Có tiếng kêu cành cạch khi bật quạt gió hoặc điều hòa??? Cứu em với các cụ ơi

diepnh81

Xe tăng
Thưa các cụ, tình hình là em gala nhà em sáng nay đi đang bật quạt gió, điều hòa nóng thì bỗng nhiên nghe thấy tiếng cành cạch ở trong xe, em đỗ xe, ra ngoài mở máy lên thì chẳng thấy tiếng gì, em nghĩ là chỉ có tiếng kêu trong xe, nhiều nhẩt ở đoạn ghế phụ đằng trước, không biết xe em bị sao vậy các cụ nhỉ, e đang công tác ở HP, chủ nhật này đang định về HN qua làm phiền bác vietvoiz cái vụ vệ sinh, làm đẹp chút thì nhờ bác ý kiểm tra luôn cho vụ quạt gió điều hòa nhưng liệu e để thế đi về HN thì có nguy hiểm gì không các cụ nhỉ??? Nếu bí quá e lại phải chạy vào gara ở HP sửa trước vậy, khổ cái e làm dưới huyện cách tp HP 30km nên đi cũng ngại quá, các cụ giúp em với, cám ơn các cụ nhiều.:(

maidichcity

Xe tải
@diepnh81: nếu tiếng kêu chỉ xuất hiện khi bật quạt gió lên (A/C hoặc sấy nóng) thì bác cứ đi vô tư về nhà Vòi đi, cái quạt lồng (blower) trong xe có thể bị bẩn hoặc mòn chổi than, khi quay sẽ phát ra tiếng khẹt khẹt hoặc cạch cạch, khi bật chế độ Low-->Medium-->High thì tiếng kêu sẽ tăng lên theo. Vệ sinh đi là hết.

carina

Xe buýt
Cụ nhớ lại xem, chắc gần đây cụ mở cửa lấy gió ngoài đúng không? Khả năng là rác, lá cây rơi vào theo đường này. Vào gara bất kỳ nhờ lấy ra là hết kêu. Khuyến cáo cụ là mùa này chỉ nên lấy gió trong, mở cửa gió ngoài chuột bọ thấy ấm còn chui cả vào xe cơ

diepnh81

Xe tăng
Cụ nhớ lại xem, chắc gần đây cụ mở cửa lấy gió ngoài đúng không? Khả năng là rác, lá cây rơi vào theo đường này. Vào gara bất kỳ nhờ lấy ra là hết kêu. Khuyến cáo cụ là mùa này chỉ nên lấy gió trong, mở cửa gió ngoài chuột bọ thấy ấm còn chui cả vào xe cơ
Ôi, cụ chuẩn quá, đúng là đợt này rét nên em toàn lấy gió ngoài, vừa tiết kiệm tí xăng, vừa đủ ấm nên có lẽ đúng là thế thật cụ nhỉ, bình thường em đi chẳng sao, hôm nay bật quạt gió cứ kêu cành cạch, tiếng to dần lên tương ứng với tốc độ quạt. Thank cụ nhé, thôi e để đến nhà bác voi` bảo dưỡng luôn diều hòa cho yên tâm.

NguyenChiVan

Xe tăng
mình cũng bị một lần bị như thế ra hãng tháo ra thì có túi ninon và rác do chuột tha vào làm tổ.

tuyenvpt

Xe tăng
đi cánh quạt rồi, gala bạn em cũng bị như cụ, mở ra có nguyên cả cái lõi ngô ở trong (ko hiểu vào được = cách nào) lồng quạt thì gãy cuối cùng phải thai cả cánh.

AliHieu

Xe buýt
E vừa post bài bên mục Mazad hỏi vấn đề này. Xe e chiều nay cũng bị y như cụ chủ top, đúng là đợt này z nên toàn lấy gió ngoài thật.
Các kụ cho e xin cái địa chỉ gara kụ vietvoiz để e mang qua làm làm đẹp chơi tết luôn ạ ^^

Libor

Xe điện
Chả việc gì phải đến tựn nhà cụ Vòi làm gì cho tốn kém! :P cứ lấy cái tovít 4 cạnh, chui xuống hộc để đồ ngay trước ghế phụ tháo mấy con vít quạt gió ra, hạ cả quạt xuống lấy hết rác trong lồng quạt ra ...lắp lại đảm bảo ngon ngay! Em toàn làm thế! :P

diepnh81

Xe tăng
Lá cây và rác bị hút lên chui vào quạt rồi
Cụ vòi ơi, CN này em mới đi công tác về, sáng CN em định qua cụ làm đẹp: Sơn lại 1 miếng nhỏ sau mông phải 5x20cm, vệ sinh nội thất, làm đẹp, đánh bóng ngoại thất, bảo dưỡng điều hòa, vệ sinh máy....Cụ báo cho e khoảng bao nhiêu cụ hồ để em còn báo cáo bà cả:-ss....Hihi, em qua cụ từ sáng nhé, chắc cũng phải mất cả buổi cụ nhể??? Nhà em hơi xa chỗ cụ nên chắc 8h30 e qua đến cụ, giúp em nhé. Thanks cụ

Lá cây và rác bị hút lên chui vào quạt rồi
Không những lá cây lọt vào đâu, lá cây chỉ vào được khi lấy gió ngoài, thủ phạm là vé cầu đường em đã gặp nhiều, khi lấy gió trong, bật số to, nhiều xe do thiết kế không có nắp che cốp phụ, quạt đã hút vé cầu đường vào gây tiếng kêu. Cả lá cây và vé cầu đường, nếu lọt vào mà không lấy ra rất có thể gây bệnh đóng băng giàn lạnh đối với những xe không có lọc gió điều hòa.