Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Cụ Hard top cho em hỏi với, ông anh em có con Caren AT máy xăng, chạy được 24000km, lúc mới lấy xe và sau này khi đã chạy được khoảng 15000km em thỉnh thoảng vẫn đổi xe cho ông ấy và chạy suốt. Hôm qua em cũng đổi xe để chạy thì thấy có hiện tượng khi chạy đến khoảng 90-100km/h thì tay lái rung bần bật, giảm xuống hoặc tăng hơn khoảng này thì hiện tượng rung lại hết. Em tưởng là do lốp bơm không đều nên khi dừng lại cân lại đều 4 bánh =2,2kg sau đó chạy vẫn thấy bị. Cụ có thể chuẩn đoán giùm em xem nguyên nhân do đâu không ạ?
Cái này là do bánh xe mất cân bằng động, xe nào cũng thế sau tầm 20K ~ 30K km bánh xe phải được cân bằng động lại thì mới hết hiện tượng này, mất CBĐ là do lốp mòn không đều, CBĐ làm tại các cơ sở sửa chữa vá lốp, họ làm rất nhanh và chi phí cũng rất rẻ, chỉ vài trăm thôi.

lai xe lu

Xe buýt
Cụ top ơi cái gạt nước mưa trước của vợ 2 em một đầu của cái phần cao su nó gạt vào kính cứ kêu rít rít . giờ em phải làm sao để nó không kêu nữa

WhiteGet

Xe điện
Bác Hardtop cho e hỏi, chiều qua e qua 139PVĐ bảo dưỡng xe getz định kỳ 10.000km, e đọc HDSD có nói đến 10.000km thì phải đảo lốp xe, e có hỏi thì đ/c tư vấn kỹ thuật ở đó bẩu ko cần phải đảo lốp, chỉ cần kiểm tra thui, và đến 20.000km mới đảo (nếu cần)???, còn nếu kiểm tra thấy lốp trước vẫn tốt thì ko cần đảo. E phân vân quá, bác giải thích giúp e xem sách HDSD của Huyndai đúng, hay đ/c tư vấn kỹ thuật kia đúng ạ, e cám ơn bác nhiều!

trienchieu12

Xe tăng
Bác cứ đúng theo cấp bảo dưỡng yêu cầu người ta làm, nhiều khi họ lười nên muốn đốt cháy giai đoạn nhưng tiền thì muốn ăn đủ

Website
www.facebook.com
Cụ top ơi cái gạt nước mưa trước của vợ 2 em một đầu của cái phần cao su nó gạt vào kính cứ kêu rít rít . giờ em phải làm sao để nó không kêu nữa
Cai lưỡi gạt mưa của cụ cũ rồi, thay đi cụ ơi.

Khi gạn mưa hoạt động mà kính khô quá cũng gây tiếng rít đấy.

KF2010

Đi bộ
Xe em Forte 2010 mới chạy được 5000km đang định mang đi thay dầu lần đầu, bác Top cho em hỏi:
1. Khoảng 2-3 tháng gần đây em để ý sau khi cho xe vào nhà hay cho xe ra khỏi nhà đều có mùi xăng một lúc mới hết (em thấy mọi người bảo lúc mới khởi động có khói), như vậy em có cần kiểm tra gì khi thay dầu không?
2. Em chạy ít nên chạy 5 tháng mới được 5000km. Theo như bác khuyến nghị thì 6000km mới cần thay dầu lần đầu nhưng em đọc manual bản Tiếng Anh do các bác post lên thấy lịch thay dầu là 8000km hoặc 4 tháng tùy điều kiện nào đến trước, như vậy em đi ít thì cứ căn cứ theo số km để thay dầu hay theo thời gian?
Thanks,

Ngoài nguyên nhân như nhà chùa vừa nói thì còn có nguyên nhân do chỉnh lệch độ nghiên của chổi khi quét lên kính, nếu chỉnh sai thì ngoài chuyện kêu, nó còn nhảy lật bật nữa.

