[Funland] [Góc tư vấn] - Làm việc ở Tây Ban Nha

xetaiday

Xe buýt
Em cũng đang suy tư làm công dân quốc tế hay tèn tèn qua ngày :)

ruby_eagle

Xe điện
Sao cụ ko đi Đức. Đức giờ mới có luật nhập cư mới. Đời sống ở đó cao hơn TBN. Và nếu cụ làm được vài năm thì có thẻ xanh, cả gia đình có rất nhiều quyền lợi. Nếu mục tiêu là thẻ xanh thì tiền lương là yếu tố ưu tiên thứ hai thôi.
Cũng muốn qua Đức hơn cụ ạ, nhưng cơ hội nào đến trc thì nắm lấy thôi. Có thể làm ở tbn một thời gian rồi em nhảy tiếp qua Đức hay Pháp gì đó vì có nhiều bạn bè ở đó hơn.

ruby_eagle

Xe điện
Mình thích thì mình làm thôi. Ở đ éo đâu chả phải có bột mới thành bánh, nếu cụ muốn làm công dân quốc tế thì hãy bắt đầu đi, mỗi bước đi đều đưa ra đến một cánh cửa mới.
Vâng, cảm ơn cụ nhé. U30 chưa phải là quá trễ cụ nhỉ?

Chekmate

Xe điện
em mà như cụ chủ thớt là em đi, U30 chưa vợ con vướng víu thì ngại gì không xông pha. sang đất khách làm việc sinh sống ở một môi trường mới, mở mang tầm mắt học hỏi được bao nhiêu thứ, chưa kể CV càng đẹp, sau có về lại VN tìm việc ngon cũng dễ hơn.
hơn nữa gái TBN em thấy ngon, sang thử các kiểu xem thế nào :D. sau vợ con vào muốn đi cũng khó.

longdelta

Xe tăng
Sướng thế, em cũng đi làm oversea rồi nhưng loanh quanh toàn mấy thằng Đông Nam á :D chưa biết trời âu là gì

Sheldon

Xe buýt
Vâng, quá thấp ấy chứ ạ, nên e mới lên nhờ tư vấn đây. Em làm developer khoảng 8 năm kn, tốt nghiệp bk. tphcm, tiếng anh đủ xài ạ, trc đây làm hơn 5 năm cho công ty Bosch của Đức, lương hiện tại là 30m net rồi. Em tính đi ra để mở mang thêm kiến thức cũng như trải nghiệm môi trường mới, ko đặt nặng vấn đề tiền bạc lắm, chỉ cần ở mức tb của họ là ổn rồi ạ.
Cụ mà sang Mỹ thì chắc lương cao phải biết. Em không phải dân CS, kinh nghiệm làm cty gần như không có mà năm đầu đi làm đã > $90K rồi

Charmsalot

Xe tăng
Ở Madrid mà cụ ở trung tâm thì đắt, nhưng nếu chịu khó dạt ra vùng ven ở phía Nam thì tiền thuê nhà, ăn tiêu, coffee sẽ rẻ hơn, nhưng tiền đi lại vào trung tâm tốn hơn chút.
Gái Tây Ban Nha thì đẹp nhưng có vẻ không thích boy Việt Nam.
Còn phò phạch thì chủ yếu là Đông Âu với Mỹ La tinh. Gái bản xứ không đứng đường mấy.

junkim12

Xe buýt
Cụ chủ mới U30 theo em thì nên đi. Đời trai còn trẻ, chưa vướng bận nên tìm môi trường mới, thử thách mới. Chứ như 8X đời đầu bọn em ra trường về mấy công ty, tập đoàn lớn tưởng ngon nhưng giờ thấy oải quá. Đời chỉ mơ được 1 lần như Cụ

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Hi các cụ, em biết trên otofun mình có nhiều cụ hiểu biết, có vốn sống phong phú và cũng nhiều người từng sống và đang sống ở Châu Âu nên mạn phép lập thớt hỏi han kinh nghiệm.
Tình hình là sau gần 1 năm quăng cv khắp nơi từ đông sang tây thì em có vài cái offer, lúc trc có 1 offer từ Nhật (lương 25 man gross) em cũng lập thớt nghe các cụ tư vấn thì đã reject job đó rồi. Lần này cũng thêm một cơ hội nữa nhưng từ Tây Ban Nha, họ offer em mức gross 37k eur per year, thực ra em thấy nó khá thấp chắc do trình cùi nên họ chỉ trả dc nhiêu đó. Theo các cụ thì mức lương trên có đủ sống và dư 1 tháng tầm bao nhiêu? Tí quên nữa là công ty gửi offer cho em ở RealMadrid ạ.

