[Funland] Du học tuổi 40

April_

Xe điện
Cụ học ngành gì thế, nói cụ thể thì mới tư vấn đc chứ ạ?

stone_lamp

Xe điện
Thạc sỹ thì dưới 35 thì phải, còn ts là dưới 40. Cụ hỏi ntnay có lẽ là quá tuổi mất rồi. Đi học mà dưới 5 năm thì tốt nhất ko nên cho vợ con sang làm gì vì vừa tạm thích nghi được thì đã phải về. Đi học ở tây hay tàu thì đều mệt cả, có hb sẽ đỡ vất vả và tập trung vào học được hơn là tự phí.
Cái này quy định là dùng NS nhà nước , nếu tự cá nhân thì em nghĩ ko có độ tuổi giới hạn

xetaudoidau

Xe tăng
Ở tuổi nào cũng giống nhau, miễn có ý chí thì vẫn học được thôi . Sao nhiều cụ mợ còm nghe nản lòng thế nhỉ
Đi rồi mới biết nó không màu hồng như mọi người vẫn nghĩ đâu. Đây là đi học chứ không phải đi du lịch dăm ba hôm. Đi học là sự đánh đổi khá lớn và ở độ tuổi này thì vde ổn định để phát triển mới là quan trọng chứ không nên làm việc theo cảm tính.

kites1

Xe điện
Đi rồi mới biết nó không màu hồng như mọi người vẫn nghĩ đâu. Đây là đi học chứ không phải đi du lịch dăm ba hôm. Đi học là sự đánh đổi khá lớn và ở độ tuổi này thì vde ổn định để phát triển mới là quan trọng chứ không nên làm việc theo cảm tính.
Chẳng có nơi nào màu hồng cả cụ ơi. Ở nước ngoài, vừa đi học, vừa phải đi cày hàng ngày, bài vở các lớp học, phải nộp cho đủ, chăm lắm, em biết rất rỏ điều ấy mà.

Tuy nhiên, sau sự cực khổ đó, tương lai của người đi học, sẽ khác hơn là người không đi học .

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng cụ hỏi đi du hý
Thôi em đi ra

xetaudoidau

Xe tăng
Chẳng có nơi nào màu hồng cả cụ ơi. Ở nước ngoài, vừa đi học, vừa phải đi cày hàng ngày, bài vở các lớp học, phải nộp cho đủ, chăm lắm, em biết rất rỏ điều ấy mà.

Tuy nhiên, sau sự cực khổ đó, tương lai của người đi học, sẽ khác hơn là người không đi học .
Đúng rồi cụ, đương nhiên ông đi học về thì cũng phải có tí khác bọt chứ. Em đang trả lời cho cụ kia mà, đi học mà ở tuổi 40 và với đk như chủ thớt đưa ra thì chỉ có ý chỉ không thì chưa đủ.

kites1

Xe điện
Đúng rồi cụ, đương nhiên ông đi học về thì cũng phải có tí khác bọt chứ. Em đang trả lời cho cụ kia mà, đi học mà ở tuổi 40 và với đk như chủ thớt đưa ra thì chỉ có ý chỉ không thì chưa đủ.
Với em, 40 tuổi vẫn còn trẻ chán, ôm cặp đi học cũng đâu có muộn màng. Nhất là có khả năng kinh tế, tự chi trả đời sống sinh hoạt, cho cả gia đình ở nước ngoài, là học được thôi. Vừa học, vừa làm thì mới cực, chứ đi học không , chẳng phải lo sinh kế thì khoẻ hơn nhiều.

lookyoung

Xe tăng
Nhờ các cụ có kinh nghiệm du học muộn (tầm 40) tư vấn giúp em với ạ
Em định tầm 2 năm nữa đi du học, có thể học bổng hoặc tự túc. Ngành học kinh tế, quản lý trong khoảng 2 năm. Có thể tự túc hoặc xin học bổng.
Quốc gia có thể Trung Quốc hoặc Mỹ, EU
Em nên chuẩn bị gì trong 2 năm tới, lựa chọn những trường nào ở TQ hoặc EU, Mỹ. Nếu đi cả vợ và 2 con thì cần thêm điều kiện gì và chuẩn bị gì nữa
Cảm ơn các cụ, em coi đây là thử thách cá nhân lớn cần phải chinh phục đồng thời cũng muốn nâng cao kiến thức tuổi trung niên nên mong các cụ có kinh nghiệm chỉ bảo.
Câu hỏi của cụ chung chung quá nên khó mà trả lời cụ thể được. Tôi lúc nào cũng ủng hộ ra nước ngoài học, làm việc một thời gian bất kỳ ở lứa tuổi nào. Tuổi tác chỉ là con số, 40 vẫn còn trẻ trung chán. Sau này già, ngồi ngẫm nghĩ thì chỉ tiếc nhất về những việc mình chưa làm thôi chứ ko phải làm rồi mà không được như mong đợi.