Xe em Forte 2010 mới chạy được 5000km đang định mang đi thay dầu lần đầu, bác Top cho em hỏi:
1. Khoảng 2-3 tháng gần đây em để ý sau khi cho xe vào nhà hay cho xe ra khỏi nhà đều có mùi xăng một lúc mới hết (em thấy mọi người bảo lúc mới khởi động có khói), như vậy em có cần kiểm tra gì khi thay dầu không?
2. Em chạy ít nên chạy 5 tháng mới được 5000km. Theo như bác khuyến nghị thì 6000km mới cần thay dầu lần đầu nhưng em đọc manual bản Tiếng Anh do các bác post lên thấy lịch thay dầu là 8000km hoặc 4 tháng tùy điều kiện nào đến trước, như vậy em đi ít thì cứ căn cứ theo số km để thay dầu hay theo thời gian?
Thanks,
Xe có mùi xăng sống là có vấn đề rồi, cụ nên đi kiểm tra lại nhất là xe cụ là xe mới nữa, xe cũ thì còn châm chước được.
Manual tiếng Anh là để cho các thị trường khác, thị trường ta thì cụ phải có bản "Việt nam hóa" và bản ấy là 6000km, nếu cụ chạy ít thì nên thay theo thời gian.

KF2010

Đi bộ
Xe có mùi xăng sống là có vấn đề rồi, cụ nên đi kiểm tra lại nhất là xe cụ là xe mới nữa, xe cũ thì còn châm chước được.
Manual tiếng Anh là để cho các thị trường khác, thị trường ta thì cụ phải có bản "Việt nam hóa" và bản ấy là 6000km, nếu cụ chạy ít thì nên thay theo thời gian.
Cám ơn cụ, vấn đề có nghiêm trọng ko ah? Cụ cho em cái hẹn, lúc nào cụ rỗi em chạy qua chỗ cụ kiểm tra hộ em.
Nếu em thay dầu theo thời gian thì theo cụ nên mấy tháng thay một lần?

Tonbo

Xe đạp
Bác Hardtop cho nhà em hỏi chút về điều hòa của xe dòng xe VERNA 2010 với ạ:

Xe em mới chạy được khoảng gần 5000k. Đợt trước, trời mát, ngồi xe mà đóng kín cửa, em để điều hòa mát, nấc 1, quạt gió trung bình, là ổn. Có hôm trời nóng hơn, em cho chạy số 2 rồi 3, gió vù vù, nhưng vẫn có một chút cảm giác là nóng khi đi xe vào giữa trưa.

Đến hôm chủ nhật rồi, nóng như điên, nhà em sang Hà Đông shopping, trên đường đi, em phải để nấc 3 chế độ mát mà vẫn cảm thấy khó chịu vì hơi hơi nóng (xe chở thêm 2 người nữa, đi xe vào lúc khoảng 10 giời sáng). Sau khi để xe phơi nắng chừng 1 giờ để mua sắm, nhà em khởi động máy, để điều hòa chạy công suất lớn nhất (nấc 4) một lúc mới dám vào ngồi, và phải để công suất ấy suốt đường về đến nội thành. Chuyển sang nấc 3 là thấy khó chịu ngay. Nhưng để nấc 4, công suất lớn nhất, máy & quạt gió ầm ầm như máy bay ấy thì kỳ quá. Em chỉ đơn giản hiểu là nếu bình thường mà phải dùng công suất lớn nhất là không ổn lắm. tỷ dụ như mấy hôm nữa mà HN 40 - 42 độ thì không biết em vặn đến nút nào được nữa ....

Vậy nhà em muốn hỏi, điều hòa xe mới (dòng verna) như vậy có bình thường không?

- Nếu không bình thường thì nó có thể có vấn đề gì? Sửa chữa có tốn thời gian & nhiều xiền không ạ? Nếu phải chỉnh sửa hay kiểm tra gì thì đến đâu?

- Nếu bình thường thì công suất yếu nhỉ ?! Ain lại phải chạy đến chế độ cao nhất, cứ ù ù như máy bay thế thì chít. Nếu công suất yếu thế, nhà em muốn nâng lên công suất lớn hơn thì có khó, tốn thời gian và xiền độ bao nhiêu & làm ở đâu ạ? Và có nên không?

