Giảm xóc- những điều nên biết

nhat_nam80

Xe máy
Các cụ cho em hỏi, giảm xóc tốt nhất, nhì, ba hiện nay là loại nào ạ, có hơn hàng theo xe không

PhuongBoi

Xe hơi
qua tuyệt vời, em đang cần tìm những thông tin này

alonsoo

Xe máy
E có con c200 2011 đi qua gờ sóc trước kêu khực khực đàn hồi kém! Cụ nào chuyên món nảy xử lí giúp em ạ

son15

Xe đạp
Bài viết của bác hay quá ạ. Em đã hiểu cơ cấu bộ giảm xóc hơn

HMH79

Xe hơi
Kiến thức của cụ Gaz quả là uyên thâm, tiện đây cụ cho em hỏi giảm sóc hãng nào cho mercedes c250/2012 là tốt nhất ah, và giá khoảng bao nhiêu ah? Em đang định thay cả bộ, thanks ,

mkchau

Đi bộ
Cá nhân em thấy OME chuẩn để đi offoad, nếu cụ độ để chạy phố hoặc đường trường thì Amada hay hơn nhiều
amada e thấy cũng có nhiều dòng
nếu chỉ cải thiện độ êm cho xe nguyên bản thì nên thay dòng nào hả bác?

Saigon Neo

Xe đạp
Lò xo :-NHÍP-THANH XOẮN...............

1 số người chúng ta khi độ giảm xóc, dàn gầm đều đưa tiêu chí ÊM HƠN - vậy nên hiểu rõ thế nào là êm.
Bỏ qua giảm xóc , phân tích hệ thống lò xo-nhíp-thanh xoắn - gối hơi , ta thấy êm nhất - xóc nhất sắp xếp theo thứ tự : gối hơi - lò xo-nhíp- thanh xoắn .
Cùng 1 loại lò xo , xe nào có trọng lượng lớn hơn sẽ êm hơn . Ví dụ xe buýt 54 chỗ . Trọng lượng lớn giúp thân xe không dao động , thay vào đó hệ bánh xe, cầu xe sẽ chuyển động . Thân xe đứng im và hệ thống phía dưới nhún nhẩy.
Lò xo-nhíp-thanh xoắn - gối hơi được thiết kế để chịu tải tốt nhất cho chiếc xe . Công việc tỉ mỉ tính toán độ dày, số vòng lò xo, loại thép...........để thích hợp với trọng lượng của xe......không phải việc của chúng ta .
Chúng ta chỉ nên nhớ 1 qui tắc : Lò xo chịu tải cho xe, chứ không quyết định êm hay xóc ( trừ các loại chế độ sai công thức như xe tải 1t25 độn nhíp để chở 4t). Việc chúng ta có cảm giác êm- chắc- bồng bềnh- xóc nảy....................là việc của giảm xóc. Việc nâng xe 2'' hay 4'' thông qua lò xo là hướng đi đúng . Bác nào muốn nâng xe bằng cách tăng áp suất ni-tơ trong giảm xóc là đi sai đường . Giảm xóc không thiết kế để chịu tải , nó được thiết kế để dập tắt dao động.
....
Vây mà mình tưởng lò xo cũng tác động tới độ êm ái. Vì mình đang định thay bầu hơi giảm xóc sau của xe mình bằng lo xo. xe mình X5 bản base nên không có phuộc điên mà là phuộc thường, bản base nên không có chế độ comfort hoặc sport...mình thấy xóc khi vào đường xấu nên mình nghĩ là bầu hơi bản base nên nó không đàn hồi, thay lò xo đàn hồi xe cải thiện độ êm... Có gì bác phân tích thêm giúp mình. Cám ơn nhiều

