[Funland] Giúp!!! Nhà đất hay chung cư?

chuhoang

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em 30 tuổi, đang có nhu cầu đổi chỗ ở. Em làm ở nguyễn viết xuân, Hà Đông. Vợ làm ở bv xanhpon. Con gái học ở đsq nga, đường la thành. Muốn tìm một chỗ ở thuận lợi để di chuyển và sinh hoạt.
Em thì định mua 1 căn nhà ở mặt phố quang trung tầm 5 -7 tỷ diện tích từ 45 - 65m, 3-5 tầng. vừa ở, vừa có thể kinh doanh được (mở pkham), em đi làm cũng gần, vợ và con gái có thể di chuyển theo tuyến dg sắt trên cao cát linh cũng gần đến sát chỗ làm và học. Khó khăn ở chỗ đến ga tàu r vẫn tiếp tục tìm phương án di chuyển mới tới chỗ làm, học.
Vợ lại muốn mua 1 căn chung cư cao cấp giá khoảng 3-4 tỷ ở khu loanh quanh ngã tư sở để ở, vì thích ở căn hộ hiện đại, gọn gàng, các dịch vụ tiện ích tiện lợi. Trung gian cho việc di chuyển. An ninh tốt. Nhược điểm: chi phí dịch vụ cao, phải thuê địa điểm để kinh doanh, giá trị mất nhiều theo thời gian, những bất cập khi ở chunh cư (thực ra e chưa ở nên cũng ko rõ).
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em giải pháp nào tốt nhất với ạ. Hoặc cụ nào biết chô. Nào hợp lý hơn xin cho e lời khuyên. Em xin chân thành cám ơn!!!
Cụ xem làm con shophouse để thoả cả 2-3 đường. Chứ ở chung cư chỉ là giải pháp an toàn thôi

thanhgamo

Xe container
Thường thì đất càng để lâu càng tăng giá mà chung cư thì ngược lại. Em tính 1 căn chung cư khoảng 4 tỷ, dùng dc cỡ 20 năm. Vậy mỗi năm mất khoảng 200, mỗi tháng gần 20tr chưa kể lãi
Cụ biết tập thể cũ như Kim Liên giờ là được bao nhiêu năm rồi không?
Tỉ suất lợi nhuận trong 20 năm nay như thế nào?
Không yêu chớ vội nói lời cay đắng :D

one

Xe điện
Như trường hợp cụ thể nhà cụ chủ thớt thì mua nhà đất lợi hơn. Chưa làm phòng khám cũng vẫn ra tiền. Phương án cho thuê nhà đất lấy tiền thuê chung cư nhiều người đã thực hiện. Cụ xem xét phương án liền kề trong khu đô thị thì tốt hơn là mặt đường, vì trong khu liền kề thì dân trí cao hơn ở phố, phòng khám hút khách theo uy tín bác sĩ, không cần đập vào mắt người đi đường lắm. Liền kề mạn Mỗ Lao hay Văn Quán giá cả giờ sao các cụ nhỉ?

Ga_son

Xe điện
4-5 củ thì nhà đất cho lành.

manhcsic

Xe tăng
1. Nếu lấy tiêu chí ở nên chọn chung cư hoặc biệt thự.
2. Nếu cộng tiêu chí ở + kinh doanh +... = nhà hỗn hợp. Giống mô hình nhà phố, chung cư hỗn hợp
...
Hỗn hợp luôn lộn xộn hơn đơn lẻ, nên căn hộ chung cư (ở) sống thoải mái hơn nhà phố. Để hiểu nên thuê 1 CC ở một time rồi quyết định.

ambdiep

Xe buýt
Cụ biết tập thể cũ như Kim Liên giờ là được bao nhiêu năm rồi không?
Tỉ suất lợi nhuận trong 20 năm nay như thế nào?
Không yêu chớ vội nói lời cay đắng :D
Em có ông bạn đang lùng sục mua cc Kim Liên ....để đó, mục đích là để kiếm lãi :D

