Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

chuot08

Xe lăn
Lỗi này thường do hỏng máy phát điện, đôi khi hỏng con tụ dập xung bô bin cao áp, tuy nhiên ko phải xe nào cũng có con tụ này. Tuy nhiên cũng nhiều khi lỗi do Amply, nhất là với đồ độ chế. Hiện tượng này sẽ hết nếu bác chỉ bật khóa để nghe đài mà ko nổ máy.
Em đi Cerato hatback 2011 có hiện tượng gằn máy, rõ nhất là lúc dừng đèn đỏ, để số D và đạp phanh chân thì chu kì gằn máy rất đều; tắt điều hoà thì gằn nhẹ hơn nhưng vẫn là chu kì đó; liệu có phải do bỏ máy hay nguyên nhân khác; và xin bác chỉ cho cách khắc phục ạ. Cảm ơn bác Chã!

Em đi Cerato hatback 2011 có hiện tượng gằn máy, rõ nhất là lúc dừng đèn đỏ, để số D và đạp phanh chân thì chu kì gằn máy rất đều; tắt điều hoà thì gằn nhẹ hơn nhưng vẫn là chu kì đó; liệu có phải do bỏ máy hay nguyên nhân khác; và xin bác chỉ cho cách khắc phục ạ. Cảm ơn bác Chã!
Qua mô tả của bác thì e nghi do chân máy bị xẹp, có thể là chân máy phía sau, ngay dưới gầm, chỗ cái cần số, dẫn đến giảm khả năng cách lý rung động của động cơ vào cabin. Cái này thì phải thay thôi bác nhé.

chuot08

Xe lăn
Qua mô tả của bác thì e nghi do chân máy bị xẹp, có thể là chân máy phía sau, ngay dưới gầm, chỗ cái cần số, dẫn đến giảm khả năng cách lý rung động của động cơ vào cabin. Cái này thì phải thay thôi bác nhé.
Cảm ơn bác; em sẽ bảo thợ check vị trí này ah.

avtovaz

Xe máy
Chào cụ Top. Cụ cho e hỏi xe e lâu ko đi nên hết sạch điện .khi sạc lại đầy bình lắp vào thì lại báo đèn vàng hết xăng e đã đi đổ xăng nhưng đèn vàng ko hết và kim xăng ko lên. Vậy xe e bị sao ah.e cám ơn cụ .

Chào cụ Top. Cụ cho e hỏi xe e lâu ko đi nên hết sạch điện .khi sạc lại đầy bình lắp vào thì lại báo đèn vàng hết xăng e đã đi đổ xăng nhưng đèn vàng ko hết và kim xăng ko lên. Vậy xe e bị sao ah.e cám ơn cụ .
Có thể do chuột xơi dây điện hoặc do cụ để hết xăng lâu quá nên nó hỏng cái mạch cảm biến mức xăng trong thùng. Lần sau, nếu xác định để lâu, cụ ko nên để ở tình trạng hết xăng, thậm chí có thể gây toi luôn cái bơm xăng đấy ạ.

lee.minh.92

Đi bộ
Em có con Sorento Dầu Premium 2021 lấy từ 3 vạn, cũng mới thay dầu chứ chưa làm gì nhiều, giờ đi được 3 vạn 5 muốn kiểm tra và bảo dưỡng định kỳ mà kinh nghiệm và thời gian có hạn mong các cụ chỉ bảo giúp em. Nếu có garage nào uy tín quanh khu vực Thanh Xuân, Hoàng Mai có thể xử lý được luôn thì mong các cụ mách giúp em, em xin chân thành cảm ơn ạ!

hongnamvy

Đi bộ
Chào cụ, Santafe máy dầu 2007 bị hiện tượng khói trắng, lúc bị sẽ báo lỗi P1405 - Teamperature Incorrect (e cắm đọc 50k trên shopee). Hiện tượng này lúc bị, lúc không. E có xem trên diễn đàn, các cụ hay bảo là Euro4. Nhưng nếu Euro4 thì không sảy ra với tần suất nhiều như vậy. Cụ xem giúp e với ạ.

Chào cụ, Santafe máy dầu 2007 bị hiện tượng khói trắng, lúc bị sẽ báo lỗi P1405 - Teamperature Incorrect (e cắm đọc 50k trên shopee). Hiện tượng này lúc bị, lúc không. E có xem trên diễn đàn, các cụ hay bảo là Euro4. Nhưng nếu Euro4 thì không sảy ra với tần suất nhiều như vậy. Cụ xem giúp e với ạ.
Chỉ xe dầu EU4 mới có lỗi này. Thương thì xử lỗi này khá đơn giản, cụ chạy cao tốc tầm 10-20km là nó tự hết hoặc mang qua xưởng hãng để họ chạy chế độ đốt muội cưỡng bức. Xe này cụ nên chạy dầu 0,001 để hạn chế xả khói và tăng tuổi thọ bầu lọc DPF cũng như động cơ.

