Thảo luận Có nên chuyển sang Nissan???

Maz6666

Xe buýt
Trả lời cụ:
- Thứ nhất là xe Nis không hỏng vặt. Em đi gần 6 vạn, xe rất ít hỏng, chủ yếu là bảo dưỡng. Chú ý xe em là xe nhập.
- Thứ 2 là linh kiện Xe Nis không hiếm (hoặc do xe em chả hỏng cái gì nên em không chuẩn lắm). Giờ xe được lắp ráp tại VN thì em nghĩ càng dễ kiếm đồ. Giá chắc là đắt hơn Toy một chút.
- Thứ 3 là bạn cụ đã từng sử dụng xe Nis bao giờ chứ. Nếu chưa thì em không có gì để nói.
- Thứ 4 là với cái giá 1t2 cho bản 2.5 của X-Trail theo em là chưa tốt lắm vì CX5 đợt này giảm giá sâu quá.
Cụ vẫn đi Quashqai 2011 ạ? Xe em 2008 mà cũng vẫn ngon lành, đi hơn 2 năm nay mà chỉ phải thay mấy cái cao su, bạc. Chi phí vài củ cho 2 năm

Fun_fun

Xe tăng
Cụ vẫn đi Quashqai 2011 ạ? Xe em 2008 mà cũng vẫn ngon lành, đi hơn 2 năm nay mà chỉ phải thay mấy cái cao su, bạc. Chi phí vài củ cho 2 năm
Bác nên nói cho chính xác chút, ko dễ bị hỉu nhầm: cao su, bạc tôi nghĩ là phải tính từ 2008 đến nay, chứ ko thể nào là 2 năm được, vì người dùng trước đó chưa hề đụng vào, bác đi 2 năm ở cuối chu kỳ bảo dưỡng sửa chữa nên phải thay. Nhưng ở đoạn trên có bác nào nói chạy 20k mà đã phải thay rotuyn đứng thì cũng ko phải là bền

meoseiba

Xe máy
May quá lội được vào topic của cụ chủ và đọc được các review quý của các cụ đang lái thực tế. Em cũng đang quan tâm em này. Cảm ơn các cụ :)

Blu Bird

Xe hơi
Trả lời cụ:
- Thứ nhất là xe Nis không hỏng vặt. Em đi gần 6 vạn, xe rất ít hỏng, chủ yếu là bảo dưỡng. Chú ý xe em là xe nhập.
- Thứ 2 là linh kiện Xe Nis không hiếm (hoặc do xe em chả hỏng cái gì nên em không chuẩn lắm). Giờ xe được lắp ráp tại VN thì em nghĩ càng dễ kiếm đồ. Giá chắc là đắt hơn Toy một chút.
- Thứ 3 là bạn cụ đã từng sử dụng xe Nis bao giờ chứ. Nếu chưa thì em không có gì để nói.
- Thứ 4 là với cái giá 1t2 cho bản 2.5 của X-Trail theo em là chưa tốt lắm vì CX5 đợt này giảm giá sâu quá.
Cái thứ 4 của cụ em nghe ko hạp lý cho lắm, như vậy để giá có thể cạnh tranh với CX5 thì em thiết nghĩ Nissan nên cắt tháo bớt hàng ghế 3, cắt bớt hệ thống kiểm soát khung gầm chủ động, cắt bớt hệ thống camera 360 và 1 số thứ nữa cho công năng và option nó ngang ngang cx5, lúc đấy chắc giá cạnh tranh lắm cụ nhể

Chỉnh sửa cuối:

HoVaMeo

Xe tải
Cái thứ 4 của cụ em nghe ko hạp lý cho lắm, như vậy để giá có thể cạnh tranh với CX5 thì em thiết nghĩ Nissan nên cắt bớt 2 hàng ghế sau, cắt bớt hệ thống kiểm soát khung gầm chủ động, cắt bớt hệ thống camera 360 và 1 số thứ nữa cho công năng và option nó ngang ngang cx5, lúc đấy chắc giá cạnh tranh lắm cụ nhể
như vậy e nghĩ giá sẽ hơi khó cạnh tranh so với kia morning cụ nhỉ :))

Blu Bird

Xe hơi
như vậy e nghĩ giá sẽ hơi khó cạnh tranh so với kia morning cụ nhỉ :))
Muốn cạnh tranh với Morning thì tốn công lắm cụ ợ, ngoài mấy option, thì lại phải cắt ngắn xe, cưa bớt chân, cắt bớt xi lanh đấy cụ ợ :)):)):)):)):))

