[Funland] Con rể và tài sản nhà vợ?

DurexXL

Tháo bánh
Bởi vì ở một thớt khác các cụ nói là cha mẹ cho tặng riêng/ thừa kế riêng nhà đất cho con trai/ con gái thì dâu/ rể phải kí công chứng từ chối tài sản, thế nên em mới đưa lên đây để hỏi xem có cụ nào rành về vấn đề nay không?

Người ta có cho thì mình mới từ chối? Đây có ai cho đâu thì mình kí từ chối cái gì? Vậy cái hành động kí từ chối nhận tài sản (vốn không phải của mình, mà cũng chả ai cho) này để nhằm mục đích gì, và dựa trên luật nào mà phải kí từ chối?

Gặp mấy ông bà cù nhây không kí từ chối thì giải quyết tiếp thế nào đây? Năn nỉ ông bà kí đừng nhận tài sản vốn không phải của ông bà đi à? 🤣
Cụ có thể cho biết thêm thông tin cụ thể về việc Cụ hỏi - bố mẹ cho con đẻ mà dâu/rể phải ký được không ợ:
- Bố mẹ cho con thời điểm nào?
- Bố mẹ cho con bằng miệng, viết tay hay có hợp đồng công chứng?
- Nhà, đất được cho nguồn gốc như nào?

Về câu chuyện bank của Cụ chủ thớt nêu, em tạm tóm tắt ví dụ như này:

A,B là vợ chồng có con là C, D, E
2010, hộ gia đình A B C D E được giao đất có GCNQSDĐ là hộ gia đình (sổ đỏ), sổ hộ khẩu có tên A B C D E
2015 E đi lấy chồng là F, cắt khẩu
2020 C muốn vay tiền bank, thế chấp bằng cái sổ đỏ
Hợp đồng ký sẽ có 2 thứ: Hợp đồng vay là C (hoặc vợ chồng C)
Hợp đồng thế chấp sổ đỏ: sẽ là toàn bộ các thành viên trong sổ hộ khẩu thời điểm cấp sổ năm 2010, tức là các đồng chủ sở hữu mảnh đất

Câu chuyện ở đây là E đi lấy chồng là F, cắt khẩu rồi sao F vẫn phải ký HĐ thế chấp?

Có mấy trường hợp sau đây:
1/ Bank yêu cầu F ký, thừa hơn thiếu
Vì như trên đã có cụ nói, chẳng may đang thế chấp, E tạch, F là hàng thừa kế thứ nhất, F sẽ phát sinh quyền tài sản với khối tài sản đang thế chấp. Mặc dù tài sản này đang cắm sổ bank, nhưng nếu ký tá thêm như tăng chấp, giảm chấp sẽ khá là loằng ngoằng nếu F bất hợp tác

2/ Sau khi E lấy F, trên mảnh đất này tiếp tục có các nhà cửa, công trình xây dựng và tài sản khác theo quy định của pháp luật
Theo luật, những tài sản này phát sinh ra là có 1 phần của E (vì nó gắn liền với đất mà E đang đồng chủ sở hữu), mà E trong thời kỳ hôn nhân nên nó có thể là tài sản chung EF
Bank cứ quét nhầm hơn bỏ sót

Tư vấn: nếu em tư vấn cho F, sẽ không ký tá gì vào HĐ thế chấp (trừ khi ông F cũng có ý định sau này EF có tí), nếu bank yêu cầu, F chỉ ký văn bản công chứng từ chối tài sản hoặc cam kết tài sản của E trong khối tài sản kia là hoàn toàn của riêng E

agrimeco

Xe lăn
Nếu đề phòng bất chắc thì là yêu cầu riêng của bên có tài sản thì không nói làm gì. Còn theo em hiểu thì đây là yêu cầu về mặt thủ tục để có thể nhận tài sản được cho tặng riêng/ thừa kế riêng.
Ko pl nào yc đâu cụ nhé, là yc của người cho tặng đấy ạ.

agrimeco

Xe lăn
Cụ có thể cho biết thêm thông tin cụ thể về việc Cụ hỏi - bố mẹ cho con đẻ mà dâu/rể phải ký được không ợ:
- Bố mẹ cho con thời điểm nào?
- Bố mẹ cho con bằng miệng, viết tay hay có hợp đồng công chứng?
- Nhà, đất được cho nguồn gốc như nào?

