[Funland] Cứu ổ cứng hdd.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ đừng quan tâm trên web có cái gì, mặc xác nó.
Tài khoản của cụ đăng nhập vào mấy máy thì trên Web nó sẽ hiện đủ từng đấy máy. Đổi tên được mà.
Quan trọng là cài đặt ban đầu, cụ cứ làm đúng như em hướng dẫn là ok luôn.
Nhớ là khi cài đặt mà nó gạ đồng bộ ở thư mục a b c nào đó thì đừng có tick vào mà hãy chọn theo ý mình.
Em còn đồng bộ 3 máy cơ, tất nhiên em dùng quen rồi nên có thể cài đặt cho mỗi máy sẽ có những dữ liệu mà các máy còn lại ko có, ngoài thư mục chung mà cả 3 máy đồng bộ với nhau.
Của em đã cài đặt bây giờ gỡ ra cài lại. Hay chỉ cần sửa lại đường dẫn.

Sâu Róm

Xe tải
Cụ Tàu ngầm nên quan tâm đến cái Mydrive trên cùng. Đó là toàn bộ những gì cụ lưu trên Google Drive.
Ví dụ trong thư mục đấy có 10 thư mục con, cụ hoàn toàn có thể lựa chọn máy 1 đồng bộ các thư mục từ 1 đến 5, máy 2 từ thư mục 6 đến 10, máy 3 từ thư mục 4 đến 8, máy 4 có toàn bộ 10 thư mục.

Sâu Róm

Xe tải
Trong tab Google Drive trên con PC cuat em của là cài đặt như hình, em chọn Everything nên trên Drive của tôi có gì thì nó múc về tất. Em để ở ổ D.

Muốn có dữ liệu riêng tư cho từng máy thì xài tab Worm PC bên trên, cụ chọn thư mục nào trên máy tính để đồng bộ thỉ trên thư mục Worm PC trên Web sẽ có cái đấy. E đang ko chọn cái nào

Giải pháo cho cụ rất đơn giản. Cụ kiểm tra cái tab riêng cho từng máy xem nó đang kết nối với những thư mục nào, sau đó thoát ra ngoài copy vào thư mục google drive là xing.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ Tàu ngầm nên quan tâm đến cái Mydrive trên cùng. Đó là toàn bộ những gì cụ lưu trên Google Drive.
Ví dụ trong thư mục đấy có 10 thư mục con, cụ hoàn toàn có thể lựa chọn máy 1 đồng bộ các thư mục từ 1 đến 5, máy 2 từ thư mục 6 đến 10, máy 3 từ thư mục 4 đến 8, máy 4 có toàn bộ 10 thư mục.
Cái My Drive ấy em thấy mặc định nó lại nằm ổ hệ thống C, nên em sợ nặng máy cụ ạ.
Em định đặt 1 thư mục ở trên ổ Dữ liệu (không phải ổ đĩa hệ thống) ở máy PC Cơ quan ví dụ tên là Tai lieu, và 1 thư mục tương tự cùng tên ở máy Laptop. Và 2 máy này tự đồng bộ để thư mục Tai lieu này lúc nào cũng như nhau cả 2 máy.

mazda3_pro

Xe lăn
Tôi cứ đúng Chủ nhật đầu tiên của tháng, copy toàn bộ dữ liệu vào 1 ổ HDD ở nhà. Copy đúng kiểu nông dân.
Ổ này không online bao giờ, chỉ dùng copy và paste, chỉ dùng cho duy nhất 1 laptop, là laptop của tôi. Thi thoảng cắm vào lap của tôi, xem phim.

Để mất dữ liệu thì phải hỏng đến 2 cái HDD, khó phết.
Phương pháp này áp dụng ở thời kỳ sơ khai của việc dự phòng dữ liệu, hơi mất công tý nhưng khá an toàn :D

mazda3_pro

Xe lăn
Bác túc tắc đẩy lên thì được.
Còn giờ, nó độ chục GB rồi, đẩy lên ngại lắm bác ạ.
Không tính data cá nhân kiểu: films các loại, ảnh, clips chuỵch xoặc....
Dữ liệu của em hiện đang 5TB, đẩy lên đám mây e là khó :D chủ yếu là phim khoa học, em dự trữ sẵn cho con sau này nó xem bổ sung kiến thức :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trong tab Google Drive trên con PC cuat em của là cài đặt như hình, em chọn Everything nên trên Drive của tôi có gì thì nó múc về tất. Em để ở ổ D.

