[Funland] Đưa mẹ đi mua đất mộ

L.C.D

Xe container
Chát ạ. Đúng như cụ nói là dịch vụ chu đáo, khuân viên quy hoạch tốt.
Em và gấu xác định thiêu và lên chùa do em theo đạo Phật nên ko cần mua nữa. em lấy 3 ô đơn cho bố mẹ và chị gái.
2 cụ nhà em ở quê, mua 5 suất đất NT cách đây 2 năm rồi, 2 cụ+ 2vc em+ 1 bà chị gái.
Các cụ cho em hỏi tí, em tưởng chị gái các cụ giả sử có tịch thì phải đc an táng về phía đằng nhà chồng chứ, sao lại vẫn táng về đất nhà các cụ?

f1_hn

Xe container
Bạn e trên Sông Công-Thái Nguyên cug đang làm 1 khu...cụ nào đang tìm cho gia đình thì e gửi lhe

fightstinger

Xe tăng
Em thấy ổn lắm. Từ năm ngoái đến giờ em qua gần 10 lần mà k gặp gì khúc mắc, dịch vụ khá hoàn hảo so với yêu cầu của em.

Còn em thì khi nào già sẽ làm di chúc hoả thiếu, vứt ra biển nào nhiều gái xinh như Vũng Tàu hay Hawaii ấy. Còn k thì khỏi thừa kế.
em cũng có suy nghĩ như cụ. về hiu là ra PQ ở, sau này thả xuống biển cho nó mát.

nguyen_tranhn

Xe tải
E vừa rồi may mắn mua được 50m2 ở quê cho các cụ và 2 a e, chứ giờ ở quê cũng chả còn đất luôn ấy.

otothanglong

Xe điện
Hôm trước ông già em ngã. Bình thường đã ốm rồi, giờ nằm bẹp.

Hôm nay em mới rảnh đưa mẹ đi xem và chốt mua cho cụ yên tâm.

Cứ thấy nao nao ạ. Các cụ già còn mình thì cũng ko còn trẻ.

Đây là video em đưa bà đi, quay clip lại để cho papa còn xem vì cụ ko đi được. Haizz

Thiên Đức hết phần đôi rồi. Nhà em mua mấy phần đơn gộp lại.
Em cũng đã lên đây và tìm hiểu, nói chung chỉ có 1 từ là Tuyệt thôi, khuôn viên thiết kế, nhà hàng tạo cho cảm giác thư thái như đi du lịch chứ không phải đi viếng mộ, qua mộ nhạc sĩ Thanh Tùng thì quá tuyệt luôn. Nhưng có 1 điều em lăn tăn hỏi rất nhiều người trên đó hầu như không ai trả lời em được, hoặc trả lời vu vơ lấp lửng, như theo em biết đất thiên đức là đất dự án chỉ có 50 năm, vậy sau 50 năm nữa thì ra sao ?, nếu mua trên đó cho các cụ thì năm nay mình gần 50, vậy mình không thể chờ đến 50 năm sau nếu có biến động còn chuyển các cụ đi cái này là chắc rồi, ví dụ mộ các cụ trên đó mình còn sống còn chăm lo được, đến đời sau các con 1 là không có điều kiện, 2 nhà toàn gái các con đi lấy chồng xa, tóm lại không ai thăm nom nộp tiền phí thì sao nhỉ ?, mà mộ lâu vài chục năm không ai lên chăm thì họ xử lý sao ?. Tóm lại rất thích nhưng nghĩ xa em lại chùn, nhà em thì bao đời nay ở đất Hà Thành này từ các đời Cụ Kỵ toàn trên Bất Bạt hết, trên đó không đẹp bằng các nơi khác, nhưng cảm giác em yên tâm hơn cụ ạ.

HoangX

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi tí, em tưởng chị gái các cụ giả sử có tịch thì phải đc an táng về phía đằng nhà chồng chứ, sao lại vẫn táng về đất nhà các cụ?
Chị gái em single mom ạ nên về nhà em thôi. Mẹ em thì đương nhiên ở với bố em rồi.

