[SNOF] Hãy tập thể dục ngay bây giờ đừng để đến khi không thể rồi hối tiếc

Quân Đuôi

Xe điện
Cái gì cũng vậy cụ ạ, ban đầu cực là lười và mệt. Nhớ trước gần nhà em có mở cái phòng gym, em hăng phết ra mua một vé để tập. Sáng nào cũng ra làm 40 phút, tuần đầu tiên tập xong về chỉ muốn bỏ, người đau ê ẩm, lắm hôm kéo tạ hơi hăng về không bưng được bát cơm. Tâm lý bỏ lên cao lắm, xong chả hiểu sao cố được hơn tháng là nghiện, hôm nào không tập thì cứ thấy thiếu thiếu nhưng sau đi công tác nhiều quá rồi bỏ bê đâm ra lười hẳn luôn. Giờ nghĩ lại thấy tiếc mà không làm sao được.
Ơn Dời em qua được giai đoạn “Bò” cầu thang và ăn bằng “Thìa” rồi :((. Giờ có cái động lực mạnh hơn là nộp phát 50 buổi (Tính ra là 18 củ) bỏ thì sót ruột nên chắc sẽ ko đứt gánh như mấy vụ năm ba trăm k tập Gym ở Võ Thị 6 :))

mcat1015

Xe tải
Em chạy bộ và tập bổ trợ tại phòng gym. Em mức độ sợ chết chắc cao quá dù ko bia rượu cũng phải cắm đầu mà chạy hàng ngày ạ. Em chạy bộ được gần 2 năm, đây là bình quân 12 tháng của em.

View attachment 2760899
).
.
Cụ chạy chăm chỉ quá, trung bình ngày 9km thì khiếp thật :)

Good_mor

Xe buýt
Em vừa tham gia một khoá Boxing cơ bản được vài hôm (Giá chát phết :D).
Tập mới nhận thấy sức mình quá tệ, giờ duy trì tuần tầm 2-3 buổi.
Cái dở của tự tập là nhiều khi còn phản tác dụng. Nên theo em cần có người hướng dẫn tầm 3-4 tháng rồi tự tập cũng chưa muộn cho tất cả các môn kể cả chạy bộ nhá nhá :D
Tập thể dục cái khó nhất là sự bền bỉ và duy trì. Không phải là chạy 10 hay 50km mà có thể chạy bao nhiêu lần trong 1 tuần và duy trì được trong bao nhiêu năm
Đúng như hai cụ nói, thói quen thể dục rất khó nhất là ở việc duy trì. Nếu tập một mình thì rất nhanh nản nên có nhóm cùng tập thì vừa vui vừa có động lực.

anhkhoihn

Xe tăng
10 năm nay em thể dục cực kỳ chăm chỉ, ngày đi bộ 12km không thì đạp xe 30km . Tất cả đều không ăn thua nếu vẫn ăn nhậu vô độ. Chỉ có ăn kiêng sống lành mạnh không bia rượu thuốc lá thì mới khoẻ được......

Quan trọng nhất là ăn uống, hãy tìm cho mình những thực phẩm tốt cho sức khoẻ, tập thể dục tăng cường sức khoẻ nhưng ăn uống không kiểm soát thì cũng nhanh chết thôi ......

nam152

Xe buýt
Các cụ có thể chia sẻ cho em vài bài tập đơn giản mà các cụ hay tập được không, em dân công sở ở nhà thuê nên có muốn thể dục thể thao cũng hơi khó.

TatDenDiNgu

Xe hơi
Theo như kinh nghiệm của em.
Cái quan trọng nhất xếp trên cả sức khỏe là cái tinh thần ấy ạ.
Khi các cụ có dc một tâm trạng đời sống thoải mái, hp và ko áp lực thì các cụ sẽ thấy yêu đời, khỏe khoắn muốn làm tất cả mọi thứ.
Còn cụ nào đang có cuộc sống đầy áp lực, stress, nợ nần...thì người luôn uể oải, bệnh tật tự nhiên kéo tới. Nhìn thấy nem công chả phượng còn chẳng muốn ăn, nữa là đi tập thể dục /:)/:)

myozuka

Xe tải
.
Cụ chạy chăm chỉ quá, trung bình ngày 9km thì khiếp thật :)
Thực ra để tập thể dục cho khỏe thì cũng không nhất thiết phải chạy nhiều như em, mỗi ngày duy trì chạy cỡ 40p là cải thiện sức bền, hệ tim mạch, giảm cân rất tốt rồi. Sở dĩ em chạy nhiều như thế vì em muốn chạy marathon nhanh hơn, với lại tại sức bền em chỉ ở mức trung bình nên mục tiêu càng cao thì càng phải tập nhiều :(

tienaka

Xe điện
Kiểu gì cũng lái ra thể dục hai người cho các cụ xem :D

Biba_239

Xe điện
10 năm nay em thể dục cực kỳ chăm chỉ, ngày đi bộ 12km không thì đạp xe 30km . Tất cả đều không ăn thua nếu vẫn ăn nhậu vô độ. Chỉ có ăn kiêng sống lành mạnh không bia rượu thuốc lá thì mới khoẻ được......