Zune.Ngô

Xe buýt
Vây mà mình tưởng lò xo cũng tác động tới độ êm ái. Vì mình đang định thay bầu hơi giảm xóc sau của xe mình bằng lo xo. xe mình X5 bản base nên không có phuộc điên mà là phuộc thường, bản base nên không có chế độ comfort hoặc sport...mình thấy xóc khi vào đường xấu nên mình nghĩ là bầu hơi bản base nên nó không đàn hồi, thay lò xo đàn hồi xe cải thiện độ êm... Có gì bác phân tích thêm giúp mình. Cám ơn nhiều
Trời bầu hơi rồi mà còn xóc thì bó tay rồi bác. Giảm xóc chỉ đảm bảo tính ổn định của xe thôi chứ đi vào chỗ xóc mà xóc quá là do lò xo (hơi cứng) hoặc bầu hơi (bị căng hơi quá chăng)

Sakura nguyen nguyen

[Tịch thu bằng lái]
Em lái mới. Thông tin rất bổ ích thanks cụ thớt ạ.

phuvinhthinhqt

Đi bộ
bác Gaz69 cho em hỏi nhờ ty là, em định mua con Peugeot 5008 nhưng mỗi tội giảm xốc bằng Thanh Xoắn nên hơi xóc, có cách nào khắc phục được lỗi này không, nếu được cho em xin địa chỉ làm với

phuvinhthinhqt

Đi bộ
Lò xo :-NHÍP-THANH XOẮN...............

1 số người chúng ta khi độ giảm xóc, dàn gầm đều đưa tiêu chí ÊM HƠN - vậy nên hiểu rõ thế nào là êm.
Bỏ qua giảm xóc , phân tích hệ thống lò xo-nhíp-thanh xoắn - gối hơi , ta thấy êm nhất - xóc nhất sắp xếp theo thứ tự : gối hơi - lò xo-nhíp- thanh xoắn .
Cùng 1 loại lò xo , xe nào có trọng lượng lớn hơn sẽ êm hơn . Ví dụ xe buýt 54 chỗ . Trọng lượng lớn giúp thân xe không dao động , thay vào đó hệ bánh xe, cầu xe sẽ chuyển động . Thân xe đứng im và hệ thống phía dưới nhún nhẩy.
Lò xo-nhíp-thanh xoắn - gối hơi được thiết kế để chịu tải tốt nhất cho chiếc xe . Công việc tỉ mỉ tính toán độ dày, số vòng lò xo, loại thép...........để thích hợp với trọng lượng của xe......không phải việc của chúng ta .
Chúng ta chỉ nên nhớ 1 qui tắc : Lò xo chịu tải cho xe, chứ không quyết định êm hay xóc ( trừ các loại chế độ sai công thức như xe tải 1t25 độn nhíp để chở 4t). Việc chúng ta có cảm giác êm- chắc- bồng bềnh- xóc nảy....................là việc của giảm xóc. Việc nâng xe 2'' hay 4'' thông qua lò xo là hướng đi đúng . Bác nào muốn nâng xe bằng cách tăng áp suất ni-tơ trong giảm xóc là đi sai đường . Giảm xóc không thiết kế để chịu tải , nó được thiết kế để dập tắt dao động.
....
bác Gaz cho e hỏi nhờ tý, em định mua Peugeot 5008 nhưng giảm xóc bằng Thanh xoắn nên hơi xóc, vậy có cách nào khắc phục được ko, nếu được cho em xin địa chỉ nơi làm với

Zune.Ngô

Xe buýt
bác Gaz cho e hỏi nhờ tý, em định mua Peugeot 5008 nhưng giảm xóc bằng Thanh xoắn nên hơi xóc, vậy có cách nào khắc phục được ko, nếu được cho em xin địa chỉ nơi làm với
Lên full bóng hơi thôi êm như lexus

Công Nông

Xe điện
Em thấy Thái Lan có cái thụt Aztex có núm tự chỉnh 9 nấc rất tiện, ko biết có cụ nào xài chưa đánh giá thế nào ạ, ko biết có hãng nào khác cũng sản xuất loại có núm chỉnh này ko nhỉ

huytrantran67

[Tịch thu bằng lái]
Phụ kiện giảm xóc ở TPHCM thì mua đâu uy tín chất lượng các bác nhỉ?

tranhieubig2912

Đi bộ
Cảm ơn cụ đã chia sẻ điều mà em chưa biết. hehe