tamlinh

Xe tăng
Em cũng đã lên đây và tìm hiểu, nói chung chỉ có 1 từ là Tuyệt thôi, khuôn viên thiết kế, nhà hàng tạo cho cảm giác thư thái như đi du lịch chứ không phải đi viếng mộ, qua mộ nhạc sĩ Thanh Tùng thì quá tuyệt luôn. Nhưng có 1 điều em lăn tăn hỏi rất nhiều người trên đó hầu như không ai trả lời em được, hoặc trả lời vu vơ lấp lửng, như theo em biết đất thiên đức là đất dự án chỉ có 50 năm, vậy sau 50 năm nữa thì ra sao ?, nếu mua trên đó cho các cụ thì năm nay mình gần 50, vậy mình không thể chờ đến 50 năm sau nếu có biến động còn chuyển các cụ đi cái này là chắc rồi, ví dụ mộ các cụ trên đó mình còn sống còn chăm lo được, đến đời sau các con 1 là không có điều kiện, 2 nhà toàn gái các con đi lấy chồng xa, tóm lại không ai thăm nom nộp tiền phí thì sao nhỉ ?, mà mộ lâu vài chục năm không ai lên chăm thì họ xử lý sao ?. Tóm lại rất thích nhưng nghĩ xa em lại chùn, nhà em thì bao đời nay ở đất Hà Thành này từ các đời Cụ Kỵ toàn trên Bất Bạt hết, trên đó không đẹp bằng các nơi khác, nhưng cảm giác em yên tâm hơn cụ ạ.
Đất nghĩa trang thường là đất giao lâu dài không thời hạn, đất nghĩa trang mà giao 50 năm là có vấn đề của CĐT, sau này sẽ di dời tiếp, hoặc khi hết hạn hoặc đóng tiền bổ sung chu kỳ sau. Hỏi kỹ trưóc khi quyết .

Đất làm nghĩa trang có thời hạn bao lâu?
Thời hạn giao đất
Cho tôi hỏi công ty tôi muốn làm dự án nghĩa trang, vậy cho hỏi đất để làm nghĩa trang là đất sử dụng có thời hạn hay đất sử dụng lâu dài? Nhờ hỗ trợ giải đáp.
    • Căn cứ Điều 125 Luật đất đai 2013 quy định người sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài trong các trường hợp sau đây:
      - Đất ở do hộ gia đình, cá nhân sử dụng;
      - Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng quy định tại khoản 3 Điều 131 của Luật này;
      - Đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng, đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên;
      - Đất thương mại, dịch vụ, đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng ổn định mà không phải là đất được Nhà nước giao có thời hạn, cho thuê;
      - Đất xây dựng trụ sở cơ quan quy định tại khoản 1 Điều 147 của Luật này; đất xây dựng công trình sự nghiệp của tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính quy định tại khoản 2 Điều 147 của Luật này;
      - Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;
      - Đất cơ sở tôn giáo quy định tại Điều 159 của Luật này;
      - Đất tín ngưỡng;
      - Đất giao thông, thủy lợi, đất có di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh, đất xây dựng các công trình công cộng khác không có mục đích kinh doanh;
      - Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

=> Theo quy định trên thì đất làm nghĩa trang hoặc nghĩa địa là đất sử dụng ổn định lâu dài (không có thời hạn).

Chỉnh sửa cuối:

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Việc chuẩn bị cho một chuyến "đi xa" không có gì là lạ. Nhiều người còn tự chuẩn bị cho chính mình từ lúc còn khỏe, em chứng kiến có ông vẫn đi được xe máy, nhưng đã mua 2 xuất liền nhau, lại còn có cả số mộ, khắc vào cái tấm inox, đi đâu cũng khoe.

Ngoaigiaotre

Xe tăng
Vụ 50 năm thì lo quá cụ nhỉ?
Ngoài khu này cụ có tham khảo thêm khu nào khác nữa k? E bâyh cũng bắt đầu có ý định tìm mua.

tôi yêu ô tô

Xe container
Đợt tết ra cũng phải lo đám Ma cho đứa e họ, e tìm đất mà thấy dạo này đắt đỏ khó khăn quá. Phần mộ có 2m2 mà toàn 60-100tr. Hỏi mấy cv nghĩa trang thì xa tắp tít. Sau đành hoả táng rồi cho e nó về quê!

tôi yêu ô tô

Xe container
Tùy hoàn cảnh thôi mợ. Như cô e họ nhà e vì còn mỗi mẹ đẻ ở quê (bố, e đã mất) nên bà cụ muốn con gái gần mình, gd chồng đành chiều lòng cụ thôi!

otothanglong

Xe điện
Đất nghĩa trang thường là đất giao lâu dài không thời hạn, đất nghĩa trang mà giao 50 năm là có vấn đề của CĐT, sau này sẽ di dời tiếp, hoặc khi hết hạn hoặc đóng tiền bổ sung chu kỳ sau. Hỏi kỹ trưóc khi quyết .

Đất làm nghĩa trang có thời hạn bao lâu?
Thời hạn giao đất
Cho tôi hỏi công ty tôi muốn làm dự án nghĩa trang, vậy cho hỏi đất để làm nghĩa trang là đất sử dụng có thời hạn hay đất sử dụng lâu dài? Nhờ hỗ trợ giải đáp.
    • Căn cứ Điều 125 Luật đất đai 2013 quy định người sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài trong các trường hợp sau đây:
      - Đất ở do hộ gia đình, cá nhân sử dụng;
      - Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng quy định tại khoản 3 Điều 131 của Luật này;
      - Đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng, đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên;
      - Đất thương mại, dịch vụ, đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng ổn định mà không phải là đất được Nhà nước giao có thời hạn, cho thuê;
      - Đất xây dựng trụ sở cơ quan quy định tại khoản 1 Điều 147 của Luật này; đất xây dựng công trình sự nghiệp của tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính quy định tại khoản 2 Điều 147 của Luật này;
      - Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;
      - Đất cơ sở tôn giáo quy định tại Điều 159 của Luật này;
      - Đất tín ngưỡng;
      - Đất giao thông, thủy lợi, đất có di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh, đất xây dựng các công trình công cộng khác không có mục đích kinh doanh;
      - Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