Về câu chuyện bank của Cụ chủ thớt nêu, em tạm tóm tắt ví dụ như này:

A,B là vợ chồng có con là C, D, E
2010, hộ gia đình A B C D E được giao đất có GCNQSDĐ là hộ gia đình (sổ đỏ), sổ hộ khẩu có tên A B C D E
2015 E đi lấy chồng là F, cắt khẩu
2020 C muốn vay tiền bank, thế chấp bằng cái sổ đỏ
Hợp đồng ký sẽ có 2 thứ: Hợp đồng vay là C (hoặc vợ chồng C)
Hợp đồng thế chấp sổ đỏ: sẽ là toàn bộ các thành viên trong sổ hộ khẩu thời điểm cấp sổ năm 2010, tức là các đồng chủ sở hữu mảnh đất

Câu chuyện ở đây là E đi lấy chồng là F, cắt khẩu rồi sao F vẫn phải ký HĐ thế chấp?

Có mấy trường hợp sau đây:
1/ Bank yêu cầu F ký, thừa hơn thiếu
Vì như trên đã có cụ nói, chẳng may đang thế chấp, E tạch, F là hàng thừa kế thứ nhất, F sẽ phát sinh quyền tài sản với khối tài sản đang thế chấp. Mặc dù tài sản này đang cắm sổ bank, nhưng nếu ký tá thêm như tăng chấp, giảm chấp sẽ khá là loằng ngoằng nếu F bất hợp tác

2/ Sau khi E lấy F, trên mảnh đất này tiếp tục có các nhà cửa, công trình xây dựng và tài sản khác theo quy định của pháp luật
Theo luật, những tài sản này phát sinh ra là có 1 phần của E (vì nó gắn liền với đất mà E đang đồng chủ sở hữu), mà E trong thời kỳ hôn nhân nên nó có thể là tài sản chung EF
Bank cứ quét nhầm hơn bỏ sót

Tư vấn: nếu em tư vấn cho F, sẽ không ký tá gì vào HĐ thế chấp (trừ khi ông F cũng có ý định sau này EF có tí), nếu bank yêu cầu, F chỉ ký văn bản công chứng từ chối tài sản hoặc cam kết tài sản của E trong khối tài sản kia là hoàn toàn của riêng E
Đấy, chiên gia vào còm phát là bài bản ngay...;))

red_dragon88

Xe buýt
Không hiểu sao bên CC lại yêu cầu dở hơi như vậy, nếu xử lý đẹp và đúng quy định bên CC chỉ cần yêu cầu cụ ký cái cam kết công chứng xác nhận tài sản này là của riêng vợ cụ, cụ không liên quan gì. Cụ hỏi lại xem bên CC yêu cầu cụ ký hồ sơ thế chấp là ký cái gì, vì có thể cụ chưa hiểu các giấy tờ nên dễ hiểu nhầm là ký thế chấp cùng nhà vợ cụ. Nhiều lúc thông tin qua lại rất dễ gây hiểu nhầm.

quy la tien

Xe điện
Các cụ cứ khuyên ký bừa, thế nếu gặp phải tình huống: nhà vợ lừa đảo thế chấp bán cho người ta, bị kiện tội lừa đảo, ra tòa hình sự đi 10 năm, thì cụ chủ đi chăn kiến theo à?
Lừa đảo gì ở đây nhỉ? Ký khi thế chấp để vay vốn thôi; chả nhẽ ông con rể không biết tư chất và nhân thân nhà vợ??
Bọn bank cũng kỳ, ông rể liên quan gì mà phải ký - thớt có thắc mắc thì là chỗ này!

