[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

agrimeco

Xe lăn
Cụ thớt chạy đâu mất tiêu rồi nhỉ? cụ quyết mua hay ko thì giới thiệu để em mua giúp cho, cam kết sau này chỉ bán lại cho nhà vk cụ thôi;))

minhstuait7

Xe buýt
cụ cũng tiến thoái lưỡng nam nhỉ
Nếu ngại bên BMV thì mình mua cái ao đó (1/2 tiền) giao kèo sau này để lại cho BMV theo giá thị trường, còn 1/2 mua 1 căn trả góp ngoài này theo cân đối tài chính (hơn 1 tỷ thì chỉ phải vay trả góp mấy trăm thôi)

DurexXL

Tháo bánh
Đêm hôm khuya khoắt ko ngủ đc, vì có chút chuyện muốn đem lên đây than thở với các cụ cho nhẹ lòng.
Chả là bên nhà bố mẹ vợ e ở quê có mảnh đất đang ở bây giờ trước mặt có cái ao, đó đều là của cải mà ông bà bên vợ để lại và chia cho mấy anh chị em của bố vợ. Bố vợ e đc chia cho mảnh đất bên trong đang ở hiện tại, cái ao trước nhà và giáp với đường vào thì chia cho bác e (a trai bố vợ). Bác e đi lập nghiệp và định cự ở tỉnh khác. Giờ bác e có ý định muốn bán cái ao, đã nói chuyện với bố vợ e, nhưng bố mẹ vợ e ko có đủ khả năng để mua.

Bố mẹ vợ e chỉ ở nhà làm nông, vợ chồng đứa e trai vợ thì làm công nhân nên kinh tế cũng ko có. Nhưng khi biết là ko mua thì ông bác sẽ bán cái ao cho người khác, nếu người khác mua cái ao và họ xây nhà lên thì sẽ chắn ngay mặt trước nhà bố vợ e, lúc ấy ngõ vào nhà bố vợ chỉ còn đi vừa 2 chiếc xe máy. Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Vợ chồng e lấy nhau đc 6 năm, đã có 2 mặt con, cả nhà 4 người đang ở thuê trọ ở thành phố, từ khi lấy nhau 2 vợ chồng cặm cụi làm ăn, nhặt nhanh từng đồng để dành mua đc cái căn chung cư nhỏ, đó luôn là ước mơ lớn nhất của vợ chồng e. 2 vợ chồng e làm tự do, thu nhập ko ổn định, tháng kiếm đc nhiều, tháng kiếm đc ít, có tháng ko kiếm đc xu nào. Hiện tại vợ chồng e cũng tiết kiệm đc gần 2 tỉ, định cuối năm sẽ mua cái căn chung cư rẻ rẻ, bên nhà vợ e cũng biết vợ chồng e có khoản tiết kiệm và có ý định mua nhà nhưng giờ lại khuyên vợ chồng e từ từ hãy mua mà để tiền mua cái ao kia cho khỏi mất đã, nếu mua cái ao sẽ mất gần 1 nửa số tiền tiết kiệm mà vợ chồng e có.

Thực sự khi nghe bố mẹ vợ đặt vấn đề như vậy, e chết lặng. Cái ao đó mà bị người khác sở hữu thì e cũng thấy rất tiếc nhưng bỏ một nửa tiền tiết kiệm mà 2 vợ chồng làm quần quật mấy năm trời để mua nó thì e ko đành lòng. Dù mua xong thì giấy tờ đứng tên vợ chồng e, tiền chỉ chuyển sang dạng BĐS chứ cũng ko mất đi nhưng thực sự e ko có nhu cầu cần đến BĐS đó, mua xong rồi bỏ ko đó, trong khi gia đình nhỏ của e vẫn đang ở thuê trong cái phòng trọ mái tôn mùa hè thì nóng, mùa đông thì ẩm thấp, e cần một chỗ chui ra chui vào để vợ con e thoát cảnh ở trọ tạm bợ, một chỗ ở ổn định để còn lo cho 2 đứa con e đc học hành tử tế. Nếu mua cái ao kia để giữ đất cho bên nhà vợ e thì coi như ước mơ mua nhà của vợ chồng e phải gác lại mà ko biết đến bao giờ, bố mẹ vợ thì bảo sau 3-4 năm có tiền sẽ mua lại, nhưng nhìn hoàn cảnh gia đình và điều kiện kinh tế thì e thấy nếu ko có gì đột biến thì trong vòng vài năm bố mẹ và cả vợ chồng đứa em vợ ko thể nào có đủ số tiền để mua lại.