=> Theo quy định trên thì đất làm nghĩa trang hoặc nghĩa địa là đất sử dụng ổn định lâu dài (không có thời hạn).
Vụ 50 năm thì lo quá cụ nhỉ?
Ngoài khu này cụ có tham khảo thêm khu nào khác nữa k? E bâyh cũng bắt đầu có ý định tìm mua.
Các cụ đọc tham khảo nhé https://baomoi.com/co-mo-lo-chuyen-ban-buon-dat-nghia-trang-sieu-loi-nhuan/c/30313510.epi

tamlinh

Xe tăng
Từ ngàn xua, các triều đại, việc đất cát lo cho người chết đều được làng cho chôn ở đất công và không lấy tiền. Sau đến khi cải táng gia đình sẽ chuyển về ruộng của nhà để lập mộ. Với TH người nghèo khó, vô gia cư sẽ được làng cho đất để chôn. Vì quan niệm khi chết, nghĩa tử là tận, và vấn đề tin vào tâm linh nên khong ai nỡ ăn tiền đất cho người chết hoặc GĐ họ.

Việc KD của CĐT nên có lời trong mức độ hợp lý, còn phải đề cao tính công ích cho XH, mang tinh thần việc nghĩa là chính. Nay XH đảo điên, người ta KD không chừa thứ gì! Kể cả KD đất nghĩa trang, có người còn mua đi bán lại đất mộ để kiếm lời. Họ không biết rằng ăn lời trên người chết, lời trên GĐ họ là để lại oán khí và giảm đức cho đời sau. Ăn một đồng sẽ trả mười, tổn âm đức cho đến đời con cháu. Không nên lạm dụng. Chưa kể CQ thì không lo đủ cho dân, tạo cơ hội cho bọn KD tạo thế độc quyền, chặt chém dân nghèo, bóp hầu bóp cổ người chết (hợp pháp).
Đó là quan điểm riêng của em. Đừng ham lợi mà bất kể.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Chuẩn bị bước vào tiết Thanh minh rồi nhỉ .

• Vodka
Reactions: XPQ

vo nho

Xe điện
Hôm trước ông già em ngã. Bình thường đã ốm rồi, giờ nằm bẹp.

Hôm nay em mới rảnh đưa mẹ đi xem và chốt mua cho cụ yên tâm.

Cứ thấy nao nao ạ. Các cụ già còn mình thì cũng ko còn trẻ.

Đây là video em đưa bà đi, quay clip lại để cho papa còn xem vì cụ ko đi được. Haizz

Thiên Đức hết phần đôi rồi. Nhà em mua mấy phần đơn gộp lại.
Thấy cụ mà em bồi hồi năm trước cũng đi mua 2 miếng cho 2 cụ ở nhà.
Thấy nao lòng thế nào ý...
Đúng là đời người...

otothanglong

Xe điện
Từ ngàn xua, các triều đại, việc đất cát lo cho người chết đều được làng cho chôn ở đất công và không lấy tiền. Sau đến khi cải táng gia đình sẽ chuyển về ruộng của nhà để lập mộ. Với TH người nghèo khó, vô gia cư sẽ được làng cho đất để chôn. Vì quan niệm khi chết, nghĩa tử là tận, và vấn đề tin vào tâm linh nên khong ai nỡ ăn tiền đất cho người chết hoặc GĐ họ.

Việc KD của CĐT nên có lời trong mức độ hợp lý, còn phải đề cao tính công ích cho XH, mang tinh thần việc nghĩa là chính. Nay XH đảo điên, người ta KD không chừa thứ gì! Kể cả KD đất nghĩa trang, có người còn mua đi bán lại đất mộ để kiếm lời. Họ không biết rằng ăn lời trên người chết, lời trên GĐ họ là để lại oán khí và giảm đức cho đời sau. Ăn một đồng sẽ trả mười, tổn âm đức cho đến đời con cháu. Không nên lạm dụng. Chưa kể CQ thì không lo đủ cho dân, tạo cơ hội cho bọn KD tạo thế độc quyền, chặt chém dân nghèo, bóp hầu bóp cổ người chết (hợp pháp).
Đó là quan điểm riêng của em. Đừng ham lợi mà bất kể.
Vâng em cũng thấy cụ nói đúng đấy ạ, chính vì vậy thực ra không phải không có điều kiện, nhưng tính bền vững lâu dài cũng có chút đắn đo, sau lại phải quyết khác mang tính bền vững, và tiện cho con cháu trong họ tiện qua lại chăm sóc.