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em 30 tuổi, đang có nhu cầu đổi chỗ ở. Em làm ở nguyễn viết xuân, Hà Đông. Vợ làm ở bv xanhpon. Con gái học ở đsq nga, đường la thành. Muốn tìm một chỗ ở thuận lợi để di chuyển và sinh hoạt.
Em thì định mua 1 căn nhà ở mặt phố quang trung tầm 5 -7 tỷ diện tích từ 45 - 65m, 3-5 tầng. vừa ở, vừa có thể kinh doanh được (mở pkham), em đi làm cũng gần, vợ và con gái có thể di chuyển theo tuyến dg sắt trên cao cát linh cũng gần đến sát chỗ làm và học. Khó khăn ở chỗ đến ga tàu r vẫn tiếp tục tìm phương án di chuyển mới tới chỗ làm, học.
Vợ lại muốn mua 1 căn chung cư cao cấp giá khoảng 3-4 tỷ ở khu loanh quanh ngã tư sở để ở, vì thích ở căn hộ hiện đại, gọn gàng, các dịch vụ tiện ích tiện lợi. Trung gian cho việc di chuyển. An ninh tốt. Nhược điểm: chi phí dịch vụ cao, phải thuê địa điểm để kinh doanh, giá trị mất nhiều theo thời gian, những bất cập khi ở chunh cư (thực ra e chưa ở nên cũng ko rõ).
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em giải pháp nào tốt nhất với ạ. Hoặc cụ nào biết chô. Nào hợp lý hơn xin cho e lời khuyên. Em xin chân thành cám ơn!!!
Case của người sở hữu gần chục tỏi, có ý định rõ ràng dễ mà.
  1. Muốn ở chung cư thì cứ thuê. Thuê thì nhanh, không hợp thì đổi, sau này phòng mạch làm ra nhiều xèng thì mua luôn mấy hồi. Chi phí dịch vụ hết phim 20k/mét vuông. Chung cư có bất cập gì thì dưới phố còn nhiều hơn, ngại mỗi cháy dưng mà sác xuất cũng chả cao.
  2. Muốn mở phòng mạch thì mua nhà. Mua thì chậm lại vì phải phù hợp với cái phòng mạch. Cố gắng làm sao để cái phòng mạch gần chung cư.

tuonglm

Xe tải
Em thấy tiêu chí cụ chủ đưa ra chưa rõ ràng nên khó tư vấn. Nếu không vì mục đích kinh tế (nhà ở nhưng vẫn muốn tăng giá) thì ở chung cư cao cấp (những chỗ cao cấp thật) sướng hơn hẳn. Mọi thứ sạch sẽ, mùa nồm không bị ẩm thấp như nhà đất. An ninh tốt, các dịp cả nhà đi chơi cũng không lo lắng trộm đột nhập. Chưa kể các dịch vụ đi kèm như bể bơi, sân chơi. ......

Còn nếu dã tính tiêu chí kinh tế thì còn tùy vào cụ mua được đất ở đâu nữa mới nói được. 6-7 tỷ làm sao đã mua được đất mặt đường Quang Trung?

tuonglm

Xe tải
Case của người sở hữu gần chục tỏi, có ý định rõ ràng dễ mà.
  1. Muốn ở chung cư thì cứ thuê. Thuê thì nhanh, không hợp thì đổi, sau này phòng mạch làm ra nhiều xèng thì mua luôn mấy hồi. Chi phí dịch vụ hết phim 20k/mét vuông. Chung cư có bất cập gì thì dưới phố còn nhiều hơn, ngại mỗi cháy dưng mà sác xuất cũng chả cao.
  2. Muốn mở phòng mạch thì mua nhà. Mua thì chậm lại vì phải phù hợp với cái phòng mạch. Cố gắng làm sao để cái phòng mạch gần chung cư.
Nói về cháy thì chung cư cao cấp xác suất ít hơn nhà đất nhiều cụ nhé (vì hệ thống phòng cháy nó đúng quy chuẩn hơn, hàng năm có diễn tập đầy đủ). Nhà đất mà xây kiểu nhà ống như VN mình thì mặc dù tầng thấp nhưng cháy không biết chạy vào đâu.

mmxhung

Xe điện
Muốn sướng thì ở chung cư, muốn giữ tiền thì mua nhà mặt đất, cứ thế mà làm.

Cuonglv

Xe tăng
Mua nhà đất vừa ở vừa mở PK là phương án tối ưu.

tungtran12345

Xe buýt
Ở chung cư tháng cả gửi xe dịch vụ các thứ mất bố 2tr. Mà lâu dài còn mất giá. Với quan điêm của e thì ít tiền dưới 2 tỷ thì mua chung cư, còn nhiều hơn thì cố mua nhà đất nhưng chỗ nào phải ổn ổn đường xá đi lại rộng rãi tý, chứ như ông bạn e trước mua cái nhà 2 tỷ khu triêu khúc tổ sư đường 2 xe máy tránh nhau phải dừng.

