[Funland] Đừng xem thường Hàn Quốc!

cocsku

Xe cút kít
Phim Việt mấy chục năm vẫn thế, chả khác gì xem kịch. Diễn viên diễn chán đã đành mà lời thoại cũng chả hợp, lúc nào cũng như đọc diễn văn :))
Chắc tầm 20 năm nữa vẫn thế thôi không so với Hàn với Nhật được đâu!
Phim châu Á em đánh giá cao phim Trung quốc hơn Hàn, Nhật về độ chân thực. Nên học phim tàu hơn.

phamhungbs

Xe điện
Về hàng hóa vật chất đơn thuần thì không nói, chứ về phim thì em thật sự 'xính' hàng ngoại hơn hàng nội xét cả về mặt nội dung và tính thẩm mỹ.

juve99

Xe cút kít
Phim châu Á em đánh giá cao phim Trung quốc hơn Hàn, Nhật về độ chân thực. Nên học phim tàu hơn.
Phim TQ - HK ra biển lớn sánh vai cùng thế giới từ lâu rồi, ĐA Hàn ko ăn được TQ. Phim Hàn nội dung vẫn nhạt hời hợt dễ đoán. Diễn viên diễn cũng k xuất chúng kiểu như Lương Triều Vỹ - Củng Lợi - Châu Nhuận Phát... dc

fundraiser

Xe container
Em nói thật là phần hóa trang và sự hi sinh của diễn viên mình còn cực kém.

Diễn viên Mỹ, Hàn hay Trung đều sẵn sàng thay đổi hình dáng cho phù hợp nhân vật, kể cả ăn nhiều để lên cân, ăn ít để giảm cân, cắt tóc, để râu hoặc cạo râu ..., nói chung tùy thuộc vào phim.

Còn ở VN á? Còn lâu. Cái mặt vác y hệt từ phim này đến phim khác. Như ông Hoàng Dũng, từ thời đóng Trạng Quỳnh cũng vẫn bộ ria mép ấy, đóng kịch vẫn bộ ria mép ấy, đóng trùm mafia cũng bộ ria mép ấy mà đến Chủ tịch tỉnh cũng bộ ria mép ấy nốt. Em mới xem 1 phim "Tiếng cồng định mệnh", Hoàng Dũng đóng vai tướng VNCH và tất nhiên, cũng vẫn bộ ria mép ấy, ko có gì thay đổi =))

Ôi, phim VN!
Diễn viên nước ngoài người ta hi sinh vì nghệ thuật lao tâm khổ tứ nhiều. Diễn viên Việt nam đúng như cụ nói *** bao giờ có khái niệm hi sinh vì nghệ thuật cả. Về diễn xuất nhiều cái yếu lắm. Ví dụ như diễn viên khi thể hiện sự bực mình vì cái gì đó trong đối thoại, thì 100 thằng thì 99,9 thằng là mắt cứ phải trợn ngược lên mới thể hiện sự giận dữ. Cái sắc thái này ngoài đợi nó có nhiều cách biểu hiện. xxx hiểu sao các lớp dạy diễn viên chỉ dạy cho mỗi chiêu là mắt cứ phải trợn ngược lên, nam cũng như nữ, già cũng như trẻ đều thể hiện đúng kiểu này. Xem rõ là chán.

Chỉnh sửa cuối:

superPDP

Xe điện
Phim Việt thực sự vài năm gần đây dòng phim thương mại xem rất OK. Kịch bản hay, tính nghệ thuật cao, đầu tư hình ảnh, kỹ thuật, công nghệ tốt.
Nhưng phim truyền hình thì có sự tiến bộ hơn nhưng tiến bộ với tốc độ của người đi bộ, trong khi tất cả đều đang chạy nước rút.
Phim thương mại Việt ở rạp nhạt nhẽo kinh dị so với mấy phim thời 90s còn thấy nhạt hơn. Điểm hơn là các yếu tố kỹ xảo.
HQ có lẽ là nước duy nhất điện ảnh có sự tiếp nối kế tục đi lên. Nhiều người thường chỉ biết HQ qua phim truyền hình rồi định kiến mà ko biết các sp điện ảnh từ những năm 90-200x đã rất ngon.