Vợ e là con gái út, là người vợ hiền lành ngoan ngoãn đảm đang, vợ e cũng rất khó xử, vừa rất thương bố mẹ, vừa rất yêu chồng con. E ko biết phải giải quyết như nào, nếu ko đứng ra mua giúp bố mẹ vợ thì chắc chắn sau này nhà vợ sẽ nhìn e với con mắt khác - một thằng rể ích kỉ, hẹp hòi. Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. Thực sự rất khó xử. Các cụ mợ đứng bên ngoài có cái nhìn khách quan thì cho e vài lời khuyên với. Cám ơn các cụ mợ đã đọc những lời than thở của e.
Vợ và Con mình là trên hết Cụ ạ

Không có lý do gì con mình phải tiếp tục chịu khổ để giữ đất cho ... ông ngoại
Việc giữ đất thuộc về cậu trai, không phải vợ chồng Cụ

Đời có lúc buộc phải nói KHÔNG, và có lúc phải rạch ròi
Quan điểm của em có thể do nghề nghiệp, Cụ thông cảm

river8x

Xe tải
mua xong để đấy đất thì chỉ có tăng ko có giảm , nhưng đúng là trường hợp cụ thì cũng chả cần đến thật vì ko có dư tiền
đất nhà vợ e là một thôn nghèo, hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng, e cũng chả kì vọng nó tăng giá, mà quan trọng là nếu mua thì sau này e ko thể bán lại cho người ngoài, chỉ có thể bán cho gia đình vợ

emphailamsao

Xe tăng
Sao nhiều cụ nói mua cái ao xong sau ko bán dc thế nhỉ? Vẫn là người trong nhà mà (vợ cụ chủ và thằng em ruột). Là em thật thà quá hay lòng người thật sự ghê gớm như vậy?

Gia đình em 2 anh em trai. Anh trai em chưa có con trai nên ông bà nói luôn là sẽ chia cho em nhiều đất hơn để sau này con trai em nó còn thờ cúng. Chị gái cũng ko lấy chồng cũng được chia 100m/900m. Mấy anh chị em cũng gần 40 cả rồi nhưng ko bao giờ để ý việc ông bà chia đất cát ntn và không có chuyện qua lại, kể cả nàng dâu. Nhà cũng ko phải có điều kiện gì lắm. Đến nay gần 40r anh em nhà em vẫn giữ nguyên quan điểm nếu phải nhường cho người kia mấy chục mét để được vui vẻ thì luôn sẵn sàng. Có lẽ em phải cảm thấy may mắn vì gia đình vẫn là trên hết, nhiều nhà anh em tranh giành đâm chém vì tiền vì đất là có thật.

Cuongnh5256

Xe điện
Dễ mà.
1. Cụ mua tất cái ao ấy, xong cắt cho bm vợ 3m làm cổng còn lại bán cho đứa khác. Cuối năm có khi lại ăn ra ấy chứ. Lúc ấy bm vk cũng không trách được cụ vì cụ cũng phải lo cho vk con chứ dư dả gì đâu.
2. Cụ mua cái ao ấy xong bảo bm vk cưa dọc đất hai bên thành hai miếng mặt đường, tỉ lệ như nào thì em không rõ. Lúc cần tiền cụ bán nửa của cụ đi. Bm vk ko mua được thì chịu thôi =)) =)) =))

Chỉnh sửa cuối:

Laoba

Xe điện
Mua cái ao, chỗ đó còn sinh lời, chứ mua chung cư vào h chỉ chết dí thôi, đi thuê tiếp, cái ao vào năm nữa lên đôi tỷ chả ngon à.
Nhà cụ chủ còn đi thuê thì mua ao làm gì cụ? Nếu dư dả thì mua chứ nhà chưa có mua đến bao h mới có nhà mà ở. An cư mới lạc nghiệp, dù chung cư ko sinh lời nhưng có chỗ chui ra chui vào con cái học hành ổn định cụ ạ. Có đầu tư đâu mà cần sinh lời?

river8x

Xe tải
Vợ thớt là con gái út xong lại vẫn còn thằng em zai vợ là thế quái nào?