Cảm ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:

anhunghuc

Xe máy
các Top cho em hỏi tý :em chạy Cerato mới .đồng hồ tính toán lượng tiêu thụ xăng toàn 14,5 -15,5 l/100km trong thành phố nhưng em đổ xăng rùi tính theo Km thực ra 13,4l/100km vậy đồng hồ ko đúng có bình thường ko? xe chạy thế có ăn xăng ko ? xe em mới đc 500km. khi em vào số D để yên xe nhíc rất chậm trên đường bằng có phải chỉnh Ga-lăng-ti lên tý ko cụ? thanks!!!!

anhunghuc

Xe máy
Ơ đừng mắng họ mà phải tội vì họ chỉ bán xe thôi, em đã hỏi 4 chú cũng đi xe Kia Forte họ đều nói vấn đề này chưa có giải pháp, cụ Tóp đã nói ở trên rồi, nhà em cứ để vậy chạy chả vấn đề gì, em nghĩ có một khiếm khuyết nhỏ mang tính hệ thống nhưng không nghiêm trọng, kệ !
các bác giống em thế ,vào TH nó tháo xừ cái mút trong ống thông gió với pha.chạy hết luôn mới chít

lai xe lu

Xe buýt
Ngoài nguyên nhân như nhà chùa vừa nói thì còn có nguyên nhân do chỉnh lệch độ nghiên của chổi khi quét lên kính, nếu chỉnh sai thì ngoài chuyện kêu, nó còn nhảy lật bật nữa.
Đúng rồi cụ à,cụ tài thật. nó nhảy lật bật. Vợ 2 em I30 mới chạy được 4000km thì chắc không phải cũ đâu phải không cụ. thế muốn sửa cho nó hết kêu thì làm sao hả cụ có phải đi viện không

Bác Hardtop cho nhà em hỏi chút về điều hòa của xe dòng xe VERNA 2010 với ạ:

- Nếu không bình thường thì nó có thể có vấn đề gì? Sửa chữa có tốn thời gian & nhiều xiền không ạ? Nếu phải chỉnh sửa hay kiểm tra gì thì đến đâu?
- Nếu bình thường thì công suất yếu nhỉ ?! Ain lại phải chạy đến chế độ cao nhất, cứ ù ù như máy bay thế thì chít. Nếu công suất yếu thế, nhà em muốn nâng lên công suất lớn hơn thì có khó, tốn thời gian và xiền độ bao nhiêu & làm ở đâu ạ? Và có nên không?
Cảm ơn bác.
Cảm nhận về điều hòa xe nó liên quan trực tiếp đến sức khỏe, thân nhiệt của từng người, hôm nào cụ yếu thì điều hòa khẽ bật đã thấy rét run, hôm nào cụ vừa uống mật gấu hay ăn thịt chóa thì bật mãi chả thấy lạnh. Vì vậy để đánh giá HT điều hòa cụ phải đưa xe đi viện, người ta kiểm tra áp suất ga, nhiệt độ giàn lạnh........thì mới kết luận được.
Điều hòa xe không tăng công suất được đâu cụ ạ nhưng mà theo như cụ tả thì có thể cụ đang để chế độ lấy gió ngoài, đặt nhiệt độ cao hoặc HT điều hòa đang có vấn đề, thậm chí thiếu gas.......

các Top cho em hỏi tý :em chạy Cerato mới .đồng hồ tính toán lượng tiêu thụ xăng toàn 14,5 -15,5 l/100km trong thành phố nhưng em đổ xăng rùi tính theo Km thực ra 13,4l/100km vậy đồng hồ ko đúng có bình thường ko? xe chạy thế có ăn xăng ko ? xe em mới đc 500km. khi em vào số D để yên xe nhíc rất chậm trên đường bằng có phải chỉnh Ga-lăng-ti lên tý ko cụ? thanks!!!!
Cái đồng hồ này không chính xác đâu cụ ơi, nó lắp để dòm cho nó vui mắt và chỉ mang tính chất tương đối. Ga-lan-ty xe đời mới không điều chỉnh được đâu cụ ạ, ai chỉnh được thì người đó thường chơi trò bịt mắt bắt dê.

