[Funland] Cứu ổ cứng hdd.

Sâu Róm

Xe tải
Cảm ơn cụ nhiều. Em có thên 3 câu hỏi nhờ cụ giải đáp:
1. Em vừa táy máy xong và thấy tab trên cùng (back up) có thể sao lưu được dữ liệu. Ví dụ hôm nay em back up thư mục A. Hôm sau bỏ chọn thư mục A, chọn back up thư mục B thì trên Google Drive trong phần Mycomputer chứa hẳn cả 2 thư mục A và B. Hay nói cách khác Tab1 rất phù hợp cho việc lưu dữ liệu tĩnh.
Không biết em tư duy đúng không?
2. Nếu như tài khoản Google Drive mất thì các file trong thư mục được chỉ định Sync trong ổ cứng liệu có mất không? Tương tự các file trong thư mục Backup ở trên ổ cứng có mất không.
2. Nếu ổ cứng hỏng, hay bị format thì các file được Sync trên tài khoản Google Drive có mất không. Các file Backup trên GD có mất không?
Câu hỏi này rất quan trọng với em, để em thấy mức độ an toàn của dữ liệu ntn mong cụ giải đáp.
1. Tab trên cùng sử dụng để backup những dữ liệu riêng cho từng máy nằm ngoài thư mục Google Drive. Bấm chọn thư mục A thì nó sẽ đồng bộ thư mục A, ghi nhận mọi thay đổi. Bỏ chọn thì nó vẫn còn đấy nhưng ko đồng bộ nữa.
2. Mất TK như nào mới là quan trọng. Bị xóa account GG thì trên Cloud đương nhiên là mất sạch, chỉ còn lại trên các máy tính. Còn nếu chỉ mất pass thì mọi thứ vẫn còn nguyên ở mọi nơi. Còn bị hack tài khoản ông nào vui tính hack xong xóa toàn bộ trên cloud mà ko đổi pass thì khi cụ bật máy, kết nối internet thì tài liệubtreen máy cũng đi luôn. Còn hắn đổi pass rồi thì chả sao cả.
3. Ổ cứng hỏng thì các file trên cloud và máy khác vẫn còn nguyên.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
1. Tab trên cùng sử dụng để backup những dữ liệu riêng cho từng máy nằm ngoài thư mục Google Drive. Bấm chọn thư mục A thì nó sẽ đồng bộ thư mục A, ghi nhận mọi thay đổi. Bỏ chọn thì nó vẫn còn đấy nhưng ko đồng bộ nữa.
2. Mất TK như nào mới là quan trọng. Bị xóa account GG thì trên Cloud đương nhiên là mất sạch, chỉ còn lại trên các máy tính. Còn nếu chỉ mất pass thì mọi thứ vẫn còn nguyên ở mọi nơi. Còn bị hack tài khoản ông nào vui tính hack xong xóa toàn bộ trên cloud mà ko đổi pass thì khi cụ bật máy, kết nối internet thì tài liệubtreen máy cũng đi luôn. Còn hắn đổi pass rồi thì chả sao cả.
Cảm ơn cụ nhiều.
Như vậy trên cloud cũng rủi ro cụ nhỉ. Sợ nhất là tèo tài khoản rồi mình bật máy lên k biết nó đồng bộ mất hết file luôn.
Chắc em phải tạo thêm 1 thư mục back up (k tự động đồng bộ) để lưu trữ song song với thư mục đồng bộ để tiện làm việc trên nhiều máy 1 lúc.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ố ồ, cái mục 2 hay nhề.
Tay nào vui tính hơn, copy rồi xóa rồi gạ bán lại cho bác mới vui.

Có cái nào back up 1 chiều ko bác:
Ví dụ sáng 9h ==> back up lên Drive, nhưng ko sync ngược lại??
Như thế, lúc nào bác cũng bảo vệ được dữ liệu trong cái laptop?

