[CCCĐ] Động cơ 10 ngày lang thang nước Nga xinh đẹp.

x.man

Xe điện
Cụ đi đã 14 năm rồi, nước Nga giờ chắc khác xưa nhiều rồi cụ. Em trước khi đi cũng lo vì cả nhà lớn bé đều đi hết, nên trước khi đi em mua 1 con dao bấm thụy sỹ lúc nào cũng găm trong túi, may mắn chẳng phải động tới trừ lôi ra gọt hoa quả:D.
An ninh bên đó tốt lắm đi đâu nhìn thấy có công an em lại thấy yên tâm, cũng một vài cửa ga metro em thấy công an kiểm tra những người khả nghi.
Vâng, thấy bạn bè em bên đó nói cũng khá hơn nhiều rồi. An ninh Nga thì dày, bên đó việc CSGT tuần tra với tiểu liên báng gấp là chuyện hết sức bt. Thời điểm cháu ở bên đấy, các lực lượng này còn đáng sợ hơn cả bọn Nazi cụ ạ.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Vâng, thấy bạn bè em bên đó nói cũng khá hơn nhiều rồi. An ninh Nga thì dày, bên đó việc CSGT tuần tra với tiểu liên báng gấp là chuyện hết sức bt. Thời điểm cháu ở bên đấy, các lực lượng này còn đáng sợ hơn cả bọn Nazi cụ ạ.
An ninh giờ chắc tốt hơn thời cụ đi nhiều rồi, nghe mấy ac người Việt bên ấy bảo nhờ anh Putin lên đấy cụ. Đứng làm thủ tục nhập cảnh thấy mấy người Việt ở Nga cũng đang làm thủ tục nói chuyện, trước cứ phải kẹp 500 rúp vàò hộ chiếu mới ổn, trước khi đi em cũng nghe thấy chuyện này báo hại trước hôm đi phải chạy lên HT đổi Rúp, giờ thì mấy lão HQ Nga dính vào vụ ấy bị bắt hết rồi cụ à.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Rạo chơi phố đi bộ Arbat xong nhà em trở về ăn cơm tối trả phòng, rồi xách vali ra tàu đi St. Petersburg. Nhà ga rất sạch sẽ tĩnh lặng chứ tuyệt nhiên không ồn áo xô bồ như bên mình, an ninh cũng rất tốt.

Các quầy bán vé, và quầy thông tin giải đáp thắc mắc cho hàng khách

Tàu rất sạch sẽ và thơm tho, và đặc biệt rất êm lên tàu 1 lúc cả nhà em đi ngủ

Bảng thực đơn và đồ lưu niệm bán trên tàu, thực ra ai có nhu cầu thêm thì gọi chứ lên tàu mỗi người đã có 1 xuất gồm 1 chai nước và bánh mỳ, hoa quả rồi. Khi lên tàu do không biết tiếng nên bà phục vụ hỏi em cứ đa đa báo hại vừa chợp mắt thì bà ấy bê cơm tối đến, buồn ngủ quá nên chẳng ai ăn nên bỏ hết:D

6h sáng đến tới St. Petersburg

ltkarm

Xe tải
Mong sao đến trước khi đổi hộ chiếu (2018) được đi Nga một chuyến, đẹp quá cụ à. Mà bây giờ còn sức chứ vài năm nữa bốn mươi mấy tuổi rồi liệu còn đi bộ để ngắm được nhiều nữa không đây. Ngóng những hình ảnh tiếp theo của cụ chủ.

tuongminhtsc

Xe tăng
Phong cảnh đẹp,không khí trong lành,đường phố sạch sẽ,chất ảnh của cụ chủ quá ngon,kính cụ môt ly.

tuongminhtsc

Xe tăng
Phong cảnh đẹp,không khí trong lành,đường phố sạch sẽ,chất ảnh của cụ chủ quá ngon,kính cụ môt ly.

Da bắt nắng

Xe điện
Về rồi em cũng đang nhớ đây cụ, biết thế ở lại chơi hết hạn visa mới đã:D

Nước Nga thật đẹp và thanh bình cụ nhỉ

Nhà cửa em cảm nhận người Nga chỉ cần ăn chắc mặc bền hay sao ấy, nhiều khu nhà cũ kỹ lắm nhưng nó sạch sẽ chứ không nhếch nhác như nhà mình cụ à. xe cộ cũng vậy đủ thể loại từ cổ đến kim. Nó yên bình và lặng lẽ chứ không ồn ào náo nhiệt như bên mình đâu cụ:D
Cụ so với nhà mình làm gì cụ ơi!
Em nghe nói Saint Petersburg còn đẹp hơn. Lúc nào cụ lại làm một chuyến cụ ạ!

