Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

BMWx

Xe tải
Cũng lâu lâu không có điều kiện vào 4rum để giao lưu cùng anh chị em. Nay em có tí thời gian rảnh rỗi, cùng việc xe KF yêu dấu của em vừa ốm dậy nhờ sự tận tình của bác sỹ Hardtop, em xin trân trọng gửi lời cám ơn bác sỹ Hardtop cùng đội ngũ anh em kỹ thuật bên Huyndai GiaiPhong :x
Gà của cụ bị sao thía.

BMWx

Xe tải
Kính cụ Hardtop,

Chẳng là Gà (KFC Club) của em đã bay gần 2 vạn. Cụ cho em hỏi là em muốn bảo dưỡng toàn bộ thì cụ tỷ là bảo dưỡng những cái gì gì ạ? Và mất bao nhiêu xiền để em chuẩn bị và đưa em nó xuống cho cụ "thịt" đây ợ:)

Chỉnh sửa cuối:

tYt0n

Xe đạp
Cụ không nói rõ là lớn hơn bao nhiêu nên em không nói được chính xác là có dùng được hay không nhưng cụ hãy hiểu nguyên tắc này để tự có câu trả lời cho mình: Truyền động dây đai là truyền động có thể làm tăng hoặc giảm tốc độ của Puly bị động tùy thuộc vào tỷ lệ đường kính của pu-ly bị động so với puly chủ động. Trong trường hợp của cụ, khi thay pu-ly lớn hơn vào thì tốc độ của lốc lạnh sẽ thấp hơn thiết kế dẫn đến việc khi cụ chạy ở tốc độ động cơ thấp, hiệu quả làm lạnh sẽ không cao. Ảnh hưởng thứ 2 là cụ phải thay dây cu-roa hoặc cái tăng dâu cu-roa sẽ bị làm việc quá mức, dẫn đến hỏng dây cu-roa và chính cái tăng.
cảm ơn cụ nhiều
mùa hè nóng thế nầy mà điều hòa ko mát thì chắc chết mất cụ nhỉ ..... hì hì

Trước khi tuân chỉ thần cũng có thêm tí ý cò dư lày: Việc thảo luận chuyên môn kỹ thuật xe ở các chi hội hãng xe cũng rất nên, vì từ đó có thể lọc ra những thắc mắc xứng tầm hơn để chuyển sang bên này phân xử, thực ra qua theo dõi lâu nay, kể cả ở thớt này cũng có rất nhiều những thắc mắc mà rất nhiều người khác dùng cùng loại xe đã biết và có thể giải đáp được! Như vậy việc hỗ trợ của cụ Tóp cũng tập trung hơn và việc trả lời thắc mắc cũng bớt bị lặp lại nhiều lần hơn!
Kính mợ Thông xem xét ra ý chỉ ạ(k)
Cụ nói be bé thôi, mình làm chui rồi cứ đưa em phong bì là được rồi.

Kính cụ Hardtop,

Chẳng là Gà (KFC Club) của em đã bay gần 2 vạn. Cụ cho em hỏi là em muốn bảo dưỡng toàn bộ thì cụ tỷ là bảo dưỡng những cái gì gì ạ? Và mất bao nhiêu xiền để em chuẩn bị và đưa em nó xuống cho cụ "thịt" đây ợ:)
BD 2 vạn thì đơn giản thôi cụ ạ, Phải làm những gì viết ra đây nó dài dòng, ở các xưởng người ta biết cả rồi bác ạ. Ngoài một số loại vật tư buộc phải thay khi đến kỳ thì công xá chắc chỉ vài trăm, cụ cứ chuẩn bị tầm hơn triệu là OK rồi.

ngaydoclap

Xe container
Thưa cụ HardTop
Thưa các cụ đang đi xe i30CW, KIA Forte, KIA SOUL

Về vấn đề:
Xe đổ xăng A95, để lâu đề phát thứ nhất xịt máy hơi rùng rùng, đề liền phát thứ 2 nổ ngay bình thường, xe: I30CW, đã chạy được 9200km, lần đầu tiên đổ xăng A92 tại Showroom, lần đổ xăng thứ 2 đổ xăng A95, đi tỉnh đổ xăng A92 đôi lần, rồi lại đều đều A95 đến thời điểm cách đây 3 tuần chuyển sang A92, xe lại bình thường như ngày đầu
Em nghĩ trách nhiệm của em phải đưa ra báo cáo thử nghiệm và xác nhận lại về vấn đề của xăng A95 cho xe của em I30CW, sau thời gian đổi từ xăng A95 sang A92, tính đến bây giờ đã hơn 2 tuần chạy thử + 1 tuần em đi công tác Sài Gòn xe nằm im cất ngoài kho bãi, em về nhấn nút đề một phát nổ luôn, không còn phải đề hai phát như trước đây nữa. Lại yên tâm :P

