[Funland] Cô con dâu này hiếu thảo quá!

Altis 2011

Xe điện
Em thấy Cụ nói đúng, MT em tiếp xúc nhiều vì công việc cũng như quan hệ xã hội. Đàng hoàng, lịch lãm và chuẩn mực. Em chỉ nói thế để hiểu là xuất thân quan trọng, chứ nếu bảo MT bây giờ chỉ ở nhà chung cư 5 tỷ và những thứ khác về xã hội thì chỉ nhìn không nên bàn tiếp ở đây Cụ ạ. Quan điểm mỗi người khác nhau. Vào được những nhà như thế đôi khi không chỉ cần học thức mà cần cả cách nhìn về cuộc sống nữa ạ. Em nghĩ cụ nên dừng tranh luận thì hơn không có lợi đâu.s
Vâng, nếp nhà nó rất quan trọng, nó ko chỉ đo bằng bằng cấp, tiền bạc, để trở thành thành viên những gia đình đó cũng không đơn giản. Em nghĩ mỗi người một quan điểm trong xã hội đa dạng đầy tạp nham như bây giờ nên cũng chẳng nên bình luận

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Vì nó thuận theo quy luật sinh học: người già ngủ sớm, dậy sớm, ít ngủ. Người trẻ ngược lại. Đặt mình vào vị trí người khác mà nghĩ thì bớt làm khó người khác đi.
Mà em cũng không thích mẹ chồng em dậy quá sớm dọn dẹp đâu. Giấc ngủ lý tưởng của em là 12h đêm đến 7h sáng (không thì 6h), tất nhiên có việc cần thức khuya dậy sớm vẫn ok. Bà dậy sớm quét dọn quèn quẹt, xoong nồi loảng xoảng... trong khi đêm mình đã khó ngủ, các cụ ho hắng, lạch cạch đi vệ sinh... mình đều tỉnh giấc. Các cụ còn được nghỉ trưa chứ mình đi làm đa phần có 1h vừa ăn vừa nghỉ. Có điều em không ở với các cụ nên về quê vài ngày cố chịu thôi, nếu ở chung có khi phải làm phòng cách âm.
Thời giờ có phải dậy từ tinh mơ gà gáy để dọn dẹp, chợ búa xong làm bát cơm chắc dạ để ra đồng đâu mà làm khổ nhau thế.

Em nói là tuỳ mỗi nhà rồi. Nhưng đấy là cách mợ giải thích và đưa thành quy luật. Em biết nó không đúng hoàn toàn nhưng không tranh cãi

Yeuaibaygio

Xe container
Em nói là tuỳ mỗi nhà rồi. Nhưng đấy là cách mợ giải thích và đưa thành quy luật. Em biết nó không đúng hoàn toàn nhưng không tranh cãi
Không đúng hoàn toàn vì nó không phải là 100%, nhưng chắc chắn nó là đa số rồi. Việc người già ngủ sớm dậy sớm và ít ngủ không phải do em đưa thành quy luật cụ ạ.
Tất nhiên ngồi ở chỗ ít người ngồi được thì phải làm được việc ít ai làm được. Còn thấy vui vẻ thoải mái hay không chỉ cô con dâu biết. Có cụ bảo vào nhà hào môn thế ngon quá làm em nhớ đến chuyện Câu Tiễn nếm phân.

kinhnhi

Xe tải
Phông bạt thôi mà!

Honghen2008

Xe container
Vâng, nếp nhà nó rất quan trọng, nó ko chỉ đo bằng bằng cấp, tiền bạc, để trở thành thành viên những gia đình đó cũng không đơn giản. Em nghĩ mỗi người một quan điểm trong xã hội đa dạng đầy tạp nham như bây giờ nên cũng chẳng nên bình luận
Vâng cám ơn Cụ chia sẻ, em chẳng dám tranh luận ở đây vì sợ đám đông ạ. Nhưng thấy Cụ kia cứ khăng khăng nên chỉ khuyên cụ ý một câu cho yên lành. Ở đây em không bênh MT mà chỉ nói về một thứ khác mà tạm thời MT đang đại diện. Chúc Cụ luôn vui nhé.

Thanh fotuner

Xe tải
Biết đâu cô con dâu thực hành sống dưỡng sinh, 9h tối đi ngủ, 4h dậy tập yoga, 5h qua hỏi thăm mẹ bóp chân bóp tay.
Cô ý trẻ, đẹp, làm dâu mà khổ quá thì chắc đã chả ở được với nhau.
Bỏ ông Tiệp vớ đầy ông oto nào đó về chả được cung phụng như nữ hoàng.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Vào được những nhà như thế đôi khi không chỉ cần học thức mà cần cả cách nhìn về cuộc sống nữa ạ
Vợ là sinh viên đại học dân lập Đông Đô. Ngôi trường đại học dân lập " nổi tiếng " nhất Hà Nội.

