[Funland] Coffee: Lạm bàn về Rang - Xay - Pha tại nhà

quangzizi

Xe buýt
Liệu cụ có hơi tự mãn quá không? Starbuck là tập đoàn toàn cầu sao cafe lại có thể kém 1 ông Annam tự rang được nhỉ?
Chán lắm cụ, uống như nước đắng. Cà để lâu ở ngoài rang chắc french roast++++. Riêng cái tự rang và uống đúng thời gian đã hơn rồi cụ ạ

Bemagauvn

Xe điện
Cảm ơn cụ, không biết cụ ở đâu? Nếu ở HN thì hôm nào em mạn phép qua xin ly cà ạ
Nếu cụ không ngại để em thay mặt cụ BMW mời cụ tách caphe hệ Home roaster ạ. Em ở Hn.
Dạo này em bận rang bán đâm tối mắt tối mũi ít vào OF.
Chúc các cụ luôn duy trì đam mê và có những tách coffee chất lượng.

BMW 6688

Xe tăng
Cảm ơn cụ, không biết cụ ở đâu? Nếu ở HN thì hôm nào em mạn phép qua xin ly cà ạ
Dạ em ở xa...Hà Nội lắm luôn :):):)
Nói chứ em ở Tuy Hoà, Phú Yên cụ ạ...Mời cụ nếu có dịp ghé em ...mình cùng trải nghiệm cho vui...:P:P:P

BMW 6688

Xe tăng
Nếu cụ không ngại để em thay mặt cụ BMW mời cụ tách caphe hệ Home roaster ạ. Em ở Hn.
ÔI...ÔI...ÔI...Cám ơn cụ nhé...Nếu được cụ mời cụ Poirot ghé nhà, pha và mời 1, 2 shoot để cụ ấy...trải nghiệm dùm thì...quá ổn=D>=D>=D>. Em rất vui vì cụ đã giúp :x:x:x
P/S: Trình rang của cụ Bemagauvn còn cao hơn em đó ạ...Và máy rang đa dạng hơn...Hy vọng cụ sẽ có cái nhìn khác hơn về cà tự rang xay pha tại gia...<:-P<:-P<:-P

BMW 6688

Xe tăng
Như đã nói, sáng nay em khui bịch cà Phúc Long mà người bạn mang từ Sài Gòn về ...pha uống chung cho vui :)):)):))...Từ ngày Masan thâu tóm, hình như chất lượng cà cũng ...thay đổi theo hướng ...toàn cầu hoá hay sao á b-)b-)b-). Trước đây tầm 5 năm, (khi chưa trực tiếp rang cà), khi được tặng gói cafe Phúc Long - với em - đó là món quà ý nghĩa và rất thích :-*:-*:-* vìmở ra sao mà thơm, sao mà uống đã vậy...Giờ theo hệ khác nên...

Mở ra, đã thấy thơm mùi...bơ...Nghĩa là cà có tẩm bơ (còn công nghiệp hay thực vật thì em không biết) vì hạt bóng nhẫy. Rang đậm (medium); chỉ ghi Arabica 100%

11gr cà pha ra đây ạ:

Khi uống, rõ mùi bơ và ...đắng đúng như phần ghi trên bì cà...Khá ok =D> =D> =D> ...Còn có phải Moka Cầu Đất nổi tiếng của Việt Nam mình hay không thì em...chịu. :P:P:P Công bằng mà nói, tách cà này khá hơn hẳn loại của Starbucks ở trên, dù cấp độ rang em nhìn ...ngang nhau ạ...Đắng nhưng sau đó ngọt dần...Còn ngoài thơm của bơ ra, em chỉ cảm nhận được mùi gỗ mục...Gấu nhà em cũng bảo đắng dữ (chắc lâu nay em cho uống loại nhẹ hơn) và cả 2 vợ chồng đều không uống đường, hay sữa mà chỉ thuần esp :)):)):))

Còn đây là 3 loại cafe: em rang (kenya) tiếp theo lad Starbucks và Phúc Long theo chiều kim đồng hồ để cccm nhìn và ...đánh giá phần nào

Chúc cccm vui với lựa chọn của mình ...

BMW 6688

Xe tăng
Em vẫn rang mẻ nhỏ trên Kaleido M1 thôi.

Chúc cụ sớm lên đời, rang có đồ thị và điều khiển được chính xác nhiệt độ sẽ rất khác đấy cụ ạ :))

Mẻ này em rang light

em rót rượu mời nhưng máy nó...ứ cho cụ ạ...hehehe. Còn đồ thị và phần mềm Asitant trước có cài và gắn cảm biến nhưng thử 1 - 2 mẻ thấy ...loằng ngoằng quá nên em...cho rùi...