VinhTranATV

Xe tải
Cụ chụp ảnh đẹp qúa. Em học 3 năm tiếng Nga hồi cấp 3 giờ còn nhớ mỗi Gờ rát xì gui che.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Mong sao đến trước khi đổi hộ chiếu (2018) được đi Nga một chuyến, đẹp quá cụ à. Mà bây giờ còn sức chứ vài năm nữa bốn mươi mấy tuổi rồi liệu còn đi bộ để ngắm được nhiều nữa không đây. Ngóng những hình ảnh tiếp theo của cụ chủ.
Em chắc cũng bằng tuổi cụ:D, mẹ em 66 tuổi bọn em đuổi theo còn không kịp, thì cụ lo gì:D
Trời cảm ơn cụ quá khen, nói về ảnh ọt em mới bập bẹ thôi cụ ạ. Nhưng rất thích chụp gặp gì hay là em chụp mà cụ.
Cụ so với nhà mình làm gì cụ ơi!
Em nghe nói Saint Petersburg còn đẹp hơn. Lúc nào cụ lại làm một chuyến cụ ạ!
Có chuyến này em đi Xanh 3 ngày mà, xanh đẹp hơn mát nhiều cụ nhỉ. Chờ em đang soạn lại em sẽ đưa ảnh đi xanh lên thật tuyệt cụ ạ
Cụ chụp ảnh đẹp qúa. Em học 3 năm tiếng Nga hồi cấp 3 giờ còn nhớ mỗi Gờ rát xì gui che.
Chắc cụ cũng tầm tuổi em, em cũng dính mấy năm học phổ thông có học tiếng Nga. Em sang đợt này cũng sử dụng được kha khá cụ ah:D

Da bắt nắng

Xe điện
Có chuyến này em đi Xanh 3 ngày mà, xanh đẹp hơn mát nhiều cụ nhỉ. Chờ em đang soạn lại em sẽ đưa ảnh đi xanh lên thật tuyệt cụ ạ

Chắc cụ cũng tầm tuổi em, em cũng dính mấy năm học phổ thông có học tiếng Nga. Em sang đợt này cũng sử dụng được kha khá cụ ah:D
Thời cấp 3 trường em có 6 lớp không chuyên còn chia 3 thứ tiếng: 2 lớp tiếng Nga, 2 lớp tiếng Pháp, 2 lớp tiếng Anh.
Mà cụ chủ thớt tiếng Nga học từ phổ thông mà vẫn còn dùng được kha khá thì hồi ấy chắc phải học sâu sâu. Em học tiếng Nga thời đại học, lâu chả dùng nên bây giờ cứ rơi vãi đi đâu hết cả... Chắc rồi cũng rơi vãi hết thôi, uổng quá mà chả biết làm sao!
Khi nào rảnh cụ lại cho ít ảnh Saint Pt. lên cụ nhé! Em hóng tiếp.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Thời cấp 3 trường em có 6 lớp không chuyên còn chia 3 thứ tiếng: 2 lớp tiếng Nga, 2 lớp tiếng Pháp, 2 lớp tiếng Anh.
Mà cụ chủ thớt tiếng Nga học từ phổ thông mà vẫn còn dùng được kha khá thì hồi ấy chắc phải học sâu sâu. Em học tiếng Nga thời đại học, lâu chả dùng nên bây giờ cứ rơi vãi đi đâu hết cả... Chắc rồi cũng rơi vãi hết thôi, uổng quá mà chả biết làm sao!
Khi nào rảnh cụ lại cho ít ảnh Saint Pt. lên cụ nhé! Em hóng tiếp.
Hơn 30 năm thì cảm ơn với chào hỏi, và một số từ linh tinh thì em cho là khá để an ủi còn nhớ tới Liên Xô cụ ạ, động viên thôi vui thôi ạ:D

