[Funland] Chúc mừng nhà vô địch đường lên đỉnh Olympia

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
"Bescheidenheit ist die Kunst, nicht zu mögen, was man sowieso nicht kriegt" (Khiêm tốn là nghệ thuật của việc không thích những gì bạn không thể có được) - câu này của nghệ sĩ Georg Thomalla.

Đại khái là khi bạn chê một người khác không khiêm tốn vì những thành tích người đó đạt được, nghĩa là bạn đang che giấu sự không thích vì bạn không có được thành tích đó.

Ben BMS

Xe buýt
Tôi hỏi cụ 18 năm ăn học vậy cơ sở vật chất từ đâu, học phí cụ đóng góp là bao nhiêu, rồi các vấn đề xã hội hoá, vê an tinh trật tự, các trương trình bảo vệ chăm sóc là từ đâu, để nuôi dưỡng những mầm non đất nước trưởng thành lao động đóng góp xây dựng đất nước
Tôi ko phản đối vấn đề du học hay chảy máu chất xám vì đó là quyền lợi của mọi người, là mưu cầu của mỗi cá nhân, tối chỉ muốn nói ở còm trên, nhất la 1 trương trình có sự hỗ trợ rất nhiều của nhà nước thì mỗi cá nhân khi ra nước ngoài học hay làm việc thì nhớ lại mà góp sức xd quê hương, ko giúp dc thì cũng lặng thinh thôi đừng có hô hào rồi tây thế nọ tây thế kia, hoặc giả còn quy môi rè bỉu
Tôi trả lời còm này với cụ thật sự là cũng rất nhân văn lại với cụ khi cụ quất 1 còm mà ko thể hiện 1 dẫn chứng hay 1 lý lẽ nào mà thay vào đó là sự xúc xiểm dè bỉu của kẻ trên mà giới trẻ hay nói là tỏ ra nguy hiểm
Kính cụ
Hỏi cụ một câu: đã làm đc cái gì ra hồn chưa?

bomon

Xe tăng
Thời buổi nào rồi còn phải giới hạn cách ăn mừng của các cháu, cái chương trình này em chỉ xem vài mùa đầu nhưng nhìn bé vô địch năm nay vui đấy chứ, ít ra là dám thể hiện bản thân, cái đó nhiều khi còn phải tập ý chứ, gây áp lực và ức chế đối thủ cũng là 1 chiến thuật.
Học bổng tự các cháu kiếm, ăn không ăn hỏng của ai cái gì mà bắt các cháu phải về, về được thì về không thì gửi tiền hoặc kiếm thêm 1 vài suất học bổng cho người sau đã là quá tốt rồi. Mỉa mai các cháu nó hèn cả thằng người đi.

HTlangtu

Xe điện
Ôi, xưa nay dân mình chỉ vì cái "thái độ" mà bỏ mất đi bao nhiêu "trình độ" rồi
Cccm mở lòng cho em nó cái, e thấy bạn này có biểu hiện vui mừng cũng có chút ganh đua nhưng hành động trong sáng mà
Tư duy "bằng cấp" nhưng không lại đc "bằng lòng" còn nặng nề vậy, thì bảo nhân tài quay về nước cống hiến ở bộ ngành ban bệ nào cho hài lòng mọi ng ah? Cc chỉ cho e cái

assanovic

Xe tải
Lướt trên các diễn đàn công nhận là xứ vịt nhiều nhà đạo đức dã man, nào là ko khiêm tốn, giỏi nhưng ko phải nhân tài, ko về cống hiến cho đất nước.

Win 1 cuộc thi mang đầy hoài bão, khát vọng tuổi trẻ đối với cái tuổi đó, thể hiện được cảm xúc như vậy nó là rất bình thường thậm chí rất tốt. Chả có nhẽ phải khóc lóc, ơn oẳng ởn chú phỉnh mới vừa lòng các loser ofer :)?

Dungha

Xe điện
" Ở Việt Nam đến cái cách ăn mừng còn bị mang ra soi mói thế này thế nọ thì có quyền gì cấm người ta đi nước ngoài"

Trích lời 1 cụ ở otofun Facebook.
Em thấy đúng quá.
Các cụ 7x, 8x thích ko dám nói, ăn cỗ thấy miếng ngon ko dám gắp, hội nghị mời lên phát biểu ko dám nói nhưng về chỗ thì lại xì xào.

Các cháu 20x hơn hẳn, thoải mái bày tỏ chính kiến, thể hiện cảm xúc thăng hoa.

