Để đạp xe nhanh hơn và xa hơn ...

thanhtung947

Xe tải
Đọc mấy ngày mới xong cái thớt này, thấy đạp xe thể dục cũng khá phức tạp các cụ nhỉ?
Ngày xưa, thời bao cấp em đạp xe đi học 11km x 2 chiều, nếu học chiều nữa thì là 4 lượt đi về - với cái xe đạp Phượng hoàng cũ mà chẳng sao. 30 năm sau mới lại sờ đến cái xe đạp để thể dục hàng ngày. EM đang duy trì sáng sớm đạp 10 km (líp 3-4/đĩa 2), và đạp đi làm 1,5 km x 4 lượt/ngày. Phương tiện là cái ASAMA CROSS LX của ông con thải ra sau 2 năm sử dụng.
Bao năm lăn lộn kiếm tiền nuôi con, mua sắm phương tiện từ xế nổ - xế hộp. Giờ lại quay về xế điếc.
Đạp xe đi làm đôi khi phải biết "lơ" thiên hạ ko cũng khá ấm ức: họ nhìn mình như người ngoài hành tinh - chắc trong đầu họ nghĩ sao cái lão này già thế mà vẫn ko có nổi cái xe máy ra đường cho ................oách như họ?!

cairong_2011

Xe container
Đọc mấy ngày mới xong cái thớt này, thấy đạp xe thể dục cũng khá phức tạp các cụ nhỉ?
Ngày xưa, thời bao cấp em đạp xe đi học 11km x 2 chiều, nếu học chiều nữa thì là 4 lượt đi về - với cái xe đạp Phượng hoàng cũ mà chẳng sao. 30 năm sau mới lại sờ đến cái xe đạp để thể dục hàng ngày. EM đang duy trì sáng sớm đạp 10 km (líp 3-4/đĩa 2), và đạp đi làm 1,5 km x 4 lượt/ngày. Phương tiện là cái ASAMA CROSS LX của ông con thải ra sau 2 năm sử dụng.
Bao năm lăn lộn kiếm tiền nuôi con, mua sắm phương tiện từ xế nổ - xế hộp. Giờ lại quay về xế điếc.
Đạp xe đi làm đôi khi phải biết "lơ" thiên hạ ko cũng khá ấm ức: họ nhìn mình như người ngoài hành tinh - chắc trong đầu họ nghĩ sao cái lão này già thế mà vẫn ko có nổi cái xe máy ra đường cho ................oách như họ?!
Dân mình coi cái xế hộp là tài sản đồng thời là sự hãnh diện với thiên hạ. Còn Tây lông coi đó là phương tiện, do vậy đi xe đạp cũng chỉ là một dạng phương tiện và lại khỏe người, sạch môi trường ... Chúng ta còn dùng mọi mách khóe để cho nhau ăn đồ bẩn, đồ giả, trên dưới hỗn loạn thì việc nhìn người đi xe đạp ở hành tinh khác là chuyện quá thường

lautuoisong

Xe tải
Chưa có xe nên dùng tạm con xe tàu của F1 nhà cháu, hôm nay cháu mới chính thức tập quay dẽo thế này, đi đc 10km, tốc trung bình 17km/h, vì xe trẻ em nên lốp có 24 1.95, sẽ cố làm sao đạt tốc 19,5km/h là xem như đạt mốc 90v/ph. Cccm cho em hỏi thường thì tập trong bao lâu để giữ đc ổn định như trên ạ?

cairong_2011

Xe container
Chưa có xe nên dùng tạm con xe tàu của F1 nhà cháu, hôm nay cháu mới chính thức tập quay dẽo thế này, đi đc 10km, tốc trung bình 17km/h, vì xe trẻ em nên lốp có 24 1.95, sẽ cố làm sao đạt tốc 19,5km/h là xem như đạt mốc 90v/ph. Cccm cho em hỏi thường thì tập trong bao lâu để giữ đc ổn định như trên ạ?
Câu này khó trả lời vì còn phụ thuộc tần suất cụ đạp và cách đạp để nâng cao tốc độ.
Ngày nào cụ cũng độp, lên dốc xuống đèo ... thay đổi tốc độ (khi chậm, khi tăng tốc) rồi sẽ quen

lautuoisong

Xe tải
Câu này khó trả lời vì còn phụ thuộc tần suất cụ đạp và cách đạp để nâng cao tốc độ.
Ngày nào cụ cũng độp, lên dốc xuống đèo ... thay đổi tốc độ (khi chậm, khi tăng tốc) rồi sẽ quen
Cảm ơn cụ, nhà cháu đang cố gắng duy trì ngày khoảng 1h đạp xe sáng hoặc chiều tối, thứ 7, cn có thể đạp nhiều ơn. Nếu các bác có phương pháp hay lịch tập hằng tuần xin chia sẽ cho em với, làm theo lịch chắc sẽ dễ hơn là cứ thích thì đạp lung tung.