Jamebonds

Xe container
Cụ mua chung cư Hongkong tower ý, ngay cạnh SQ Nga, đi làm đến chỗ cụ, vợ đều tiện. Giá cả cũng rất hợp lý
Còn nếu muốn mua mặt đất để mở phòng khám thì nên mua dãy nhà đối diện trường học Phan chu trinh đường Nguyễn công hoan, khu đấy có 2 cửa trước và sau, gia đình ko phải đi chung với phòng khám (nhưng tất nhiên tìm được người bán ko phải dễ)

Jamebonds

Xe container
Ở chung cư tháng cả gửi xe dịch vụ các thứ mất bố 2tr. Mà lâu dài còn mất giá. Với quan điêm của e thì ít tiền dưới 2 tỷ thì mua chung cư, còn nhiều hơn thì cố mua nhà đất nhưng chỗ nào phải ổn ổn đường xá đi lại rộng rãi tý, chứ như ông bạn e trước mua cái nhà 2 tỷ khu triêu khúc tổ sư đường 2 xe máy tránh nhau phải dừng.
CC dưới 2 tỷ tái định cư, nhà tập thể cũ, hay tít Nam An Khánh, Thanh Thản, Nhà đất nào trên 2 tỷ chút mà còn đường xá rộng rãi hả cụ? Hay định ra ngoại ô?

Cokhongtien

Xe hơi
7 tỏi cụ vào văn quán tìm căn liền kề tầm 70m2, nếu còn lăn tăn giữa 2 PA cụ gửi tiền ngân hàng vào Royal thuê 1 căn ở thử khoảng 6 tháng sau thời gian trên cụ sẽ có quyết định chính xác hơn.

Newware

Xe tải
Mình thấy thế này:
- Vì vợ và con cụ làm và học khá gần nhau nên nếu cụ ưu tiên phần đó thì mua theo hướng đó.
- Nếu việc của cụ và việc mở phòng khám quan trọng hơn thì sau khi xác định nơi mở phòng khám thì mua theo p.án này.
- Từ 2 p.án nêu trên bắt đầu tính phần nhà
Với số tiền cụ có ( max 7 tỏi ) thì không mua được mặt đường trong p.án 1 (gần trung tâm nên đắt) để vừa ở vừa kinh doanh. Lúc đó sẽ mua chung cư ở và thuê mặt bằng mở phòng khám.
Ở p.án 2 thì vì ra xa hơn nên có khả năng mua được nhà đất thì nên mua nhà đất để vừa kd vừa ở.
- Có 1 p.án mình thấy hay là cụ mua 1 nhà tầng 1 khu thành công. Vừa ở vừa kd. Gần nơi vợ, con cụ làm và học. Cũng ko xa quá nơi cụ làm. Khu thành công cũng đông dân, mở phòng khám cũng ok.

fgr

Xe tải
Em toàn nghe vợ thôi :D cụ đừng có nghe mấy ổng trên off này

thangpt91

Tháo bánh
Website
bepcuongthinh.vn
Ở chung cư cao cấp thì văn minh, chứ như ở chung cư giá rẻ em thấy nhiều chị em họ kiêu lắm. Nước bẩn, phí dịch vụ cao, hàng xóm toàn rình bới móc chuyện xấu của nhau. Nói chung là chán lắm :D

coolpix8700

Xe ngựa
Bác chủ thớt đặt quá nhiều yêu cầu,
Tìm được chỗ mà đáp ứng tất cả thì tìm kim đáy bể còn dễ hơn.
Cứ thuận theo yêu cầu bà xã thuê chung cư gần chỗ bà xã làm (và F1 đi học, trường F1 chỉ gần có vài năm).
Thuê phòng khám ở nơi có đủ điều kiện mà bà xã (qua đồng nghiệp) thấy có thể phát triển.
Tiền tích lũy thêm, mua 1 mảnh đất để giữ,...
Khi thay đổi thì chung cư thuê thay đổi nhanh nhất được.
Tiền dồn vào đất nếu may mắn tiếp tục làm ra thì bán đi mua mảnh to hơn (hay thêm các mảnh khác),...!