Không phải đánh đồng tất cả chứ con gái học trường này mà lại có ngoại hình nữa thì...như nào chắc nhiều cụ trên này biết ;))

Thời em học thì Đông Đô với Quản Lý kinh doanh là 2 trường nổi tiếng nhất nhì Hà Thành về đầu vào của sinh viên và mức độ ăn chơi.

Tưởng Tiệp xuất thân như thế thì ít ra cũng phải chọn vợ học học viện ngoại giao hay ngoại thương thì mới xứng tầm chứ? :)))

xukthal.

Xe lăn
Tóm lại làm màu nhưng đổ bột quá tay :))

Honghen2008

Xe container
Vợ là sinh viên đại học dân lập Đông Đô. Ngôi trường đại học dân lập " nổi tiếng " nhất Hà Nội.

Không phải đánh đồng tất cả chứ con gái học trường này mà lại có ngoại hình nữa thì...như nào chắc nhiều cụ trên này biết ;))

Thời em học thì Đông Đô với Quản Lý kinh doanh là 2 trường nổi tiếng nhất nhì Hà Thành về đầu vào của sinh viên và mức độ ăn chơi.

Tưởng Tiệp xuất thân như thế thì ít ra cũng phải chọn vợ học học viện ngoại giao hay ngoại thương thì mới xứng tầm chứ? :)))
Em xin không bàn luận thêm về MT ạ. Cụ hằn học quá em sợ😤

Chỉnh sửa cuối:

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Biết đâu cô con dâu thực hành sống dưỡng sinh, 9h tối đi ngủ, 4h dậy tập yoga, 5h qua hỏi thăm mẹ bóp chân bóp tay.
Cô ý trẻ, đẹp, làm dâu mà khổ quá thì chắc đã chả ở được với nhau.
Bỏ ông Tiệp vớ đầy ông oto nào đó về chả được cung phụng như nữ hoàng.
Cũng chưa chắc, nhiều ông lại bảo chuột sa chĩnh gạo ;))

Honghen2008

Xe container
Hằn học gì cụ? Sinh viên Đông Đô nổi tiếng 9 điểm 3 môn cụ không biết à??? Nói vậy để cho cụ rõ thôi.
Vâng, cám ơn Cụ nhiều vì đã chỉ bảo toàn lời hay lẽ phải ạ. Khổ thân ai đã học đại học Đông đô. Em nhà quê nên ko biết ạ. Cụ đừng níu áo em nữa nhé vì em đang hơi buồn nôn.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em vừa google thử, bố MT làm phiên dịch cho bác Hồ với làm đại sứ ở Tiệp Khắc chứ cái gì mà danh gia vọng tộc, nhảm quá.

Cụ nào thông não cho em cái, hàm đại sứ chưa chắc đã ngang được vụ phó đâu? VN có 87 đại sứ cơ đấy.

Vote up cụ nào ở trước: đã to bằng Đinh La Thăng chưa??

Chỉnh sửa cuối:

Altis 2011

Xe điện
Em vừa google thử, bố MT làm phiên dịch cho bác Hồ với làm đại sứ ở Tiệp Khắc chứ cái gì mà danh gia vọng tộc, nhảm quá.

Cụ nào thông não cho em cái, hàm đại sứ chưa chắc đã ngang được vụ phó đâu? VN có 87 đại sứ cơ đấy.

Vote up cụ nào ở trước: đã to bằng Đinh La Thăng chưa??
Hàm phẩm chức tước tiền bạc là 1 phần nhưng nhiều nhà người ta có nếp, kim chỉ có đầu… Đương nhiên để nhà có nề nếp, trên dưới thì kinh tế, địa vị nó cũng phải song hành. Nhà có nề nếp quan trọng lắm cụ ah: anh em ko vì mấy m mặt phố mà đánh cãi, gầm ghè nhau, con cháu làm ăn cũng không làm gì quá mức vì sợ ảnh hưởng đến nề nếp gia phong; đi đâu làm gì cũng nhớ ngày giỗ Tết tụ họp; con cháu nhìn vào thế hệ trc mà noi gương; thành viên có người gặp khó khăn cả nhà quây vào giúp đỡ.