Website
www.facebook.com
Ố ồ, cái mục 2 hay nhề.
Tay nào vui tính hơn, copy rồi xóa rồi gạ bán lại cho bác mới vui.

Có cái nào back up 1 chiều ko bác:
Ví dụ sáng 9h ==> back up lên Drive, nhưng ko sync ngược lại??
Như thế, lúc nào bác cũng bảo vệ được dữ liệu trong cái laptop?
Sync dữ liệu là ưu điểm mà cụ lại bỏ đi như thế thì còn gì là Cloud nữa.
Với mong muốn của cụ có thể dùng 1 cách đơn giản hơn là sử dùng phần mềm backup dữ liệu như Aomei, Acronis, Paragon, Genie... Tất nhiên là dùng bản trả phí. Các App này sẽ sao lưu, đồng bộ nguyên HdD của cụ hoặc tùy chon các thư mục sang HDD khác theo yêu cầu của cụ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sync dữ liệu là ưu điểm mà cụ lại bỏ đi như thế thì còn gì là Cloud nữa.
Với mong muốn của cụ có thể dùng 1 cách đơn giản hơn là sử dùng phần mềm backup dữ liệu như Aomei, Acronis, Paragon, Genie... Tất nhiên là dùng bản trả phí. Các App này sẽ sao lưu, đồng bộ nguyên HdD của cụ hoặc tùy chon các thư mục sang HDD khác theo yêu cầu của cụ.
Đành vậy.
Cái Back up có lợi điểm là, bác có 2 Databases độc lập, để nhỡ mất 1 thì vẫn còn.
Ở đây, trong 1 trường hợp: Bác mất cả 2 Databases ấy.

Vì thế, tôi mới đặt câu hỏi là: Tôi back up lên Cloud, một cách chủ động, hàng ngày, đầu giờ chẳng hạn.
Việc đó khó quên được - và không ảnh hưởng đến việc bác vẫn sync được 2 nguồn.
Bù lại, cái gốc vẫn là bản HDD trên máy của bác.
Bản on cloud thực sự là bản back up.

Còn cái bác tư vấn với "Aomei, Acronis, Paragon, Genie": Cảm ơn bác, tôi sẽ xem và dùng thử.
Cái nào dễ dùng hả bác Bụp?

Website
www.facebook.com
Đành vậy.
Cái Back up có lợi điểm là, bác có 2 Databases độc lập, để nhỡ mất 1 thì vẫn còn.
Ở đây, trong 1 trường hợp: Bác mất cả 2 Databases ấy.

Vì thế, tôi mới đặt câu hỏi là: Tôi back up lên Cloud, một cách chủ động, hàng ngày, đầu giờ chẳng hạn.
Việc đó khó quên được - và không ảnh hưởng đến việc bác vẫn sync được 2 nguồn.
Bù lại, cái gốc vẫn là bản HDD trên máy của bác.
Bản on cloud thực sự là bản back up.

Còn cái bác tư vấn với "Aomei, Acronis, Paragon, Genie": Cảm ơn bác, tôi sẽ xem và dùng thử.
Cái nào dễ dùng hả bác Bụp?
Ngày xưa em dùng Gennie, sau đó chuyển qua Cloud thi em thôi. Mà năm 2020 rồi, cụ không phải chủ động đi backup nữa, cụ đặt lịch giờ nào thì máy sẽ xào giờ ấy. Trước đây em cứ để 1h sáng là bắt đầu backup, ổ 1T thì đến tầm 4h sáng sẽ xong.

Giờ thì em cứ kệ cmn, vì nó Sync 24/7, bất kể lúc nào chỉ cần có 1 thay đổi nhỏ trên máy thì bạn Google Drive sẽ tự cập nhật trên Cloud luôn cho em.
Cụ có thể kết hợp cả Cloud lẫn Backup bằng App trên máy cho an toàn.