Thỏ móm

Xe điện
Hàn nó bây giờ nước giàu rồi thì cái gì nó chẳng ngon, điện ảnh với âm nhạc thì là ngành công nghiệp ko khói mà nó định hướng mấy chục năm nay + thêm các sản phẩm năm nay cũng ko quá xuất sắc
Vụ nhờ lính Mỹ đóng trên quê cha đất tổ, đuổi cũng chả đi là cái ngon nhất nhà Hàn cuốc nhề =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))

superPDP

Xe điện
Phim TQ - HK ra biển lớn sánh vai cùng thế giới từ lâu rồi, ĐA Hàn ko ăn được TQ. Phim Hàn nội dung vẫn nhạt hời hợt dễ đoán. Diễn viên diễn cũng k xuất chúng kiểu như Lương Triều Vỹ - Củng Lợi - Châu Nhuận Phát... dc
ĐA Trung giờ đi xuống thảm hại. Cụ có lẽ nhầm nhọt kêu phim Hàn nhạt hời hợt dễ đoán :D

superPDP

Xe điện
Nghệ thuật nó chỉ hay khi phản ánh 2 chiều cụ ợ.

Cụ có bỏ 2 trăm triệu đô làm lại trận Bạch đằng xong lên các anh cắt khoảng 1/4 phim thì phim cũng vứt.

Như phim Saving the Privat Ryan, đoạn đổ bộ Normandy có cảnh chú lính Mỹ gặp hỏa lực sợ quá chúi đầu xuống khóc gọi mẹ, nếu là VN thì bị cắt ngay tắp lự.
Phim Việt Nam cũng phản ánh cái này nhiều nhưng theo xu hướng chỉ trích

Bèo Bọt

Xe tăng
Parasite thắng giải Kịch bản gốc tại Oscar 2020. Oscar đầu tiên của điện ảnh Hàn Quốc.

Nhớ 25 năm trước, làn sóng phim Hàn du nhập vào nước ta, đến nay họ đã chạm được ranh giới cao nhất của nghệ thuật thứ 7. Ko biết đến lát nữa còn được giải nào nữa không nhưng quả thực rất đẳng cấp rồi.

Còn điện ảnh Việt thì sao? lại nhớ mới đây thôi cái phim Tết của anh Sông Dài, đến cụ nhà em đi xem còn chửi chán thấy mả. Vậy mà mấy anh chị làm phim vẫn lên mạng xã hội bật khán giả tanh tách như tôm tươi.

việt nam con lâu ạ khi nghệ sỹ quốc doanh thì đạt giải thưởng này nọ, tâm tầm như ông hoàng nhạc việt dvh hay như hnh vẫn mãi chẳng là gì.

juve99

Xe cút kít
ĐA Trung giờ đi xuống thảm hại. Cụ có lẽ nhầm nhọt kêu phim Hàn nhạt hời hợt dễ đoán :D
Nói gì đi nữa thì ĐA Hàn ko so với TQ dc cụ ah. Thảm đỏ Cannes đạo diễn và dv TQ phơi mặt ở đó từ trc cả vài chục năm, cũng đoạt giải và dc cả thế giới thừa nhận. Dd - dv TQ được mời và tràn sang Holywood từ lâu rồi. TQ nó vẫn thiên hướng và coi trọng tính NT hơn, Hàn Quốc thì nặng tính giải trí. Phim TQ cụ có thể xem lại vài lần, phim Hàn thì xem 1 lần là ko muốn xem lại và nhanh quên

rachfan

Xe điện
Phim Việt Nam cũng phản ánh cái này nhiều nhưng theo xu hướng chỉ trích
Đấy là phim Mỹ làm về lính Mỹ.

Còn VN, giá sử làm phim về thành cổ Quảng trị mà có cảnh một anh bộ đội sợ bom khóc toáng lên gọi mẹ thì liệu có được chiếu không?

TrendyEyewear.VN

Xe tải
Website
fb.me

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Parasite thắng giải Kịch bản gốc tại Oscar 2020. Oscar đầu tiên của điện ảnh Hàn Quốc.

