[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Minh Dũng87

Xe tải
Tranh cãi mà làm gì vì nếu ai biết trước thì giàu rồi, ngồi đây bốc phét làm gì.
Thực trạng hiện tại
- Sau mấy tháng đầu năm tăng sốc, thị trường đang chững, số lượng khách tìm kiếm cũng giảm và số lượng giao dịch cũng giảm.
- Hầu hết các giao dịch từ đầu năm đều theo kiểu mua đi bán lại, mua vào thấy lãi nhiều khi không muốn bán cũng bán vì không gồng được lãi
- Mặt bằng giá đang ở mức cao do nhiều lượt mua đi bán lại, những mảnh chưa giao dịch thì cũng thấy thị trường tăng giá nên chủ động đẩy giá lên liên tục.
Người nắm trong tay thì nghe ngóng xem có nên chốt hay chưa. Khách thấy cao quá thì chùn tay không muốn vào dẫn tới giao dịch giảm.
Còn tăng tiếp hay giảm thì ai mà biết được. Hoặc có thể nó sẽ đi ngang trong thời gian dài. Ai vay thì chủ động giảm để ra hàng, ai không vay thì để đó chờ tiếp
E cũng đánh giá là đang ở trạng thái đó.Hai bên đang đứng nhìn nhau.Phải chờ đến 1.7 phe cung cầu mới chịu nhún để khớp lệnh.

ORIJEANS

Xe container
E cũng đánh giá là đang ở trạng thái đó.Hai bên đang đứng nhìn nhau.Phải chờ đến 1.7 phe cung cầu mới chịu nhún để khớp lệnh.
Thì ít ra cũng phải khách quan nhìn nhận như các cụ đúng k ạ. Lại cứ sập, sập, suốt ngày sập mà nó chẳng có cái logic gì thì nghe nó có mệt k ạ. :(

eterniti

Xe tăng
Tranh cãi mà làm gì vì nếu ai biết trước thì giàu rồi, ngồi đây bốc phét làm gì.
Thực trạng hiện tại
- Sau mấy tháng đầu năm tăng sốc, thị trường đang chững, số lượng khách tìm kiếm cũng giảm và số lượng giao dịch cũng giảm.
- Hầu hết các giao dịch từ đầu năm đều theo kiểu mua đi bán lại, mua vào thấy lãi nhiều khi không muốn bán cũng bán vì không gồng được lãi
- Mặt bằng giá đang ở mức cao do nhiều lượt mua đi bán lại, những mảnh chưa giao dịch thì cũng thấy thị trường tăng giá nên chủ động đẩy giá lên liên tục.
Người nắm trong tay thì nghe ngóng xem có nên chốt hay chưa. Khách thấy cao quá thì chùn tay không muốn vào dẫn tới giao dịch giảm.
Còn tăng tiếp hay giảm thì ai mà biết được. Hoặc có thể nó sẽ đi ngang trong thời gian dài. Ai vay thì chủ động giảm để ra hàng, ai không vay thì để đó chờ tiếp
Bốc phét nó vui

Alex0301

Xe tải
Thực trạng hiện tại
Cụ nói chuẩn đấy. Từ giờ đến cuối năm khả năng cao lãi suất sẽ tăng thêm 1-2% vì vốn đã hấp thụ tốt hơn và quan trọng là do áp lực tỷ giá đang rất lớn. Một tháng qua NHNN đã phải bán ra 2,5-3 tỷ USD để hạ nhiệt tỷ giá, lãi suất qua đêm liên ngân hàng cũng tăng.
Do mặt bằng lãi suất sẽ tăng chút, mặt bằng giá BĐS đã cao, nên có thể giá giao dịch sẽ giảm nhẹ. Tuy vậy nếu các cụ chọn vị trí tốt, khu vực hạ tầng thay đổi nhanh thì giá vẫn tăng. Việc đầu tư thật ra khó nhất ngoài thời điểm xuống tiền còn là vị trí các cụ chọn mua nữa.

xe đạp mini62

Xe tải
Cũng box này, sau tết âm 1 thời gian, e từng comment: KHÔNG NÊN MUA NỮA, LÊN XUỐNG K BIẾT NHƯNG KIỂU GÌ CŨNG BỊ ĐẮT MỘT VÀI GIÁ.

