Để đạp xe nhanh hơn và xa hơn ...

phuncud

Xe đạp
Mục 2 hơi khó hiểu, bác giải thích giùm thêm. Tại vì khi đạp em lưng cũng duỗi thẳng, tay cũng duỗi thẳng, còn tay có với tới cổ xe là do mình nghiên thân người về trước (lưng vẫn thẳng nhé).
Em làm theo hướng dẫn khác là khi ngồi thoải mái trên yên, hai tay thoải mái ôm ghi động+thắng thì từ mắt mình, ghi đông và đùm trước nằm trên 1 đường thẳng. Tư thế này giúp tay chia sẻ ở mức độ hợp lý nhất trọng lương cơ thể với xương sống.

Để giảm ê mông và đau cổ tay bạn phải biết để độ cao yên và cổ xe phù hợp theo hướng dẫn sau:
1) Yên : Khi đạp xem bạn duỗi thẳng 1 chân trên bàn đạp thì mông của bạn không còn lực đè lên yên, đây là phương pháp đo độ cao yên và cũng là kỹ thuật đạp nghỉ mông + nghỉ chân khỏi mỏi chân.
2) Cổ xe: Khi bạn ngồi giữa yên cổ xe phải cao sao cho khi lưng và đầu của bạn duỗi thẳng mà tay của bạn cũng duỗi thẳng để lái xe (không với mà cũng không phải hơi cúi vai)
Như vậy lúc bạn đạp xe tầm 5-7 phút bạn nên có động tác nghỉ chân và mông bằng cách duổi thẳng 1 chân để cơ thể dồn hết vào chân duỗi thẳng đó, mông, tay, lưng đều được nghỉ. Đổi chân nghỉ ở 5-7 phút tiếp theo.

cusao

Xe lăn
Mục 2 hơi khó hiểu, bác giải thích giùm thêm. Tại vì khi đạp em lưng cũng duỗi thẳng, tay cũng duỗi thẳng, còn tay có với tới cổ xe là do mình nghiên thân người về trước (lưng vẫn thẳng nhé).
Em làm theo hướng dẫn khác là khi ngồi thoải mái trên yên, hai tay thoải mái ôm ghi động+thắng thì từ mắt mình, ghi đông và đùm trước nằm trên 1 đường thẳng. Tư thế này giúp tay chia sẻ ở mức độ hợp lý nhất trọng lương cơ thể với xương sống.
Sai nhé
gáy-lưng-hông phải cong đều tự nhiên như cái cái lò xo để hấp thụ xung lực khi vượt qua chỗ xóc. Lưng thẳng để chùn cột sống chết à

saola

Xe máy
Phải có động lực, sức khỏe cũng 1 động lực để phấn đấu

vd.phuoc89

Xe hơi
Website
iphongthuy.com
Giờ đi làm bằng CRT rồi đến cty khoảng 1-2km khuyến khích đi xe đạp thì tuyệt vời

yoa_911

Xe máy
Đi xe đạp gặp tắc đường còn vác lên đi được

jasso.vn

Xe đạp
Em ít khi chú ý những thứ này, còn sức thì đạp, mệt thì xuống dắt bộ. :D:D:D
Cảm ơn kinh nghiệm của bác nha.

Xedapzach

Xe hơi
Em đọc của các bác đi trước cũng nhiều, câu hỏi chung chỉ là làm sao để đạp được Nhanh hơn và Xa hơn, trưa nay rỗi rãi em viết tý kinh nghiệm bản thân sau hơn 1 năm mài *** quần trên xe đạp.

Có trường phái đạp, 1 là đạp nhẹ (quay dẻo), 2 là đạp nặng (đạp nhấn), tùy theo thể trạng và sức khỏe từng người mà theo, còn cụ thể như thế nào thì em cũng chịu, cá nhân em theo trừong phái đạp nhẹ:

- luôn đạp ở số vòng tua 80 - 90 v/p

- 95% thời gian đạp ở đĩa 2, còn các líp 7, 8, 9 tương ứng sẽ có tốc độ khoảng 28, 32, 35km/h, còn khi để đĩa to nhất thường là khi xuống dốc.