Th này ko nên mua cụ ah, ngta nhìn mình bằng con mắt khác là việc của ngta, phải lo cho gia đình nhỏ của mình trước. Ko có khả năng giữ thì nên buông cái ao đấy, mua thêm 1 phần nhỏ cho lối đi riêng rộng ra thôi. Nhà bmv em cho vợ chồng em 300m đất mà bảo muốn bán cũng được (20tr/m) mà em còn chả ham gì. Em còn chưa có 2 tỷ như vc nhà cụ, cũng vẫn đang thuê nhà nhưng lựa chọn dựa vào bản thân mình là chính. BM em cũng có 2 zai thôi, đất ngoại thành Hn (Đan phượng) cũng gần nghìn mét nên nếu có phải bán để mua nhà em có thể bán đất nhà mình trước.
e viết thiếu ạ, vợ e là gần út, nhà vợ có 4 chị em, 3 cô gái vợ e là thứ 3, dưới là đứa em trai vợ. Vâng cụ, cái e nghĩ là mình còn sống với nhau về lâu về dài, e muốn xử lý sao cho trọn vẹn nhất có thể.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ hy sinh vì con cái, cụ ko nên làm ngược.kệ đi bảo là đã trót đặt cọc mua nhà rồi h huỷ mất 500t cứ bịa ra vậy.cụ mua nhà để ở rất thiết thực và cấp bách, bố mẹ vợ mua cái ao chỉ là cho view đẹp.

river8x

Xe tải
Đọc thấy bác thớt ko muốn mua, vậy thì ko mua, sao phải ngợi.
nó ko đơn giản như thế cụ ạ, vì nhà vợ biết vợ chồng e đang có tiền tiết kiệm, nếu vợ chồng e ko có tiền thì cũng ko có chuyện như này

river8x

Xe tải
cụ cũng tiến thoái lưỡng nam nhỉ
Nếu ngại bên BMV thì mình mua cái ao đó (1/2 tiền) giao kèo sau này để lại cho BMV theo giá thị trường, còn 1/2 mua 1 căn trả góp ngoài này theo cân đối tài chính (hơn 1 tỷ thì chỉ phải vay trả góp mấy trăm thôi)
khó cụ ạ, với điều kiện công việc bên nhà vợ e thì ko biết bao giờ mới đủ tiền để mua lại, nếu nhà vợ ko mua lại mới là vấn đề lo ngại nhất với e

emphailamsao

Xe tăng
Bố mẹ hy sinh vì con cái, cụ ko nên làm ngược.kệ đi bảo là đã trót đặt cọc mua nhà rồi h huỷ mất 500t cứ bịa ra vậy.cụ mua nhà để ở rất thiết thực và cấp bách, bố mẹ vợ mua cái ao chỉ là cho view đẹp.
Nói thế biết ngay là nói dối. Theo em thì cứ nói thẳng là cần chỗ ở ổn định. Nếu nhà vợ vì thế mà quay xe thì ko đáng thân thiết gần gũi vì họ coi tiền quan trọng hơn tình cảm. Và họ cũng éo quan tâm con cháu mình sống trọ khổ ntn
nó ko đơn giản như thế cụ ạ, vì nhà vợ biết vợ chồng e đang có tiền tiết kiệm, nếu vợ chồng e ko có tiền thì cũng ko có chuyện như này
Riêng cái kiểu “sao mày có tiền mà ko giúp tao?” Nó rất ích kỷ và vô lý cụ nhé. Gặp ai như thế em next luôn cho nhanh, kể cả họ hàng anh em. Tao có tiền đâu có nghĩa tao phải có nghĩa vụ giúp mày?

Hieumos

Xe container
đất nhà vợ e là một thôn nghèo, hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng, e cũng chả kì vọng nó tăng giá, mà quan trọng là nếu mua thì sau này e ko thể bán lại cho người ngoài, chỉ có thể bán cho gia đình vợ
Em thấy nhiều cụ tư vấn hợp lý.