Đợt đó e cũng chụp cả ảnh giá rổ mấy căn e chọn giai đoạn đó và có đăng lên box này, chỉ là k nhớ ở thớt nào nên k tìm lại được, căn 15 tỷ tháo k bán sau vẫn bán, giờ chững, giá chợ tầm 16 là giao dịch được. Căn 16.7 tỷ e cọc hụt giờ chủ mới đòi 20, nhưng cũng 2 tháng rồi chưa khớp được.

Thực sự quả tăng mạnh sau tết là bất ngờ, k lường được, đáng lẽ nó tăng đều đến giờ thì logic hơn, giật cục bất ngờ. Lỡ thì làm lại và phải lì đòn thôi.
Thấy cụ đợt tháng 3-4 hô lên mạnh lắm mà có bảo dừng mua đâu nhỉ? Chắc lúc đó cụ đang cầm hàng hoặc vừa múc xong.
Quan điểm các cụ tgian này đều là nghe ngóng và ko đưa nhận định. Em thì vẫn dự luôn là sau 01.07 sẽ lại có nhịp mới dù khả năng cao giá chỉ nhích và đi lên dấn đều, bền vững chứ ko giật mạnh như đầu năm.
Khúc tháng 3-4 tăng mạnh quá thì mình có nói trên này giá ko còn an toàn để mua. Giờ qua vài tháng mặt bằng giá mới, chờ hấp thụ các căn giá cao.
Nhưng phải nói là khó mua với mặt bằng giá HN, khéo chọn mới có ăn và dòng tiền cũng sẽ lan toả dần ra các tt khác: HCM, các tỉnh có tiềm lực kt mạnh, bds có giá trị sử dụng ngay.
Ls sẽ tăng nhẹ là chắc nhưng vẫn là quá tốt vs 10 năm trở lại đây, các cụ chờ bds giảm chắc sẽ phải tiếp tục thất vọng.
Cụ nào nhiều tiền và ủng hộ thanh khoan NH, GTK quãng ngắn chờ rình rập cũng là ý hay.

tung1311 .

Xe điện
Cụ nói chuẩn đấy. Từ giờ đến cuối năm khả năng cao lãi suất sẽ tăng thêm 1-2% vì vốn đã hấp thụ tốt hơn và quan trọng là do áp lực tỷ giá đang rất lớn. Một tháng qua NHNN đã phải bán ra 2,5-3 tỷ USD để hạ nhiệt tỷ giá, lãi suất qua đêm liên ngân hàng cũng tăng.
Do mặt bằng lãi suất sẽ tăng chút, mặt bằng giá BĐS đã cao, nên có thể giá giao dịch sẽ giảm nhẹ. Tuy vậy nếu các cụ chọn vị trí tốt, khu vực hạ tầng thay đổi nhanh thì giá vẫn tăng. Việc đầu tư thật ra khó nhất ngoài thời điểm xuống tiền còn là vị trí các cụ chọn mua nữa.
Nếu thiếu USD (do nước ngoài rút ròng) thì phải phá giá thêm VND để phòng thủ, ngăn chặn ròng tiền rút ra. Lãi suất chỉ nhích lên để giảm đầu cơ, đề phòng lạm phát, hỗ trợ tỷ giá.