Em có thể khẳng định lại là vấn đề này đối với riêng xe em và vài xe các cụ khác xảy ra vấn đề tương tự là do xăng A95 đúng như cụ HardTop đã nói: dạo này xăng A95 hình như có vấn đề. Em tin điều đó :)

Cụ cho em hỏi: liệu xăng A95 có vấn đề thật sự hay xăng A95 không phù hợp đề dùng cho dòng xe có máy tương tự như của em Hyundai I30CW ? Bởi còn biết bao nhiêu xe khác vẫn đang sử dụng A95 mà không thấy vấn đề này như Mec, BMW, Toyota....Nhà em vẫn còn một xe nữa KIA Forte vẫn đang dùng A95 nhưng chưa thấy vấn đề tương tự, mà em thì đang chuẩn bị chuyển đổi sang A92 luôn cho cả xe này ạ.

Em đang suy nghĩ: nếu xăng A95 không phù hợp, chỉ số chống kích nổ cao hay gì gì khác...thì những xe nhỏ cứ cố dùng thì lâu dần có vấn đề gì sẽ xảy ra với nội tạng của xe ? Biết rằng hệ thống điện tử sẽ điều chỉnh thông số máy sao cho phù hợp này khác với mỗi loại xăng ? Cụ HardTop hoặc các cụ nào chuyên gia xăng dầu có thể giải thích giúp em vấn đề này ?

Cẩn báo

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trước khi tuân chỉ thần cũng có thêm tí ý cò dư lày: Việc thảo luận chuyên môn kỹ thuật xe ở các chi hội hãng xe cũng rất nên, vì từ đó có thể lọc ra những thắc mắc xứng tầm hơn để chuyển sang bên này phân xử, thực ra qua theo dõi lâu nay, kể cả ở thớt này cũng có rất nhiều những thắc mắc mà rất nhiều người khác dùng cùng loại xe đã biết và có thể giải đáp được! Như vậy việc hỗ trợ của cụ Tóp cũng tập trung hơn và việc trả lời thắc mắc cũng bớt bị lặp lại nhiều lần hơn!
Kính mợ Thông xem xét ra ý chỉ ạ(k)
Thế thì em càng thấy các bác Chi hội trưởng nên kéo anh em vào tham gia trong những thớt như thế này để tránh sự co cụm, lâu dần thành thói quen không tham gia các hoạt động chung của diễn đàn.

Box chuyên môn để làm việc chuyên môn. Box chi hội để hoạt động chi hội.

Thần Tài

Xe điện
Thế thì em càng thấy các bác Chi hội trưởng nên kéo anh em vào tham gia trong những thớt như thế này để tránh sự co cụm, lâu dần thành thói quen không tham gia các hoạt động chung của diễn đàn.

Box chuyên môn để làm việc chuyên môn. Box chi hội để hoạt động chi hội.
Câu này Chuẩn ứ cãi được

Hà Tít

Xe buýt
Kính bác Tốp. Hôm qua em đi trên đường đê, đoạn rẽ phải từ cầu Chương Dương hướng đi Bát Tràng, đến chỗ lối vào cây xăng (chính là chỗ vào xưởng Thành Tâm và CH của bác Vietvoiz) thấy có tấm biển nho nhỏ đề Hyundai Long Biên. Bác cho em hỏi đây có phải là xưởng dịch vụ mới của bên mình không ạ. Nếu đúng thì tốt quá vì chỗ này ngay gần CQ em. Tiện thể bác cho em hỏi: nếu chỉ làm bảo dưỡng định kỳ thì làm ở Hyundai Bắc Việt có ổn không, vì trước đến nay em toàn làm ở Ngọc Hồi, mà chỗ này đi xa quá (nếu trả lời ko tiện thì bác PM cho em)

