[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Goya

Xe buýt
Đoạn bôi đậm sai nhé. Để ở khu vực nào có giá cao hơn (ở đây cụ thể là ba đình hoàn kiếm). Sau đó bán đi mua ở chỗ gần cty trường học mới là chuẩn bài
Hehe phải loại mấy cái nhiễu đi thì mới dễ so sánh chứ cụ. Chỗ đó là em k xét đến giá cả nữa, để chỉ xét cuộc chiến giữa: đồ ăn ngon vs gần trường học và công ty thôi

taychoi2403

Xe tải
Hehe phải loại mấy cái nhiễu đi thì mới dễ so sánh chứ cụ. Chỗ đó là em k xét đến giá cả nữa, để chỉ xét cuộc chiến giữa: đồ ăn ngon vs gần trường học và công ty thôi
Công ty thì chuyển dễ mà, trường học thì ở mấy quận trung tâm kiểu gì chẳng nhiều trường tốt hơn, nên có thể chuyển trường cho con luôn. So sánh kiểu ấy như kiểu ở chung cư hay nhà đất sướng hơn ấy cụ. Câu trả lời rất dễ là cùng tầm tiền thì ở chung cư sướng hơn. Câu hỏi trên cũng vậy. Cùng tầm tiền thì ở quận Thanh Xuân, Cầu giấy sẽ sướng hơn (và tất nhiên sẽ được nhiều người lựa chọn hơn)

koala2023

Xe tải
Đọc một hồi em không hiểu các cụ ấy tranh luận chuyện gì nữa luôn, so sánh mà không có hệ quy chiếu. Theo em :
- Nếu hỏi quận nào trung tâm hơn, chắc chắn là Ba Đình và Hoàn Kiếm, không phải bàn cãi
- Nếu hỏi cùng một căn nhà nhưng để vào 2 chỗ : Cầu Giấy và Hoàn Kiếm thì thích ở đâu hơn? Chắc là ở nơi gần cty và gần trường học của con.
- Nếu hỏi cùng số tiền thì nên mua nhà ở đâu hơn, chắc là có nhiều lựa chọn tốt hơn khu phố cổ
Nếu chỉ có 1 khoản tiền để mua nhà để ở thì mau gần công ty, truờng học. Còn nếu mua đâu tư thì đuơng nhiên cứ Hoàn Kiếm thôi.

Goya

Xe buýt
Công ty thì chuyển dễ mà, trường học thì ở mấy quận trung tâm kiểu gì chẳng nhiều trường tốt hơn, nên có thể chuyển trường cho con luôn. So sánh kiểu ấy như kiểu ở chung cư hay nhà đất sướng hơn ấy cụ. Câu trả lời rất dễ là cùng tầm tiền thì ở chung cư sướng hơn. Câu hỏi trên cũng vậy. Cùng tầm tiền thì ở quận Thanh Xuân, Cầu giấy sẽ sướng hơn (và tất nhiên sẽ được nhiều người lựa chọn hơn)
Người ta thường cố định cty rồi chuyển nhà theo chứ mấy ai cố định nhà xong đi chuyển cty đâu cụ. Với nhiều người giờ cũng chọn trường trước rồi chọn nhà gần trường nữa đó cụ.
Câu trả lời rất dễ nhưng vì các cụ không đặt rõ câu hỏi nên em thấy tranh luận từ món ăn rồi đến trường học rồi qua trung tâm mãi không xong

Goya

Xe buýt
Nếu chỉ có 1 khoản tiền để mua nhà để ở thì mau gần công ty, truờng học. Còn nếu mua đâu tư thì đuơng nhiên cứ Hoàn Kiếm thôi.
Tại sao nên đầu tư Hoàn Kiếm vậy cụ? Em thấy giá cao quá, lãi vốn không ăn thua mà dòng tiền cũng kém

taychoi2403

Xe tải
Người ta thường cố định cty rồi chuyển nhà theo chứ mấy ai cố định nhà xong đi chuyển cty đâu cụ. Với nhiều người giờ cũng chọn trường trước rồi chọn nhà gần trường nữa đó cụ.
Câu trả lời rất dễ nhưng vì các cụ không đặt rõ câu hỏi nên em thấy tranh luận từ món ăn rồi đến trường học rồi qua trung tâm mãi không xong
Em lại thấy ngược lại với cụ. Người ta thường cố định chỗ ở rất lâu (có khi cả đời), chứ gắn bó với cty thì mấy khi được dài lâu. Cứ vài năm lại nhảy việc nhiều lắm luôn.

