[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

xe đạp mini62

Xe tải
vậy nó chỉ lệch nhau tiền xây dựng thôi, cụ lấy tiền chênh cho thuê giữa 2 bên bù vào thì sẽ thấy chưa biết bên nào hơn bên nào đâu.
Cụ ko nghĩ đến cái riêng tư, tính cá nhân hoá. CC thì
Cải tạo làm nội thất kiểu gì cũng khó rồi vì chung cả toà, nhà đất nó dễ cá nhân hoá hơn. Riêng cái khoản thang máy chung đụng thì nhiều ng đã ko thích rồi (như dịch covid mới thấy), thế nên penthouse thang máy riêng nó mới đắt, biệt thự nó mới ko dành cho số đông. Cùng 1 vị trí cụ chọn CC chung đụng nhiều ng hay chọn biệt thư riêng của cụ, dịch vụ riêng, hữu hạn?

Goya

Xe buýt
Skylake cụ cho nước ngoài thuê à? Nếu cho nước ngoài thuê thì giá thuê phản ánh ko chuẩn tỷ suất lợi nhuận đâu.
Căn hộ 50 năm thì sau 50 năm sẽ như thế nào nhỉ? Họ sẽ lấy lại nhà mình và mình ra đi tay không à cụ?
Vâng skylake em cho người Hàn thuê, greenbay thì người TQ.
Ví dụ của em không phải điển hình nhưng ví dụ của cụ bloodowl cũng không điển hình mà, làm sao đòi chính xác được. Với cả tuy cho thuêđược giá caonhưng lãi vốn thời gian qua không bằng chung cư bác Thản. Nên khi tính tỉ suất lợi nhuận (cả giá bán + thuê + lãi suất tiết kiệm giá thuê/ vốn gốc) cũng bù qua bù lại vậy.

Căn 50 năm thì cũng không ảnh hưởng đến tỷ suất lợi nhuận nói trên do cái 50 năm nó sẽ phản ánh vào giá tại thời điểm đó.
Còn nói về chuyện sau 50 năm ra sao thì em cũng không biết, em nghĩ nếu chung cư chưa sập thì cứ ở thôi chứ ai đuổi mình đi được? Nhà nước không có quyền mà cđt cũng không có quyền. 5 tầng trên cùng lại là căn hộ vĩnh viễn. Còn nếu 50 năm mà chung cư xuống cấp thì cứ khăn gói ra đi tay trắng thôi, tuy nhiên em nghĩ nhà nước thể nào cũng cho đóng thêm phí này phí kia để mua lại suất mới cũng ở tòa đó. Thôi mà lúc đó em ngõm rồi, hoặc em là bà già 90t em cứ ở lì đó haha

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Cải tạo làm nội thất kiểu gì cũng khó rồi vì chung cả toà, nhà đất nó dễ cá nhân hoá hơn. Riêng cái khoản thang máy chung đụng thì nhiều ng đã ko thích rồi (như dịch covid mới thấy), thế nên penthouse thang máy riêng nó mới đắt, biệt thự nó mới ko dành cho số đông. Cùng 1 vị trí cụ chọn CC chung đụng nhiều ng hay chọn biệt thư riêng của cụ, dịch vụ riêng, hữu hạn?
Ở chung cư với ở liền kề bên nào thích hơn thì giá thuê phản ánh rõ ràng rồi nên em không tính vào gói đó nữa cụ

taychoi2403

Xe tải
Nếu nhà đất chưa xây thì ko nói, chứ xây thô rồi thì làm nội thất hay cá nhân hoá cũng như chung cư thôi cụ. Cụ so biệt thư với chung cư làm gì vì nó có cùng phân khúc tiền đâu, cùng vị trí con biệt thự nó đắt gấp 4-5 lần con chung cư thì chung cư tuổi gì mà so. Còn tầm phân khúc tiền như nhau thì biệt thự liền kề không bao giờ có cửa với chung cư đâu. Cụ ko thích chung đụng thang máy; nhưng em lại ko thích ruồi muỗi ẩm nồm, không thích cả nhà sinh hoạt khác tầng nhau.

Gió biển

Xe tải
Chung cư nội thành xuống cấp nhưng vị trí của chung cư vẫn trường tồn, sau chung cư đập đi xây lại thì cư dân được ưu tiên mua căn mới (chỉ phải trả chi phí xây dựng mà chi phí này thì rẻ). Quyền ưu tiên mua căn hộ mới sẽ rất giá trị vì xung quanh vị trí đó đã không được cấp phép xây mới chung cư thêm nữa. Với cả nếu mua chung cư xây dựng tốt không bị ngấm dột thì chỉ cần vôi ve bên trong căn hộ là lại đẹp lung linh, tuổi thọ chung cư xây dựng tốt nghe đâu tận 100 năm. Vậy nên nhà đất cùng vị trí nó cũng không hẳn sẽ tăng hơn chung cư (cụ nhớ tính tiền chênh lệch cho thuê kèm vào nữa nhé).
Mà có khi 100 năm nữa dân số loài người giảm mạnh, nhà cửa thừa nhiều và bđs lúc đó không còn mấy giá trị. AI sẽ thay đổi thế giới kinh hoàng nên các cụ ăn tiêu bớt chứ tích bđs vừa vừa thôi :))