Tuy nhiên, cụ cũng phải lường trước rất nhiều vấn đề sẽ gặp phải. Học ở nước ngoài mà về kinh tế, quản lý thì xin được việc đúng chuyên môn và ở lại là cực kỳ khó nếu cụ chưa có kinh nghiệm làm việc hoặc nói tiếng ở nước sở tại.

Hơn nữa, nếu chỉ học 2 năm mà đưa cả vợ con đi thì tôi can, quá nhiều rủi ro. Thông thường cụ phải sang trước và làm thủ tục xin đoàn tụ gia đình sau đó để đón gia đình sang theo. Tôi ko biết ở Mỹ, Trung nhưng ở châu Âu sẽ mất vài tháng đến cả năm ==> vợ con sang chưa kịp ấm chỗ, trẻ con tiếng tăm chưa thông là đã chuẩn bị xách vali về rồi. Nếu đi tự túc thì việc chứng minh tài chính cũng rất lằng nhằng. Đẹp nhất là cụ chuẩn bị kinh tế, sang học một mình rồi tranh thủ các kỳ nghỉ về VN chơi hoặc đón vợ con sang dạng du lịch vài tháng hè thôi.

luas_vn

Xe buýt
Chắc Cụ có kế hoạch du học xong định cư rồi, 40 tuổi du học em thấy không phải quá già đâu, em thấy bây giờ số nhiều muốn nghỉ hưu sớm nên rất ngưỡng mộ Cụ. Chúc Cụ thành công như ý👍

xetaudoidau

Xe tăng
Với em, 40 tuổi vẫn còn trẻ chán, ôm cặp đi học cũng đâu có muộn màng. Nhất là có khả năng kinh tế, tự chi trả đời sống sinh hoạt, cho cả gia đình ở nước ngoài, là học được thôi. Vừa học, vừa làm thì mới cực, chứ đi học không , chẳng phải lo sinh kế thì khoẻ hơn nhiều.
Dạ vâng, ông chủ thớt chưa cấp đủ thông tin và vẫn khá mông lung chuyện đi học nên có càng nhiều quan điểm càng tốt cho cụ ấy tham khảo.

cnvui2106

Xe buýt
Em có ông bạn quen nhau vì cùng sở thích, dù đang quy hoạch lên Vụ phó, nhưng đã rời bỏ tất cả để sang CAN du học Thạc sỹ. Vợ con để ở nhà. Dự kiến ổn định, học xong, chạy việc làm rồi đón sang. Hiện đã đi hồi đầu tháng 8. Tương lai thế nào thì chưa biết nhưng quyết tâm rất cao.
Nghe kể phải kết bạn trên FB các nhóm kiểu như vậy để trao đổi, bày binh bố trận ... mới sang được.
Bạn cụ cũng 4x như chủ thớt?
Học Thạc sĩ ngành gì thế cụ vì CAN cho thẻ xanh sau khi học với 1 số ngành thì phải.
Học thạc sĩ CAN xong chắc cũng tốn mấy tỷ đấy

mypleasure

Xe buýt
Em định tầm 2 năm nữa đi du học, có thể học bổng hoặc tự túc. Ngành học kinh tế, quản lý trong khoảng 2 năm. Có thể tự túc hoặc xin học bổng.
Em nên chuẩn bị gì trong 2 năm tới, lựa chọn những trường nào ở TQ hoặc EU, Mỹ. Nếu đi cả vợ và 2 con thì cần thêm điều kiện gì và chuẩn bị gì nữa
Cảm ơn các cụ, em coi đây là thử thách cá nhân lớn cần phải chinh phục đồng thời cũng muốn nâng cao kiến thức tuổi trung niên nên mong các cụ có kinh nghiệm chỉ bảo.
Làm gì cũng phải có mục đích thì mới chỉ ra được đường đi nước bước cụ ạ. Cụ để chung chung thế này em thật chả ai tư vấn được chuẩn. Học về kiếm tiền, lên chức, hay chỉ thỏa mãn đam mê nó khác nhau và đều quyết định đến nước đi của mình.