hongnamvy

Đi bộ
Chỉ xe dầu EU4 mới có lỗi này. Thương thì xử lỗi này khá đơn giản, cụ chạy cao tốc tầm 10-20km là nó tự hết hoặc mang qua xưởng hãng để họ chạy chế độ đốt muội cưỡng bức. Xe này cụ nên chạy dầu 0,001 để hạn chế xả khói và tăng tuổi thọ bầu lọc DPF cũng như động cơ.
e cám ơn cụ nhiều

lang_khach_lt

Xe đạp
Chạy xe này, hẳn là bác đang không ở Việt Nam, e ko rõ hệ thống lạnh xe bác dùng công nghệ gì nên khó để tư vấn, tuy nhiên rất có thể là do con van solenoid điều khiển độ nghiêng của đĩa bên trong máy nén, thứ đến là van tiết lưu bị hỏng phần tự động điều chỉnh lượng phun gas.
Đào mộ cái thớt này cái điều hòa của em hỏng cái Temp Mix Actuator bác ạ. Đã thay và điều hòa hoạt động như ý rồi bác ạ. Nó là cái cục motor nhỏ như bàn tay dùng điều khiển cái cửa chia/phối khí bác ạ. Em ra hãng KIA nó khám và sửa dứt điểm luôn

Đào mộ cái thớt này cái điều hòa của em hỏng cái Temp Mix Actuator bác ạ. Đã thay và điều hòa hoạt động như ý rồi bác ạ. Nó là cái cục motor nhỏ như bàn tay dùng điều khiển cái cửa chia/phối khí bác ạ. Em ra hãng KIA nó khám và sửa dứt điểm luôn
Xe Kia thì bác có thể tự test bằng phím tổ hợp trên bảng điều khiển nếu xe bác dùng HT điều hòa tự động, lỗi Temp Mix Actuator sau thao tác nó sẽ hiện mã lỗi 21, hoặc 22 gì đó.

lang_khach_lt

Xe đạp
Xe Kia thì bác có thể tự test bằng phím tổ hợp trên bảng điều khiển nếu xe bác dùng HT điều hòa tự động, lỗi Temp Mix Actuator sau thao tác nó sẽ hiện mã lỗi 21, hoặc 22 gì đó.
Của em lỗi 20 bác ạ. Nói chung là ổn hết bác. Thằng thợ người hàn nó đòi em 16 củ vnd cơ mà nó chỉ chưa đầy 1 củ cả công thay

Huytq0003

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi xe em Seltos luxury 2023 có kết nối được Kia Connect lite không ạ? Và nếu có thì kết nối như thế nào ạ

manh.tinh

Xe máy
Website
nhamnhi.info
Em lại lội vào hỏi cụ hardtop ạ

Em đi cerato 2020 2.0, trước đây xe báo lỗi P2096 đã kiểm tra vài chỗ nhưng không hết bệnh. Em đã cho thay cả bơm xăng nhưng vẫn lên. Thợ garage nói với em là chỉ số xăng gió của xe rất đẹp.

Tầm 4 tháng trước em để ý là nếu em để xăng trong bình xuống khoảng 150km thì xe sẽ báo lỗi. Sau đấy em lại đi đổ đầy bình rồi phi vào garage check thì vẫn p2096.

Từ đó trở đi cứ còn tầm 200km là em lại vào đổ đầy bình, đến hiện tại là đã đi gần 5000km không thấy vấn đề gì nữa.

Mong cụ Hardtop cho em hướng để em báo garage kiểm tra xử lý ạ

vudat0987

Xe đạp
Chào các bác, e mới mua lại xe kia cerato 2016 đc 6 tháng, đã đi 9v2 , qua nay xe e có hiện tượng:

1. khi đi nhanh qua ổ gà sâu, hoặc gờ giảm tốc cao thì dưới gầm kêu cộc 1 cái, cảm giác như kim loại va nhau, có vọng đến chân ga, mà chỉ người lái cảm nhận được thôi (vợ e ngồi bên phụ kêu chả nghe thấy gì), nếu đi chậm nương nương thắng lại thì ko kêu. Đi 3 4 gara chỗ này thì kêu phuộc, chỗ kia thì kêu phuộc còn ngon, hư thước lái, chỗ thì bill thay nguyên dàn gầm hơn 20tr... E hoang mang chả biết tin ai, ngại nhất là đoán ko đúng bệnh mà thay vào thì vẫn kêu ah.
2. Ko biết có phải do thành lốp xe cerato (215/45/R17) này mỏng ko sao e thấy xe đi nhanh qua gờ, ổ gà mà ko nương chậm lại nó kiểu gầm cứng kêu xót cả xe, dàn nhựa taplo cũng kêu luôn chứ k phải kêu mỗi bặp bặp tiếng lốp. E đi thử xe bạn acent 2021 lốp dầy (195/55/R16) đi thấy nó êm ghê luôn, ko bị kiểu cứng như xe e.Ko biết là thành lốp mỏng có ảnh hưởng gì đến xe như e nói ko ạ.

