Em phượt đầu năm sang Tê hê ran, CH Hồi giáo IRAN - Mời các cụ đồng hành

TL_Vietnam

Xe lăn
Không diệu bia thì chán chết kụ nhờ #-o

benghe

Xe điện
Hề hề, em chả gặp chú nào say hay phê phê ngoài đường hay trong hàng quán nên nó không sinh động như ở nhà mình. Buồn thật! :D

benghe

Xe điện
(tiếp xe cộ - giao thông)

Xe Bus bên này to lắm, có nhiều cái 2 khoang dài ngoằng

Quạ đen đi xe bus rất nhiều :D

Do địa hình không phẳng nên có rất nhiều hầm chui, có cái dài đến 3 km, còn vài chục mét thì nhiều

Thấy bẩu hệ thống tàu điện ngầm cũng ngon lắm nhưng em chỉ xuống tới ga, chả chui vào phát nào...
Cầu thang cuốn xuống ga

Trạm kiểm soát vé... mk, xuống đây chụp ảnh nó cũng cấm, may mà chụp trộm 1 cái rồi té

Như em đã đề cập, ban ngày phố xá nom không có sự sống mấy vì chả có mấy cây xanh, nhưng về đêm thì lung linh, các đường phố như những dòng sông ánh sáng nửa đỏ nửa trắng (vì chiều xuôi chiều ngược :D), các toà nhà thì thừa điện nên thắp chơi cho nó sáng - có hiện tượng thế này mà chả hiểu được: em cứ lâu lâu sờ vào cái gì bằng kim loại là bị điện giật loẹt xoẹt, kể cả áo chạm vào xe o tô - lạ thế nên toàn phải lấy áo lót vào tay :(

giangsuki

Xe ngựa
Còn bọn đàn ông Iran thì thả phanh, ăn mặc tùm lum thế này đây :D
mà sao đàn ông Iran trông mặt cứ đỉu đỉu thế nào ý nhể, nhất là lão mặc áo sáng mầu :P
Cái này là cụ mua hàng miễn thuế, rồi người ta quay trúng thưởng. Cụ mà trúng là cụ vác về phờ ri. Thấy bảo đâu là 10 ông quay thì 5 ông trúng hay sao ấy.
oạch thế thì lão bẹn trúng rồi mà cứ giấu để không phải khao roài

KuMin

Xe tải
Đất nước nó nhiều dầu đâm ra xăng rẻ cụ nhỉ, mà ái bên Iran xinh quá

duongoto

Xe tải
Sang e IR này không tửu, không ái thì chán nhỉ. kể ra dân mình còn sướn chán các cụ nhể.

benghe

Xe điện

Taxi bên này rẻ nên nó tính theo giờ bay, em hay thuê thằng ở KS là 100.000 Rial 1 giờ - tính ra khoảng 70-80.000VND gì đó

Bên Ir, cứ trưởng thành phát là được bố mẹ mua xe cho - hậu quả là những thành phố đông đặc xe, ô nhiễm khói xe, xăng xe rất cao... HN nhà mình còn ngon chán. Dân bên này nó ít bật điều hoà lắm, toàn mở cửa... kưn tởm... đi qua những cây xăng thì mùi xăng sống lan toả cách vài trăm mét cũng ngửi thấy. Những chiếc xe cũ cũng thoải mái xả khói và xăng sống.

Xe bên này không hiểu sao Peugeot nhiều thế, có khi nó chiếm đến 40% lượng xe

Ví dụ như chiếc Peugeot 206 này, cực phổ biến

Những chiếc Peu 405 đời tống thì cực nhiều và chạy cực tít - những cái xe này chắc bên nhà mình chả mấy bác nào muốn đi, kể cả tập lái nhỉ - nhưng bên đó nó quan niệm chỉ là 1 phương tiện đi lại chứ không phải thú "chơi xe" tao nhã như các cụ nhà mình :D

Xe chủ yếu là sản xuất trong nước, nhập khẩu rất ít. Những chiếc xe hịn như thế này không nhiều mặc dù trên đường em gặp đủ các loại siêu xe

Hoặc có cả xe của khựa (chắc đếm trên đầu ngón tay)

Xếp sau phải kể đến là chiếc Kia PrideB - hê hê, các cụ bên hội PrideB và CD5 đừng buồn nhé, xe các cụ bọn nó đi có khi chiếm đến 30% lượng xe đấy. Kia PrideB và CD5 một phần nhỏ nhập thì để nguyên tên, còn lại là của hàng SAIBA sản xuất trong nước.

CD5 đây... đầy đường luôn

Chú em dòng Matiz này cũng nhiều lắm nhé - các cụ đi Matiz đừng có buồn mà bán rẻ xe mình đi :D

Một thương hiệu nữa cũng thấy phổ biến là Renault của Phớp

Toy, Honda, Ford, Merc, BMW,... dù có nhưng không phổ biến và đắt với phần đông người đi xe Ir. Đây là 1 em Kia RIO, cũng nhiều trên phố. Các cụ để ý cái biển số nó ghi cả Iran vào đó - hay là nước nó cho xe của nhiều nước vào nên phải ghi kẻo phạt nhầm nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

benghe

Xe điện
Xe cà tàng kiểu này thì cũng hơi bị nhiều :D

Xe tư nhân thì biển trắng, còn xe công vụ thì biển đỏ

Về xe SX trong nước: thấy bọn nó bảo những xe như Peu thì Ir nhận chuyển giao th][ng quyền và tự đì zai (thiết kế) nên nhìn form rất cũ. Ví dụ như chiếc xe này đời 2012 nhưng nhìn rất cũ, nội thất nghèo nàn, em cứ tưởng là đời 2002-2005 gì đó

Giá của chiếc xe trên là khoảng 10.000USD. Những chiếc Kia PrideB thì giá khoảng 8000 USD.