Database độc lập lợi thì có lợi, nhưng có hại ở chỗ cụ bị trùng lặp dữ liệu rất nhiếu, dọn mệt phết.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa em dùng Gennie, sau đó chuyển qua Cloud thi em thôi. Mà năm 2020 rồi, cụ không phải chủ động đi backup nữa, cụ đặt lịch giờ nào thì máy sẽ xào giờ ấy. Trước đây em cứ để 1h sáng là bắt đầu backup, ổ 1T thì đến tầm 4h sáng sẽ xong.

Giờ thì em cứ kệ cmn, vì nó Sync 24/7, bất kể lúc nào chỉ cần có 1 thay đổi nhỏ trên máy thì bạn Google Drive sẽ tự cập nhật trên Cloud luôn cho em.
Cụ có thể kết hợp cả Cloud lẫn Backup bằng App trên máy cho an toàn.

Database độc lập lợi thì có lợi, nhưng có hại ở chỗ cụ bị trùng lặp dữ liệu rất nhiếu, dọn mệt phết.
Bác Bụp đểu quá, thế kỷ 22 dồi, ý là chê tụi dà cmnr à?
Cũng hơi dà thật.

Cảm ơn bác, để tui ngó cái Genie + Google drive.

Website
www.facebook.com
Cũng hơi dà thật.

Em với cụ thì cũng loanh quanh 1 thế hệ. Cơ thể thì như nhau, khác ở tình thần thoai ke ke.

anmayquakhu

Xe hơi
E gửi bách khoa rồi, ko biết cứu đc ko, nếu họ từ chối gửi sang chỗ cụ đc ko
[/QUOTE]
Em cũng đang gửi cứu bên đó. Đầu đọc yếu, ko khả quan lắm, đang dc hỗ trợ lấy từ quan trọng đến hết, tèo lúc nào nghỉ lúc đó. Cũng hồi hộp lắm ạ, mấy ngày rồi. Hi vọng vào các bạn ở đó nhiệt tình cứu chữa :D

anmayquakhu

Xe hơi
E gửi bách khoa rồi, ko biết cứu đc ko, nếu họ từ chối gửi sang chỗ cụ đc ko
Em cũng đang gửi cứu bên đó. Đầu đọc yếu, ko khả quan lắm, đang dc hỗ trợ lấy từ quan trọng đến hết, tèo lúc nào nghỉ lúc đó. Cũng hồi hộp lắm ạ, mấy ngày rồi. Hi vọng vào các bạn ở đó nhiệt tình cứu chữa :D

kienvinh

Tháo bánh
Cũng hơi dà thật.

Nghía topic này từ mấy hôm giờ mới ngứa ngáy quá.

Bác làm cái ổ NAS + RAID, cần thận làm 2 cái. Nó cho phép đặt nhiều chương trình sao lưu, back up dự phòng. Ổ NAS này hẹn giờ sao lưu lên ổ NAS kia. Nó sẽ làm luôn công việc của Media Server trong nhà, download torrent luôn nếu muốn. Trên máy tính thì map nó làm ổ Z: chẳng hạn... Đăng ký cái DNS miễn phí, đi đâu truy cập về được vì bản thân nó chạy như một cái server và files của mình trên đó chính là trên cloud (tất nhiên không được bằng các dịch vụ cloud chuyên nghiệp).

Dữ liệu tối quan trọng thì đăng ký cái Dropbox miễn phí được 18GB, tống lên đó.

Sâu Róm

Xe tải
Nghía topic này từ mấy hôm giờ mới ngứa ngáy quá.

Bác làm cái ổ NAS + RAID, cần thận làm 2 cái. Nó cho phép đặt nhiều chương trình sao lưu, back up dự phòng. Ổ NAS này hẹn giờ sao lưu lên ổ NAS kia. Nó sẽ làm luôn công việc của Media Server trong nhà, download torrent luôn nếu muốn. Trên máy tính thì map nó làm ổ Z: chẳng hạn... Đăng ký cái DNS miễn phí, đi đâu truy cập về được vì bản thân nó chạy như một cái server và files của mình trên đó chính là trên cloud (tất nhiên không được bằng các dịch vụ cloud chuyên nghiệp).

