[Funland] Hình ảnh về sức tàn phá của cơn bão số 5 tại Huế

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Mịa, xảy ra tai nạn, gãy đổ chỉ người bị nạn là chịu thiệt. Chẳng thấy ai bị đền bù, phạt cả
Đen thôi, đỏ quên đi à mà nhầm số nó chết thì chạy đâu cũng chết.

Bachsima

Xe lăn
Vấn đề là ở mặt cắt nguy hiểm cơ, như cái bản vẽ Tây í.
Chưa nói em muốn xem cột dự ứng lực có thể nghiêng mà không đổ như cột lõi thép thường không, trong điều kiện của ta gió quẩn, gió xoáy nhiều ở các thành phố ven biển lại nhiều nhà cao tầng.
Chỉ sợ chịu lực dọc cột thì tốt nhưng gió ép ngang là gãy nhanh hơn chuối đổ thì chết ông đi đường.

meodenmatlua

Xe điện

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Vấn đề là ở mặt cắt nguy hiểm cơ, như cái bản vẽ Tây í.
Chưa nói em muốn xem cột dự ứng lực có thể nghiêng mà không đổ như cột thép thường không, trong điều kiện của ta gió quẩn, gió xoáy nhiều ở các thành phố ven biển lại nhiều nhà cao tang.
Chỉ sợ chịu lực dọc cột thì tốt nhưng gió ép ngang là gãy nhanh hơn chuối đổ thì chết ông đi đường.
Phía trên có cụ post trả lời của ĐL Phú Yên đó cụ. Chịu lực kéo ngang kém, nên dễ gãy

Bus_nhanh

Xe điện

pnthanh1

Xe hơi
Không phải họ làm láo đâu... mà cột điện họ đổ vậy đấy.
Kỹ thuật, đổ vậy đấy thế thì thằng duyệt đâu lôi ra cho nó chịu trách nhiệm (vì sản phẩm không phù hợp). Thử nghiệm thì ok nhưng lắp đại trà mà Động bão, gió là đổ lại bảo là tao thế đấy thì đến chịu các ông kỹ thuật

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Đây, gửi hội nghị cái cột rỗng dự ứng lực kiểu Tây, chỗ cắt nguy hỉm có cái đai chặn nhé

Đai chặn là gì hả cụ nói rõ em thông xem ạ?

bán.vé.số

Xe tải
Các cụ cứ như mấy ông kỹ sư công trình, rảnh rổi vào quán nước giải thích cho bà bán nước nào là kết cấu, nào là bê tông mà bà bán nước thì mới học qua lớp 9. giải thích làm gì cho mệt nhỉ ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ông dốt bỏ mẹ, lớn đầu rồi thì trước khi đả kích vấn đề gì thì seach lên gg xem cái cột điện nó được tạo ra như nào. Bão năm ngoái cũng khối ông ngu rồi giờ đến bão này cũng thế
Thôi nào thôi nào
Cả thể giới họ ngu, nhõn ông ấy khôn nên cả thể giới chọn cột dự ứng lực, kể cả những nước/những nơi nhiều bão hơn ta.
Nhõn ông ấy bẩu dùng kiểu cũ tốt hơn.

Không cãi lại được đâu

Bachsima

Xe lăn
Đai chặn là gì hả cụ nói rõ em thông xem ạ?
Cái vòng sắt nối liền các sợi thép của côt, ở vị trí chịu lực uốn lớn nhất của cột, chính là chỗ gãy của cột ở ảnh trang 1.

