[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

Matizcoi

Xe cút kít
Ấy !
Uric cao chưa chắc đã gout, gout chắc chắn do uric cao
Ấy ấy hôm nọ chân em chấm phảy do cấp, đi xét nghiệm máu thì AU máu có 280 thôi cụ, do hôm trước đó em nhỡ uống 1 viên Feburic 80mg :D
Khi đã cấp thì không cứ AU máu cao hay thấp, mà do đã đến lúc buộc phải đau chứ :))

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E là thằng quen ăn ngon uống ngon, tập thể dục như điên mà vẫn bị gout, khâu miệng nghe buồn quá các cụ, ai cùng cảnh ngộ vào chia sẻ bí quyết vẫn nhậu được mà k bị sưng chân ạ
Nhậu ít nhưng mà tinh cụ ạ. Bỏ kiểu ăn thùng uống vại thôi.
Tìm hẳn mấy quán ngon, đắt, ăn lấy niềm vui với vang, thích xỉn thì uống rượu mạnh sau khi ăn.
Ở mình hay uống trên bàn nhậu, thời gian kéo dài dễ đau dạ dày, mà uống nhiều ăn nhiều ko tốt.
Thịt chó với lòng dồi thì tháng 1 lần hoặc vài tháng/lần.
Tăng thời lượng tập lên, bổ sung chất xơ, buổi tối cố gắng ăn rau, ăn yến mạch, các loại hạt.
Chịu khó như vậy thì mới có buổi nhậu vui.
Ở nhà em có ông lúc nào trên xe cũng có nồi rượu mận, đi đâu công tác chỉ cần đỗ ở hàng nào có bánh mì hay bún rồi mua thế là xong bữa nhưng bây giờ tối nào cũng nằm rên ;))

xuanthanhh

Xe máy
Chính xác là do chuyển hóa trong cơ thể đấy bác. Ăn uống cũng chỉ chiếm 1 phần thôi ạ. Có người trẻ 20-25 tuổi đã gút, nhưng có người ăn uống toàn đồ ngon nhưng 60 tuổi chưa gút.

tlgod

Xe buýt
Ấy ấy hôm nọ chân em chấm phảy do cấp, đi xét nghiệm máu thì AU máu có 280 thôi cụ, do hôm trước đó em nhỡ uống 1 viên Feburic 80mg :D
Khi đã cấp thì không cứ AU máu cao hay thấp, mà do đã đến lúc buộc phải đau chứ :))
e 34 tuổi mà có 2 cơn cấp rồi cụ ạ, lần đầu vào 12/2018 và tuần trước, toàn sưng mu bàn chân phải. chỉ số AU tầm 5xx-6xx :((

itime

Xì hơi lốp
Website
www.vattunoithat.com.vn
Nhậu ít nhưng mà tinh cụ ạ. Bỏ kiểu ăn thùng uống vại thôi.
Tìm hẳn mấy quán ngon, đắt, ăn lấy niềm vui với vang, thích xỉn thì uống rượu mạnh sau khi ăn.
Ở mình hay uống trên bàn nhậu, thời gian kéo dài dễ đau dạ dày, mà uống nhiều ăn nhiều ko tốt.
Thịt chó với lòng dồi thì tháng 1 lần hoặc vài tháng/lần.
Tăng thời lượng tập lên, bổ sung chất xơ, buổi tối cố gắng ăn rau, ăn yến mạch, các loại hạt.
Chịu khó như vậy thì mới có buổi nhậu vui.
Ở nhà em có ông lúc nào trên xe cũng có nồi rượu mận, đi đâu công tác chỉ cần đỗ ở hàng nào có bánh mì hay bún rồi mua thế là xong bữa nhưng bây giờ tối nào cũng nằm rên ;))
Phong ơi anh chỉ ăn Hải sản, gầu bò, *** Dê, uống bia tươi và vang thôi, đều uống ác quá, sống xa nhà lần nào cũng cả Bom bia tươi, vang làm cả thùng, tuần quất phải 6,7 bữa, có ngày trưa tối luôn.

nguarung

Xe điện
E là thằng quen ăn ngon uống ngon, tập thể dục như điên mà vẫn bị gout, khâu miệng nghe buồn quá các cụ, ai cùng cảnh ngộ vào chia sẻ bí quyết vẫn nhậu được mà k bị sưng chân ạ
Ăn nhậu bình thường nhé bác, miễn là nhậu các loại bia rượu ko cồn, ăn các loại ít đạm và ít canxi :))

ladalienxo

Xe tải
Em đồng cảm với cụ, em cũng đang bị đây, chưa thấy cụ nào cho phác đồ điều trị bệnh này nhỉ?