- nên chọn 1 quãng đường đẹp để tập, lúc đầu chỉ cố làm sao đạt được số vòng quay chân, sau đó ghi nhớ các tốc độ tương ứng với 3 líp (nhỏ nhất).

- tiến hành ghi lại thời gian chạy quãng đường đó, ví dụ là 60p.

- sau đó cải thiện thời gian bằng cách tăng hiệu quả chạy trên đường, thực tế là không tăng lực đạp mà chuyển số kết hợp phanh hợp lý tại các điểm nhạy cảm như khúc cua, rãnh ...

- sau đó tiến hành giảm thời gian đạp, vì lực cản tỷ lệ thuận với bình phương của vận tốc nên phải tăng lực đạp rất nhiều, các bác nên giảm thời gian từ từ, ví dụ giảm được mỗi 5p đã là ghê lắm rồi.

- sau 1 thời gian nếu cải thiện được thời gian đạp khoảng 10 - 20% thì bắt đầu tập chạy interval (em sẽ trình bày sau).

- thực tế việc tập chạy xe đạp chủ yếu là tập cho tim, phổi, còn cơ bắp thường đảm bảo. Các tai nạn xảy ra khi tập cũng thường chỉ là đột quỵ (tim) chứ không bị rách cơ, đứt cơ, có chăng là bị giãn dây chằng, căng cơ ... nhẹ thôi.

Tạm thời tổng kết được từng đó, có gì em sẽ post thêm.
Cụ có kiến thức về môn xe đạp này thông tuệ quá

nguyendu277

Xe hơi
Nhà cháu từng đạp một mình 180km cả đi lẫn về trong ngày từ Cẩm Phả đi Bình Liêu với đường toàn dốc là dốc, nghĩ lại phải thấy thật là điên hoặc thật là nghị lực ạ. =))

2tech134

Xe đạp
Hic...bấy lâu nay em chẳng bao giờ để ý đến phải đạp như thế nào cho phải, cứ thế có xe là nhảy lên đạp thôi. Còn ngày trước mỗi lần mà đi chơi với gấu là em đạp với tốc độ bàn thờ và đèo gấu đi khắp cùng trời cuối đất luôn :V (cơ mà đấy là hồi còn có gấu T_T)

Huyqltt

Xe tăng
Lâu rồi ko đi xe đạp, ko biết còn đi được nữa ko?

cubin06

Xe đạp
Tập đạp nhẹ quay 70-90 thì em có thể đạp ok rồi, nhưng động tác lên gióng và rút sao khó ghê cần sự chia sẽ của cụ chủ và cccm. Và kinh nghiệm đeo bám tránh ngã (bỗ, té) khi đạp với tốc độ trên 30km/h nữa. cần lắm sự chia sẽ. Em mới vào nghề được 6 tháng kinh nghiệm còn non lắm, nhưng được cái mê môn này. xe em road nhé. Thank

oneminute51

Xe hơi
Em cố mãi mà làm vòng Hồ tây vẫn cứ phải ngót nghét 1h...chạ hiểu sao các cụ độp ác thế...

trungtk2016

Xe đạp
Em và đồng đội chạy đốt mỡ mồng 5 Tết đây ...

arsjupiter

Xe tải
chào các cụ, em có cái này muốn thỉnh các cụ, con xe atx8xx của em thấy nó bị nhây dầu phần phuộc trước cả 2 bên, dầu màu xanh. Em nên xử như nào hay cứ thế mà đi, vì em đi thì ko thấy có vđ gì nhưng cảm giác ko dc lành
2 là ngoài chỗ xế độp trên quán thánh thì em ko biết quán xe nào khác, các cụ thông tin cho em chỗ nào sửa chữa bảo dương...ổn ổn vs ạ, em ở Trung Kính đâm gần đây thì êm :D
cảm ơn các cụ nhiều

Pham Hang27

Xe máy
Bạn nào thử đạp xe với xe đạp gấp chưa? tốc độ khủng đấy