Đấu trường Ô Phở - nơi vinh danh và vùi dập các tác phẩm...

KhanhBeo

Xe buýt
Website
muaoto.vn
Em xin Mod lập ra thớt này để các kụ các pác vào đâm chém, ném đá các thể loại nhiệt tình! Thậm chí có ảnh nào đẹp các cụ cũng lôi vào khen cho bọn em học hỏi thêm ạ!

e trình cái đầu tiên , e mới chụp ở đầm sen

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

sadam262

Xe buýt
Đấy toàn là môn thế mạnh của người Việt Nam chúng ta đấy cụ ợ
Em chém cụ một phát nhé....em ứ thích nền trời xám xịt của bác (kể cả do trời âm u cũng kệ bác luôn)
Em té...:ar!

KhanhBeo

Xe buýt
Website
muaoto.vn
Đấy toàn là môn thế mạnh của người Việt Nam chúng ta đấy cụ ợ
Em chém cụ một phát nhé....em ứ thích nền trời xám xịt của bác (kể cả do trời âm u cũng kệ bác luôn)
Em té...:ar!
dạ do trời lúc đấy cũng sắp mưa, mà ảnh của e toàn ảnh mộc nên vô đây nhờ các kụ thầy lang bốc thuốc hộ e với ạ :)

anhcobra

Xe container
Hí hí, vui nhể. Em mẫu này cầm hoa như cầm đòn gánh, với lị bác chụp góc này xấu, phô điểm yếu của mẫu là tay hơi to

Haibinh

Xe điện
Cụ Khanhbeo up ảnh này lên mà nhờ đâm thì coi như toi rồi, cụ chọn cái khác đẹp hơn up lên để em chém cho =))

anhcobra

Xe container
Haizzzz, đã gọi là vật nhau thì phải thế này các cụ ạ. Ví dụ nhá, em là em vật hẳn mốc luôn, mà mốc nhiếp ảnh thì mỗi lão Xiên 5 là mới có ảnh. Thế nên em đè lão ra em vật. Lấy cái gần nhất của Xiên 5

Ảnh này của mốc ánh sáng màu sắc đẹp, đúng tiêu chuẩn trời xanh mây trắng nắng vàng. Mốc lại vớ đúng lúc đèn xanh đèn đỏ đầu phố nên đường phố khá vắng, may mắn sao lại có 1 anh thể dục buổi chiều chạy qua, không biết mốc bấm kiểu máy khâu hay mổ cò mà bước chạy của mẫu khá căng, nói chung là đạt về action.
Khen xong giờ chê:
- Quá nhiều thứ cắm vào đầu mẫu, các băng rôn cắt ngang cổ mẫu
- Mốc không tận dụng được ánh sáng, bóng của chủ thể rất hay dưng lại bị dính vào cái khác, có lẽ là cái cột điện, phí ghê lắm
- Cái này mốc ngồi ở cống để chụp, góc máy thấp, hắt dưới lên nhưng lại bị vướng cái vỉa hè ở góc dưới bên phải ảnh, tạo thành 1 đường dẫn đưa mắt người xem vào 1 chỗ nào đó vớ vỉn trong ảnh, hí hí. Nói chung cái vỉa hè vướng mắt, phá bố cục.

Oài, đâm tàm tạm thế đã. Một bức ảnh có thể đẹp mọi nhẽ nhưng chỉ cần 1 vài chi tiết hỏng nho nhỏ cũng có thể phá đi tất cả.....

KhanhBeo

Xe buýt
Website
muaoto.vn
Chỉnh sửa cuối:

Haibinh

Xe điện
Cụ định chụp chân dung thì nên chú ý đến thần thái, biểu cảm của mẫu. Quan trọng là phải chọn đúng khoảnh khắc để chộp, ảnh này chắc cụ chỉ chăm chăm gí sát để xóa phông đây =))
Em cũng không thích cụ cắt cúp ảnh dư lày.