tt0812us

Xe điện
Hay sắp có film gì mới nhỉ? Giờ nhiều diễn viên quay lại đóng film như Võ Hoài Nam, Quách Thu Phương,...
Không đúng hoàn toàn vì nó không phải là 100%, nhưng chắc chắn nó là đa số rồi. Việc người già ngủ sớm dậy sớm và ít ngủ không phải do em đưa thành quy luật cụ ạ.
Tất nhiên ngồi ở chỗ ít người ngồi được thì phải làm được việc ít ai làm được. Còn thấy vui vẻ thoải mái hay không chỉ cô con dâu biết. Có cụ bảo vào nhà hào môn thế ngon quá làm em nhớ đến chuyện Câu Tiễn nếm phân.
Mợ ơi hôm nay bắt đầu Thomas & Uber Cup đấy!

starsn

Xe điện
Hàm phẩm chức tước tiền bạc là 1 phần nhưng nhiều nhà người ta có nếp, kim chỉ có đầu… Đương nhiên để nhà có nề nếp, trên dưới thì kinh tế, địa vị nó cũng phải song hành. Nhà có nề nếp quan trọng lắm cụ ah: anh em ko vì mấy m mặt phố mà đánh cãi, gầm ghè nhau, con cháu làm ăn cũng không làm gì quá mức vì sợ ảnh hưởng đến nề nếp gia phong; đi đâu làm gì cũng nhớ ngày giỗ Tết tụ họp; con cháu nhìn vào thế hệ trc mà noi gương; thành viên có người gặp khó khăn cả nhà quây vào giúp đỡ.
Tại có cụ nào bảo danh gia gì em mới nói, chứ cỡ vụ phó nguyên trong chính quyền, QH, đảng có mà nhiều hơn lợn con, danh gì mà danh.

Còn nề nếp là con dâu dậy 5h làm hầu mc à? Cái thằng chồng nó có dậy hầu mẹ nó không?

P.S. xã hội mình thích danh. Mấy bạn tổng thống thủ tướng châu Âu mà lộ ra cái nề nếp này lên báo chắc hết đường quay lại chính trường :)

Beu 4x4

Xe điện
Nhiều nhà cơ hàn và con dâu cũng ko phải chột mắt thọt chân nhưng nề nếp vẫn đâu ra đấy.
Còn vào mạng xh, hoặc như diễn đàn ta đây thấy nhiều thằng hân hạnh đội vợ lên đầu thật. Mà cũng thừa ngu để ko thể hiểu rằng trong gốc rễ đàn bà nó có thik thế đâu.
Chắc cũng phải, đàn bà ấm êm họ lên đây cãi nhao làm giề, nên hầu như không có nguồn kiến thức mà khôn ra đc.

Altis 2011

Xe điện
Tại có cụ nào bảo danh gia gì em mới nói, chứ cỡ vụ phó nguyên trong chính quyền, QH, đảng có mà nhiều hơn lợn con, danh gì mà danh.

Còn nề nếp là con dâu dậy 5h làm hầu mc à? Cái thằng chồng nó có dậy hầu mẹ nó không?

P.S. xã hội mình thích danh. Mấy bạn tổng thống thủ tướng châu Âu mà lộ ra cái nề nếp này lên báo chắc hết đường quay lại chính trường :)
Tại sao mình cứ phải nhìn châu Âu mà học theo hả Cụ. Em ko cổ xuý, ko nói việc dậy 5h… là đúng hay sai, nếp nhà họ họ giữ mà Cụ. Kệ thui ah

Yeuaibaygio

Xe container

Mình vẫn nặng thói gia trưởng phong kiến mà cụ.
Nhiều cái nề nếp gia phong rất đáng gìn giữ, như đi hỏi về chào, kính trên nhường dưới, anh em họ hàng đùm bọc giúp đỡ nhau... nhưng cũng nhiều cái làm người ta khốn khổ. Hồi học cấp 3, khối em có 1 bạn nữ lớp văn sử, tóc dài ngang gối, tóc dài nhưng không đẹp lắm vì gần nửa phía đuôi tóc ngả vàng và xơ, bạn đó người lại gầy. Hỏi ra thì vì bố bạn nhất định không cho cắt bớt tóc đi, chứ bản thân bạn ấy chả thích thú gì, và bọn em cũng không thấy đẹp.
Nhà danh gia nhiều đời tất nhiên khác biệt và nhiều cái hơn số đông, nhưng không có nghĩa mọi thứ auto hay và đúng.
Một người đàn ông ra ngoài XH được ngưỡng mộ, chưa chắc trong gia đình cũng tốt toàn diện đâu.
Vui thôi mà phe bênh MT nhảy ghê phết.