Quan trọng nhất là ăn uống, hãy tìm cho mình những thực phẩm tốt cho sức khoẻ, tập thể dục tăng cường sức khoẻ nhưng ăn uống không kiểm soát thì cũng nhanh chết thôi ......
Vậy không kiêng đc, không có nguồn thực phẩm tốt thì túm lại là kệ mẹ đời cụ nhỉ :))

thuhangvu

Xe đạp
e cũng cố gắng đi bộ vào buổi tối

anhkhoihn

Xe tăng
Vậy không kiêng đc, không có nguồn thực phẩm tốt thì túm lại là kệ mẹ đời cụ nhỉ :))
Kệ mẹ đời khi mình chẳng phải lo cho ai thì được cụ nhỉ, sợ nhất khi con mình đang còn nhỏ mà mình lăn ra nằm 1 chỗ thì đúng là cay đắng lắm cụ ơi .....

Bikerhanoi

Xe tải
Dạo này thời tiết dở hơi quá các cụ ạ, lúc nắng lúc mưa làm người cứ mệt rũ cả ra. Những lúc như thế này mới thấy ân hận vì quá lười mà bỏ bê cái việc chăm sóc bản thân. Hồi trẻ, sức khỏe là thứ ít được coi trọng vì nó luôn ỷ y là mình có thừa. Có những thời gian cắm đầu vào làm, có những ngày thâu đêm suốt sáng rồi có những ngày ngập tràn trong bia rượu.

Bây giờ, khi công việc đã tạm ổn định, gia đình cũng đã tươm tươm thì chợt nhận ra bản thân đã quá xuống cấp. Giờ mới cuống cuồng lo tẩm bổ rồi thể dục thể thao, nhưng mọi thứ dường như đã muộn. Việc tập thể dục thể thao rất là quan trọng đối với cơ thể. Em nghe đâu đó có chỉ ra rằng “thượng đế tạo ra cơ thể con người là để vận động chính vì thế để duy trì cuộc sống chúng ta luôn phải vận động” giờ thấy nó đúng cả nghĩa đen và nghĩa bóng.

Em khuyên thật các cụ, từ bây giờ hãy dành ra mỗi ngày khoảng 30 phút để vận động chân tay. Nó rất có lợi cho sức khỏe của chúng ta. Mỗi sáng có thể thức dậy xỏ giày chạy nhẹ một vòng quanh khu phố hoặc tòa nhà hay tan làm chọn một môn thể thao yêu thích nào đó để chơi sẽ giúp cơ thể khỏe mạnh hơn sau này. Cứ thử nghĩ xem, 10 năm sau hay 5 năm sau chúng ta sẽ thế nào với cái cơ thể yếu đuối này. Mưa gió thế này tuổi già lại nhiều tâm sự các cụ anh ạ.
Đồng ý và ỦN cho ý kiến hay của cụ. Tập một thói quen tốt rất khó - mà bỏ thì dễ.
Em tập TDTT từ ngày bộ đội, đến nay đã gần 30 năm ( U 50 mà vẫn Ok, vẫn bike tầm 80km bình thường, or chạy > 10 mk vô tư).
Có 03 quãng thời gian chuyển nhà, chưa quen môi trường mới và nghỉ tập, sức khoẻ em giảm sút hẳn.
Nếu đi công tác hay vê quê em vẫn mang giầy theo để chạy. Ơn Giời mọi thứ vẫn ngon :)
Chúc các cụ sức khoẻ nhé

ate1987

Xe tăng
Em tuần 2 trận bóng thôi .
Hàng ngày vận động nhẹ nhàng :D
Có điều kiện về kinh tế và thời gian thì em thích đi bơi :))

mcat1015

Xe tải
Cụ phán chuẩn ạ! Em năm nay 37t, hàng ngày vẫn phải cố gắng cuốc bộ 2km!!!
Cụ vậy là vẫn chưa đủ chỉ tiêu nhé :D.
Theo khuyến cáo người bình thường nên vận động khoảng 8.000-10.000 bước 1 ngày. Nếu mỗi bước 50-70cm thì tổng tương đương mỗi ngày cần khoảng 4-5km đi bộ.

Igor Linsky

Xe buýt
em tuần gym 4 buổi, 2 buổi chạy bộ, 2 buổi đạp xe