cairong_2011

Xe container
Cảm ơn cụ, nhà cháu đang cố gắng duy trì ngày khoảng 1h đạp xe sáng hoặc chiều tối, thứ 7, cn có thể đạp nhiều ơn. Nếu các bác có phương pháp hay lịch tập hằng tuần xin chia sẽ cho em với, làm theo lịch chắc sẽ dễ hơn là cứ thích thì đạp lung tung.
Về kế hoạch thì do mình thôi. Ban đầu mới có xe mình cũng chỉ đạp loanh quanh 10-15Km hoặc làm vòng Hồ Tây 17Km là thấy OK rồi. Sau đó ít lâu thì tăng dần lên bằng cách ngày nghỉ như CN thì đạp xa hơn, cung đường mới hơn. Sau khi ổn định thì thường duy trì:
- Mùa hè: Sáng từ 5h đạp qua cầu Nhật Tân, đi về tùy hôm nhưng cũng dao động khoảng 20-30Km. Hôm nào ko đi được buổi sáng thì cố gằng chiều bù
- Mùa đông thì thường ít hơn do mưa, lạnh và thường đạp buổi chiều sau khi về, nhưng chưa tối quá
- Các ngày nghỉ thì thường phấn đấu khoảng 40Km bằng các tour đi lên Nội bài, hay dọc theo đê, đi qua các cầu
Trong quá trình đi thì cũng phải cố gắng có mục tiêu hoặc theo dõi như vượt quãng đường như nhau mất bao lâu ? Leo đoạn cầu đó với tốc độ thời gian như thế nào ? Vòng quay cadence ở các hành trình khoảng bao nhiêu ... Đi quen nên các thông số đó sẽ nhớ thôi để so sánh

Nói chung vì sức khỏe cá nhân nên phải cố gắng bố trí sắp xếp thời gian và thường tự kỷ solo thôi. Vì đi theo tập thể khó bố trí thời gian thích hợp, chưa kể đi rồi ngồi tụ bạ ăn uống cũng ngốn thời gian lắm

lautuoisong

Xe tải
Chuyến đầu tiên gọi là đi xa của e sau hơn 1 tuần tập quay chân khoảng 10km mỗi ngày.

aychet-aychet

Xe tải
Các cụ đaph khỏe thật, em đạp được 2 tháng rồi mà vẫn thấy đuối quá, hay do đã già rồi

Xenium2016

Xe hơi
Em mới tham gia môn xe đạp, cũng chỉ xác định là để thể dục, vận động cơ bắp thôi chứ không đua bơi. Sáng đạp xe đi làm - chiều về, 2-3 ngày/tuần, mỗi ngày 20km. Tối hứng lên chở thằng con lên phố chơi. Tổng một tuần đi khoảng 100km. Mới được 1 tháng mà có cảm giác hơi đau đầu gối, nhất là lúc đang ngồi - rồi đứng lên. Các bác cho hỏi như vậy có phải sai ở cách đạp không hay nguyên nhân nào khác? Và sửa sai thì phải thế nào?

Tien seven

Xe tải
Đau gối có nhiều dạng lắm. Đau gối dây chằng sau, trước, bên hay đau trong xương bánh chè. Bác phải nói rõ vị trí đau mới chỉ được ạ. Nhưng nhìn chung đau đầu gối khi đạp thường là để yên xe thấp quá nên đầu gối bị chèn ép nhiều khi đạp.

cairong_2011

Xe container
Em mới tham gia môn xe đạp, cũng chỉ xác định là để thể dục, vận động cơ bắp thôi chứ không đua bơi. Sáng đạp xe đi làm - chiều về, 2-3 ngày/tuần, mỗi ngày 20km. Tối hứng lên chở thằng con lên phố chơi. Tổng một tuần đi khoảng 100km. Mới được 1 tháng mà có cảm giác hơi đau đầu gối, nhất là lúc đang ngồi - rồi đứng lên. Các bác cho hỏi như vậy có phải sai ở cách đạp không hay nguyên nhân nào khác? Và sửa sai thì phải thế nào?
Cụ có thể dùng cách sau để xem khả năng của mình:
1. Đạp tăng tốc (chỗ đường vắng) một đoạn có thấy đau ko ?
2. Đạp leo dốc (dốc đủ dài) xem có đau ko ?
3. Đạp với cadence cao (đại khái đạp tốc độ thấp nhưng vòng quay nhiều) ?

Còn đứng lên ngồi xuống thì khó đoán lắm.