Hoàng Long Biên

Tháo bánh
Hoàn Kiếm vẫn là tt chính trị, văn hóa của thủ đô, nơi đặt bưu điện trung tâm, thành ủy, ubnd tp, có gì phải bàn cãi đâu ạ.
Ah có thành phần kêu cg, mẽo đình là trung tâm- ba đình, hoàn kiếm xách dép!! Thành phần hn2 ảo tưởng nọ còn lên bài huyện hoài đức vượt quận long biên bị ae cho ăn gạch đá xong bị ad xoá bài luôn rồi, qua thì mới bị ad khoá mồm tiếp!! Haha

koala2023

Xe tải
Tại sao nên đầu tư Hoàn Kiếm vậy cụ? Em thấy giá cao quá, lãi vốn không ăn thua mà dòng tiền cũng kém
À đấy là chung chung vậy, còn khi đầu tư thì cần xem kỹ từng căn cụ thể chứ. Với lại đầu tư Hoàn Kiếm ko có nghĩa là mua bất kỳ căn nhà ngõ ngách nào ở Hoàn Kiếm. Ví dụ Masteri Hàng Bài giá siêu đắt, cụ nghĩ khó mà lãi, nhưng cụ nhầm, vì những nguời mua căn đó là thuộc giới siêu giàu, mà giới siêu giàu thì sau 1 chu kỳ kinh tế tài sản của họ tăng nhanh hơn giới trung lưu rất nhiều.

koala2023

Xe tải
Em không hiểu cụ bao nhiêu tuổi mà cụ nghĩ sẽ cố định 1 công ty. Em thấy giới trẻ trên duới 30 giờ cứ 2-3 năm 1 công ty là thuờng. Đó cũng chính là lý do mà nhà chất lượng ở tốt ở Hoàn Kiếm sẽ rất đắt so với Mỹ Đình/cầu giấy, vì ở đó thì việc chuyển việc từ đầu này sang đầu kia của thành phố cũng gần như không vấn đề gì.

MrTomCangTo

Xe buýt
Ah có thành phần kêu cg, mẽo đình là trung tâm- ba đình, hoàn kiếm xách dép!! Thành phần hn2 ảo tưởng nọ còn lên bài huyện hoài đức vượt quận long biên bị ae cho ăn gạch đá xong bị ad xoá bài luôn rồi, qua thì mới bị ad khoá mồm tiếp!! Haha
Các quận mới do quy hoạch mới, định hướng phát triển mới, quỹ đất dồi dào hơn, dân cư mới nên có thể mặt này, mặt kia vượt Hoàn Kiếm cũng là bình thường. Nhưng trung tâm chính trị, văn hóa thì nó có nhiều ý nghĩa khác, ko thể phủ nhận, thay thế ngay đc.

TuanHoang07

Đi bộ
Nay e cũng đi xem mà giá toàn trên trời

Goya

Xe buýt
Em không hiểu cụ bao nhiêu tuổi mà cụ nghĩ sẽ cố định 1 công ty. Em thấy giới trẻ trên duới 30 giờ cứ 2-3 năm 1 công ty là thuờng. Đó cũng chính là lý do mà nhà chất lượng ở tốt ở Hoàn Kiếm sẽ rất đắt so với Mỹ Đình/cầu giấy, vì ở đó thì việc chuyển việc từ đầu này sang đầu kia của thành phố cũng gần như không vấn đề gì.
Em 45t cụ ạ. Em biết vụ nhảy việc của bọn trẻ, em nói từ “cố định” công ty làm các cụ hiểu nhầm ý em là làm 1 cty cả đời. Ý em là chọn công ty trước rồi mới chọn nhà gần cty sau. Nhưng chắc mọi người hay làm như cụ với cụ taychoi2403 nói nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

vietsky1507

Xe tải
bác nhầm to rùi đấy. công nhận cầu giấy-mỹ đình nhiều trường tư tốt, hoàn kiếm không có đất để xây trường tư tốt nhưng các nhà đầu tư họ xây ầm ầm bên Long Biên để phục vụ hoàn kiếm, ba đình, hai bà trưng đó ạ.Ví dụ nhé: trường quốc tế của đại sứ quán Pháp Alexander Yersin, Trường liên cấp Wellspring, Vinschool, Marie curie, times school,... sâu xuống tý nữa thì brigton college, dewey, grenfield, edison, chadwick, việt-pháp, việt nam-nhật bản, vietschool,..... chỉ thiếu tiền học thôi bác ạ. Nhà nước vẫn còn xác định trung tâm là Hoàn Kiếm thì cãi nhau làm gì. nếu nói nơi nào có khả năng thay thế hồ Gươm thì may ra có khu vực Hồ Tây thui chứ không đến lượt CG-MĐ làm trung tâm.
Thì mua nhà bên Long Biên, theo tôi Long Biên là 1 trong số các quận tốt nhất về hạ tầng, thích thì lâu lâu ghé Hồ Gươm 1 lần.
Hoàn Kiếm vẫn mãi là trung tâm xét về vị trí địa lý và văn hóa, còn trung tâm kinh tế thì ko thể nào, khu này hết đất muốn vẽ vời gì cũng khó, đậu xe máy còn khó đừng nói đậu ô tô. Ăn chơi có mấy cái nhà hàng nhỏ như lỗ mũi, quán ăn thì cái WC ko mê nổi, bụng yếu ko rõ chịu nổi không.