Chỉnh sửa cuối:

NgocDmax

Xe tăng
em rót rượu mời nhưng máy nó...ứ cho cụ ạ...hehehe. Còn đồ thị và phần mềm Asitant trước có cài và gắn cảm biến nhưng thử 1 - 2 mẻ thấy ...loằng ngoằng quá nên em...cho rùi...
Cụ đổi rượu là được ạ. :P (vang vod chã là rượu, có khi còn thích rượu nhẹ hơn đấy_như cà thôi.)

Như đã nói, sáng nay em khui bịch cà Phúc Long mà người bạn mang từ Sài Gòn về ...pha uống chung cho vui :)):)):))...Từ ngày Masan thâu tóm, hình như chất lượng cà cũng ...thay đổi theo hướng ...toàn cầu hoá hay sao á b-)b-)b-). Trước đây tầm 5 năm, (khi chưa trực tiếp rang cà), khi được tặng gói cafe Phúc Long - với em - đó là món quà ý nghĩa và rất thích :-*:-*:-* vìmở ra sao mà thơm, sao mà uống đã vậy...Giờ theo hệ khác nên...

Mở ra, đã thấy thơm mùi...bơ...Nghĩa là cà có tẩm bơ (còn công nghiệp hay thực vật thì em không biết) vì hạt bóng nhẫy. Rang đậm (medium); chỉ ghi Arabica 100%

11gr cà pha ra đây ạ:

Khi uống, rõ mùi bơ và ...đắng đúng như phần ghi trên bì cà...Khá ok =D> =D> =D> ...Còn có phải Moka Cầu Đất nổi tiếng của Việt Nam mình hay không thì em...chịu. :P:P:P Công bằng mà nói, tách cà này khá hơn hẳn loại của Starbucks ở trên, dù cấp độ rang em nhìn ...ngang nhau ạ...Đắng nhưng sau đó ngọt dần...Còn ngoài thơm của bơ ra, em chỉ cảm nhận được mùi gỗ mục...Gấu nhà em cũng bảo đắng dữ (chắc lâu nay em cho uống loại nhẹ hơn) và cả 2 vợ chồng đều không uống đường, hay sữa mà chỉ thuần esp :)):)):))

Còn đây là 3 loại cafe: em rang (kenya) tiếp theo lad Starbucks và Phúc Long theo chiều kim đồng hồ để cccm nhìn và ...đánh giá phần nào

Chúc cccm vui với lựa chọn của mình ...
Mẻ rang của cụ xấu quá....

Nhưng em thích:x

P.s. Thấy mấy cụ tám về cafe e cũng thấy nóng rọt...
Từ bản thân suy ra: gu đường phố thì đắng và không thiên về "cảm nhận"... mới chuyển gu thì thấy nhạt, nhưng dễ chấp nhận...., Nhưng không có chiều ngược lại, nên 1 số còm ở trên nói về cà "Công nghiệp" hoặc cà ưu tiên gu đường phố (cho số đông_e võ đoán thế) thì khen chê khó nói lắm.
Như tách cà này (pour) mời e cách đây vài năm thì ăn chửi ngay; nay thì thấy nó "NHÃ" ... hì

"Nhã" là em nói cafe nhá, em thòng câu này phòng cụ Bin bắt quẻ;)

BMW 6688

Xe tăng
Cụ đổi rượu là được ạ. :P (vang vod chã là rượu, có khi còn thích rượu nhẹ hơn đấy_như cà thôi.)

Mẻ rang của cụ xấu quá....

Nhưng em thích:x

P.s. Thấy mấy cụ tám về cafe e cũng thấy nóng rọt...
Từ bản thân suy ra: gu đường phố thì đắng và không thiên về "cảm nhận"... mới chuyển gu thì thấy nhạt, nhưng dễ chấp nhận...., Nhưng không có chiều ngược lại, nên 1 số còm ở trên nói về cà "Công nghiệp" hoặc cà ưu tiên gu đường phố (cho số đông_e võ đoán thế) thì khen chê khó nói lắm.
Như tách cà này (pour) mời e cách đây vài năm thì ăn chửi ngay; nay thì thấy nó "NHÃ" ... hì
View attachment 7904304

"Nhã" là em nói cafe nhá, em thòng câu này phòng cụ Bin bắt quẻ;)
=))=))=)) :)) :)) :))
Đúng là tùy gu và nhu cầu cá nhân cụ ạ

QUANG1970

Xe lăn

Poirot

Xe buýt
Dạ thế thì tốt quá ạ, không biết cụ ở khu vực nào để hôm nào em qua chơi, từ hôm qua đến giờ nghe vụ home roaster mà tò mò quá, chẳng nhẽ từ trước đến giờ bị bọn đế quốc nó lừa uống cà thường giá cắt cổ :(

