[Funland] Đuổi việc nhân viên dùng đt làm việc riêng trong giờ

hitle888

Xe điện
Honda Việt Nam văn phòng Thái Hà, NV đi làm thu hết điện thoại, máy tính ko có internet và chỉ truy cập được mạng nội bộ. Lương NV phòng marketing chỉ dc hơn chục triệu, thâm niên đi làm từ 2010 đến nay!
Thế thì quá kém hoặc quá ì

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Sếp *** gì mở thớt chuyện lớn thế này. :)) Ông đuổi thì ông cứ đuổi, nó nghỉ nó đi làm chỗ khác chứ ông lôi lên đây làm gì.
Chắc cay thằng nv đuổi nó đi mà nó ngoe nguẩy đi luôn 🤣 ... nên cụ ấy tìm chỗ xả

PhongFood

Xe điện
Hồi xưa tôi làm 1 công ty tư nhân nhỏ, sếp phong cho tôi chức trưởng phòng, cả phòng có mỗi mình tôi =)). Về sau việc nhiều quá sếp tuyển thêm người, cho phép tôi tự thỏa thuận mức lương của nó, muốn trả thế nào tùy tôi miễn không quá xxx đồng. Sau khi nhận cả đống hồ sơ và tự phỏng vấn, tôi bèn chọn 1 con làm được việc và khá xinh, lương của nó tôi trả max mức kịch khung mà sếp giao dù lẽ ra tôi nên trả thấp hơn.

Nó vào làm được nửa năm thì mới đầu chăm chỉ đỡ nhiều việc cho tôi, nhưng về sau quen chỗ bén hơi trở nên lười nhác kênh kiệu, suốt ngày vừa làm vừa mở Yahoo chat cứ làm vừa làm vừa chat, tiến độ công việc bị ảnh hưởng. Tôi cáu quá bảo em tắt ngay chat đi làm cho tử tế tối về thích chat gì thì chat, chứ em làm thế dồn việc vào đầu anh. Nó cậy gái xinh chảnh chọe với tôi éo nghe vẫn chat. Tức mình 1 hôm tôi tuyên bố đuổi mẹ nó đi, và tuyển đứa khác miễn làm được việc éo cần xinh xấu gì. Con kia cay xuống mách sếp anh ấy đuổi em rồi anh ạ, sếp bảo đã giao cho anh ấy tuyển thì anh ấy có quyền đuổi. Vậy đấy các ông ạ =)).
Em dự cụ chưa chén được. Nên akay :))

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Thế thì quá kém hoặc quá ì
Hi e đang nói đến việc cấm hoàn toàn NV làm việc riêng trong giờ ấy cụ, lương cũng ko cao!
Bạn e đang làm đấy, mới lên phó phòng năm ngoái, lương tăng được chút đỉnh thôi!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nhân viên phòng Marketing họ làm gì hả cụ?
Chủ yếu triển khai mấy cái sự kiện bé bé thôi, ko cần trình độ gì.
Làm vs bọn Nhật thì chỉ cần ngoan là được mà, lương ko cao nhưng ổn định, ko bao giờ đuổi việc!

Diep1979

Xe điện
Em không rõ các công ty tư nhân được các bác đề cập quy mô thế nào nhưng trước đây em từng làm cho một công ty cỡ khoảng 150 nhân viên, sếp cùng nhân viên cũng hòa đồng, hát hò, liên hoan, trang tin công ty theo mô hinh STICO như tập đoàn FPT.
Tuy nhiên, sau khi em nghỉ thì có biến, một bạn mới vào làm công ty lại đi theo con đường "cá biệt", viết bài phản biện hình thức xã hội, dùng internet của công ty liên lạc với các phần tử cấp tiến ở bển, chẳng biết thế nào mà để cả bên an ninh đến hỏi thăm. Đối tượng như thế mà bên nhân sự phải khó khăn lắm mới mời được bạn đó nghỉ việc vì sợ ảnh hưởng đến các bạn khác và khách hàng của công ty. Sau vụ đó thấy cậu em bên nhân sự kể sếp phải thuê thêm nhân sự IT để dựng tường lửa, tránh sự vụ tương tự đồng thời cũng hạn chế anh em xao nhãng công việc.
Chắc cụ làm Fsoft hoặc Ftell

Nhà cháu chỉ bít FPT dựng tường lửa để ngăn mấy thằng như cháu dow phim xx 😂

Và nhà F chúng cháu giờ khoảng hơn 40.000 cbnv rồi

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chỉ dùng người tài và có kỉ luật. Có kỉ luật sẽ giữ lại làm việc lâu dài.
Nhân viên có tài mà không có kỉ luật đều xét vào hạnh kiểm kém là đổi việc liền . giữ lại làm hại tổ chức, quả thối sẽ làm cả giỏ cây bị mất giá trị.
Nghe giáo điều như trong trường học thế, mấy cty này, chắc sếp nó bị nhân cách phản xã hội rồi nên mới xa thải vô tội vạ vậy:))

beforethewinter

Xe hơi
Chủ yếu triển khai mấy cái sự kiện bé bé thôi, ko cần trình độ gì.
Làm vs bọn Nhật thì chỉ cần ngoan là được mà, lương ko cao nhưng ổn định, ko bao giờ đuổi việc!
Không đuổi nhưng họ bắt luân chuyển từ chỗ nọ sang chỗ kia cho mình chán mà xin nghỉ thì cũng thế ạ.