ORIJEANS

Xe container
Thấy cụ đợt tháng 3-4 hô lên mạnh lắm mà có bảo dừng mua đâu nhỉ? Chắc lúc đó cụ đang cầm hàng hoặc vừa múc xong.
Quan điểm các cụ tgian này đều là nghe ngóng và ko đưa nhận định. Em thì vẫn dự luôn là sau 01.07 sẽ lại có nhịp mới dù khả năng cao giá chỉ nhích và đi lên dấn đều, bền vững chứ ko giật mạnh như đầu năm.
Khúc tháng 3-4 tăng mạnh quá thì mình có nói trên này giá ko còn an toàn để mua. Giờ qua vài tháng mặt bằng giá mới, chờ hấp thụ các căn giá cao.
Nhưng phải nói là khó mua với mặt bằng giá HN, khéo chọn mới có ăn và dòng tiền cũng sẽ lan toả dần ra các tt khác: HCM, các tỉnh có tiềm lực kt mạnh, bds có giá trị sử dụng ngay.
Ls sẽ tăng nhẹ là chắc nhưng vẫn là quá tốt vs 10 năm trở lại đây, các cụ chờ bds giảm chắc sẽ phải tiếp tục thất vọng.
Cụ nào nhiều tiền và ủng hộ thanh khoan NH, GTK quãng ngắn chờ rình rập cũng là ý hay.
Chắc cụ nhớ nhầm. Con sóng sau tết là e miss. Nhưng e k dở đến mức miss mà hô nó sập. Nó sẽ vẫn nhích lên vì chả có lý do gì nó sập cả. E k vào bằng dc vì e cọc hụt 1 căn và bị quay xe 1 căn, e đều có chụp ảnh post lên đây, sau đó thì chạy quá nhanh, e k làm gì kịp.
Theo trí nhớ của e thì sau tết có cụ gừng múc lai xá, đã ra hàng, hoà tiền. Cụ proplay múc geleximco b 60m hơn 8 đồng, giờ giá chợ tầm 10 đồng, k biết đã ra hàng chưa.

Minh Dũng87

Xe tải
Đấy.Các cụ cứ đưa ra những nhìn nhận của mình để mọi ng tham khảo.Đúng hay sai sẽ tùy nhìn nhận của mỗi người.Chứ các cụ cứ căng thẳng làm gì.E cũng thấy khả năng sẽ là như ý cụ nói.Nên giờ việc của chúng ta chờ thêm thời điểm luật mới có hiệu lực.Nên giờ cứ nghe ngóng thôi.
Vừa rồi cá nhân em ra hàng ở Hà Đông và nhập mới ở Phổ Yên.E cũng đang hóng xem mình sai hay đúng.

xe đạp mini62

Xe tải
Đấy.Các cụ cứ đưa ra những nhìn nhận của mình để mọi ng tham khảo.Đúng hay sai sẽ tùy nhìn nhận của mỗi người.Chứ các cụ cứ căng thẳng làm gì.E cũng thấy khả năng sẽ là như ý cụ nói.Nên giờ việc của chúng ta chờ thêm thời điểm luật mới có hiệu lực.Nên giờ cứ nghe ngóng thôi.
Vừa rồi cá nhân em ra hàng ở Hà Đông và nhập mới ở Phổ Yên.E cũng đang hóng xem mình sai hay đúng.
Cứ ra lúc sốt nóng và người mua thiết tha thì để lại cho họ chắc ko sai cụ ạ, tiền cụ quay vòng đầu tư ts khác. Ts đã bán tiếp tục tăng giá thì là lộc của người sau, mỗi người hưởng 1 phần nhưng ai lựa được khúc ngon nhất là người thông minh nhất.