Ac080

Xe tăng
Đúng trường hợp em. Công việc chẳng đâu vào đâu, chán, làm hồ sơ apply học bổng Master năm 38 tuổi. Năm đầu trượt. Chán, được đồng nghiệp động viên, làm tiếp hồ sơ (bổ sung thêm mấy thư recommendation của các GS). Nộp xong, tâm lý chờ đợi có nhiều điều khó tả, vì nếu trượt nữa là hết cửa học bổng (tự túc thì em không có tiền- Một vợ 2 con đang nhỏ). Rồi một hôm, đang làm việc ở Văn phòng, vợ chạy lên bảo có ai ở ĐSQ gọi điện (hồi đó chưa có In tẹc net và Mobile), Em làm câu RỒI,báo học bổng- Nhập trường vào năm tới lúc 40 tuổi. Nếu cụ nhận được học bổng các nước Tây âu thì vợ con đương nhiên được sang cùng cụ- (có trợ cấp đủ sống). Cho đến nay sống nhờ vào kiến thức của học tập nghiên cứu từ khóa học đó- Vì sau khi học về em về lại cơ quan làm việc được 2 năm thì bỏ Nhà nước làm thuê cho bọn giãy chết đến giờ. Happy với cuộc sống đang có.

cnvui2106

Xe buýt
Đúng trường hợp em. Công việc chẳng đâu vào đâu, chán, làm hồ sơ apply học bổng Master năm 38 tuổi. Năm đầu trượt. Chán, được đồng nghiệp động viên, làm tiếp hồ sơ (bổ sung thêm mấy thư recommendation của các GS). Nộp xong, tâm lý chờ đợi có nhiều điều khó tả, vì nếu trượt nữa là hết cửa học bổng (tự túc thì em không có tiền- Một vợ 2 con đang nhỏ). Rồi một hôm, đang làm việc ở Văn phòng, vợ chạy lên bảo có ai ở ĐSQ gọi điện (hồi đó chưa có In tẹc net và Mobile), Em làm câu RỒI,báo học bổng- Nhập trường vào năm tới lúc 40 tuổi. Nếu cụ nhận được học bổng các nước Tây âu thì vợ con đương nhiên được sang cùng cụ- (có trợ cấp đủ sống). Cho đến nay sống nhờ vào kiến thức của học tập nghiên cứu từ khóa học đó- Vì sau khi học về em về lại cơ quan làm việc được 2 năm thì bỏ Nhà nước làm thuê cho bọn giãy chết đến giờ. Happy với cuộc sống đang có.
Hay quá. Cụ kể chi tiết hơn đi em cũng muốn nghe:
+ cụ học master gì ở đâu?
+ Trước và sau master cụ làm nghề gì?
+ học xong nếu muốn ở lại thì xin được việc tốt lương tốt không?
+ Master đã giúp gì cho công việc (đổi việc) của cụ?
+ 2 năm sau master cụ bỏ NN vì ko dc lên lon, nhưng bọn tư bản lại trọng dụng cho cụ lên lon luôn?

Chỉnh sửa cuối:

xetaudoidau

Xe tăng
E
Hay quá. Cụ kể chi tiết hơn đi em cũng muốn nghe: cụ học master gì ở đâu?
Trước và sau master cụ làm nghề gì?
Master đã giúp gì cho công việc (đổi việc) của cụ?
2 năm sau master cụ bỏ NN vì ko dc lên lon, nhưng bọn tư bản lại trọng dụng cho cụ lên lon luôn?
Em trả lời hộ luôn: master chả giúp gì được ngoài cái bằng để xin việc, còn đi học thì được vốn ngoại ngữ và cửa để nhảy vào cty nc ngoài. Ngoài ra thì đi học nn sẽ thêm chút hiểu biết về để chém gió.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Khâm phục ý chí của cụ!
Nhiều người thì đang làm ngược lại ?
Họ nghỉ hưu chứ không nghỉ ngơi đâu cụ:D

Bastion.P

Xe container
So romantic man! Tiếng Anh ngon cụ tìm hướng Ca & NZ xem có dễ hơn ko