Bachsima

Xe lăn
Các cụ cứ như mấy ông kỹ sư công trình, rảnh rổi vào quán nước giải thích cho bà bán nước nào là kết cấu, nào là bê tông mà bà bán nước thì mới học qua lớp 9. giải thích làm gì cho mệt nhỉ ?
Cái chính là cột điện dễ đổ vào đầu bà bán nước chưa hết lớp 9 (hay phải ra đường trong mưa bão), cho nên ông thiết kế cái cột (hay ngồi trong phòng kiên cố) phải giải thích cho người ta hiểu là đổ vào đầu không phải do thiết kế chưa đúng nhé.

longngn

Xe tải
may quá em đang định chém cột điện bị ăn bớt thép, may đọc kỹ hóa ra là cột điện công nghệ mới chỉ chịu lực ép thẳng xuống tốt hơn lực giật ngang nên bị vậy

Matizcoi

Xe cút kít
Nhân chuyện cột điện em nhớ hùi xưa có bác Thứ trưởng Bộ XD nhỡ mồm phát biểu về vấn đề bê tông cốt thép hay cốt tre gì gì đó trái với í kiến của đám kền kền 3 điểm 3 môn và cộng đồng mạng toàn người dân trí cao nhưng ko biết gì về xây dựng, kết quả bác Thứ này được ưu ái về hưu non :D

salestumlum

Xe tăng
MỖi lần bão em vẫn sợ
Xưa quê ngèo nàn, Lợp mái ngói,mái tre
Bão về mạnh,, cuốn cái thì nhà đầu làng bay hết cuối làng
Sau cơn bão, trời đẹp, lặng và sáng kinh khủng. Lũ trẻ con hớn hở đi nhặt ổi rụng, sung rụng, khế rụng
Người lớn thì lo âu, hoảng loạn biết xử lý sao với hoa màu, nhà cửa tanh bành, đồ đạc tiêu tàn

Nay.. Nhà cửa kiên cố, Thiệt hại ít hơn
Nhưng mỗi lần nghe bão về, vẫn giật mình, vẫn nơm nớp lo âu!

Mong mọi người bình an!

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cái vòng sắt nối liền các sợi thép của côt, ở vị trí chịu lực uốn lớn nhất của cột, chính là chỗ gãy của cột ở ảnh trang 1.
Cốt thép đai tính toán được bố trí toàn chiều dài cột cụ nhé, không chỉ ở vị trí chất tải đó đâu cụ.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Em không làm xây dựng nên chả rõ lắm về công nghệ này.
Tuy nhiên, em thấy bị bão là cột loại này gãy luôn, chứ không phải bị cong đổ như loại thường.
Nếu nó chịu được bão thì chịu được bão cấp bao nhiêu, chứ chỉ cấp 6 - 8 mà đã gãy chứng tỏ kém hơn loại thường.
Vậy nó có phù hợp với điều kiện VN, 1 năm có khoảng chục cơn bão đổ vào không?
PS; theo em biết thì mấy ông bên điện bảo loại cột này chịu lực tốt, rẻ nhưng mà dễ bị gãy ngang.
tôi cũng ngoại đạo như cụ, củng chả hiểu lực này lựa kia nên tôi ngồi xem mà học! Cụ xông ra cãi nhau làm gì khi không có kiến thức thế? Mấy ông bên điện cụ quen là ông nào? Có hơn bọn đầu hói tư bản k?

meodenmatlua

Xe điện
Theo cụ thì cái cốt đai đó chịu lực gì vậy ?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
tôi cũng ngoại đạo như cụ, củng chả hiểu lực này lựa kia nên tôi ngồi xem mà học! Cụ xông ra cãi nhau làm gì khi không có kiến thức thế? Mấy ông bên điện cụ quen là ông nào? Có hơn bọn đầu hói tư bản k?
cụ vào #61 là thấy ạ.

Bachsima

Xe lăn
Cốt thép đai tính toán được bố trí toàn chiều dài cột cụ nhé, không chỉ ở vị trí chất tải đó đâu cụ.
Theo cụ thì cái cốt đai đó chịu lực gì vậy ?
Chốt hạ là cái lò xo cuộn đấy chịu lực uốn ngang nhỉ, nhưng theo bản vẽ kiểu Tây nó them cái đai nữa ở chỗ cần dự phòng uốn nặng nhất.
Thế bây giờ các cụ ủng hộ phe thiết kế bắt đầu yêu cầu người đi đường tự đọc hiểu thiết kế cột điện đấy phỏng ;))