--Lamborghini--

Xe lăn
cty E sx hóa chất , phòng cháy nổ nghiêm ngặt, công nhân đến thì đt cho vào tủ khóa lại, hết giờ mới ra lấy, đồng hồ thì cấm đeo Smart watch, Quatz vào NM , chỉ đc đeo automatic
Trong nhà máy thì chuyện đó là bình thường, nhưng nhân viên văn phòng mà yêu cầu không được mang điện thoại vào làm việc chắc không tuyển được người.

--Lamborghini--

Xe lăn
Tùy thôi, Amazon, big tech nhé, xem nhân viên làm việc ở kho nó mô tả công việc thế nào nhé sếp
Tôi có nói tất cả đâu nhỉ ?
Điều tôi nói là cách quản lý nv bây giờ đã khác cái thời ngồi soi nó làm gì trong h làm việc rồi.
Nhất là các công ty công nghệ hoặc liên quan đến sáng tạo nội dung.

Bò lốp

Xe lăn
Cụ chủ bên ngành cửa tự động phải ko nhỉ? Đ/c ở Hà đông ???

present

Xe điện
Oh, lại xe máy vào kể chuyện.
KPI không quan tâm và ko hiểu câu "nuôi quân 3 năm dùng 1 giờ" thì làm chủ là làm đốc công à?

hoangtuananh69

Xe tăng
Xã hội giờ nó phát triển lên vũ trụ rồi mà còn quản lý cty kiểu này thì có mà toang.
Các công ty công nghệ lớn của Mỹ luôn đi đầu về chế độ cho công nhân, văn phòng thì như nhà nghỉ dưỡng mọi thứ có từ a đến z, từ chỗ ăn chỗ chơi miễn sao để nv cảm thấy thoải mái để phát huy hết năng lực của mình trong công việc.
Mô hình này giờ đang được rất nhiều công ty áp dụng.
Hôm e có nói chuyện với một anh bạn làm mua hàng kể về thời gian sang TQ gặp đối tác, vào công ty đối tác mà tưởng như vào rì sọt, hắn bảo như này thì t ăn ngủ ở cty luôn chứ chả muốn về nhà.
Nói để thấy h quản lý công việc bằng KPI chứ không phải ngồi soi nó nghịch điện thoại vì như thế thì mình đếch làm được gì, được một thời gian thì chắc chả còn ai để mà đuổi.
Theo em thì chỉ cần ..mọi thứ từ a đến b hay c thôi chứ đến tận z thì nguy to .Cty khéo phải xây thêm nhà trẻ thì tèo he he em fun tí ....

Kiên Khùng

Xe điện
Oh, lại xe máy vào kể chuyện.
KPI không quan tâm và ko hiểu câu "nuôi quân 3 năm dùng 1 giờ" thì làm chủ là làm đốc công à?
Quan điểm của cụ về cụ chủ thớt mình không có ý kiến. Bản thân mình có thể thông cảm với người chủ nói trên. Vì nhiều ngành nghề bắt buộc phải vậy. Không ai giống ai.
...
Nhưng cái ví dụ "Nuôi quân 3 năm dùng 1 giờ" nghe có gì sai sai thì phải. Giống hàng xài 1 lần (1 giờ) rồi bỏ vậy cụ?
Nhân viên cụ giống BCS?
Hay là ý cụ nuôi béo nhân viên, rồi dùng họ vào các việc "xài 1 lần là đủ lại vốn lẫn lãi" như: mang vác ma túy, đứng tên công ty ma chịu nợ thay như hàng ngàn giám đốc của chị Lan? Ra mặt lừa đảo người khác thay cụ? Làm chuyện bất minh thay cụ? Hay như trong quân đội, xung phong liều chết cứu cụ?
Sau giờ đó, nhân viên còn ra nhân dạng, còn tư cách để làm người không?
Người lao động, theo quan điểm của mình, họ xứng đáng được trả lương và ăn ngon ngủ kỹ tính trên giây, từng phút, từng giờ lao động. Không ai trên đời này dám mắc nợ mình để mình có thể "dùng" trong 1 giờ xài hết gom góp nợ nần tích lũy trong 3 năm. Rủi ro cho cả hai bên cụ ạ.
Mình muốn nói kiểu triết lý đượm màu sắc võ hiệp Kim Dung đó không xài được.
....
Đầu ngày đùa cụ tí thôi, do cụ viết "căng" quá. Vui thôi nhé!

Luong Nguyen 1993

Xe đạp
Cụ này thấy cũng có thớt tương tự bên VOZ thì phải, e thấy thì cụ cay cú cái thằng nv thái độ hôm ngày nghỉ là nhiều chứ chẳng phải quy định cty mà đuổi nó, kiểu m éo lm cho t ngày CN thì m ăn cắp thời gian của t thì t đuổi m, chứ hôm ấy nó ngoan nghe lời thì khả năng ngày hôm sau nó ngồi xem thì cụ cũng chưa có ý kiến gì