Alex0301

Xe tải
Nếu thiếu USD (do nước ngoài rút ròng) thì phải phá giá thêm VND để phòng thủ, ngăn chặn ròng tiền rút ra. Lãi suất chỉ nhích lên để giảm đầu cơ, đề phòng lạm phát, hỗ trợ tỷ giá.
NHNN đang bán USD ra để hãm tỷ giá usd/vnđ, ngăn vnđ mất giá, qua đó ngăn chặn dòng ngoại tệ rút ra (đầu tư nước ngoài trực tiếp FDI và gián tiếp).
Hơn tháng qua đã bán ròng 2,5 tỷ USD rồi.
Sợ không duy trì bán lâu được.
Giờ chỉ hi vọng FED sớm giảm lãi suất, khi đó đồng usd yếu đi, chênh lệch lãi suất vnđ-usd tăng, thì NHNN không phải bán usd ra. Có cơ hội duy trì lãi suất vnđ thấp để kích thích kinh tế.
Ngược lại nếu FED vẫn giữ ls cao, thì nhiều khả năng lãi suất VNĐ cũng phải tăng theo. Em dự đoán 1-2 tháng tới ls chắc sẽ tăng thêm 1-1,5%.

Thực ra dù ls có tăng chút, mà mong giá bđs HN giảm là rất khó. Nên ai đủ tiền, lựa được bđs đẹp thì cứ mua thôi!

Binbi

Xe điện
Thói đời: cầm hàng thì hô lên, cầm tiền thì hô sập. Ấy là cái đặc tính hiển nhiên của dân đầu cơ, ở đâu mà chả thế.

tung1311 .

Xe điện
NHNN đang bán USD ra để hãm tỷ giá usd/vnđ, ngăn vnđ mất giá, qua đó ngăn chặn dòng ngoại tệ rút ra (đầu tư nước ngoài trực tiếp FDI và gián tiếp).
Hơn tháng qua đã bán ròng 2,5 tỷ USD rồi.
Sợ không duy trì bán lâu được.
Giờ chỉ hi vọng FED sớm giảm lãi suất, khi đó đồng usd yếu đi, chênh lệch lãi suất vnđ-usd tăng, thì NHNN không phải bán usd ra. Có cơ hội duy trì lãi suất vnđ thấp để kích thích kinh tế.
Ngược lại nếu FED vẫn giữ ls cao, thì nhiều khả năng lãi suất VNĐ cũng phải tăng theo. Em dự đoán 1-2 tháng tới ls chắc sẽ tăng thêm 1-1,5%.

Thực ra dù ls có tăng chút, mà mong giá bđs HN giảm là rất khó. Nên ai đủ tiền, lựa được bđs đẹp thì cứ mua thôi!
Lãi suất huy động 12 tháng sẽ cân bằng ở mức 6-6.5%. Chính phủ sẽ làm việc quyết liệt để giảm lãi suất cho vay, thu hẹp gap giữa huy động và cho vay, NH đang lãi quá dầy và hút máu nền kinh tế.

Hiện tại bán USD để nghe ngóng tình hình FED nhưng giải pháp lâu dài phòng thủ không thể là bán mãi USD hay tăng lãi suất quá cao mà phải là phá giá VND để dòng vốn rút ròng gặp khó khăn (bài học Thái Lan 1997 còn đó)

dog.fearless

Xe tăng
Mua để ở thì cứ múc thôi, tầm này đàm phán dễ rồi

LongNguyễn8x

Xe tăng
Lãi suất huy động 12 tháng sẽ cân bằng ở mức 6-6.5%. Chính phủ sẽ làm việc quyết liệt để giảm lãi suất cho vay, thu hẹp gap giữa huy động và cho vay, NH đang lãi quá dầy và hút máu nền kinh tế.

Hiện tại bán USD để nghe ngóng tình hình FED nhưng giải pháp lâu dài phòng thủ không thể là bán mãi USD hay tăng lãi suất quá cao mà phải là phá giá VND để dòng vốn rút ròng gặp khó khăn (bài học Thái Lan 1997 còn đó)
E cũng không nghĩ là lãi suất sẽ bay lên mây ngay trong năm nay. Có lẽ mức huy động như cụ nói, còn cho vay có ưu đãi tầm 7-7.5 là vừa phải đến hết năm. Kinh tế vẫn đang phục hồi thôi.

