[Funland] Giúp!!! Nhà đất hay chung cư?

sisiri

Xe hơi
Em 30 tuổi, đang có nhu cầu đổi chỗ ở. Em làm ở nguyễn viết xuân, Hà Đông. Vợ làm ở bv xanhpon. Con gái học ở đsq nga, đường la thành. Muốn tìm một chỗ ở thuận lợi để di chuyển và sinh hoạt.
Em thì định mua 1 căn nhà ở mặt phố quang trung tầm 5 -7 tỷ diện tích từ 45 - 65m, 3-5 tầng. vừa ở, vừa có thể kinh doanh được (mở pkham), em đi làm cũng gần, vợ và con gái có thể di chuyển theo tuyến dg sắt trên cao cát linh cũng gần đến sát chỗ làm và học. Khó khăn ở chỗ đến ga tàu r vẫn tiếp tục tìm phương án di chuyển mới tới chỗ làm, học.
Vợ lại muốn mua 1 căn chung cư cao cấp giá khoảng 3-4 tỷ ở khu loanh quanh ngã tư sở để ở, vì thích ở căn hộ hiện đại, gọn gàng, các dịch vụ tiện ích tiện lợi. Trung gian cho việc di chuyển. An ninh tốt. Nhược điểm: chi phí dịch vụ cao, phải thuê địa điểm để kinh doanh, giá trị mất nhiều theo thời gian, những bất cập khi ở chunh cư (thực ra e chưa ở nên cũng ko rõ).
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em giải pháp nào tốt nhất với ạ. Hoặc cụ nào biết chô. Nào hợp lý hơn xin cho e lời khuyên. Em xin chân thành cám ơn!!!

Forza Azzurri

Xe điện
"Phàm những chuyện đại sự trong thiên hạ nên về nhà hỏi vợ, vợ bảo sao cứ làm ngược lại ắt sẽ thành công".

Cụ Tào Tháo đã nói thế rồi cụ nhé!

spiderman

Xe tăng
Ca này tưởng dễ mà khó, nhường cụ dưới giúp.

sisiri

Xe hơi
"Phàm những chuyện đại sự trong thiên hạ nên về nhà hỏi vợ, vợ bảo sao cứ làm ngược lại ắt sẽ thành công".

Cụ Tào Tháo đã nói thế rồi cụ nhé!
Hi. Cụ cứ xúi dại em. Em muốn tìm giải pháp nào có lợi nhất thôi. Em ngại nhất là chung cư mất giá, khó thanh khoản. Tóm lại về mảng này e ko có tí kinh nghiệm nào.

sisiri

Xe hơi
Cụ nào biết phân tích giúp em ưu nhược điểm của ở chung cư với ạ, cụ thể như khu Royal city chẳng hạn. Để em bàn với vợ quyết định cho chính xác

tintucvn

Xe tăng
cụ mua mảnh đất mặt phố Quang Trung rồi cho thuê (Hoặc gửi ngân hàng lấy lãi), lấy tiền đó thuê cái chung cư để ở xem thế nào.
Sau vài năm xem tình hình cụ thể rồi quyết.

sisiri

Xe hơi
cụ mua mảnh đất mặt phố Quang Trung rồi cho thuê (Hoặc gửi ngân hàng lấy lãi), lấy tiền đó thuê cái chung cư để ở xem thế nào.
Sau vài năm xem tình hình cụ thể rồi quyết.
Ý cũng hay ạ. Nhưng chuyển nhà kèm theo cũng nhiều rắc rối. Nhất là hàng xóm, thói quen sinh hoạt, trường cho các cháu, lại còn phải mua sắm đồ dùng phù hợp. Nên cũng ko phải chuyện đơn giản ạ

piston

Xe container
Ai cũng sợ chung cư mất giá, chắc dân mình cứ mặc định là mua nhà - đất là có lãi.

sisiri

Xe hơi
Ai cũng sợ chung cư mất giá, chắc dân mình cứ mặc định là mua nhà - đất là có lãi.
Thường thì đất càng để lâu càng tăng giá mà chung cư thì ngược lại. Em tính 1 căn chung cư khoảng 4 tỷ, dùng dc cỡ 20 năm. Vậy mỗi năm mất khoảng 200, mỗi tháng gần 20tr chưa kể lãi

piston

Xe container
Thường thì đất càng để lâu càng tăng giá mà chung cư thì ngược lại. Em tính 1 căn chung cư khoảng 4 tỷ, dùng dc cỡ 20 năm. Vậy mỗi năm mất khoảng 200, mỗi tháng gần 20tr chưa kể lãi
Vậy chiến thôi Cụ :D