Altis 2011

Xe điện
Bệnh này cứ lá tía tô giã lấy nước uống là nhanh nhất, em thấy bảo cà gai leo nhưng chưa tìm hiểu được.

ladalienxo

Xe tải
Giờ e thấy có Feburic đặc trị , e uống mà Bs mắng là tự uống k theo đơn
Em đang ko uống thuốc gì, đợt sưng chịu đau vài hôm khỏi h đang tăng cường vận động, sáng chạy 6,7km tối làm về vẫn làm cốc cho giãn xương hehe

hiepnongdan1988

Xe tải
bác nào bị thì uông nước vối hàng ngay thay nước lọc nha... cực kì hiệu quả

toanco_k32

Xe tăng
Em bị gout nặng, mấy năm nay. Đau dã man, chỉ số thường xuyên trên 550
Gần đây đi bơi đều, mỗi ngày 40-50p, giảm được 90%, 7-8 tháng nay gần như không đau đớn gì, chỉ số axit uric giảm
Công thức của em:
a. Hạn chế bia rượu. Các đồ uống có cồn theo thứ tự ưu tiên (nếu phải uống) rượu vang - whisky - vodka - bia lon
Tránh tuyệt đối bia hơi - bia tươi - bia cỏ - các thể loại rượu không rõ nguồn gốc, rượu ngâm, rượu "dân tộc"
b. Uống nhiều nước
c. Ăn uống vừa đủ, tránh những thứ có thể gây dị ứng cho mình. Trong trường hợp của em là lòng lợn :D Thịt chó, hải sản vẫn ăn được, nhưng cũng không nên chén tràn lan
d. Tập luyện đều. Trước tập đi bộ thì Ok, đến lúc chạy nhẹ nhàng thì lại đau vì ảnh hưởng khớp. Gần đây phát hiện ra bơi cực tốt cho sức khỏe, đặc biệt những người bị bệnh xương khớp. Ngày bơi 45p, tầm hơn 1000m là Ok

itime

Xì hơi lốp
Website
www.vattunoithat.com.vn
Gần đây đi bơi đều, mỗi ngày 40-50p, giảm được 90%, 7-8 tháng nay gần như không đau đớn gì, chỉ số axit uric giảm
Công thức của em:
a. Hạn chế bia rượu. Các đồ uống có cồn theo thứ tự ưu tiên (nếu phải uống) rượu vang - whisky - vodka - bia lon
Tránh tuyệt đối bia hơi - bia tươi - bia cỏ - các thể loại rượu không rõ nguồn gốc, rượu ngâm, rượu "dân tộc"
b. Uống nhiều nước
c. Ăn uống vừa đủ, tránh những thứ có thể gây dị ứng cho mình. Trong trường hợp của em là lòng lợn :D Thịt chó, hải sản vẫn ăn được, nhưng cũng không nên chén tràn lan
d. Tập luyện đều. Trước tập đi bộ thì Ok, đến lúc chạy nhẹ nhàng thì lại đau vì ảnh hưởng khớp. Gần đây phát hiện ra bơi cực tốt cho sức khỏe, đặc biệt những người bị bệnh xương khớp. Ngày bơi 45p, tầm hơn 1000m là Ok
e do uống bia nhiều quá nên mới bị, tuyệt đối k uống wiskey.. chỉ bia và vang .. ăn thì cứ hải sản với món ăn độ đạm cao

cưỡi chổi

Xe lăn
Ông chú em không phải Gout nhẹ nữa mà very Gout rồi nên nhiều khi chân sưng đỏ lên không đi được. Trước đây bia, rượu đều tốt cả. Nhưng giờ bỏ bia rồi, chỉ uống rượu. Ông bảo là uống bia vào thì đau nhưng uống rượu thì lại không bị

mapbeou

Xe hơi
Công thức của em:
b. Uống nhiều nước
Cụ nói cũng chuẩn đấy ah.
Bệnh này vận động thường xuyên nhưng không nên nặng quá kẻo ảnh hưởng đến khớp.
Chế độ ăn uống rất quan trọng, sẽ duy trì chỉ số uric ổn định.
Các cụ khác cứ bị đau là phải kiêng hết thôi ah, bỏ hết rượu bia và thịt đỏ cũng như hải sản.