Dữ liệu tối quan trọng thì đăng ký cái Dropbox miễn phí được 18GB, tống lên đó.
Đến Cloud dễ như bài thi tiểu học mà em thấy cụ ấy còn lười tìm hiểu thì NAS và Raid đối với cụ ấy hẳn là Luận án Tiến sỹ.
Thêm nữa, đừng ném những gì tối quan trọng của mình cho 1 anh bạn Free nào đó cụ ạ.

kienvinh

Tháo bánh
Đến Cloud dễ như bài thi tiểu học mà em thấy cụ ấy còn lười tìm hiểu thì NAS và Raid đối với cụ ấy hẳn là Luận án Tiến sỹ.
Thêm nữa, đừng ném những gì tối quan trọng của mình cho 1 anh bạn Free nào đó cụ ạ.
Nghe thì có vẻ "kinh" nhưng dễ hơn cài Win :D Tôi dùng gần 10 năm rồi.

Các hãng nó tính cả. Khó thì ai mua, tức là lấy đâu ra đủ nhiều những người như bác, không cần giải thích RAID-0 với RAID-1 là gì.

Sâu Róm

Xe tải
Nghe thì có vẻ "kinh" nhưng dễ hơn cài Win :D Tôi dùng gần 10 năm rồi.

Các hãng nó tính cả. Khó thì ai mua, tức là lấy đâu ra đủ nhiều những người như bác, không cần giải thích RAID-0 với RAID-1 là gì.
Khổ lắm, đối với nhiều người, thay đổi lối mòn tư duy là cả 1 vấn đề.

dangvannam

Xe tải
Nó kêu như thế khả năng cứu được thấp lắm cụ ạ. Nếu thay đầu từ được thì tốt còn không nơi nào cứu được đâu.
Họ báo e 1,5tr. 3,4 ngày ms đc họ còn tìm đồ.

Carens2009

Xe điện
Họ báo e 1,5tr. 3,4 ngày ms đc họ còn tìm đồ.
khả năng ổ của cụ chỉ bị lỗi đầu từ thôi, tìm được ổ giống thế thì cứu được. Chủ yếu là bên đấy có phòng sạch không? Nếu không có khi mở ra không cứu được dữ liệu chuyển đến chỗ khác cũng khó cứu.

anmayquakhu

Xe hơi
khả năng ổ của cụ chỉ bị lỗi đầu từ thôi, tìm được ổ giống thế thì cứu được. Chủ yếu là bên đấy có phòng sạch không? Nếu không có khi mở ra không cứu được dữ liệu chuyển đến chỗ khác cũng khó cứu.
40 Tạ Quang Bửu có phòng vô khuẩn và trang thiết thị quảng cáo đạt chuẩn, hiện đại nhất mà cụ. E cũng rất tin tưởng cứu dc vì có nhiều dữ liệu cần thiết cho bản thân, mà đến hạn deadline nữa chứ. Cũng delay mấy hôm rồi. Thực tình ko biết cụ thể ra sao, e lại cứ tưởng vì đầu đọc kém, data tương đối lớn nên copy lâu hơn bình thường. Nghĩ vậy là sai à cụ. Hix

Sâu Róm

Xe tải
Cảm ơn cụ nhiều.
Như vậy trên cloud cũng rủi ro cụ nhỉ. Sợ nhất là tèo tài khoản rồi mình bật máy lên k biết nó đồng bộ mất hết file luôn.
Chắc em phải tạo thêm 1 thư mục back up (k tự động đồng bộ) để lưu trữ song song với thư mục đồng bộ để tiện làm việc trên nhiều máy 1 lúc.
Ngon chưa cụ?