Kính bác Tốp. Hôm qua em đi trên đường đê, đoạn rẽ phải từ cầu Chương Dương hướng đi Bát Tràng, đến chỗ lối vào cây xăng (chính là chỗ vào xưởng Thành Tâm và CH của bác Vietvoiz) thấy có tấm biển nho nhỏ đề Hyundai Long Biên. Bác cho em hỏi đây có phải là xưởng dịch vụ mới của bên mình không ạ. Nếu đúng thì tốt quá vì chỗ này ngay gần CQ em. Tiện thể bác cho em hỏi: nếu chỉ làm bảo dưỡng định kỳ thì làm ở Hyundai Bắc Việt có ổn không, vì trước đến nay em toàn làm ở Ngọc Hồi, mà chỗ này đi xa quá (nếu trả lời ko tiện thì bác PM cho em)
Nhà cháu chưa có một thông tin chính thức nào về xưởng có tên Hyundai Long Biên cụ ạ, nhất là lại nằm trên đường vào Bát Tràng, khả năng treo biển cho vui là rất cao.
Làm BD thông thường thì cụ vô đâu cũng được, miễn là ở đó có máy Scan chuyên dụng và đã từng làm xe Hyundai, nếu bệnh thì hãy hỏi tìm mơi uy tín, có chuyên môn cao.

@Ngaydoclap: Nhà cháu chưa có gì mới hơn để nói ở đây ạ.

catdu

Xe đạp
Cụ cho em hỏi: liệu xăng A95 có vấn đề thật sự hay xăng A95 không phù hợp đề dùng cho dòng xe có máy tương tự như của em Hyundai I30CW ? Bởi còn biết bao nhiêu xe khác vẫn đang sử dụng A95 mà không thấy vấn đề này như Mec, BMW, Toyota....Nhà em vẫn còn một xe nữa KIA Forte vẫn đang dùng A95 nhưng chưa thấy vấn đề tương tự, mà em thì đang chuẩn bị chuyển đổi sang A92 luôn cho cả xe này ạ.

Em đang suy nghĩ: nếu xăng A95 không phù hợp, chỉ số chống kích nổ cao hay gì gì khác...thì những xe nhỏ cứ cố dùng thì lâu dần có vấn đề gì sẽ xảy ra với nội tạng của xe ? Biết rằng hệ thống điện tử sẽ điều chỉnh thông số máy sao cho phù hợp này khác với mỗi loại xăng ? Cụ HardTop hoặc các cụ nào chuyên gia xăng dầu có thể giải thích giúp em vấn đề này ?

Cẩn báo[/QUOTE]

Thưa cụ, em cũng biết sơ sơ về cái này:
Về lý thuyết: cụ đổ xăng chỉ số ốc tan (ON) càng cao càng tốt cho xe vì ON càng cao thì khả năng chống kích nổ của nhiên liệu càng tốt -> đông cơ càng bền, máy chạy càng êm.... Do đó không có chuyện xe cỏ không được đổ xăng đắt tiền bằng xe xịn.A95 có chỉ số ốc tan(RON)=95 đương nhiên tốt hơnA92 RON=92.
Thực tế: Việc bác có mua được đúng loại xăng A95 hay không mới là vấn đề ( vấn đề này thuộc trách nhiệm của các anh quản lý em không biết !) Nếu có vấn đề chất lượng của A95 thì em nghĩ cũng là chuyện bình thường vì con đường xăng chảy từ cái nhà máy lọc dầu đến cái bình xăng của người dùng nó xa quá ( qua nhiều vị trí có thể ảnh hưởng đến chất lượng).Nên có khi cụ mua xăng A95 nhưng chất lượng thực tế chỉ đáng xăng dùng cho các cụ nhà ta đi chiến đấu ngày xưa thôi, trong khi đó xăng A92 cụ mua nó vẫn là A92. Em nghĩ vẫn là hên xui thôi, không đỡ được. Bây giờ cụ cứ chạy A92 đi vì theo biết xe cỏ (KF, i30...) nhà sản xuất khuyến cáo chạy bằng xăng A92 trở lên( nhưng cụ đừng chạy xăng pha cồn >5% (E5).Một thời gian nữa cụ thử quay lại dùng A95 xem em nói có đúng không nhé!

ngaydoclap

Xe container
Cảm ơn cụ Catdu và cụ Hardtop, em lại tiếp tục chạt A92 một thời gian nữa rồi lại chuyển thử A95 xem nó ra răng, rồi em lại report tiếp :D

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Chào cụ Hardtop và các cụ,
Cụ cho em hỏi một chút là xe getz thì 2 bánh trước bơm mấy kg, 2 bánh sau bơm mấy kg. Em không rõ mà hỏi sâu thì ko có thông tin đầy đủ.
Cám ơn cụ

Chào cụ Hardtop và các cụ,
Cụ cho em hỏi một chút là xe getz thì 2 bánh trước bơm mấy kg, 2 bánh sau bơm mấy kg. Em không rõ mà hỏi sâu thì ko có thông tin đầy đủ.
Cám ơn cụ
Cụ xem trên ê-tê-két cánh cửa lái cho chính xác hơn nhé còn lời khuyên của em là đều 4 bánh 2.0~2.2 kg/cm2, cẩn thận hơn thì bánh trước bơm căng hơn tí ti.