Chỉnh sửa cuối:

TreeBoo

Xe buýt
Em 45t cụ ạ. Em biết vụ nhảy việc của bọn trẻ, em nói từ “cố định” công ty làm các cụ hiểu nhầm ý em là làm 1 cty cả đời. Ý em là chọn công ty trước rồi mới chọn nhà gần cty sau. Nhưng chắc mọi người hay làm như cụ với cụ taychoi2403 nói nhỉ.
Em nghĩ xu hướng mng sẽ chọn nhà ở khu vực giữa giữa, để nếu chuyển cty cũng đi lại ko quá vất vả. Nhân sự trẻ 2 năm 1 cty là bình thường mà cụ.

Goya

Xe buýt
Em nghĩ xu hướng mng sẽ chọn nhà ở khu vực giữa giữa, để nếu chuyển cty cũng đi lại ko quá vất vả. Nhân sự trẻ 2 năm 1 cty là bình thường mà cụ.
Vâng, 3 người nói như cụ nên có khi em sai rồi :))
Em tưởng chọn cty ưng ý khó hơn chọn nhà ưng ý nên phải chọn cty trước. Sau chuyển cty thì lại chuyển nhà
Em làm tại nhà luôn nên chọn trường cho con trước rồi chọn nhà theo sau

Chỉnh sửa cuối:

MrTomCangTo

Xe buýt
Vâng, 3 người nói như cụ nên có khi em sai rồi :))
Em tưởng chọn cty ưng ý khó hơn chọn nhà ưng ý nên phải chọn cty trước. Sau chuyển cty thì lại chuyển nhà
Em làm tại nhà luôn nên chọn trường cho con trước rồi chọn nhà theo sau
E thì nửa nọ nửa kia. Lần đầu chọn nhà xong chọn trường cho con, sau con chuyển trường vợ chuyển việc e lại chuyển nhà theo 😂. Theo e do lựa chọn và điều kiện của từng gia đình. Phần lớn vẫn coi ngôi nhà là tài sản lớn nhất nên mọi việc khác sẽ chạy theo nó, một số linh động hơn có thể cho thuê nhà đang ở, đi thuê nhà khác tiện côg việc học hành, 1 số có đk hơn thì tiện đâu mua đó,..

caisua

Xe lăn
1 điểm em thấy khá thú vị là giá m2 chung cư ở các quận trung tâm paris hiện gấp 2-2.5 lần lương net tháng trước thuế của top 10% của dân cư paris (ngưỡng lương vào top 10% thu nhập ở vùng paris cỡ 5.1k euros/tháng net trước thuế). Kết quả này khá tương đồng với hà nội khi giá m2 ở các quận trung tâm cỡ 60-70tr cũng gấp cỡ 2-2.5 lần lương net tháng của top 10% thu nhập ở hà nội (em dự cỡ 30-35tr/tháng cho top 10% thu nhập ở hà nội)
Ko biết ở bển như nào nhưng thu nhập 30-35tr ở mình ko sờ đc vào căn 60-70tr/m2 đâu cụ, họ muốn mua 60m2 loại 40tr cũng cực kỳ cố gắng rồi
Tằn tiện thì mỗi năm bỏ lợn đc 250tr, 10 năm mới mua nổi

caisua

Xe lăn
E thì nửa nọ nửa kia. Lần đầu chọn nhà xong chọn trường cho con, sau con chuyển trường vợ chuyển việc e lại chuyển nhà theo 😂. Theo e do lựa chọn và điều kiện của từng gia đình. Phần lớn vẫn coi ngôi nhà là tài sản lớn nhất nên mọi việc khác sẽ chạy theo nó, một số linh động hơn có thể cho thuê nhà đang ở, đi thuê nhà khác tiện côg việc học hành, 1 số có đk hơn thì tiện đâu mua đó,..
Em thấy mỗi lần mua bán nhà thiệt hại hàng trăm triệu, mua bán xe sẽ thiệt hại hàng chục triệu và mất nhiều công tìm kiếm lại dễ bị lừa do mình ko phải dân chuyên. Thế nên cũng phải cân nhắc việc đi lại bớt đc 15-20p/ngày có đáng ko nữa