Đúng rồi cụ à,cụ tài thật. nó nhảy lật bật. Vợ 2 em I30 mới chạy được 4000km thì chắc không phải cũ đâu phải không cụ. thế muốn sửa cho nó hết kêu thì làm sao hả cụ có phải đi viện không
Cụ hoàn toàn có thể tự làm dựa theo nguyên tắc: cái lưỡi gạt mưa bằng cao su phải nằm ở vị trí 90 độ so với mặt kính về mặt lý thuyết, thực tế thì cái chổi này nó dặt dẹo theo chiều gạt, nếu cụ gạt lên mà nó nhảy lật bật thì cụ bẻ cho cái chổi theo hướng ngược lại và cũng làm thể nếu nó lật bật ở chiều ạt xuống.

RKM

Xe máy
Kính cụ HardTop cho nhà cháu hỏi một chút ạ:
Cái xe nhà cháu KiaMorning 2010 AT, đồng hồ công tơ met, nhà cháu ấn vào cái núm trên mặt hiển thị 4 chế độ: 1.trip A; 2.Trip B; 3.ODO và 4.hiện lên số điện tử trông hơi giống như chữ Eco 07. Nhà cháu xin hỏi Cụ cái chế độ 4 là chế độ gì ạ
Kính chúc Cụ sức khỏe.
Cái thứ 4 nó báo là bạn đang tắt chế độ chạy tiết kiệm nhiên liệu chứ ECO OF chứ không phải là 07, ở xe SF nếu bật ON chế độ này cụ chỉ chạy tối đa 110km/h.

Nhà cháu cũng nhìn thấy giống 07, chứ không phải OF. theo lý luận của cụ HT, cháu đoán mò rằng nó là "ECO ON" vì khi đó xe vẫn báo các chế độ ECO nhưng không hiểu sao nhìn giống 07 thật cụ ạ. Vậy là mình sẽ on/off chế độ tiết kiệm nhiên liệu tại nút này phải không ạ?

Korea parts

Xe buýt
Bác hardtop ơi, thứ 7 cuối tuần này bác có lịch làm việc ở dưới HDGP hay khu vực khác không bác ! Em xin bác mấy phút kiểm tra vợ 2 giúp em với ah ! Cảm ơn bác nhiều !

xedieu

Xe cút kít
Cụ Hát Top cho em hỏi 2 tý:

1. Mai em đi kiểm tra định kỳ và thay dầu ở 10.000km. Xe em Tucson 2010 thì nên làm ở đâu cho yên tâm? (Em sợ làm xong lại quên scan giống vụ volan, lại mất oan 500k và 1/2 ngày)

2. Em định cân bằng động và đảo lốp luôn. Cái này nên làm sau khi làm cái mục (1) kia phải không cụ?

hht

Xe hơi
Bác Top cho em hỏi chut: Xe em VERNA da chay 6000Km. Nay có hiện tượng đèn CHECK kg tắt khi xe đã khởi động. Đi khám thi được trả lời do lỗi cảm biến khí thải ( Lỗi P0141). Nhưng chưa có cảm biến để thay vậy em để thế chạy có ảnh hưởng gi không?

Nguyen Ha

Xe đạp
Kính bác Hardtop
Nhờ bác tư vấn hệ thống "lái" xe I30 của tôi có cảm nhận "sượng hay có khấc " lên tay khi đánh lái, nhất là vào buổi sáng mới nổ máy hiện tượng này sẽ rõ hơn,
Hiện tượng này bị từ lúc xe mới đi được khoảng 8000 Km, nay được 17000 Km có cảm giác nhiều hơn. Vào GARA họ nói tay lái bi "dơ" nhưng chưa cần chỉnh lai vì nếu dơ thì có ưu điểm tay lái nhẹ hơn, lúc nào dơ nhiều sẽ mang đến chỉnh lại.
Vây, Bác cho biết họ nói vậy có đúng không?
Tôi có phải đi xử lý ngay không, nếu cứ để vậy đi có kéo theo hỏng những thứ khác không? và có nguy hiểm không?
Mong bác tư vấn hộ
Cám ơn Bác nhiều!