Các bác bị thế này rồi chia sẻ cho e biết với ạ, hoặc chỗ nào uy tín ở Tân Phú, Bình Tân cho e ktra với. Thanks các bác

Dép tổ ong.

Xe tăng
Chào các bác, e mới mua lại xe kia cerato 2016 đc 6 tháng, đã đi 9v2 , qua nay xe e có hiện tượng:

1. khi đi nhanh qua ổ gà sâu, hoặc gờ giảm tốc cao thì dưới gầm kêu cộc 1 cái, cảm giác như kim loại va nhau, có vọng đến chân ga, mà chỉ người lái cảm nhận được thôi (vợ e ngồi bên phụ kêu chả nghe thấy gì), nếu đi chậm nương nương thắng lại thì ko kêu. Đi 3 4 gara chỗ này thì kêu phuộc, chỗ kia thì kêu phuộc còn ngon, hư thước lái, chỗ thì bill thay nguyên dàn gầm hơn 20tr... E hoang mang chả biết tin ai, ngại nhất là đoán ko đúng bệnh mà thay vào thì vẫn kêu ah.
2. Ko biết có phải do thành lốp xe cerato (215/45/R17) này mỏng ko sao e thấy xe đi nhanh qua gờ, ổ gà mà ko nương chậm lại nó kiểu gầm cứng kêu xót cả xe, dàn nhựa taplo cũng kêu luôn chứ k phải kêu mỗi bặp bặp tiếng lốp. E đi thử xe bạn acent 2021 lốp dầy (195/55/R16) đi thấy nó êm ghê luôn, ko bị kiểu cứng như xe e.Ko biết là thành lốp mỏng có ảnh hưởng gì đến xe như e nói ko ạ.

Các bác bị thế này rồi chia sẻ cho e biết với ạ, hoặc chỗ nào uy tín ở Tân Phú, Bình Tân cho e ktra với. Thanks các bác
Vậy thì xe cụ có vấn đề rồi, nên kiểm tra từng thứ rồi loại trừ dần.

Dongphh

Xe đạp
Chào các bác.
Cho mình hỏi chút về Kia Rondo 2015.

Xe mình mới bị hiện tượng 2 họng gió trung tâm ko thấy có gió ra, 2 họng gió bên tài và phụ vẫn có gió ra.

Xin hỏi hiện tượng đó là bị sao và có gara nào HN uy tín ko để mình qua check với

Có phải chết bộ điều khiển điều hòa ko các bác và nếu chết thì giá thay và thay ở đâu các bác chỉ dùm

Thanks các bác

Chỉnh sửa cuối:
Chào các bác.
Cho mình hỏi chút về Kia Rondo 2015.

Xe mình mới bị hiện tượng 2 họng gió trung tâm ko thấy có gió ra, 2 họng gió bên tài và phụ vẫn có gió ra.

Xin hỏi hiện tượng đó là bị sao và có gara nào HN uy tín ko để mình qua check với

Có phải chết bộ điều khiển điều hòa ko các bác và nếu chết thì giá thay và thay ở đâu các bác chỉ dùm

Thanks các bác
Họng gió trên taplo mỗi bên đều thông với nhau, vậy nên nếu phía ngoài có gió mà trung tâm không có thì e nghĩ là lỗi khá đơn giản, có thể do xe bác đã tháo cửa gió trung tâm ra làm gì đó và lắp vào bị sai nên nó đang bị đóng thôi.

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.
Xin phép cụ chã cho mình hỏi. Em Kia Morning bản 2019 bị lỗi túi khí. Vào hãng kiểm tra và báo giá thay module điều khiển giá 8 củ..hơi chát..Cụ chã thấy giá như thế có hợp lý không, nếu thay ở garage ngoài giá có rẻ hơn không nhỉ ? Nếu đi đăng kiểm với lỗi túi khí thì có pass được không mọi người nhỉ.

chimcus

Xe hơi
chào cụ hardtop, năm hết tết đến rồi mà vẫn phải lặn lội vào hỏi cụ! Xe em kia cerato số sàn đời 2009. đi được gần 21 vạn. em lấy lại của bạn được khoảng 3 năm (bạn em mua mới và giữ gìn). em đi làm hàng ngày, khoảng 100km/ ngày. Hôm qua khi đang đi trên đường tự nhiên khi dừng đèn đỏ em thấy xe bị rung, nhìn vòng tua thì thấy khoảng 800 vòng/phút ở chế độ số N. vào số 1 hoặc số lùi cảm giác máy yếu, đi số 2, số 3 cảm giác bị giật dù đều ga và đủ tốc độ. Cụ cho hỏi bệnh này có khi nào do máy ko nhỉ. tết em có kế hoạch về quê, mỗi chiều tầm 130km ko biết có sợ bị nằm đường ko. thanks cụ!