Nhớ 25 năm trước, làn sóng phim Hàn du nhập vào nước ta, đến nay họ đã chạm được ranh giới cao nhất của nghệ thuật thứ 7. Ko biết đến lát nữa còn được giải nào nữa không nhưng quả thực rất đẳng cấp rồi.

Còn điện ảnh Việt thì sao? lại nhớ mới đây thôi cái phim Tết của anh Sông Dài, đến cụ nhà em đi xem còn chửi chán thấy mả. Vậy mà mấy anh chị làm phim vẫn lên mạng xã hội bật khán giả tanh tách như tôm tươi.

Anh Sông Dài là ai hả cụ?

tieudaovnt

Xe tăng
Còn kiểm duyệt, định hướng thì làm gì có sự sáng tạo, chân thực nào được phản ánh, TQ hay VN không thiếu nhân tài, chỉ thiếu cơ chế.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Vậy là giọng miền bắc hợp với kịch cụ nhỉ?
Kịch thì miền Bắc vẫn nhỉnh hơn chứ cụ. Nói chung em nghĩ giọng Bắc đóng kịch hợp hơn đóng phim.

Diễn viên nước ngoài người ta hi sinh vì nghệ thuật lao tâm khổ tứ nhiều. Diễn viên Việt nam đúng như cụ nói *** bao giờ có khái niệm hi sinh vì nghệ thuật cả. Về diễn xuất nhiều cái yếu lắm. Ví dụ như diễn viên khi thể hiện sự bực mình vì cái gì đó trong đối thoại, thì 100 thằng thì 99,9 thằng là mắt cứ phải trợn ngược lên mới thể hiện sự giận dữ. Cái sắc thái này ngoài đợi nó có nhiều cách biểu hiện. xxx hiểu sao các lớp dạy diễn viên chỉ dạy cho mỗi chiêu là mắt cứ phải trợn ngược lên, nam cũng như nữ, già cũng như trẻ đều thể hiện đúng kiểu này. Xem rõ là chán.
Thì ngay cả giáo viên dạy cũng kém thì trò sao giỏi đc hở cụ. Mấy NSND toàn làm giảng viên đó, cụ thấy họ đóng có hay ko ;))

Nói gì đi nữa thì ĐA Hàn ko so với TQ dc cụ ah. Thảm đỏ Cannes đạo diễn và dv TQ phơi mặt ở đó từ trc cả vài chục năm, cũng đoạt giải và dc cả thế giới thừa nhận. Dd - dv TQ được mời và tràn sang Holywood từ lâu rồi. TQ nó vẫn thiên hướng và coi trọng tính NT hơn, Hàn Quốc thì nặng tính giải trí. Phim TQ cụ có thể xem lại vài lần, phim Hàn thì xem 1 lần là ko muốn xem lại và nhanh quên
Điện ảnh TQ xuống cấp từ khoảng 20 năm nay rồi, cả HK nữa. Tất nhiên le lói thì cũng có vài phim hay nhưng nhìn chung thì: đạo diễn già cỗi, diễn viên già cỗi, đám trẻ thì rặt 1 lũ trai thì môi son má phấn, nữ thì bình hoa di động, ko đc mấy diễn viên thực lực.

Đám diễn viên TQ-HK tràn sang Hollywood thì toàn là đám già như Lý Liên Kiệt, Thành Long, Củng Lợi thôi, tầm 50-60 cả rồi. Còn đám trẻ đc mỗi em Lưu Diệc Phi với bình hoa Cảnh Điềm chứ mấy. Đến giờ mà Lưu Đức Hoa gần 60 vẫn còn đóng mấy vai chính thì đủ hiểu điện ảnh TQ xuống cấp cỡ nào khi ko giới thiệu nổi gương mặt trẻ thay thế. Riêng Ngô Kinh nhờ may mà có cái phim đánh đúng tâm lý "Đại Háng" nên ăn đậm chứ chiếu ở thị trường quốc tế có đc hoan nghênh đâu,.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận bọn Holiwood cũng ngu thật, mời mấy thằng diễn viên như Lee Byung Hun, Bi Rain ...về đóng phim làm gì cho phí tiền ;))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Điện ảnh HK mới đi xuống thảm hại. Điện ảnh Trung nó đang càng ngày càng chứng tỏ mình thành ông lớn.