Chưa Có Dép

Xe điện
Có mấy ý nhé cụ thớt;
- Sổ đỏ ghi Hộ gia đình nên tất cả thành viên gia đình có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm cấp sổ đỏ đều phải ký;
- Cụ thớt không có liên quan đến tài sản riêng của vợ cụ trong trường hợp này, nếu có ký thì trong vụ việc khác, hoàn cảnh khác, thời điểm khác;
- Việc Bank yêu cầu cụ thớt ký là thừa thãi không cần thiết và cũng không có liên quan đến nghĩa vụ khoản vay của ông kia, nên cụ ký hay không tuỳ cụ, thích thì ký cho vui không thì thôi, chẳng ảnh hưởng gì;

vephiadong

Xe điện
Duy trì khái niệm Hộ gia đình sử dụng đất là rất lằng nhằng, phiền hà, khó khăn khi phát sinh các thủ tục mua bán, thế chấp, giải chấp...
Nhà cụ nào có giấy tờ như thế này nên bỏ thời gian công sức đính chính lại, hoặc làm sổ theo mẫu mới nhất như nhà vợ cụ chủ sửa lại chỉ đứng tên bố mẹ vợ là người thực chất có quyền sử dụng đất và sở hữu tài sản trên đất, có việc gì chỉ hai cụ ký là xong

Hiện nay, mẫu sổ hồng sổ đỏ trên thị trường đang có 5 loại khác nhau, đều có chung mục đích chứng nhận quyền sử dụng nhà, đất.

Chỉnh sửa cuối:

TÔN

Xe container
Nhà vợ e bán nhà,thậm chí có cái nhà là tên vợ e có trước hôn nhân,cũng đâu cần e kí tá gì đâu

An Nguy

Xe tải
Vợ cụ có quyền lợi ở mảnh đất đó, do ngân hàng nó không rõ vợ cụ có làm giấy chia quyền lợi cho cụ không nên để chắc ăn nó yêu cầu cụ ký vào thôi
Tiện đây nếu các cụ đi mua đất mà bên bán có con dưới 18 tuổi thì nên yêu cầu trong giấy mua bán (viết tay) có chữ ký của đứa con, phòng bên bán nó dở quẻ (lúc đi công chứng) nó sui con nó lên tiếng không cho bán nhà, kiểu "bố mẹ cháu phải nuôi cháu, bán nhà đi rồi tiêu hết tiền thì cháu chết đói à" :)
Cái này thì giờ em cũng mới biết. Thank cụ

Bastion.P

Xe container
Vợ cụ ký là đủ rồi, cụ là rể nếu chưa có giấy tờ thừa kế gì thì cũng chưa là bên liên đới của tài sản đó.

Vợ cụ có quyền lợi ở mảnh đất đó, do ngân hàng nó không rõ vợ cụ có làm giấy chia quyền lợi cho cụ không nên để chắc ăn nó yêu cầu cụ ký vào thôi
Tiện đây nếu các cụ đi mua đất mà bên bán có con dưới 18 tuổi thì nên yêu cầu trong giấy mua bán (viết tay) có chữ ký của đứa con, phòng bên bán nó dở quẻ (lúc đi công chứng) nó sui con nó lên tiếng không cho bán nhà, kiểu "bố mẹ cháu phải nuôi cháu, bán nhà đi rồi tiêu hết tiền thì cháu chết đói à" :)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Có đấy mợ, tình huống xảy ra khi vk chẳng may chết, lúc này ck sẽ thuộc hàng thừa kế ts của vk. Đen đủi vớ phải ông ck tham lam hay có mâu thuẫn với nhà ngoại, nó chả vác thước sang đo đất ngay. Có lẽ vì thế NH khi thẩm định cho vay họ phải chắc chắn ts sẽ ko xảy ra bất cứ tranh chấp nào trong tương lai:D
Vâng cụ, có lý cụ nhỉ, đúng là chuyên gia Cafe kiêm Bđs có khác :D

agrimeco

Xe lăn
Vâng cụ, có lý cụ nhỉ, đúng là chuyên gia Cafe kiêm Bđs có khác :D
KD cafe nhặt tiền lẻ chỉ đủ ăn thôi mợ ơi, đc cái dư thời gian chém gió;)) chứ làm gì có xiền mà tham gia món bđs như mợ Toét ợ :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

agrimeco

Xe lăn

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Thật ấy chứ :) à mà mợ ngâm cứu về làm hx với em đến đâu rồi, em hóng đc có người trả tới 18,5 vẫn chưa chịu bán đấy.
Lên giá ghê thế hả cụ? Sợ làm hàng xóm lại “tắt lửa tối đèn có nhau” thì toang =))