Không nên mua cả cái ao. Hợp lý nhất là bàn với ông bác cắt một ít đất để mở rộng ngõ vào nhà bố mẹ vợ. Nếu chỉ 100, 200 tr thì cho vay không tính lãi hoặc biếu luôn BMV.

Cụ mua cái ao thì kể cả có thỏa thuận bây giờ, sau này cũng lời nói gió bay, không bán cho người ngoài được đâu. Bao gia đình từ mặt nhau vì chuyện đất cát rồi, nên tốt nhất là đừng dây dưa vào chuyện đất cát với người nhà.

Em có cảm tưởng bố mẹ vợ cụ chỉ muốn giữ đất cho con trai, còn con gái mặc kệ.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.kenagency.vn
Cơ hội đến mà ko nắm bắt nhẩy :)). Bỏ 2 tỷ ra mua cc thì hơi phí cụ ạ, mua góp 1 tỷ thôi còn lại mua cái ao. Sau bán cứ giá thị trường thôi.kaka

vancy83

Xe tải
Dâu là con rể là khách. Có ngu và thừa tiền mới mua cho thế này. Em ko thừa tiền nhưng đã ngu giống giống này. Vì con mình hãy nói không cụ ạ.
Em chỉ nghĩ được đơn giản ưu tiên số 1 là vợ con mình, vợ con còn khổ thì các cái khác không cần bàn làm gì.

Xolabaque

Xe tăng
Còn hai thằng rể trên cụ thớt đâu ???

minhstuait7

Xe buýt
khó cụ ạ, với điều kiện công việc bên nhà vợ e thì ko biết bao giờ mới đủ tiền để mua lại, nếu nhà vợ ko mua lại mới là vấn đề lo ngại nhất với e
thì phải giao kèo rõ ràng vào, VD: khi nào các cháu vào Cấp II (chẳng hạn), do nhu cầu sinh hoạt rộng rãi hơn, BMV phải trả hoặc phải bán cái ao để trả để mình cơi nới chỗ ở. Hoặc cụ giúp 50%, 50% còn lại bên vợ lo
Cứ nghĩ cho thật kỹ vào rồi sẽ có phương án tối ưu, tôi nghĩ cụ chủ chắc phải yêu vợ lắm mới phải đau đầu vì vụ này. Chứ từ trối thẳng thừng sợ rằng VC cũng khó nói chuyện
Chúc cụ sáng suốt để có những QĐ thật hợp tình hợp lý

cusao

Xe lăn
Cụ bảo bố mẹ vợ cùng cụ đến nói chuyện với ông bác mua cái ao trả chậm, có thể trả một ít như tiền cọc còn lại trả dần. Chắc anh em một nhà thì ông bác đồng ý ngay :D Rồi cụ thu vén mua cái CC nho nhỏ hơn dự kiến một tí, còn tiền vứt vào cái ao sau khéo lại ra một mớ.
Không phải thế
- Mua cái ao để không bán cho người ngoài. Điều đó có nghĩa là không phải 1 kênh đầu tư
- Mua cái ao để đánh đổi việc ông bà nhạc có cuộc sống dễ chịu hơn với việc vợ con mình tiếp tục sống khổ chưa biết đến ngày cải thiện điều kiện sống.

Vậy bài toán trở thành báo hiếu hay vì tương lai thế hệ sau?.

Theo em thì đành từ chối các cụ thôi bởi vì:
- Chắc chắn đây không phải kênh đầu tư trung hạn. Kể cả khi ông bà nhạc qui tiên thì vẫn bị áp lực không bán cho người ngoài vì chỉ khi thửa đất ông bà đang ở đã bán cho người ngoài hoạc.....nhiều dữ liệu biến động không lường trước đc.
- Nếu hy sinh quyền lợi các con để chiều lòng ông bà cũng chỉ để làm đời sống của ông bà thuận lợi về mặt tinh thần thêm 1 chút mà thôi. Nếu từ chối cũng chưa phải là thất đức hay phản phúc gì mà phải e ngại