Bình X-Five

Xe container
Haizzzz, đã gọi là vật nhau thì phải thế này các cụ ạ. Ví dụ nhá, em là em vật hẳn mốc luôn, mà mốc nhiếp ảnh thì mỗi lão Xiên 5 là mới có ảnh. Thế nên em đè lão ra em vật. Lấy cái gần nhất của Xiên 5

Ảnh này của mốc ánh sáng màu sắc đẹp, đúng tiêu chuẩn trời xanh mây trắng nắng vàng. Mốc lại vớ đúng lúc đèn xanh đèn đỏ đầu phố nên đường phố khá vắng, may mắn sao lại có 1 anh thể dục buổi chiều chạy qua, không biết mốc bấm kiểu máy khâu hay mổ cò mà bước chạy của mẫu khá căng, nói chung là đạt về action.
Khen xong giờ chê:
- Quá nhiều thứ cắm vào đầu mẫu, các băng rôn cắt ngang cổ mẫu
- Mốc không tận dụng được ánh sáng, bóng của chủ thể rất hay dưng lại bị dính vào cái khác, có lẽ là cái cột điện, phí ghê lắm
- Cái này mốc ngồi ở cống để chụp, góc máy thấp, hắt dưới lên nhưng lại bị vướng cái vỉa hè ở góc dưới bên phải ảnh, tạo thành 1 đường dẫn đưa mắt người xem vào 1 chỗ nào đó vớ vỉn trong ảnh, hí hí. Nói chung cái vỉa hè vướng mắt, phá bố cục.

Oài, đâm tàm tạm thế đã. Một bức ảnh có thể đẹp mọi nhẽ nhưng chỉ cần 1 vài chi tiết hỏng nho nhỏ cũng có thể phá đi tất cả.....
Cảm ơn bác Rắn đã góp ý, e sẽ rút kinh nghiệm ở những lần chụp sau :) thế mới biết chụp ảnh đời thường còn khó hơn cả chụp mẫu X_X

Bình X-Five

Xe container
e xin Mod lập ra thert này để các kụ các pác vào Vật ra rùi băm, chặt, nhồi, ném đá các thể loại nhiệt tình ạ
Cụ KhanhBeo mở thớt này hay đấy, cụ nào thích "khen tập thể" hay "ném đá hội đồng" thì cứ lôi vào đây mà táng nhiệt tình nhé (b)

anhcobra

Xe container
Bất kỳ ai cũng có thể lôi bất kỳ 1 bức ảnh nào của ai đó bốt ở một thớt bất kỳ vào đây mổ xẻ phân tích. Khổ chủ cấm được kêu. Có thể phản bác, đâm lại nhưng cấm đả kích cá nhân, miễn cái kiểu "bác đưa ảnh bác ra ẹm xem nào.... thế này thế kia". Chụp ảnh là nghệ thuật, đâm ảnh cũng là nghệ thuật. Hí hí, để em đi lùng hàng về vật

hoangminhtnvn

Xe điện
e xin Mod lập ra thert này để các kụ các pác vào Vật ra rùi băm, chặt, nhồi, ném đá các thể loại nhiệt tình ạ

e trình cái đầu tiên , e mới chụp ở đầm sen

em đâm phát:
1. phê bình cụ quá ác, giữa trưa đem con nhà người ta ra phơi nắng
2. chụp ảnh ở tầm này thì ảnh tự nó sẽ cực đục, do độ ẩm không khí, nếu trời nắng thì mặt sẽ om, nếu trời mù thì cả ảnh om luôn
3. dù thế nào thì cụ Lãn Ông cụ ý cũng tốt cho sức khỏe

Bình X-Five

Xe container
Bất kỳ ai cũng có thể lôi bất kỳ 1 bức ảnh nào của ai đó bốt ở một thớt bất kỳ vào đây mổ xẻ phân tích. Khổ chủ cấm được kêu. Có thể phản bác, đâm lại nhưng cấm đả kích cá nhân, miễn cái kiểu "bác đưa ảnh bác ra ẹm xem nào.... thế này thế kia". Chụp ảnh là nghệ thuật, đâm ảnh cũng là nghệ thuật. Hí hí, để em đi lùng hàng về vật
Okie, nhất trí! Lùng hàng về đi để mọi người tham gia (b)

cho_xem_giay_to

Xe điện
Em chả chê hay biết đâm ai bao h, nhưng cũng đặt gạch ngồi hóng, có j học hỏi thêm đôi chút! :D

hoangminhtnvn

Xe điện
hơ, món này hay, mốc làm phát nêu gương đi

2R+

Xe điện
thread này bổ ích quá, các cụ đâm hộ em cái ảnh này với

anhcobra

Xe container
Nhân dịp cụ giầy to mới có chùm ảnh được đăng ở báo ngôi sao.
http://ngoisao.net/News/Hau-truong/2010/07/3B9D069E/

