[Funland] Có cụ nào đi làm Hộ Khẩu theo quy định mới chưa

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Hi cc
Có cụ nào đi làm Hộ Khẩu theo quy định mới chưa
Cháu vừa đi làm thủ tục về mà Theo quy định thẩm định Hồ Sơ gốc chuẩn xong, mọi thứ khác lưu bản photo hoặc công chứng,
Riêng phần Sổ Hộ Khẩu Gốc cũ thì cán bộ thu lại bản gốc
Mà e HK ở quê cùng bố mẹ; vợ con HK riêng HN
vậy thu luôn 2 cuốn nhà em, hehe sợ nhiêu khê quá em là cầm hồ sơ về;
Nhà có, đủ thục tục có, thuộc diện ưu tiên nhập Hk có mà thu HK gốc sau này nhà mình rắc rối lắm nên em lại thôi;
Ông bà ở quê cần HK nhiều việc
Vợ con HN cũng vậy
CA cứ bảo là các ngành khác phải theo, mà cứ thực tế đi mua bán nhà đất, vay vốn bank, thế chấp tín dụng ko đơn giản như mấy đồng chí CA nói đâu;
Chán quá cháu lại cầm về hết năm 2022 rồi tính tiếp
CHính vì em biết luật mới nó sẽ thu sổ hộ khẩu nên phải làm xong khẩu trước năm 2021, mặc dù chẳng cần gì dùng đến ngay. Nhưng em hiểu đc việc thu hồi sổ hộ khẩu sau này nó rối rắm khi cần xác nhận gì lại phải lên gặp các anh, do hệ thống chưa đồng bộ thông tin kịp trên thẻ cccd

xherox

Xe điện
Em cũng đang phát ngán với cái việc hộ khẩu này kia đây.
Em muốn nhập hộ khẩu cho con gái em, cháu mới 2t chưa nhập khẩu vào đâu cả do đẻ ở nước ngoài.
Hộ khẩu em ở Cầu giấy, em đang ở tại địa chỉ đăng ký hộ khẩu luôn, hộ khẩu vợ thì ở tỉnh, đã xin giấy xác nhận chưa nhập khẩu cho con vào hộ khẩu mẹ rồi, nhưng lại lằng nhằng thêm ở chỗ: Sổ hộ khẩu đứng tên chủ hộ là anh trai nhưng anh trai em đã chuyển khẩu sang quận khác và chưa đổi sổ hộ khẩu mới, trong sổ có bố em với em. Ra công an phường hỏi thủ tục thì việc nhập khẩu cho con gái em vào hộ khẩu của em nó dài dòng như này:
- Làm biên bản xác nhận ai sẽ đứng tên chủ hộ trong sổ hộ khẩu mới.
- làm sổ hộ khẩu mới
- bản sao sổ đỏ nhà đang ở là địa chỉ thường trú, nếu nhà đó đang cầm cố ngân hàng thì phải có xác nhận của ngân hàng là ko có tranh chấp nợ xấu.
- làm đơn xác nhận mẹ cho con nhập khẩu vào bố.
- nộp bản gốc sổ hộ khẩu của bố và mẹ
- điền thêm 3 mẫu đơn thay đổi hộ khẩu, nhập khẩu,...
sau đó nộp hồ sơ và đợi.
Nhìn cái đống giấy tờ mẫu nó dầy hơn cả quyển từ điển tiếng anh ở nhà em.
Em nói thật em nghe xong em chán ngán ko muốn làm nữa, sao lại trì trệ đến vậy, kinh tế có đi lên mà quản lý hành chính vẫn dậm chân tại chỗ. Nghĩ nó mệt mỏi, mất thời gian, công sức

