rộng 4m trước nhà là một cây si khá to , tán lá ngả sang gần hết nửa đất nhà em. miếng đất đẹp nhưng bị cái cây án ngữ nên trước trước mặt miếng đất đen sì tối om. mọi người lăn tăn . cũng chẳng dám chặt. may gặp được một bạn dân công giáo ( khu em ở đa phần dân công giáo ) giải quyết giúp. Dân công giáo thì họ ko quan niệm ma quỷ trú ngụ như mình nên giải quyết nhanh trong phút mốt , chở hết 4 xe tải to . sau đó em trồng ngay cây sấu vào cạnh đó. em giải quyết nhanh nên các ban bệ chính quyền còn chưa kịp phản ứng gì . mấy ông buôn đất hhu vực đấy và mấy bác lớn tuổi gật đầu khen em ra tay quá nhanh
ôi, cây nhà e chắc = 1/4 thôi

poorcar

Xe điện
Cẩn thận thì thuê đào rồi tặng chùa nào gần nhà

hondunruthan

[Tịch thu bằng lái]
Có kiêng có lành, cứ nghe mấy ông bôn sê vích trên này thì cũng không hay lắm đâu. Chỗ em có cái đền, trước đây nhóm Tang M Phụng, LKhui Thìn giải tỏa đất, chuyển cái đền đến chỗ bây giờ. Trong này có tục họ bỏ tro cốt trong đó, có một phòng chứa riêng, ít ai biết, vậy mà đa số phụ nữ đi qua, không ai biết cả có chứa tro, mà đều bị ớn lạnh da gà, sợ cả.

juve99

Xì hơi lốp
cụ lại trêu em rồi, cây này e cho không thôi
đường kính gốc chắc 50 cm, cao 10..15m, tán bình thường
Xóm e trước có cây lớn lắm, che khuất 2-3 nhà, mấy ô cây cảnh đến gạ mãi bà cụ trà đá k bán, sau bên đô thị sửa vỉa hè tiện họ chặt luôn nghe đâu bảo cho bà cụ 8-10tr, trước đó thợ trả cao hơn nhiều. Chặt xong thoáng hẳn hè phố bọn trẻ con sướng, trước đêm mỗi lần đi qua mấy thằng sợ chết khiếp vì có ô bác gần nhà tối chụp ảnh là có bóng người ngồi trên cây 8-x

pham minh

Xe container
ôi, cây nhà e chắc = 1/4 thôi
Cây bé tẹo thế mình cụ giải quyết cũng xong. Cây nhà em to quá , đám thợ phải dùng cưa máy mới giải quyết được. Gốc nó to hơn 1m. Cưa xong gốc phải để phần dưới đất lại đến hơn 1 năm mới chịu chết hẳn. Thỉnh thoảng lại thấy đám ngọn ngoi lên em phải lấy nước tẩy bồn cầu xịt vào mới chịu chết hẳn. Sau đào cái phần gốc tạo cái hố to đùng gần 2m

Duc Sang

Xe container
Thấy vướng thì chặt thôi cụ. Ma nào ở đấy.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Cây bé tẹo thế mình cụ giải quyết cũng xong. Cây nhà em to quá , đám thợ phải dùng cưa máy mới giải quyết được. Gốc nó to hơn 1m. Cưa xong gốc phải để phần dưới đất lại đến hơn 1 năm mới chịu chết hẳn. Thỉnh thoảng lại thấy đám ngọn ngoi lên em phải lấy nước tẩy bồn cầu xịt vào mới chịu chết hẳn. Sau đào cái phần gốc tạo cái hố to đùng gần 2m
cây cổ thụ quá, , bây giờ quê có máy múc mini rồi, nó múc gốc ngay

ung_sung_tu_tai

Xe container
Người ta bảo ma thì thường tìm những cây đa, cây đề để là nơi trúc ngụ.
Thế nên không hẳn là cây lâu năm, cây có nguồn gốc của ai trồng thì mới có ma. Cây có ma thì sẽ thành thiêng thôi.
Có khi vừa trồng xong, đã có ma đến trú rồi; Và theo logic đó thì cây càng lâu năm, càng nhiều ma trú ngụ ở đó thôi.Càng nhiều ma trú thì càng thiêng.

Kiểu giống như người ta làm nhà theo thiết kế mà con chim yến nó thích thú ấy, thì cứ vùng nào nhiều yến, ai làm cái nhà kiểu ấy là chim yến nó đến nó trú. Hay ở những khu vùng đầm, chỗ nào trồng tre nhiều vào, thành bụi thì rồi cò sẽ về ở mà thôi.

Đọc thớt này mới chợt nhớ hôm rồi về cơ quan cũ chơi, thấy cây đa con con trồng ở sân gần 20 năm trước giờ sum suê tỏa bóng, có cả bát hương. Đồng chí lãnh đạo mới bảo cây này thiêng lắm :D
Có kiêng có lành, cứ nghe mấy ông bôn sê vích trên này thì cũng không hay lắm đâu. Chỗ em có cái đền, trước đây nhóm Tang M Phụng, LKhui Thìn giải tỏa đất, chuyển cái đền đến chỗ bây giờ. Trong này có tục họ bỏ tro cốt trong đó, có một phòng chứa riêng, ít ai biết, vậy mà đa số phụ nữ đi qua, không ai biết cả có chứa tro, mà đều bị ớn lạnh da gà, sợ cả.