Cụ giày to gọi đây là chùm ảnh khá chính xác, vì đích thực nó là chùm, như kiểu chùm nhãn, chùm vải.... Trước tiên em xin phép góp ý với bạn nào làm công tác biên tập ảnh ở ngoisao.net, bạn này đã không làm được đúng nghĩa nhiệm vụ của mình là biên tập ảnh. Bạn này làm đúng quy trình là 1 bộ ảnh thì nên có tối đa khoảng 12 ảnh. Tuy vậy trong 12 cái bạn ý chọn em nghĩ chỉ nên rút khoảng 6 cái là nhiều, quá nhiều ảnh trùng nhau chả nói lên điều gì. Giầy to cũng nên góp ý với các bạn biên tập, điều này thể hiện tính chuyên nghiệp của chính bản thân Giầy to, nhiều mà trùng thì vô nghĩa.
Kế đến là ảnh của cụ giày to. Cụ giày to chụp chùm ảnh này hơi gượng, vẫn mang nguyên tư tưởng chụp mẫu và pâu mẫu khi chụp phóng sự.
Về màu sắc em không nói đến, cái này với thiết bị tốt và võ vẽ một vãi chiêu PS thì ai cũng làm được. Cả 4 tấm ảnh chụp baby đều chụp ngang máy, cháu bé nằm trên ghế, cố mà chọn thì chọn được 1 tấm xem được là tấm này

Thể hiện được phần nào sự vui tươi, hiếu động của trẻ con. Chắc hẳn sẽ có cụ nói là tấm này cháu bé bị khuất mất 1 bên mắt. Tuy nhiên theo em thì chả sao, vẫn rất có hồn.
Có điều những tấm ảnh trên sẽ hay hơn rất nhiều nếu cụ Giayto để cháu bé nằm thẳng, đứng đối diện với nó và chụp dọc máy. Cháu bé sẽ tự nhiên hơn rất nhiều, sẽ chịu nhìn vào ống kính và chắc chắn ảnh sẽ đẹp hơn.

Cả 2 tấm chụp bé lớn của TM đều có vấn đề và nên bỏ. Cụ giay to chụp mà không để ý mắt của chú bé này hơi lác hoặc sao đó em chưa nghĩ ra từ đung chuyên môn. Là người chụp cần phát hiện ngay điều này khi chụp để tìm góc chụp khác phù hợp, che đi khuyết điểm của mẫu.

Tấm này em đánh giá là đạt nhất trong chùm ảnh

Tấm này thì không còn gì để nói, cả bức ảnh chỉ nhìn thấy mỗi cái trán của chị Thu Huyền, vẫn là vấn đề góc chụp, pose mẫu của cụ Giayto

Còn đây là tấm ảnh em thấy buồn cười nhất:

Theo em, chả việc gì phải lôi cái đàn piano vào ảnh 1 cách gượng ép thế này. Chả ai đánh đàn mà lại ngẩng đầu nhìn lên trần nhà cười cả. Xem ảnh này em nhớ đến kiểu thợ chụp ảnh bờ hồ cứ luôn mồm hét mẫu nhìn lên ngọn cây, nhìn lên ngọn cây. Hơn nữa nhân vật chính của chùm ảnh lại nhìn về hướng khác so với cả gia đình.

Hai tấm cuối lưu niệm cả gia đình thì nên chọn 1 tấm đẹp hơn là đủ.

Góp ý: Nếu cụ Giayto muốn chụp 1 bộ ảnh kiểu thế này tốt, cụ nên bỏ thêm thời gian, có thể là vài giờ cụ tự coi mình là thành viên của gia đình Tấn Minh, chụp những khoảng khắc tự nhiên trong sinh hoạt của họ, chỉ đơn giản như vậy thôi ạ

sadam262

Xe buýt
@Khanhbeo: Ảnh sau của cụ đặc tả chân dung nhưng áp dụng quy tắc 1/3 máy móc quá thành ra hơi thừa.. mảng xanh bên cạnh

Chỉnh sửa cuối:

Haibinh

Xe điện
thread này bổ ích quá, các cụ đâm hộ em cái ảnh này với

Quả này theo em được cái khoảnh khắc, nhưng cắt cúp thì em chưa ưng lắm, nhìn mãi mới hiểu. Chuyển sang BW nhưng sắc thái chưa mềm bị bệt và mất chi tiết vùng tối. Chắc cũng hải thông cám vì cụ "chamhoc" này chộp vội chắc cũng khong kịp ngắm nghía nhiều