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Hi hi, nói về cái sổ này cũng nực cười phết.
Hôm em đi làm CCCD, cán bộ bảo số sổ hộ khẩu không phải là số ở ngoài quyển sổ, mà là trước đó cán bộ hộ khẩu hướng dẫn sai (nhiều nơi hướng dẫn sai). Số sổ phải là dòng viết tay ở trang 1.
Ờ đúng, sai cả một hệ thống. =))
Số ngoài bìa chắc là số phôi sổ (sổ đỏ cũng có cái số này).
Trình CB ta công nhận cao thật. Hôm trước rảnh quá, e ra chỗ Trần Phú hỏi về cái Hộ Chiếu (có số CMT cũ 9 số) còn thời hạn 7 năm nữa của e xem có cần đính chính số CCCD mới vào HC ko cho yên tâm.
Hỏi cán bộ vòng ngoài thì bẩu: A dùng HC này mà xuất cảnh thì bị loại từ vòng gửi xe, mua vé máy bay nhé. Còn nếu muốn xuất cảnh thì phải đổi HC mới kèm số CCCD mới, vì cái CCCD chip này nó văn minh lắm, tích hợp hết mọi thứ, đồng thời nó kết nối đến tất cả các jhệ thống bán vé máy bay trên thế giới, nên a dùng HC kèm CMT9 số thì xác định là miễn xuất cảnh! >:)
E hỏi ơ thế HC là của Cục cấp cho e, giờ vì cái số CMT mà phải bỏ đi cả cuốn HC (đầy visa hịn còn hạn của e), vậy coi như Cục tự hủy bỏ giá trị con dấu quốc huy, chữ ký của chính mình mà ko cần thông báo cho ai à?
Thế là cán bộ sừng sộ: tôi ko biết, đấy là quy định thế, a ko tin thì đi gặp người khác mà hỏi! Bó tay vs cán bộ ;))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nó sinh ra luật mình lách luật
Tuần này em chơi chiêu ra Công An báo mất sổ HK và đề nghị làm lại cái mới ( nó cấp sổ giấy hay điện tử kệ nó), miễn mình báo mất rồi là nó ko còn cớ bắt mình nộp lại nữa, em xem xem nó làm gì em, e đang rảnh thi đấu với chính quyền xem tình hình kết quả thế nào em sẽ update cho anh em xem
Mất thì thôi chứ nhỉ. Họ update lại hộ khẩu ... trên máy cho cụ ở chỗ mới. Sau này cụ dùng hk giấy cũ công chứng đi mua đất, lúc tra soát thông tin hệ thống thấy khác nhau thì lại dừng ở đó thôi. Chạy đâu được dữ liệu update cuối :D Em hiểu nó như vậy.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Số ngoài bìa chắc là số phôi sổ (sổ đỏ cũng có cái số này).
Trình CB ta công nhận cao thật. Hôm trước rảnh quá, e ra chỗ Trần Phú hỏi về cái Hộ Chiếu (có số CMT cũ 9 số) còn thời hạn 7 năm nữa của e xem có cần đính chính số CCCD mới vào HC ko cho yên tâm.
Hỏi cán bộ vòng ngoài thì bẩu: A dùng HC này mà xuất cảnh thì bị loại từ vòng gửi xe, mua vé máy bay nhé. Còn nếu muốn xuất cảnh thì phải đổi HC mới kèm số CCCD mới, vì cái CCCD chip này nó văn minh lắm, tích hợp hết mọi thứ, đồng thời nó kết nối đến tất cả các jhệ thống bán vé máy bay trên thế giới, nên a dùng HC kèm CMT9 số thì xác định là miễn xuất cảnh! >:)
E hỏi ơ thế HC là của Cục cấp cho e, giờ vì cái số CMT mà phải bỏ đi cả cuốn HC (đầy visa hịn còn hạn của e), vậy coi như Cục tự hủy bỏ giá trị con dấu quốc huy, chữ ký của chính mình mà ko cần thông báo cho ai à?
Thế là cán bộ sừng sộ: tôi ko biết, đấy là quy định thế, a ko tin thì đi gặp người khác mà hỏi! Bó tay vs cán bộ ;))
Cụ nhắc mới nhớ.
Khi có CCCD mới thì phải đi làm lại hoặc đính chính nhiều thứ:
1. Tài khoản Ngân Hàng
2. Sổ đỏ
3. Sim thẻ
4.... các vấn đề khác