duongbinh07

Xe điện
Em 30 tuổi, đang có nhu cầu đổi chỗ ở. Em làm ở nguyễn viết xuân, Hà Đông. Vợ làm ở bv xanhpon. Con gái học ở đsq nga, đường la thành. Muốn tìm một chỗ ở thuận lợi để di chuyển và sinh hoạt.
Em thì định mua 1 căn nhà ở mặt phố quang trung tầm 5 -7 tỷ diện tích từ 45 - 65m, 3-5 tầng. vừa ở, vừa có thể kinh doanh được (mở pkham), em đi làm cũng gần, vợ và con gái có thể di chuyển theo tuyến dg sắt trên cao cát linh cũng gần đến sát chỗ làm và học. Khó khăn ở chỗ đến ga tàu r vẫn tiếp tục tìm phương án di chuyển mới tới chỗ làm, học.
Vợ lại muốn mua 1 căn chung cư cao cấp giá khoảng 3-4 tỷ ở khu loanh quanh ngã tư sở để ở, vì thích ở căn hộ hiện đại, gọn gàng, các dịch vụ tiện ích tiện lợi. Trung gian cho việc di chuyển. An ninh tốt. Nhược điểm: chi phí dịch vụ cao, phải thuê địa điểm để kinh doanh, giá trị mất nhiều theo thời gian, những bất cập khi ở chunh cư (thực ra e chưa ở nên cũng ko rõ).
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em giải pháp nào tốt nhất với ạ. Hoặc cụ nào biết chô. Nào hợp lý hơn xin cho e lời khuyên. Em xin chân thành cám ơn!!!
nên xác định rõ cái nào là dài hạn, cái nào là trung hạn, ngắn hạn ... nếu cảm thấy khó thì ưu tiên cho dài hạn.
con gái chẳng hạn, ko học mãi ở đó, cùng lắm dăm năm ...

xegiacmo

Xe container
Cỡ 7 tỷ cụ mua tốt nhà đất có thể mở phòng khám ở quận đống đa rồi . Chung cư cũng có cái hay của nó nhưng trước mắt cụ mất 1 khoản lớn để thuê nhà mở phòng khám

Ptuananh8995

Xe buýt
Tùy kinh tế cụ ạ. Nếu cụ kinh tế mạnh thì theo cháu nên ờ chung cư cao cấp. An ninh và vật chất sẽ đáp ứng tốt hơn. Cơ mà chung cư nếu mua lâu dài thường có xu hướng mất giá theo thời gian.

Nhà đất thì khác. An ninh và vật chất kém hơn nhiều. Cơ mà đất là đất của mình, nhà là nhà của mình. Thích xây sửa đập phá sao, mình thích thì mình làm thôi. Ngoài ra sau này mua đi bán lại nó dễ. Thường là tăng giá theo thời gian. Về già cụ chán bán rồi về quê hoặc lên núi cho hòa hợp với thiên nhiên cũng ổn :)):))

phihungwww

Xe tăng
Hi. Cụ cứ xúi dại em. Em muốn tìm giải pháp nào có lợi nhất thôi. Em ngại nhất là chung cư mất giá, khó thanh khoản. Tóm lại về mảng này e ko có tí kinh nghiệm nào.
cụ trên nói đúng nên về hỏi vợ, vợ bảo sao ta hãy làm ngược lại ắt sẽ thành công.
Với tầm tiền cụ cứ nhà đất cho giữ giá đừng ham chung cư. Hoặc cụ có phương án kinh doanh tốt có thể mua dạng liền kề thương mại tại các dự án vừa có thể kinh doanh mà vẫn đáp ứng tốt những yêu cầu của vợ như tiện ích đi kèm mà vẫn mở dc phòng khám

toanthangcs

Xe điện
Có điều kiện mua nhà mặt đất nhưng lưu ý tìm hiểu kỹ về hàng xóm

sisiri

Xe hơi
cụ trên nói đúng nên về hỏi vợ, vợ bảo sao ta hãy làm ngược lại ắt sẽ thành công.
Với tầm tiền cụ cứ nhà đất cho giữ giá đừng ham chung cư. Hoặc cụ có phương án kinh doanh tốt có thể mua dạng liền kề thương mại tại các dự án vừa có thể kinh doanh mà vẫn đáp ứng tốt những yêu cầu của vợ như tiện ích đi kèm mà vẫn mở dc phòng khám
Dự án nào hot cụ nhỉ

duongbinh07

Xe điện
chuyện thật:
bà chị mua liền kề Nam La Khê đầu hồi 3 mặt tiền, mua thêm con 4b, vị trí tiện đi cả brt và mrt ... đã mở cả phòng khám luôn.

tổng chưa đến 5 củ.

NTTV

Xe buýt
Mình từng ở chung cư, có thẳng hàng xóm tầng trên (xin lỗi các cụ) như thằng rồ, suốt ngày ầm ầm trên đầu.
Đi xuống đất, sung sướng hẳn, muốn làm gì thì làm, yên tĩnh sảng khoái.
Đấy là kinh nghiệm cá nhân ạ.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ý cũng hay ạ. Nhưng chuyển nhà kèm theo cũng nhiều rắc rối. Nhất là hàng xóm, thói quen sinh hoạt, trường cho các cháu, lại còn phải mua sắm đồ dùng phù hợp. Nên cũng ko phải chuyện đơn giản ạ
mình là người có tiền thì sợ gì, cụ thuê mấy cái chung cư tầm 15-20 củ đủ đồ, ở cho nó sướng, đừng lo việc chuyển nhà, xách mỗi va li quần áo là ở được, chán có thể chuyển ngay chỗ khác, ko mất thời gian bán nhà.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Mình từng ở chung cư, có thẳng hàng xóm tầng trên (xin lỗi các cụ) như thằng rồ, suốt ngày ầm ầm trên đầu.
Đi xuống đất, sung sướng hẳn, muốn làm gì thì làm, yên tĩnh sảng khoái.
Đấy là kinh nghiệm cá nhân ạ.
nhỡ có thằng rồ bên cạnh nó hát karaoke cả đêm là cụ cũng không còn yên tĩnh sảng khoái đâu, hên xui thôi :))