Ac080

Xe tăng
E
Em trả lời hộ luôn: master chả giúp gì được ngoài cái bằng để xin việc, còn đi học thì được vốn ngoại ngữ và cửa để nhảy vào cty nc ngoài. Ngoài ra thì đi học nn sẽ thêm chút hiểu biết về để chém gió.
Cũng tùy cụ ơi, từ lúc em đi học về, trừ mấy lần làm tư vấn cho các dự án do các cơ quan nhà nước thì họ yêu cầu nộp chúng chỉ bằng cấp- Còn em làm với các chương trình của Tây Âu, Mỹ, các tổ chức quốc tế... gần 20 năm chưa có cơ hội show bằng cho họ xem (vì họ không yêu cầu)
Còn vốn ngoại ngữ thì riêng em cũng không đúng hẳn- Lúc đi học ngoại ngữ em kém cực, em nhớ phỏng vấn lần đầu nói được nửa chừng thì cần hỗ trợ phiên dich (tất nhiên trượt). Do đó ngoại ngữ là em tích lũy kinh nghiệm trong nước trong quá trình làm việc chứ không phải học bên kia (vì bển em học tiếng của họ- về nước thì phải dùng tiếng ANh).
Cái em cho là thay đổi lớn trong cuộc đời và công việc sau thời gian học là các tiếp cận và xử lý các vấn đề, cách tạo ra sự liên kết giữa sự việc cụ thể với một bối cảnh rộng hơn- trong công việc cũng như trong cuộc sống. (quá trình làm việc với các chuyên gia quốc tế sau khi học về VN cũng học được những điều tương tự và tích lũy dần). Không hăn tất cả nhưng đa số ngược cách tiếp cận của đại bộ phận người việt mình trong cùng hoàn cảnh- Đây là nhìn nhận mang tính cá nhân em.

cnvui2106

Xe buýt
Cũng tùy cụ ơi, từ lúc em đi học về, trừ mấy lần làm tư vấn cho các dự án do các cơ quan nhà nước thì họ yêu cầu nộp chúng chỉ bằng cấp- Còn em làm với các chương trình của Tây Âu, Mỹ, các tổ chức quốc tế... gần 20 năm chưa có cơ hội show bằng cho họ xem (vì họ không yêu cầu)
Còn vốn ngoại ngữ thì riêng em cũng không đúng hẳn- Lúc đi học ngoại ngữ em kém cực, em nhớ phỏng vấn lần đầu nói được nửa chừng thì cần hỗ trợ phiên dich (tất nhiên trượt). Do đó ngoại ngữ là em tích lũy kinh nghiệm trong nước trong quá trình làm việc chứ không phải học bên kia (vì bển em học tiếng của họ- về nước thì phải dùng tiếng ANh).
Cái em cho là thay đổi lớn trong cuộc đời và công việc sau thời gian học là các tiếp cận và xử lý các vấn đề, cách tạo ra sự liên kết giữa sự việc cụ thể với một bối cảnh rộng hơn- trong công việc cũng như trong cuộc sống. (quá trình làm việc với các chuyên gia quốc tế sau khi học về VN cũng học được những điều tương tự và tích lũy dần). Không hăn tất cả nhưng đa số ngược cách tiếp cận của đại bộ phận người việt mình trong cùng hoàn cảnh- Đây là nhìn nhận mang tính cá nhân em.
Cụ kể chi tiết hơn đi em cũng muốn nghe:
+ cụ học master gì ở đâu?
+ Trước và sau master cụ làm nghề gì?
+ học xong nếu muốn ở lại thì xin được việc tốt lương tốt không?
+ Master đã giúp gì cho công việc (đổi việc) của cụ?
+ 2 năm sau master cụ bỏ NN vì ko dc lên lon, nhưng bọn tư bản lại trọng dụng cho cụ lên lon luôn?

xetaudoidau

Xe tăng
Em đồng ý với Cụ đoạn bôi đậm, cái đó là đoạn em nói đến sự hiểu biết để chém gió đó (tất nhiên em nói để fun thôi). Nếu đơn thuần sang để học và nghiên cứu thì bậc Ths chả có vẹo gì, hay có thể nói chỉ là bước đệm để làm quen với môi trường, cuộc sống và nền văn hoá khác, sau 1-2 năm về có cái bằng. Còn muốn nghiên cứu đúng nghĩa thì phải học PhD và phải có kết quả đó là 1 vài bài báo KH trên các tạp chí uy tín.