bốbutchi

Xe tải
Em phân tích đơn giản thế này thôi nhé. Mỗi lúc chúng ta bảo trì bảo dưỡng hay sửa chữa thì đều mất tiền cho 2 loại phí là phí cho nguyên vật liệu và phí cho công thợ. Phí cho nguyên vật liệu như dầu nhớt, nước làm mát v.v... thì em nghĩ giữa các hãng ko chênh nhau nhiều, trừ khi là hãng xe sang vô thay dầu thôi cũng có thể mất đến chục củ. Nhưng tiền công cho thợ thì em nghĩ khác nhau, cái này thì em ko rõ. Rồi tiền cho linh kiện thì xe nhập Mỹ như Teana chắc chắn phải đắt hơn em Sunny lắp ráp trong nước. Nhưng chất lượng thực sự tốt đến đâu thì chúng ta cũng chịu ko biết đc. Vì vậy nhiều bác cẩn thận đặt mua từ nước ngoài ship về rồi ra garage quen nhờ lắp vô, nhưng với điều kiện là phải biết chính xác lỗi. Tóm lại em chỉ muốn nói là chi phí nuôi xe Toy thấp, dễ sửa, phụ tùng rẻ nhưng đấy là mọi người bảo thế còn so với Nis có rẻ hơn thật ko thì em ko biết vì em chưa đi xe Toy nào nên ko có sự so sánh đc. Và rẻ hơn nhưng đi kèm đấy là chất lượng có tốt hơn ko thì cũng chịu. Như bác Newbiehn@ ở trên bảo xe bác ý bảo dưỡng 5 vạn hết 6 củ em ko biết là bác ý chạy xe gì nhưng bảo dưỡng xong bác ý thấy hài lòng và thấy giá cả thế là hợp lý là ok và sẽ giới thiệu với nhiều người khác là tốt, nhưng với bác có thể bác thấy như vậy là đắt, ko hợp lý thì biết làm thế nào. Còn khoản bán lại giữ giá của Toy thì em nghĩ ko phải dòng nào cũng giữ giá nhiều. Tương tự là Nis có em Sunny số sàn giá mua mới cũng khá thấp rồi thì giữ gìn cẩn thận lúc bán cũng ko mất giá nhiều đâu. Như em X-Trail thấy các bác sale bảo linh kiện cho em nó đc nhập về từ Thái, Mã chất lượng đảm bảo. Còn lại chỉ là bác yêu thích em nó đến đâu thôi :)
Cụ phân tích em nghe sướng cái lỗ tai quá.

VeryGood

Xe điện
Cái thứ 4 của cụ em nghe ko hạp lý cho lắm, như vậy để giá có thể cạnh tranh với CX5 thì em thiết nghĩ Nissan nên cắt tháo bớt hàng ghế 3, cắt bớt hệ thống kiểm soát khung gầm chủ động, cắt bớt hệ thống camera 360 và 1 số thứ nữa cho công năng và option nó ngang ngang cx5, lúc đấy chắc giá cạnh tranh lắm cụ nhể
Cụ có thế giải ngố giúp em hệ thống kiểm soát khung gầm chủ động là gì không ạ? Em nghĩ chỉ là cách gọi khác nhau thôi chứ thực chất chỉ là mấy cái cân bằng điện tử và kiểm soát lực kéo xe nào chả có

cuunon007

Xe hơi
15 năm nay nhà em đi 3 đời xe 3 hãng mà xe nào cũng chả thấy hỏng j :D nên cụ thích xe nào cứ múc thôi. chỉ khác mỗi tính thanh khoản

NKQA

Xe buýt
Chào các cụ! Trong không khí hồ hởi, hừng hực của các cụ liên quan đến Nissan X-trail, em đã đi xem xe và thấy rất ưng với mẫu xe này rồi. Nhưng để đưa ra quyết định có mua hay không thì thằng em lại phải vắt chân lên trán nghĩ mấy tối nay. Bởi mua một cái xe thì có thể dễ, nhưng chung sống với nó lại là chuyện khác. He he. (Em nói như đi cưới vợ ấy nhể? :D :D
Thú thực với các cụ là em đang cưỡi Toy thần thánh. Các cụ cũng biết tại sao Toy nó lại thần thánh rồi phải không ạ?! - Bền bỉ này; chi phí vận hành thấp này; và ít mất giá nữa chứ. Các cụ đừng ném đá là Toy có mỗn cái động cơ, chả có option giề. Cái này em đủ khả năng đọc và hiểu trước khi mua nó rồi. He he.

Giờ, em đương băn khoăn là chuyển sang Nissan em có còn tìm được cảm giác khi cưỡi Toy thần thánh không? Tất nhiên là giờ chưa có X-Trail nhưng các cụ đi Teana, Sunny và đặc biệt là Navara bá đạo chắc cũng đủ thông tin để chia sẻ với em những điều em lấn cấn sau đây:

1. Thứ 1: Xe Nissan có hay bị hỏng vặt không các cụ?
2. Thứ 2: Chi phí vận hành xe Nissan ở mức nào? Em muốn hỏi chi tiết về chi phí bảo dưỡng và thay thế linh kiện so với các dòng xe khác thì ra sao? Nói thật là sau khi xem xe về em có nói chuyện với thằng bạn thì nó gạt phắt đi, bảo đừng mua Nissan bởi dịch vụ hậu mãi của Nissan "quá lởm" :( : Xưởng dịch vụ ít và rất xa - toàn ngoài rìa trung tâm; Nếu muốn thay đồ thì chờ lâu và đắt. Nó làm em lung lạc ý chí quá các cụ ạ. :( :(