Anita Emi

Xe điện
Dạ thế thì tốt quá ạ, không biết cụ ở khu vực nào để hôm nào em qua chơi, từ hôm qua đến giờ nghe vụ home roaster mà tò mò quá, chẳng nhẽ từ trước đến giờ bị bọn đế quốc nó lừa uống cà thường giá cắt cổ :(
Nếu đam mê cà phê, cụ gia nhập đội home barista, home roaster với bọn em đi. Uống cà đặc sản khắp thế giới chỉ với chi phí từ 10k/tách :))

Tuongtien1977

Xe điện
Em uống cà quán thì bình thường mà uống cà nhà thì mất ngủ, uống từ sáng đêm vẫn không ngủ được, chán ghê

BMW 6688

Xe tăng
Em uống cà quán thì bình thường mà uống cà nhà thì mất ngủ, uống từ sáng đêm vẫn không ngủ được, chán ghê
Ủa...ủa...ủa...em tưởng là ngược lại chứ nhỉ??? :-o :-o :-o Cơ bản là cụ uống loại cà gì thui ạ??? Ro hay Ara??? Liều lượng??? Cấp độ rang??? Nêu được các ý trên em sẽ...

Poirot

Xe buýt
Nếu đam mê cà phê, cụ gia nhập đội home barista, home roaster với bọn em đi. Uống cà đặc sản khắp thế giới chỉ với chi phí từ 10k/tách :))
Vâng, các cụ sinh hoạt ở đâu thì cho em vào học hỏi với ạ

BMW 6688

Xe tăng
Giá này thì cụ đã...nhân nhượng, hào phóng tính toán nhẹ tay rồi và ...còn tùy loại cà nữa...@-)@-)@-) em chỉ dám uống loại 6-7k/ tách thôi ( cà quán 45k gọi bằng...cụ)...con nhà nghèo nên mới vậy...haizz b-)b-)b-)
Mời cụ tách 6,5 k

Chỉnh sửa cuối:

NgocDmax

Xe tăng
Giá này thì cụ đã...nhân nhượng, hào phóng tính toán nhẹ tay rồi và ...còn tùy loại cà nữa...@-)@-)@-) em chỉ dám uống loại 6-7k/ tách thôi ( cà quán 45k gọi bằng...cụ)...con nhà nghèo nên mới vậy...haizz b-)b-)b-)
Mời cụ tách 6,5 k
Điêu, cụ đã khấu hao xong 5 cái motors nhập mẽo chưa =)) =)) =)) :P

p.s. em uống cafe không đồng nè, đến cái chảo rang em còn tận dụng chảo chống dính thải ra của gấu nè….còn chưa khóc mà cụ bmw lại kêu :((

Chỉnh sửa cuối:

nicholas1618

Xe điện
Em muốn mua 1 Lạng về pha máy. Em xin địa chỉ uy tín Hanoi các cụ nhé. A thường thôi cũng ko cầu kỳ hàng nhập ah.

NgocDmax

Xe tăng
Em muốn mua 1 Lạng về pha máy. Em xin địa chỉ uy tín Hanoi các cụ nhé. A thường thôi cũng ko cầu kỳ hàng nhập ah.
Có nhõn lạng thì cụ xin thôi, thật đấy, các cụ ở hố này (nói chung những ai đang dưới hố, bất kỳ là hố gì đều...) sẵn sàng chia sẽ niềm đam mê........., em ở xa chứ ko cho cụ hẳn mấy lạng kk

Alo alo .....

QUANG1970

Xe lăn

Chẳng cứ gì bọn đế quốc, ở ngay trong nước, ngay tại cái cõi Ofun này, cách đây bảy tám năm, cũng có người lợi dụng sự hoảng loạn của "đồng bào trong nước" truớc "làn sóng cafe bẩn" toan đi ......... lừa đấy! :))
Nói lừa thì có lẽ hơi "quá mồm", chính xác là "lăm le" chuyện kinh doanh cafe và các dịch vụ liên quan tới cafe giá cắt cổ! =((

Cho đến một ngày .......................... :P

Chỉnh sửa cuối:

nicholas1618

Xe điện
Có nhõn lạng thì cụ xin thôi, thật đấy, các cụ ở hố này (nói chung những ai đang dưới hố, bất kỳ là hố gì đều...) sẵn sàng chia sẽ niềm đam mê........., em ở xa chứ ko cho cụ hẳn mấy lạng kk

Alo alo .....
Ý là e mua túi tối thiểu về test xem thế nào. Lâu ko mua nên ko nhớ size nhỏ là bao nhiên gram.