Rượu đã rót sẵn, kính các cụ.
Bên Japan mà lương 25man gross cụ còn chê. Hic

dz0r0

Xe điện
Hi các cụ, em biết trên otofun mình có nhiều cụ hiểu biết, có vốn sống phong phú và cũng nhiều người từng sống và đang sống ở Châu Âu nên mạn phép lập thớt hỏi han kinh nghiệm.
Tình hình là sau gần 1 năm quăng cv khắp nơi từ đông sang tây thì em có vài cái offer, lúc trc có 1 offer từ Nhật (lương 25 man gross) em cũng lập thớt nghe các cụ tư vấn thì đã reject job đó rồi. Lần này cũng thêm một cơ hội nữa nhưng từ Tây Ban Nha, họ offer em mức gross 37k eur per year, thực ra em thấy nó khá thấp chắc do trình cùi nên họ chỉ trả dc nhiêu đó. Theo các cụ thì mức lương trên có đủ sống và dư 1 tháng tầm bao nhiêu? Tí quên nữa là công ty gửi offer cho em ở RealMadrid ạ.

Rượu đã rót sẵn, kính các cụ.
37k EUR thì tầm 40k USD, thế thì hơi ít cụ ạ. Tầm 80k đến 100k thì chắc ổn hơn. 40k một năm thì cũng là bình thường kể cả ở Việt Nam.

ZARG

Xe container
Sao cụ ko đi Đức. Đức giờ mới có luật nhập cư mới. Đời sống ở đó cao hơn TBN. Và nếu cụ làm được vài năm thì có thẻ xanh, cả gia đình có rất nhiều quyền lợi. Nếu mục tiêu là thẻ xanh thì tiền lương là yếu tố ưu tiên thứ hai thôi.
Đức vui làm sao bằng Tbn được cụ :D

Lên thẻ xanh của Đức đòi B2 tiếng Đức đời nào mới thi được.

Tbn thì ở đủ 5 năm là có thẻ xanh rồi.

ZARG

Xe container
Cảm ơn cụ nhé, em cũng tính ra net tầm nhiêu đó. Mà từng đó thì vẫn đủ để sống cụ nhỉ. Dù biết là income hơi hẻo nhưng 90% là em sẽ đi cụ ạ. Cụ sống bên đó nhiều năm thì tư vấn cho em chút kinh nghiệm về văn hóa với cách chi tiêu với ạ. Many thanks cụ :)
Không hẻo đâu cụ ạ.

1.5k ở Tbn là tiêu tẹt thoải mái rồi.

Còn tiết kiệm thì 1k cũng thừa rồi.

Ở Tbn thiếu nhân lực có TA đấy. Cụ sang rồi apply tiếp thì lương lên 5K cũng ko khó đâu.

Quan trọng bước đầu có thẻ cư trú rồi sau làm gì cũng tiện cả.

ruby_eagle

Xe điện
Ở Madrid mà cụ ở trung tâm thì đắt, nhưng nếu chịu khó dạt ra vùng ven ở phía Nam thì tiền thuê nhà, ăn tiêu, coffee sẽ rẻ hơn, nhưng tiền đi lại vào trung tâm tốn hơn chút.
Gái Tây Ban Nha thì đẹp nhưng có vẻ không thích boy Việt Nam.
Còn phò phạch thì chủ yếu là Đông Âu với Mỹ La tinh. Gái bản xứ không đứng đường mấy.
Uây, cụ rành vụ này thế ạ. Em chắc ko có tiền với hứng thú mấy trò đó cụ ạ @@

ruby_eagle

Xe điện
Cụ mà sang Mỹ thì chắc lương cao phải biết. Em không phải dân CS, kinh nghiệm làm cty gần như không có mà năm đầu đi làm đã > $90K rồi
Em cũng biết Mỹ là thiên đường của IT, nhưng ở Vn apply job thì ko cạnh tranh lại dân Ấn với Trung cụ ạ.
Mà có thể em vẫn săn job ở Mỹ nếu có cơ hội.

ruby_eagle

Xe điện
Đức vui làm sao bằng Tbn được cụ :D

Lên thẻ xanh của Đức đòi B2 tiếng Đức đời nào mới thi được.

Tbn thì ở đủ 5 năm là có thẻ xanh rồi.
Thật hả cụ, lợi ích của thẻ xanh Tbn chắc cũng ko kém cạnh Đức cụ nhỉ?

ruby_eagle

Xe điện
Bên Japan mà lương 25man gross cụ còn chê. Hic
Đấy là mức dưới trung bình của vị trí kỹ sư á cụ. Nên em mới từ chối, môi trường làm việc ở Nhật khá khắc nghiệt, ép người như ép mỡ cụ ạ, bù lại thì học dc khá nhiều thứ khác như tính kỷ luật, nhẫn nại, cần cù. Với em thì vẫn thích EU, Us hơn

ruby_eagle

Xe điện
Cụ chủ mới U30 theo em thì nên đi. Đời trai còn trẻ, chưa vướng bận nên tìm môi trường mới, thử thách mới. Chứ như 8X đời đầu bọn em ra trường về mấy công ty, tập đoàn lớn tưởng ngon nhưng giờ thấy oải quá. Đời chỉ mơ được 1 lần như Cụ
8x đời sau cũng có thể tìm dc cơ hội mà cụ, chủ yếu là cụ có tìm dc hay ko thôi. :)