ORIJEANS

Xe container
E cũng không nghĩ là lãi suất sẽ bay lên mây ngay trong năm nay. Có lẽ mức huy động như cụ nói, còn cho vay có ưu đãi tầm 7-7.5 là vừa phải đến hết năm. Kinh tế vẫn đang phục hồi thôi.
Chẳng ông ngáo ngơ nào lại đi giật cục ls vào thời gian này đâu cụ. Vấn đề đang hơi khó giải 1 chút về tỷ giá và rút ròng vốn ngoại thôi. Tất nhiên mọi thứ vẫn đang trong tầm kiểm soát. Vừa rồi có ông còn đồn là mình thay đổi chính sách tỷ giá, khiến phó thống đốc còn phải lên đính chính lại.

BìnhMinh89

Xe tăng
Thực ra chính các cụ ấy đang thay đổi, đang "lòi đuôi" ra mà ko nhận thấy.
Em lập thớt này trước Tết âm lịch, 1 mình 1 ngựa, ít ý kiến này kia....
Sau đó ra Tết thì sốt chung cư, sốt bds, cũng ko thấy nhiều cụ vào ý kiến...
Gần đây 1-2 tháng, khi thị trường bds có dấu hiệu suy giảm thì có 1-2 cụ có cảm giác luôn "canh cửa" nhà em, cứ em cmt gì là vào phang, rồi spam nhiều chuyện ko liên quan, khiến cmt của em trôi mất tích luôn . . .
Thời điểm này, khi thị trường có dấu hiệu suy giảm rõ rệt, đến các siêu cò như "bds.com", "đất xanh group" còn phải thừa nhận thị trường đi xuống, bất kỳ ý kiến gì của em, mặc dù còn khá chung chung nhưng đã bị "tập thể" vây . . .
Tại sao em nói bản thân các cụ trên cũng đang thay đổi, đơn giản theo em nghĩ các cụ ấy đang vào giai đoạn quyết định, "nóng hơn lò", thành bại tại lúc này. Thoát dc thì làm vua, ko thoát dc thì lại làm thuê cày cuốc trả nợ . . .
Thử nghĩ xem, nếu các cụ ấy đang cầm bds, chắc chắn 100%, à ko chỉ cần 50% là bds còn tăng giá phi mã, thì chấp gì những "lời dở hơi" của em phải ko :D Là em mà đang ăn đủ, em nghĩ nay đi chơi đâu, mai mua cái gì cho sướng đời đã, lên sân si trên này làm gì :D
Với tình hình kinh tế khó khăn như hiện nay, cộng với sự bất ổn của giới X, hết năm nay em nghĩ khả năng kinh tế ko thể cải thiện dc...
Các cụ cứ nói trời bể gì đi chăng nữa, thì chắc chắn 1 điều, về lâu dài giá bds phụ thuộc lớn vào nên kinh tế...Việc kinh tế khó khăn nhưng bds neo giá cao chỉ mang tính chất ngắn hạn, do dòng tiền ko biết đổ vào đâu và quan trọng người nợ bank chưa chịu áp lực trả nợ...
Các cụ có tin, giờ lãi suất huy động lên trên 10%/ năm hoặc 7% với kỳ hạn ngắn. Hoặc dừng cái thông tư 02, cho phép dãn nợ, hoãn nhảy nhóm nợ... Thì chỉ sau 2-3 tháng thị trường bds quay đầu lao dốc ko.
Tin hay ko thì tuỳ các cụ, nhưng tâm lý thoát hàng thì giờ cũng bắt đầu phổ biến hơn rồi đấy...
Em chúc các cụ thành công, sớm tìm dc người cầm hòn than thay mình nhé!
Em còn lên cho các cụ cầm hàng nóng mắt tí :D

BìnhMinh89

Xe tăng
Đọc báo gần đây có gì mới k cụ?
Gần đây em thấy bảo sau 01/7 đất cát lại sắp x5, x10 cụ ạ... Nhất các cụ ôm đất năm nay lại ăn tết to rồi :D