Da bắt nắng

Xe điện

Da bắt nắng

Xe điện
Năm em sang là 2002, cùng đợt với bạn Vũ Anh Tuấn. Ấn tượng đầu tiên là ... cũ kỹ. Từ sân bay về TP mà đc nhìn thấy nhiều loại xe đã biến mất ở VN vẫn chạy đầy đường. KTX chỗ cháu ở người ta vẫn nghe băng cassette & dùng điện thoại quay cạch cạch, thang máy chỉ đi được 3 người 1 lúc :)).
Những năm đấy nước Nga vẫn còn nhộn nhạo. Ra đường nhìn thấy cảnh thanh niên bản địa đánh người nước ngoài là điều hết sức bt. Cháu cũng 1 lần bị 1 thằng trọc xịn túm gáy định nện vì tưởng là Ki-tai (TQ), may mà thanh minh kịp là người Việt Nam nên ko sao. Thằng này còn khoác vai cháu bắt hô "đả đảo đế quốc mỹ"

Nước Nga đẹp, khỏi bàn. Đẹp quanh năm. Mùa hè thì mát mẻ, cây cối xanh mướt, nhiều loại hoa quả ngon vật vã. Đầu mùa có cherry, cuối mùa thì dưa hấu. SV bọn cháu mùa hè chả cần ăn cơm. Dưa hấu 5-7kg/1 quả rẻ hơn bánh mỳ. Mùa thu thì lá bạch dương vàng, lá phong đỏ, trời xanh ngắt. Mùa đông thì tuyết trắng, mùa xuân hoa nở khắp nơi.

Đẹp nhất ở nước Nga là gái. Đẹp từ ngoại hình đến tâm hồn :)), có điều kiện cụ nên thử cho biết nhớ..
Cụ thử chưa ạ?

xuanngoc

Xe tải
Nhìn ảnh cụ chụp lại nhớ một thời sinh viên của em

Da bắt nắng

Xe điện
Rạo chơi phố đi bộ Arbat xong nhà em trở về ăn cơm tối trả phòng, rồi xách vali ra tàu đi St. Petersburg. Nhà ga rất sạch sẽ tĩnh lặng chứ tuyệt nhiên không ồn áo xô bồ như bên mình, an ninh cũng rất tốt.

Các quầy bán vé, và quầy thông tin giải đáp thắc mắc cho hàng khách

Tàu rất sạch sẽ và thơm tho, và đặc biệt rất êm lên tàu 1 lúc cả nhà em đi ngủ

6h sáng đến tới St. Petersburg
Em nhìn thấy có vẻ như đường sắt khổ hẹp cụ nhỉ. Em dự là giường bố trí dọc thân tàu ạ

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Em nhìn thấy có vẻ như đường sắt khổ hẹp cụ nhỉ. Em dự là giường bố trí dọc thân tàu ạ
Thêm chút thông tin trên tàu cụ tham khảo nhé, khổ đường sắt có lẽ là 1m4 lớn mà cụ, chỉ có nhà mình vẫn là 1m2 hay sao ấy, em cũng không rành lắm, nhưng em đã đi tàu đêm từ HN - LC lúc đầu nghĩ tàu nó giống tàu mình thì mệt lắm. Nhưng thật tuyệt tàu Nga rất êm và yên tĩnh cụ à. 1 toa cũng được chia thành nhiều khoang giống tàu mình, và 1 khoang có 4 giường nhưng nó sạch sẽ và thơm tho hơn tàu mình:D
Lên tàu là thấy trên bàn đã có 4 túi đồ ăn đã để sẵn trên bàn như thế này.

Và khoang tàu có 4 gường với ga gối chăn trắng muốt sạch sẽ.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Đi tàu điện ngầm thỉnh thoảng em cũng ngó nghiêng chụp trộm gái Nga, phải nói các em xinh thật, nhìn như búp bê :D . Tối về Ks gấu em xem trên máy ảnh thế nào mấy tấm đó toàn mất tích:D, may mà còn mấy tấm lẫn vào thẻ khác nên mới đưa lên khoe các cụ đấy:D

Chỉnh sửa cuối:

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
St. Petersburg thời tiết hôm đó thật tuyệt, trời hơi se se lạnh và nắng vàng rực rỡ. Thời gian này cũng là trong khoảng thời kỳ đêm trắng ở đây, 11h đêm trời mới tối hơi lờ mờ một chút, khoảng 3h30 là trời đã sáng bừng lên rồi.

Lúc này là 6h sáng đường phố vẫn vắng tanh, một dãy xe bus đỗ kia vẫn chưa hoạt động.

Vẫn là các nhà thờ nhìn từ xa đã nhận ra, với các chóp tròn truyền thống

Những chiếc tàu điện cũ kỹ này vẫn hoạt động rất tốt.