Nescafe

Xe đạp
Cụ Tóp cho cháu hỏi nhờ tí, xe cháu KM2010 ắc qui ngon (để vài tuần không đi vẫn đề nổ ngon) nhưng cứ đi đoạn nào tắc đường dìn dìn một lúc (khoảng 10 phút) là còi tịt, đến đoạn đường thoáng chạy một lúc nữa lại kêu. Cứ tịt và kêu liên tục như thế. Thế là thế nào, điện có vấn đề hay còi, có phải thay còi không cụ? Thêm nữa, két nước làm mát chỉ ở giữa vạch L và F thì có gì bất thường không, có phải châm thêm không? Cháu định chạy được 3000km thì vào HDGP bảo dưỡng và thay dầu lần đầu để kiểm tra luôn, mặc dù chưa đến 6000km như cụ khuyên nhưng cũng sắp đến 6 tháng (xe cháu đi ít). Cảm ơn cụ nhiều.

trienchieu12

Xe tăng
Chắc nó nóng quá ko chịu đc, chạy nhanh tí thì mát nó lại kêu, đấy là cháu dự thế

mazda626

Xe buýt
Chào cụ Tóp, xe nhà em I30CW. Từ trước đến nay nhà em chỉ dùng A92, dạo này xe nhà mắc bệnh khó đề, thường thì đến lần thứ 2 mới được, mà em cảm giác lúc đề nổ có hiện tượng như bỏ máy....Bác cho em hỏi xe em có phải đi khám ko ợ???

linhnm

Xe tải
Kính cụ Top là xe em lại ngon choét rùi, hic sáng sớm ra còn đang lơ mơ ngủ thì đề rè rè lại thêm tiếng bass nó kêu em tưởng cháy nổ đến nơi đâm ra mới phiền cụ sớm quá hehe ;;) Kính cụ!

pupil

Xe điện
Chào cụ Tóp, xe nhà em I30CW. Từ trước đến nay nhà em chỉ dùng A92, dạo này xe nhà mắc bệnh khó đề, thường thì đến lần thứ 2 mới được, mà em cảm giác lúc đề nổ có hiện tượng như bỏ máy....Bác cho em hỏi xe em có phải đi khám ko ợ???
Cụ hay mua xăng của ai ạ: Petrolimex, xăng dầu quân đội, hay công ty tư nhân? Cụ chạy hết bình đó đi rồi mua của Petrolimex chạy xem thế nào? đến người còn không dám ăn thịt lợn tai xanh nữa là - thực phẩm quan trọng lắm cụ ợ (cầm đèn chạy trước xe cụ Top phát)

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Tóp cho cháu hỏi nhờ tí, xe cháu KM2010 ắc qui ngon (để vài tuần không đi vẫn đề nổ ngon) nhưng cứ đi đoạn nào tắc đường dìn dìn một lúc (khoảng 10 phút) là còi tịt, đến đoạn đường thoáng chạy một lúc nữa lại kêu. Cứ tịt và kêu liên tục như thế. Thế là thế nào, điện có vấn đề hay còi, có phải thay còi không cụ? Thêm nữa, két nước làm mát chỉ ở giữa vạch L và F thì có gì bất thường không, có phải châm thêm không? Cháu định chạy được 3000km thì vào HDGP bảo dưỡng và thay dầu lần đầu để kiểm tra luôn, mặc dù chưa đến 6000km như cụ khuyên nhưng cũng sắp đến 6 tháng (xe cháu đi ít). Cảm ơn cụ nhiều.
Em thay cụ Top phán xem chuẩn không: Xe Tây nó sản xuất để cho đủ bộ thôi (tây nó không dùng cò), về Vịt dùng còi là chính nên cụ phải thay còi khác ngon ngay.
P/S: Theo em biết Getz và KM hỏng còi 100% sau khi sử dụng được khoảng 3 tháng

Nescafe

Xe đạp
Em thay cụ Top phán xem chuẩn không: Xe Tây nó sản xuất để cho đủ bộ thôi (tây nó không dùng cò), về Vịt dùng còi là chính nên cụ phải thay còi khác ngon ngay.
P/S: Theo em biết Getz và KM hỏng còi 100% sau khi sử dụng được khoảng 3 tháng
Cảm ơn các cụ, vậy cháu đi thay còi. Cụ Tóp có ý gì khác không, về cái vạch L và F nữa, cảm ơn cụ!

Trạng thái
Thớt đang đóng