Đấy, băn khoăn của em là vậy. Kính đề nghị các cụ đang và đã sử dụng Nissan cho em ít thông tin. Đội ơn các cụ!
Tốt nhất là cụ cứ Toy thần thánh mà chơi. Vì những tiêu chí cụ cần là bền bỉ, chi phí vận hành thấp, giữ giá thì chỉ Toy mới có, và cái cảm giác khi cưỡi Toy thần thánh cũng không còn khi cụ cưỡi Nis. Với kinh nghiệm dùng qua 2 đời Nissan em thật.

bachnhat1.8

Xe buýt
Em đã đọc hết 2 trang của thớt, em rất thích các cụ đã trải nghiệm nis vào phản hồi, nhưng vẫn còn ít quá, em cũng đi qua 2 dòng xe của 2 hãng, chiếc đầu tiên của HQ nên giờ e k lựa chọn nữa dù là dòng nào, hiện nay đang đi toy thần thánh, cũng như cụ chủ thớt rất muốn được nghe các cụ đã trải nghiệm nis, mitshu vào chia xe kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng để được mở mang kiến thức, vì thực sự k phải ai cũng có nhiều đk để trải sở hữu hoặc trải nghiệm tất cả các hãng, với em để có chút kinh nghiệm bản thân e thường tham gia lái thử xe của các hãng nhưng thời gian và quãng đường quá ngắn k đủ đê nhận ra điều khác biệt lắm, vào điều em muốn nói kính gửi các cụ.

Utopia79

Xe buýt
Tốt nhất là cụ cứ Toy thần thánh mà chơi. Vì những tiêu chí cụ cần là bền bỉ, chi phí vận hành thấp, giữ giá thì chỉ Toy mới có, và cái cảm giác khi cưỡi Toy thần thánh cũng không còn khi cụ cưỡi Nis. Với kinh nghiệm dùng qua 2 đời Nissan em thật.
Cám ơn cụ! Em chỉ cần bền bỉ, chi phí bảo dưỡng và sửa chữa hợp lý là em xơi - còn tiêu chí giữ giá em không đề cao.

Cụ cho hỏi "cái cảm giác khi cưỡi Toy thần thánh cũng không còn khi cụ cưỡi Nis" cụ tỉ nó là dư lào?? :)

VeryGood

Xe điện
Cụ ơi hệ thống kiểm soát khung gầm chủ động bao gồm hệ thống sau đây:
- Hệ thống kiểm soát lái chủ động ARC
- Hệ thống kiểm soát phanh chủ động AEB
- Hệ thống kiểm soát vào cua chủ động ATC ( Riêng cái này có một lưu ý là xe có cân bằng điện tử chưa chắc đã có ATC nhưng để có ATC thì bắt buộc là xe đã phải có cân bằng điện tử tích hợp)
Còn chi tiết các hệ thống kiểm soát ra sao em xin gửi cụ hình dưới đây cụ ngẫm
Vậy đúng như em dự doán, nó cũng chỉ là Esc + TCS +Vsm như các xe khác.

Utopia79

Xe buýt
Các bạn Sêu đang doạ X Trial cháy hàng. Em sợ quá. Khả năng phải tìm xe khác hoặc mãi chung thuỷ với Toy thần thánh thôi. :( :(

Alibusay

Xe tải
Em có ông chú đi xe Nissan Cefiro bền kinh khủng luôn. Chính vì thế mà em muốn thử một lần sở hữu thương hiệu này.

superpaint2008

Xe đạp
nhà e đi Tenna từ 2009 đến này rồi. máy móc chưa đụng chạm j cả. chỉ có bảo dưỡng lọc gio, điều hòa các kiểu thôi mà mấy cái này các hãng như nhau cả ấy mà.
hỏng vặt thì e chưa thấy ai đi Nissan mà hỏng vặt cả, nhất là xe mới
Tính thanh khoản của Toy là thần thánh rồi, chẳng hãng nào bì đc với nó. Bù lại máy Toy ở VN toàn máy cũ, dùng nhiều đời nên linh kiện ngoài nhiều. Các bác cứ vào hãng, thay linh kiện nó chẳng chém cho bay đầu ấy chứ. Hàng linh kiện ngoài thì Toy nhiều hơn, rẻ hơn và chất lượng cũng hên xui.
Nhiều bác so sánh linh kiện chính hãng của Nissan với hàng ngoài của Toy rồi cứ kêu Toy rẻ :)) cái này e thấy hơi buồn cười.
Bù lại đi Nissan chắc chắn, đầm hơn Toy. đang đi Nissan, sang Toy đi cảm giác nó cứ nhẹ nhẹ thế lào ấy =))