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em muốn nhập hộ khẩu cho con gái em, cháu mới 2t chưa nhập khẩu vào đâu cả do đẻ ở nước ngoài.
Hộ khẩu em ở Cầu giấy, em đang ở tại địa chỉ đăng ký hộ khẩu luôn, hộ khẩu vợ thì ở tỉnh, đã xin giấy xác nhận chưa nhập khẩu cho con vào hộ khẩu mẹ rồi, nhưng lại lằng nhằng thêm ở chỗ: Sổ hộ khẩu đứng tên chủ hộ là anh trai nhưng anh trai em đã chuyển khẩu sang quận khác và chưa đổi sổ hộ khẩu mới, trong sổ có bố em với em. Ra công an phường hỏi thủ tục thì việc nhập khẩu cho con gái em vào hộ khẩu của em nó dài dòng như này:
- làm sổ hộ khẩu mới
- bản sao sổ đỏ nhà đang ở là địa chỉ thường trú, nếu nhà đó đang cầm cố ngân hàng thì phải có xác nhận của ngân hàng là ko có tranh chấp nợ xấu.
sau đó nộp hồ sơ và đợi.
Em nói thật em nghe xong em chán ngán ko muốn làm nữa, sao lại trì trệ đến vậy, kinh tế có đi lên mà quản lý hành chính vẫn dậm chân tại chỗ. Nghĩ nó mệt mỏi, mất thời gian, công sức
Hệ thống hành chính của ta có tiêu chí phục vụ chính là làm sao để cho cụ và tất cả mọi người chán ngán, tốt nhất ở nhà đừng bước chân đến gặp các anh chị cán bộ làm phiền họ nữa !!! ;))
Mấy hôm rồi e nghe các cụ đây nói có cái cổng điện tử hành chính công TP tiện lắm, e định mon men truy cập xem sao thì dc thông báo các cổng này đều ngừng phục vụ cả rồi, vì lý do gì thì ko rõ, e hỏi cả UB lẫn xxx Phường thì đều dc họ xác nhận như vậy (với thái độ rất hể hả) ;))

xuongrongtrencat

Xe buýt
1/7 chắc là tin đồn nhảm, hqua e vừa phải đi phô tô công chứng cả mớ Hộ khẩu để nộp hồ sơ nhà đất đây.
Nhảm sao được cụ. Luật cư trú năm 2020 và thông tư 55 hướng dẫn Luật cư trú nói rõ việc đó rồi.
Mà bố khỉ. Thu sổ HK gốc xong, lúc mình đi làm giấy tờ nó đòi sổ HK thì móc đâu ra? Lại chạy ra chính quyền xin xác nhận à?

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Nhảm sao được cụ. Luật cư trú năm 2020 và thông tư 55 hướng dẫn Luật cư trú nói rõ việc đó rồi.
Mà bố khỉ. Thu sổ HK gốc xong, lúc mình đi làm giấy tờ nó đòi sổ HK thì móc đâu ra? Lại chạy ra chính quyền xin xác nhận à?
E ko biết, hoặc là luật nhảm hoặc là cq nhảm, cụ thử mang cuốn Luật ra đó mà cãi vs cq ;))

Vietex

Xe điện
50 tr là sao vậy cụ?
Công an bắt buộc phải chuyển hộ khẩu khi dân có nhu cầu mà cụ.
Nhà em làm có vài ngày là xong, không chi phí gì hết.
Là thách ông công an kia làm sai quy định đó cụ. Cả nước bỏ rồi mà chỗ đó vẫn cấp được hộ khẩu giấy thì tài thật.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Cần gì cụ ơi, cụ ra trình bày thôi. Tổ trưởng toàn mấy bác cao tuổi ưa ngọt lắm.
Vầng thế thì cũng mất vài buổi hẹn, 1 buổi gặp. Với giờ gặp mấy bác ý ko dễ mà vác mặt đến tay ko;))
Tóm lại giữ HK, thêm 1 cái CMT cũ, 1 cái CCCD mới, bonus thêm qủa đi xin chữ ký tổ chưởng nữa.

Vietex

Xe điện
Cụ xem lại xem, hình như sau 31/12/2022 thì sổ hộ khẩu giấy mới chỉ còn giá trị kỉ niệm, còn giờ vẫn dùng được.