Còn đất đai thì sẽ giá trị theo kiểu vết dầu loang, nhưng vấn đề là vết dầu sẽ loang tới một ngưỡng nào đó thôi chứ nó không loang ra mãi. Chỗ mà vết dầu không loang đến nơi thì ai ở mà tăng giá, chỉ là sản phẩm đầu cơ,món hàng không mấy giá trị mà người ta chuyền cho nhau, người ôm cuối là người chết.
Chả đồng thuận được đâu mợ ơi, e từng ở nước ngoài, chung cư cũ cũng gặp khó khăn trong việc đồng thuận để tháo dỡ, xây mới. Chỉ có TQ áp dụng luật chung cư có thời hạn 70 năm, sau 70 năm ra đường hết nên xây mới đc thôi.

BloodOwl87

Xe điện
Vâng skylake em cho người Hàn thuê, greenbay thì người TQ.
Ví dụ của em không phải điển hình nhưng ví dụ của cụ bloodowl cũng không điển hình mà, làm sao đòi chính xác được. Với cả tuy cho thuêđược giá caonhưng lãi vốn thời gian qua không bằng chung cư bác Thản. Nên khi tính tỉ suất lợi nhuận (cả giá bán + thuê + lãi suất tiết kiệm giá thuê/ vốn gốc) cũng bù qua bù lại vậy.

Căn 50 năm thì cũng không ảnh hưởng đến tỷ suất lợi nhuận nói trên do cái 50 năm nó sẽ phản ánh vào giá tại thời điểm đó.
Còn nói về chuyện sau 50 năm ra sao thì em cũng không biết, em nghĩ nếu chung cư chưa sập thì cứ ở thôi chứ ai đuổi mình đi được? Nhà nước không có quyền mà cđt cũng không có quyền. 5 tầng trên cùng lại là căn hộ vĩnh viễn. Còn nếu 50 năm mà chung cư xuống cấp thì cứ khăn gói ra đi tay trắng thôi, tuy nhiên em nghĩ nhà nước thể nào cũng cho đóng thêm phí này phí kia để mua lại suất mới cũng ở tòa đó. Thôi mà lúc đó em ngõm rồi, hoặc em là bà già 90t em cứ ở lì đó haha
50 năm như kcn hết hạn là nhà nước thu hồi đấy cụ, đuổi hết đi. Cụ search kcn biên hoà nhé.

BloodOwl87

Xe điện
Cái vụ 50 năm hết hạn thì nó phụ thuộc vào ý chí của nhà nước: 1 là cho ở tiếp đóng thêm tiền đất, 2 là đập đi làm công trình khác.

Goya

Xe buýt
50 năm như kcn hết hạn là nhà nước thu hồi đấy cụ, đuổi hết đi. Cụ search kcn biên hoà nhé.
5 tầng trên của g3 nó lại là vĩnh viễn cơ cụ ạ hehe, còn g1 g2 thì full vĩnh viễn. Nhà nước thu làm sao được. Với khu công nghiệp nó khác khu dân sinh

BloodOwl87

Xe điện
5 tầng trên của g3 nó lại là vĩnh viễn cơ cụ ạ hehe, còn g1 g2 thì full vĩnh viễn. Nhà nước thu làm sao được. Với khu công nghiệp nó khác khu dân sinh
Thế cụ nghĩ ccu 50 năm với không thời hạn giống nhau á, thế đã chả gọi là 50 năm.
Mà cái bọn 50 năm đấy có phải mục đích sử dụng dân ở hay officetel.

expander

Xe máy
Bác mua loại 50 năm thì mình nghĩ 50 năm bác sẽ bị thu (nếu tòa nhà vẫn sử dụng dc) để họ cho thuê chẳng hạn. Các căn tầng trên mua loại vĩnh viễn thì khi xây lại họ mới có suất mua

BloodOwl87

Xe điện
Tôi vừa search luật thì 50 năm có 2 loại: loại sổ hồng thì hết 50 năm vẫn được ở nếu đủ an toàn, loại thuê thì trả nhà- kiểu nó cho thuê 50 năm. Lắm ngóc ngách nhỉ.

Goya

Xe buýt
Thế cụ nghĩ ccu 50 năm với không thời hạn giống nhau á, thế đã chả gọi là 50 năm.
Mà cái bọn 50 năm đấy có phải mục đích sử dụng dân ở hay officetel.
Không, loại 50 năm em đoán phải tốn 1 mớ mới có suất mua lại chứ, ví dụ lại nộp tiền thuê đất 50 năm tiếp chẳng hạn, còn loại vĩnh viễn đương nhiên có suất mua lại
Bác mua loại 50 năm thì mình nghĩ 50 năm bác sẽ bị thu (nếu tòa nhà vẫn sử dụng dc) để họ cho thuê chẳng hạn. Các căn tầng trên mua loại vĩnh viễn thì khi xây lại họ mới có suất mua
Vấn đề là chủ đầu tư không còn quyền gì cụ ạ, còn nhà nước chỉ có quyền với đất thôi chứ lại k có quyền với căn hộ trên đất, nên nhà nước mà cho người khác vào thuê thu tiền với căn hộ của em thì quá sai