Muốn có dữ liệu riêng tư cho từng máy thì xài tab Worm PC bên trên, cụ chọn thư mục nào trên máy tính để đồng bộ thỉ trên thư mục Worm PC trên Web sẽ có cái đấy. E đang ko chọn cái nào

Giải pháo cho cụ rất đơn giản. Cụ kiểm tra cái tab riêng cho từng máy xem nó đang kết nối với những thư mục nào, sau đó thoát ra ngoài copy vào thư mục google drive là xing.
Có vẻ em dần hiểu ra rồi cụ. Hôm sau thử xong em lại mời cụ thêm 1 lượt vodka nữa.
Chắc tại của em đoạn up lên thì đã chỉnh theo ý mình. Nhưng đoạn load về đang để mặc định trong ổ C nên nó loạn xị. 1 máy nó đồng bộ từ 2 folder lận.
Em phải đổi cái đường dẫn đoạn load về.

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ chỉ việc thả dữ liệu cụ cần backup vào cái thư mục Google Drive rồi đi ngủ hoặc đi xúc than, phần còn lại máy nó lo. Còn nhẹ nhàng hơn là copy mỗi chủ nhật đầu tháng.

Nếu dữ liệu cụ đủ nhiều thì lần đầu cũ cũng phải xúc dăm chục tấn mới đủ thời gian nó upload xong, he he.

Em cũng làm như cụ Sâu Róm. Ke ke
Vấn đề là nó free được mỗi 15GB, nên hồi xưa em toàn chơi với mấy file word, excel là chủ yếu, toàn mấy file làm dỡ :D
Chứ dữ liệu mà lên hàng trăm GB là khó rồi, mua phí dịch vụ đều đều :D

Mraaa

Xe tăng
Người ta chỉ thấy đầu từ để đọc thôi, muốn thay đầu từ phải có phòng sạch mới đảm bảo được.
Còn khi mà đã hư hỏng vật lý, dữ liệu đã hư hỏng nhiều, thì giá cả vô cùng lắm cụ ạ, vì đòi hỏi rất nhiều từ phần mềm chuyên dụng, máy đọc dữ liệu trực tiếp từ đĩa từ, buồng cách ly tuyệt đối sạch... Cụ không nên ngạc nhiên nếu như có case tính nhiều tiền theo GB phục hồi, và có người sẵn sàng trả nhiều tiền để phục hồi dữ liệu.
Đơn giản để copy vài chục Mb hay vài trăm Mb dữ liệu ra thì chả cần phòng sạch hay gì cụ ở. Mở ổ để chạy lộ thiên luôn cũng chả sao, chỉ là nó sẽ không bền thôi. Mà xác định copy xong là xong thì quan tâm gì. Em đã tự làm rồi, ko phải để cứu dữ liệu mà do 1 lần cái ổ của em chả hiểu sao đầu từ chạy quá hành trình, phải cạy ra đẩy nó lại. Cắm vào vẫn thấy nhận dữ liệu, vẫn đọc được. Nhưng cũng xác định hoá kiếp nó luôn vì lắp vào cũng ko an toàn để sử dụng.

Carens2009

Xe điện
Đơn giản để copy vài chục Mb hay vài trăm Mb dữ liệu ra thì chả cần phòng sạch hay gì cụ ở. Mở ổ để chạy lộ thiên luôn cũng chả sao, chỉ là nó sẽ không bền thôi. Mà xác định copy xong là xong thì quan tâm gì. Em đã tự làm rồi, ko phải để cứu dữ liệu mà do 1 lần cái ổ của em chả hiểu sao đầu từ chạy quá hành trình, phải cạy ra đẩy nó lại. Cắm vào vẫn thấy nhận dữ liệu, vẫn đọc được. Nhưng cũng xác định hoá kiếp nó luôn vì lắp vào cũng ko an toàn để sử dụng.
Vâng đấy là cụ mày mắn đấy, chứ một hạt bụi bé tí nó bám vào bề mặt đĩa khi đầu từ nó chạm vào thì đi luôn mặt đĩa không cụ.