Bác hardtop ơi, thứ 7 cuối tuần này bác có lịch làm việc ở dưới HDGP hay khu vực khác không bác ! Em xin bác mấy phút kiểm tra vợ 2 giúp em với ah ! Cảm ơn bác nhiều !
Cuối tuần này em không có lịch làm việc ở đâu cả cụ ạ, vấn đề là do Gấu mắng em vì cái tội đi làm vào ngày nghỉ, hắn lại còn dọa báo công an mới chết em chứ.

Cụ Hát Top cho em hỏi 2 tý:

1. Mai em đi kiểm tra định kỳ và thay dầu ở 10.000km. Xe em Tucson 2010 thì nên làm ở đâu cho yên tâm? (Em sợ làm xong lại quên scan giống vụ volan, lại mất oan 500k và 1/2 ngày)

2. Em định cân bằng động và đảo lốp luôn. Cái này nên làm sau khi làm cái mục (1) kia phải không cụ?
Vấn đề của cụ em đã báo xuôgs HDGP để họ rút kinh nghiệm rồi, BD 10.000km đơn giản lắm, thậm chí cụ lám lấy cũng được nên cụ cứ yên tâm xuống đó đi.

Bác Top cho em hỏi chut: Xe em VERNA da chay 6000Km. Nay có hiện tượng đèn CHECK kg tắt khi xe đã khởi động. Đi khám thi được trả lời do lỗi cảm biến khí thải ( Lỗi P0141). Nhưng chưa có cảm biến để thay vậy em để thế chạy có ảnh hưởng gi không?
Lỗi này đãn đến việc xe cụ chạy sẽ rất tốn xăng, nếu không thay sớm có thể chết nốt cái cảm biến oxy thứ nhất nữa.

Kính bác Hardtop
Nhờ bác tư vấn hệ thống "lái" xe I30 của tôi có cảm nhận "sượng hay có khấc " lên tay khi đánh lái, nhất là vào buổi sáng mới nổ máy hiện tượng này sẽ rõ hơn,
Hiện tượng này bị từ lúc xe mới đi được khoảng 8000 Km, nay được 17000 Km có cảm giác nhiều hơn. Vào GARA họ nói tay lái bi "dơ" nhưng chưa cần chỉnh lai vì nếu dơ thì có ưu điểm tay lái nhẹ hơn, lúc nào dơ nhiều sẽ mang đến chỉnh lại.
Vây, Bác cho biết họ nói vậy có đúng không?
Tôi có phải đi xử lý ngay không, nếu cứ để vậy đi có kéo theo hỏng những thứ khác không? và có nguy hiểm không?
Mong bác tư vấn hộ
Cám ơn Bác nhiều!
Cảm giác này nếu không được trực tiếp sờ thì em chả dám phán đâu cụ ạ, nhưng rất có thể xe cụ chỉ bị dơ cái miếng tỳ thước lái, phần này hoàn toàn cơ khí và nó dơ thì chỉ khó chịu vì tiếng kêu thôi. Nhưng cụ nên đi kiểm tra lại vì nếu dơ ở đây, nó chỉ kêu chứ không sượng lái.

Nhím già

Xe đạp
Kính chuyển bac Hardtop. Xe tôi KIA-Soull mới chạy nhưng cái công tăc cụp mở gương chiếu hậu nó sao ấy. để 1-2 ngày o đụn chạm đến no. ý như rằng ấn mãi nó vẫn o chịu mở ra. Thường thì nó rất nhạy ấn nhẹ nó đã đóng mở vậy mà dạo này nó trở nên khó tính thế nào ây. Xin bác cho một nhời khuyên.

Trạng thái
Thớt đang đóng