Vietex

Xe điện
- làm sổ hộ khẩu mới
sau đó nộp hồ sơ và đợi.
Anh công an hướng dẫn đúng đó cụ. Nhà cháu cũng bị yêu cầu như thế. Cháu thấy hợp lý mà.
1. Sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng thì quyền ngang nhau, ai cũng làm chủ hộ được. Trong tờ khai CT01 thì 1 ng phải đồng ý cho ng còn lại làm chủ hộ. Nếu không sau này cãi nhau, tranh nhau làm chủ hộ thì lại bắt đền công an à.
2. Nhà đang cầm ngân hàng, ngân hàng giữ sổ thì phải có xác nhận của ngân hàng rằng không có tranh chấp, ngân hàng đồng ý cho đăng kí thường trú tại nhà đó.
3. Con nhỏ mặc định nhập khẩu theo hộ khẩu mẹ vì khi ly hôn, con nhỏ đi theo mẹ. Cụ muốn con theo bố thì cưới xong nhập khẩu cho vợ vào luôn. Đây là lỗi của cụ rồi.
4. Nộp sổ giấy là quy định của pháp luật, tiến tới số hóa.
5. Viết 3 đơn vì 3 người mỗi người 1 nẻo chả thế. Chồng hk 1 nơi, vợ 1 chỗ, con thì khai sinh xong không chịu nhập vào chỗ mẹ.

Nói chung do cụ không tìm hiểu luật. Quan điểm của cháu luật là để tuân thủ, không phải để đối phó.

Binh Nguyen

Xe buýt
Gửi các cụ tham khảo:
Mới đây, Bộ Công an đã có hướng dẫn các trường hợp thu hồi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú tại Thông tư 55/2021/TT-BCA kể từ ngày 01/7/2021.
Cụ thể, khi công dân thực hiện các thủ tục về cư trú trong 07 trường hợp sau đây mà dẫn đến thay đổi thông tin trong Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú đã được cấp trước đó thì cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm thu hồi Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú đã cấp, thực hiện điều chỉnh, cập nhật thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú theo quy định của Luật Cư trúvà không cấp mới, cấp lại Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú:
(1) Thực hiện các thủ tục đăng ký thường trú
(2) Thực hiện điều chỉnh thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú
(3) Thực hiện tách hộ
(4) Thực hiện xóa đăng ký thường trú
(5) Thực hiện đăng ký tạm trú
(6) Thực hiện gia hạn tạm trú
(7) Thực hiện xóa đăng ký tạm trú.
Lưu ý là thực hiện các thủ tục trên thì chỉ thu hồi sổ khi dẫn đến có sự thay đổi thông tin trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú thì mới thu hồi sổ đã cấp.
Vậy đăng ký thường trú cho người nhà ( người nhà em từ quận Đống Đa nhập khẩu vào hộ khẩu nhà em ở quận Hoàng Mai) thì có thuộc mục 1 nêu trên không cụ?

QuynhChi TuyetMai

[Tịch thu bằng lái]
Vậy đăng ký thường trú cho người nhà ( người nhà em từ quận Đống Đa nhập khẩu vào hộ khẩu nhà em ở quận Hoàng Mai) thì có thuộc mục 1 nêu trên không cụ?
Có cụ nhé, vì nhập khẩu làm thay đổi thông tin trên sổ hộ khẩu.

manhanoi

Xe tăng
Hệ thống hành chính của ta có tiêu chí phục vụ chính là làm sao để cho cụ và tất cả mọi người chán ngán, tốt nhất ở nhà đừng bước chân đến gặp các anh chị cán bộ làm phiền họ nữa !!! ;))
Mấy hôm rồi e nghe các cụ đây nói có cái cổng điện tử hành chính công TP tiện lắm, e định mon men truy cập xem sao thì dc thông báo các cổng này đều ngừng phục vụ cả rồi, vì lý do gì thì ko rõ, e hỏi cả UB lẫn xxx Phường thì đều dc họ xác nhận như vậy (với thái độ rất hể hả) ;))
Chắc Nhật Cường hết bảo hành :P

T91

Xe container
Em cũng giống cụ chủ, ra phường phường đòi thu hk mới của vk con em trên đây, và hk chung vs ba mẹ em ở quê. Nên em lại về.
Ngay đợt vừa rồi thg 9 xin học cho con vẫn phải có hk gốc