PS: cuộc thi này cháu Hằng quá giỏi. Em xem lại trên Youtube thì thấy cháu nó quá đẳng cấp, tài năng.
Chỉ tiếc đề thi mang "tính Đảng" nhiều quá. Không như hồi năm 2000 với những ngôi sao (như Nguyễn Thành Vinh, Trần Ngọc Minh)
Cụ có vấn đề về đọc hiểu à? Em có soi mói hay khen chê gì cô bé đó đâu? Em chỉ bẩu cô bé đó cá tính mạnh khác thế hệ trước. Có thể do ảnh hưởng từ văn hóa nước nhoài thôi. Lớp trẻ giờ như thế đầy. Qua tuổi nó lại hết.
Ps: cụ vang một thằng máu mê cá độ như em để làm gì, phí rượu.

hoangduc.sbr

Xe container
"Bescheidenheit ist die Kunst, nicht zu mögen, was man sowieso nicht kriegt" (Khiêm tốn là nghệ thuật của việc không thích những gì bạn không thể có được) - câu này của nghệ sĩ Georg Thomalla.

Đại khái là khi bạn chê một người khác không khiêm tốn vì những thành tích người đó đạt được, nghĩa là bạn đang che giấu sự không thích vì bạn không có được thành tích đó.
Câu nguyên gốc và câu cắt nghĩa của mợ ko khớp với nhau, bản thân cái câu nguyên gốc đã có vấn đề (hoặc dịch sai) nên đọc thấy ngang ngay.
Chuẩn thì phải là: "Đòi hỏi sự khiêm tốn ở người #... "
Chứ nếu chỉ nói khiêm tốn ko thì chủ thể của cái người thể hiện sự khiêm tốn đó chính họ đã làm đc những việc đó rồi.

asset19

Xe buýt
Cụ có vấn đề về đọc hiểu à? Em có soi mói hay khen chê gì cô bé đó đâu? Em chỉ bẩu cô bé đó cá tính mạnh khác thế hệ trước. Có thể do ảnh hưởng từ văn hóa nước nhoài thôi. Lớp trẻ giờ như thế đầy. Qua tuổi nó lại hết.
Ps: cụ vang một thằng máu mê cá độ như em để làm gì, phí rượu.
Em trích bài của cụ để nói về việc 1 số người tập trung cách ăn mừng của em nó thôi. Chứ có ý chỉ trích cá nhân cụ đâu.
Sorry vì làm cụ hiểu nhầm.

PS: Vậy em mời vodka cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Hyperlooop

Xe hơi
Em xem thấy có đoạn các bạn trai ôm nhau và đi ngang qua bạn gái mà không có biểu hiện hay lời nói gì, bạn gái cũng ngớ ra một lúc rồi chủ động đến thì 3 bạn trai đó mới thể hiện chào xã giao gì đó, đoạn này thấy tội tội bạn gái, có lẽ do bạn ấy hơi phấn khích khi trả lời đúng câu hỏi vượt chướng ngại vật là câu hỏi quyết định thắng cuộc.
Chi tiết này em phải đính chính lại cho các cụ chưa xem kỹ. Đó là khi biết chắc mình đã đoạt quán quân thì Hằng đã bắt tay 2 bạn ở dưới rồi. Sau đó bạn ở trên bục về chỗ thì 3 bạn ấy bắt tay nhau chứ ko có j ở đây cả. Cụ xem lại sẽ thấy.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Mình thì không xem chương trình này, mà mình cũng không mong ngóng gì ở mấy bạn hs thi olympia, mình chỉ trông chờ mấy bạn con nhà giầu, gia đình lãnh đạo đi du học nước ngoài về, vì sau này lứa đó nó lãnh đạo mình với con cái mình.
bọn này nó đi đốt bớt tiền chứ học hành nỗi gì cụ.

Haolo1992

Xe tăng
Tôi hỏi cụ 18 năm ăn học vậy cơ sở vật chất từ đâu, học phí cụ đóng góp là bao nhiêu, rồi các vấn đề xã hội hoá, vê an tinh trật tự, các trương trình bảo vệ chăm sóc là từ đâu, để nuôi dưỡng những mầm non đất nước trưởng thành lao động đóng góp xây dựng đất nước
Tôi ko phản đối vấn đề du học hay chảy máu chất xám vì đó là quyền lợi của mọi người, là mưu cầu của mỗi cá nhân, tối chỉ muốn nói ở còm trên, nhất la 1 trương trình có sự hỗ trợ rất nhiều của nhà nước thì mỗi cá nhân khi ra nước ngoài học hay làm việc thì nhớ lại mà góp sức xd quê hương, ko giúp dc thì cũng lặng thinh thôi đừng có hô hào rồi tây thế nọ tây thế kia, hoặc giả còn quy môi rè bỉu
Tôi trả lời còm này với cụ thật sự là cũng rất nhân văn lại với cụ khi cụ quất 1 còm mà ko thể hiện 1 dẫn chứng hay 1 lý lẽ nào mà thay vào đó là sự xúc xiểm dè bỉu của kẻ trên mà giới trẻ hay nói là tỏ ra nguy hiểm
Kính cụ
Bố mẹ ông bà chúng nó cũng đóng thuế sml ra chứ cụ tưởng @@