BloodOwl87

Xe điện
Không, loại 50 năm em đoán phải tốn 1 mớ mới có suất mua lại chứ, ví dụ lại nộp tiền thuê đất 50 năm tiếp chẳng hạn, còn loại vĩnh viễn đương nhiên có suất mua lại

Vấn đề là chủ đầu tư không còn quyền gì cụ ạ, còn nhà nước chỉ có quyền với đất thôi chứ lại k có quyền với căn hộ trên đất, nên nhà nước mà cho người khác vào thuê thu tiền với căn hộ của em thì quá sai
Căn 50 năm của cụ là loại thuê hay có sổ hồng.

Goya

Xe buýt
Căn 50 năm của cụ là loại thuê hay có sổ hồng.
Gọi là officetel và chờ làm sổ cụ ạ, em ở 5 năm rồi chưa phải đóng 5% tiền làm sổ :))

tóm lại em nghĩ căn 50 năm hết thời hạn đóng tiền thuê đất rồi ở tiếp là hợp lí, giá thuê đất chia ra số căn hộ thì rẻ bèo

KoenigseggPigani

Xe tăng
Báo này viết sai đó cụ:
Thời hạn của công trình trên đất gần đây cơ bản nó xác định theo mục đích sử dụng đất, nếu đất ở và công trình cấp 1 (>20 tầng) sổ gì nó vẫn là không thời hạn xây trên đất ở có thời hạn sd lâu dài, thực tế e thấy không phải công trình cấp 1 cqnn cũng không ghi thời hạn (chung cư không ghi thời hạn sở hữu chứ không phải lâu dài, chỉ xây trên đất ở lâu dài)
Còn "cc 50 năm" thì đúng hơn là công trình xây trên đất tmdv thuê 50-70 năm của Nn, đương nhiên thời hạn sd theo cả dự án là 50-70 năm, hết 5-70 năm có thể bị thu hồi hoặc đóng tiền thuê đất tiếp tgian gia hạn.
Cá biệt xưa có 1 số căn Keangnam xây trên đất thuê mà dc cấp sổ đỏ chung cư lâu dài hay một số shop t1-2 Royal bị cấp 50 năm với công trình xây trên đất ở lâu dài, nhưng đó là chuyện ngày xưa, giờ sẽ cơ bản là cấp sổ theo thời hạn sd đất.
Bên Greenbay e chắc 80% mấy căn G3 sau sẽ dc cấp GCN không thời hạn với mục "thời hạn sở hữu" nếu xây trên đất ở lâu dài

BloodOwl87

Xe điện
Của em là mua k phải thuê cụ ạ, hợp đồng mua bán căn hộ văn phòng hẳn hoi
Báo này viết sai đó cụ:
Thời hạn của công trình trên đất gần đây cơ bản nó xác định theo mục đích sử dụng đất, nếu đất ở và công trình cấp 1 (>20 tầng) sổ gì nó vẫn là không thời hạn xây trên đất ở có thời hạn sd lâu dài, thực tế e thấy không phải công trình cấp 1 cqnn cũng không ghi thời hạn (chung cư không ghi thời hạn sở hữu chứ không phải lâu dài, chỉ xây trên đất ở lâu dài)
Còn "cc 50 năm" thì đúng hơn là công trình xây trên đất tmdv thuê 50-70 năm của Nn, đương nhiên thời hạn sd theo cả dự án là 50-70 năm, hết 5-70 năm có thể bị thu hồi hoặc đóng tiền thuê đất tiếp tgian gia hạn.
Cá biệt xưa có 1 số căn Keangnam xây trên đất thuê mà dc cấp sổ đỏ chung cư lâu dài hay một số shop t1-2 Royal bị cấp 50 năm với công trình xây trên đất ở lâu dài, nhưng đó là chuyện ngày xưa, giờ sẽ cơ bản là cấp sổ theo thời hạn sd đất.
Bên Greenbay e chắc 80% mấy căn G3 sau sẽ dc cấp GCN không thời hạn với mục "thời hạn sở hữu" nếu xây trên đất ở lâu dài

căn của mợ Goya là officetel thì ko phải thời hạn sử dụng lâu dài đâu.
Còn vụ thuê 50 năm thì có dự án như thế mà, grand Lake văn quán thấy bảo có loại đó.

KoenigseggPigani

Xe tăng
căn của mợ Goya là officetel thì ko phải thời hạn sử dụng lâu dài đâu.
Nếu đất xây toà G3 là đất ở, thì sổ cấp ra e cá 80% sẽ không ghi thời hạn như chung cư bình thường
Officetel là khái niệm "dân dã" do cdt vs ng mua nói chứ chưa có 1 luật nào công nhận cụm từ officetel, sắp tới luật kd bds mới chính thức công nhận
Sổ chung cư

Sổ sàn văn phòng xây trên đất ở

cụ có thể tự đưa ra suy luận