Mraaa

Xe tăng
Vâng đấy là cụ mày mắn đấy, chứ một hạt bụi bé tí nó bám vào bề mặt đĩa khi đầu từ nó chạm vào thì đi luôn mặt đĩa không cụ.
Nó không tiếp xúc đâu cụ, nên thực tế nếu có xước 1 tý chắc vẫn đọc được.

Website
www.facebook.com
Vấn đề là nó free được mỗi 15GB, nên hồi xưa em toàn chơi với mấy file word, excel là chủ yếu, toàn mấy file làm dỡ :D
Chứ dữ liệu mà lên hàng trăm GB là khó rồi, mua phí dịch vụ đều đều :D
Thế nên cần chọn lọc dữ liệu nào là quan trọng.
Dăm cái phim, ba cái nhạc download ở đâu chả được, up dữ liệu cá nhân lên thôi.

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ssd khó hỏng nhưng khi hỏng cũng khó cứu.
hên xui à cụ. Mấy vụ này cũng căng thẳng phết.
Dữ liệu quan trọng, cụ cứ dùng 2 hoặc 3 ổ chạy raid cho em. Bao khỏe , xác suất rất thấp, càng nhiều ổ càng ít lỗi đơn giản là nó sao lưu tự động, điều kiện thì trả phí GG là ok.

dangvannam

Xe tải
Dữ liệu của em hiện đang 5TB, đẩy lên đám mây e là khó :D chủ yếu là phim khoa học, em dự trữ sẵn cho con sau này nó xem bổ sung kiến thức :D
Phim khoa học gì những 5tb thế cụ, đánh dấu khi cần nhờ cóp đc ko ạ

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Chết hẳn hở cụ? EM có quen ông anh trên Học Viện Cảnh sát, cụ chưa tìm được chỗ thì inbox em nhắn sđt cho sang mà cứu nhé
Tạ Thanh Data, cụ này cứu dữ liệu thì có tiếng rồi.

Carens2009

Xe điện
Nó không tiếp xúc đâu cụ, nên thực tế nếu có xước 1 tý chắc vẫn đọc được.
hên xui à cụ. Mấy vụ này cũng căng thẳng phết.
Dữ liệu quan trọng, cụ cứ dùng 2 hoặc 3 ổ chạy raid cho em. Bao khỏe , xác suất rất thấp, càng nhiều ổ càng ít lỗi đơn giản là nó sao lưu tự động, điều kiện thì trả phí GG là ok.
vâng RAID thì nó an toàn và tốc độ cao rồi, kèm với nó là chi phí lớn. Nó mà mất cấu hình RAID người không có kinh nghiệm thì dữ liệu cũng mất theo.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Tôi cứ đúng Chủ nhật đầu tiên của tháng, copy toàn bộ dữ liệu vào 1 ổ HDD ở nhà. Copy đúng kiểu nông dân.
Ổ này không online bao giờ, chỉ dùng copy và paste, chỉ dùng cho duy nhất 1 laptop, là laptop của tôi. Thi thoảng cắm vào lap của tôi, xem phim.

Để mất dữ liệu thì phải hỏng đến 2 cái HDD, khó phết.
Em có 2 ổ ngoài để sao lưu, và dùng phần mềm đồng bộ rất nhanh và đơn giản

Sâu Róm

Xe tải
vâng RAID thì nó an toàn và tốc độ cao rồi, kèm với nó là chi phí lớn. Nó mà mất cấu hình RAID người không có kinh nghiệm thì dữ liệu cũng mất theo.
Raid thì nhất rồi. Nhưng tốn xèng, và không đáp ứng được nhu cầu làm việc ở nhiều nơi khác nhau.
Có điều kiện thì Raid + Cloud.
Dropbox đang có gói 2TB, giá 10 USD/tháng nếu thanh toán cả năm, 11,5 USD/tháng nếu trả tiền từng tháng một. Không có gói nhỏ hơn.