mrlai

Xe buýt
Ý 1 thì cụ đúng, ý 2 thì cụ xúi bậy. Việc giao dịch với ai thì nó liên quan đến quyền với tài sản chứ không phải là cứ yêu cầu trẻ em dưới 18 tuổi ký mà là chắc được.
1. Nếu đứa bé có quyền đối với tài sản (ví dụ: thừa kế, được cho tặng, cấp cho hộ gia đình…) thì phải thực hiện thông qua người giám hộ/người đại diện theo pháp luật.
2. Trong trường hợp không rõ ràng, cụ thực hiện giao dịch với trẻ em dưới 18 tuổi (liên quan đến BĐS) rất dễ dẫn đến việc HĐ bị tuyên vô hiệu (đ21 Luật Dân sự) => nếu chủ ts muốn bẻ kèo thì càng làm cho họ dễ xử lý.
Nên không phải cái gì thừa cũng tốt cụ ạ.

Vịt Điên

[Tịch thu bằng lái]
Nhà vợ e bán nhà,thậm chí có cái nhà là tên vợ e có trước hôn nhân,cũng đâu cần e kí tá gì đâu
Đấy là tài sản Tiền hôn nhân. Phận ai nấy hưởng thôi mà cụ :D
Tính em vốn rành mạch

mrlai

Xe buýt
Có đấy mợ, tình huống xảy ra khi vk chẳng may chết, lúc này ck sẽ thuộc hàng thừa kế ts của vk. Đen đủi vớ phải ông ck tham lam hay có mâu thuẫn với nhà ngoại, nó chả vác thước sang đo đất ngay. Có lẽ vì thế NH khi thẩm định cho vay họ phải chắc chắn ts sẽ ko xảy ra bất cứ tranh chấp nào trong tương lai:D
Không liên quan đến thừa kế đâu cụ, vợ còn sống sờ sờ thì thừa kế gì. Chẳng may vợ có chết thì tài sản đang được thế chấp vẫn phải xử lý cho nghĩa vụ bảo đảm, người được thừa kế là nhận phần còn lại (nếu còn) sau khi trừ nghĩa vụ cụ nhé. Ngân hàng không bao giờ phải đi thoả thuận với người thừa kế cả.
Trong trường hợp này, em đồng ý với cụ là ngân hàng làm vậy để thừa còn hơn thiếu (tài sản trên đất hình thành trong thời gian hôn nhân, hoặc có những thoả thuận nào đó có thể dẫn đến khả năng tranh chấp). Về thể thức, họ sẽ để 2 vợ chồng nhà chủ thớt ký ở 1 bên (coi như đại diện cho 1 phần tài sản mà vợ cụ thớt được hưởng trong hộ gia đình) chứ chủ thớt không ký với tư cách cá nhân có quyền tài sản.

Húp sụp sụp

Xe điện
Ý 1 thì cụ đúng, ý 2 thì cụ xúi bậy. Việc giao dịch với ai thì nó liên quan đến quyền với tài sản chứ không phải là cứ yêu cầu trẻ em dưới 18 tuổi ký mà là chắc được.
1. Nếu đứa bé có quyền đối với tài sản (ví dụ: thừa kế, được cho tặng, cấp cho hộ gia đình…) thì phải thực hiện thông qua người giám hộ/người đại diện theo pháp luật.
2. Trong trường hợp không rõ ràng, cụ thực hiện giao dịch với trẻ em dưới 18 tuổi (liên quan đến BĐS) rất dễ dẫn đến việc HĐ bị tuyên vô hiệu (đ21 Luật Dân sự) => nếu chủ ts muốn bẻ kèo thì càng làm cho họ dễ xử lý.
Nên không phải cái gì thừa cũng tốt cụ ạ.
Vãi cả luật! Tờ giấy viết tay phía dưới con cái họ ghi nhõn dòng "con đồng ý" thì cụ vẹo thế nào được là giao dịch với trẻ con
Cụ thạo luật thế cho em hỏi giao dịch mua lại suất trúng đấu giá như thế nào là chặt chẽ mà vẫn đúng luật???