thienpv

Xe đạp
Kính cụ

18 năm đó là công sức của bố mẹ trong gần 40 năm đóng góp thuế má đấy cụ. còn các bán đó làm ở đâu thì sẽ đóng góp thuế má để con cháu các bạn ý sau này hưởng thụ cái đó. khi nào các bạn làm việc và cống hiến ở nơi khác, ròi sau sa cơ lỡ bước mà về khóc lóc ở nhà thì mới cần xem xét như cụ nói. CHương trình này cháu k nghĩ là được nhà nước hỗ trợ gì, nó là gameshow và có hỗ trợ của các doanh nghiệp tư nhân để quảng cáo.
Nhiều cụ thì cho con học theo phương pháp tây, để phát triển cảm xúc và thể lực như tây mà đến lúc bạn này thể hiện cảm xúc thật của bản thân mà các cụ lại lên án là thái quá, rồi hung hăng thì e cũng đến ạ các cụ.

pooka

Xe container
Ôi, xưa nay dân mình chỉ vì cái "thái độ" mà bỏ mất đi bao nhiêu "trình độ" rồi
Cccm mở lòng cho em nó cái, e thấy bạn này có biểu hiện vui mừng cũng có chút ganh đua nhưng hành động trong sáng mà
Tư duy "bằng cấp" nhưng không lại đc "bằng lòng" còn nặng nề vậy, thì bảo nhân tài quay về nước cống hiến ở bộ ngành ban bệ nào cho hài lòng mọi ng ah? Cc chỉ cho e cái
Thậm chí còn có câu " Ai cho mày về mà về" nữa ấy chứ.
Nhưng đóng góp cho đất nước có nhiều cách, đâu cứ phải về nước làm việc.

kienvinh

Tháo bánh
18 năm đó là công sức của bố mẹ trong gần 40 năm đóng góp thuế má đấy cụ. còn các bán đó làm ở đâu thì sẽ đóng góp thuế má để con cháu các bạn ý sau này hưởng thụ cái đó. khi nào các bạn làm việc và cống hiến ở nơi khác, ròi sau sa cơ lỡ bước mà về khóc lóc ở nhà thì mới cần xem xét như cụ nói. CHương trình này cháu k nghĩ là được nhà nước hỗ trợ gì, nó là gameshow và có hỗ trợ của các doanh nghiệp tư nhân để quảng cáo.
Nhiều cụ thì cho con học theo phương pháp tây, để phát triển cảm xúc và thể lực như tây mà đến lúc bạn này thể hiện cảm xúc thật của bản thân mà các cụ lại lên án là thái quá, rồi hung hăng thì e cũng đến ạ các cụ.
Tôi có cùng quan điểm. Trừ khi đi học nước ngoài bằng tiền ngân sách, còn không thì chả nợ ai cái gì sất.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Thi xong 3 cháu trai ôm nhau khóc thấy hơi kém.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Kinh nhề.
Tiếng Thụy Sĩ cũng rành.
Nể bạn gái quá đi.

toimuondie

Xe container
Em cũng chúc mừng bé Hằng vô địch, nhưng với em thì bạn Đắc Lắc vẫn là giỏi nhất năm nay.
So với mấy năm trước thì cả 4 bạn vào chung kết đều không bằng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Kinh nhề.
Tiếng Thụy Sĩ cũng rành.
Nể bạn gái quá đi.
Hi hi hi, mấy câu trích dẫn này cháu dùng để tránh bẫy logic.

Bạn A có một hành vi không trái pháp luật, không trái đạo đức xã hội.
Bạn B bình phẩm về hành vi của bạn A, bình phẩm của bạn B không trái pháp luật, không trái đạo đức xã hội.
Bạn C (hoặc một ai đó trong số chúng ta), bình phẩm về bình phẩm của bạn B.

Hành động của bạn A, bình phẩm của bạn B, bình phẩm của bạn C (hoặc một ai đó trong số chúng ta), đều có quyền ngang nhau về mặt logic. Nếu bạn C (hoặc một ai đó trong số chúng ta) cho rằng bình phẩm của mình có quyền cao hơn bình phẩm của bạn B, là sai về logic.

Để tránh bẫy logic, cháu thường trích dẫn lời của một ông abcxyz nào đó.

Đỉnh olypia chính là 1 hình thái vietlot phiên bản Vietnam thôi. Nọi dung phiên bản này có 2 mục . mục đầu là các thí sinh sẽ thi kiểu gà chọi . có ( đề cương ôn ) có nghĩa là đây là 1 cuộc thi trí nhớ và may mắn , may mắn đây là trúng tủ. Chưa tính đề thi có vẻ có can thiệp dẫn dắt..
mục 2 thì ko dám nói ra :)) nói ra bị chụp mũ thành 3 que *********:))