Xe cộ bên này tối về nó để lung tung như lợn con trong các ngõ, hẻm, nói chung là cứ có chỗ trống là nó nhét xe vào trừ ngoài đường cao tốc. Như bên mình thì hội chuyên vặt gương tháo bánh làm ăn chắc phát đạt lắm :D

Đang vi hành thì gặp 1 chú xe hỏng cần được cứu hộ. Cái xe cứ hộ bé tý nhỉ, không như xe cứu hộ của bác Đệ 116 :D

Xe hỏng thì lôi về cái xưởng be bé thế chỗ này, bé hơn 87 LH nhiều :D

---------

Em lại nghỉ trưa đi làm mấy ly vodka phát... đợt này về uống bù hơi nhiều :D

Lát nữa về em rì view tý liên quan đến bình bịch :D

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
Hay quá, em kê cái dép hóng nhé :D

laimoi007

Xe hơi
Ảnh của cụ rất phong phú. Phải nói do được trùm kín nên con gái da vẫn trắng cụ nhẩy! Bên đấy có chế độ đa thê k cụ?

HUNGSMUN

Xe container
Em thấy ái bên đó có đôi mắt rất đẹp nhưng đượm buồn, không biết cảm nhận của em có đúng không?

CỬU VĂN LONG

Xe container
Về Riệu - bia: cấm tuyệt đối, có thể nói tương tự như bên ta cấm thuốc phiện, ma tuý.. bắt được xích liền. Tuy nhiên, em có tán tỉnh thằng cha tên là Ali mà em hay thuê xe của nó, nó bảo là nếu thực sự thích thì vẫn có thể bố trí được. Thằng này cực ma ranh nên thân lắm nó mới khai thế. Nó khai là đã từng uống vodka và wishky với vẻ rất hãnh diện tay chơi... kiểu như bên mình khoe chiến tích là đã từng đập đá ấy :D

Hôm đầu, thằng phục vụ nhà hàng nó hỏi em: mày có uống bia không? như bắt được vàng, gật đầu lia lịa... nó mang cái của nợ này mà gọi là bia đây... 0 độ cồn.... thôi, tọng tạm vào họng, có còn hơn không... hic

Khổ thân ông chủ thớt bị cấm rượu bia và ái có khác thảo nào râu ria mọc lởm chởm, quả này về có cớ để gấu yêu hơn rồi đây :D

Em không còn gì để bình luận về nhà hàng này. Em cũng dính một phát ở cái nhà hàng Hoa Mai ở sân bay TSN. Đắt mà còn đồ ăn mậu dịch.. haizz...

4 ae ngồi chờ TSN : 4 bát mỳ úp + 2 tách cà phê + 1 nước cam = 500k toshiba cái bọn sân bay nó chém người ko dao.

benghe

Xe điện
Khổ thân ông chủ thớt bị cấm rượu bia và ái có khác thảo nào râu ria mọc lởm chởm, quả này về có cớ để gấu yêu hơn rồi đây :D
Cửu dạo này lặn đâu nhể... có tứt niên gì không?

fuxe

Xe container
Nhìn thế này chứng tỏ dân IR cũng ý thức kém nhỉ, chạy lung tung cả :P

Như em đã đề cập, ban ngày phố xá nom không có sự sống mấy vì chả có mấy cây xanh, nhưng về đêm thì lung linh, các đường phố như những dòng sông ánh sáng nửa đỏ nửa trắng (vì chiều xuôi chiều ngược :D), các toà nhà thì thừa điện nên thắp chơi cho nó sáng - có hiện tượng thế này mà chả hiểu được: em cứ lâu lâu sờ vào cái gì bằng kim loại là bị điện giật loẹt xoẹt, kể cả áo chạm vào xe o tô - lạ thế nên toàn phải lấy áo lót vào tay :(

TL_Vietnam

Xe lăn
Đất nước nó nhiều dầu đâm ra xăng rẻ cụ nhỉ, mà ái bên Iran xinh quá
Sang e IR này không tửu, không ái thì chán nhỉ. kể ra dân mình còn sướn chán các cụ nhể.
Ảnh của cụ rất phong phú. Phải nói do được trùm kín nên con gái da vẫn trắng cụ nhẩy! Bên đấy có chế độ đa thê k cụ?
Em thấy ái bên đó có đôi mắt rất đẹp nhưng đượm buồn, không biết cảm nhận của em có đúng không?
Đọc đi đọc lại nhà cháu rón rén hỏi vụ trả thù dân tộc dư lào hả kụ;))

coty

Xe tăng

ha7up1

Xe hơi
VOKA cụ. (b) cụ phọt tiếp đi ạ