[Funland] Học ngành kinh tế lượng (econometrics), liệu có cơ hội và triển vọng?

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Kinh tế lượng đúng là môn thiên về nghiên cứu. Ở Việt Nam các cụ thường sẽ nghĩ đến làm ở môi trường viện nghiên cứu. Nhưng tây nó lại thực chiến môn này nhiều vào hoạt động nghiên cứu thị trường của các doanh nghiệp, tập đoàn. Có những công ty chuyên làm về số liệu và phân tích số liệu để phục vụ nhu cầu tìm hiểu và dự báo thị trường của các doanh nghiệp. Số liệu, dữ liệu là Data là tài nguyên vô tận mới. Ngành nghề này em thấy tiềm năng phát triển rất lớn.
Như VN hiện nay dữ liệu nó đang mỗi chỗ 1 ít và gần như/coi như không có nên có lẽ khó có thứ để làm. Có ra trường cũng chỉ đi làm phân tích dữ liệu thuê cho nước ngoài thôi. Em nghĩ vậy. Hoặc mua về để phân tích? =))

manhhab

Xe buýt
Cụ cho hỏi, con bé nhà em điểm toán ở trường không cao (chỉ xấp xỉ 8,0) nhưng thi SAT1 toán lại được điểm tuyệt đối 800/800. Em cũng nghĩ học Econometrics nặng nên có khuyên cháu không nên, học tiếng Việt chưa chắc đã hiểu nữa là học bằng tiếng Anh nhưng cháu khăng khăng nói nếu đc trường nhận thì cháu sẽ học được. Liệu trình Môn toán của cháu như thế liệu có học đc ngành này không cụ?
Cụ đừng quá băn khoăn điểm toán ở VN. Em sang bên nước ngoài cũng gần như học Toán và Thống kê lại từ đầu cho bài bản. Khi có nền tảng tốt thì học & nghiên cứu vào lắm.
Học econometrics cần nhất là quyết tâm của người học vì rất dễ nản, nếu cháu nó quyết tâm học thì e nghĩ cụ nên để cháu theo học. Triển vọng nghề nghiệm về econometrics cũng ổn, sau trong quá trình học thêm data science nữa thì sẽ rất tuyệt.

IP man

Xe lăn
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ
Nói thẳng ra là không nên cụ nhé trừ phi có 1 tương lai cực kỳ rõ ràng hoặc mơ ước làm được giải nobel thay đổi thế giới.
Món này khi đi làm thì chỉ cần biết là đủ rồi, có thể học các khoá theo chứng chỉ chuyên môn. Mà bây giờ cũng có nhiều phần mềm hỗ trợ, chỉ cần biết nguyên tắc là sử dụng được. Không nhất thiết phải đi quá sâu.
Nếu cháu nó thích kinh tế, tài chính + toán, IT đơn giản thì học financial modeling - học cách xây dựng mô hình tài chính, kinh tế. Món này thiết thực dự án, doanh nghiệp tây ta, to nhỏ đều cần và dùng hàng ngày.

antidau

Xe container
Cụ cho hỏi, con bé nhà em điểm toán ở trường không cao (chỉ xấp xỉ 8,0) nhưng thi SAT1 toán lại được điểm tuyệt đối 800/800. Em cũng nghĩ học Econometrics nặng nên có khuyên cháu không nên, học tiếng Việt chưa chắc đã hiểu nữa là học bằng tiếng Anh nhưng cháu khăng khăng nói nếu đc trường nhận thì cháu sẽ học được. Liệu trình Môn toán của cháu như thế liệu có học đc ngành này không cụ?
Cho cháu nó thi lại lớp 10 chuyên Toán trường Tự nhiên. Nó làm được thì không ngăn cản gì nữa. Còn nó không làm được thì...

wildcat74

Xe điện
Nói chung bản thân kinh tế học cũng đã là 1 lĩnh vực đang sói mòn bế tắc. Econometrics cũng không là ngoại lệ, dù học rất khó và cũng thuộc diện văn minh. Nếu cháu thích cụ cứ để nó học, có điều phải để ý học thêm computer science nữa, để biết về giải thuật, programing- ứng dụng.

vua_luoi

Xe điện
Học khó ợ.

Tính ứng dụng kém.

Bây giờ dùng máy tính thế nào không rõ chứ ngày xưa tính tay khoai lòi mắt.
Cụ nhầm, môn này tính ứng dụng cực cao và rất cần thiết trong mọi lĩnh vực kinh tế và đs nói chung

hd-vt

Xe container
Em vote ngành này. Nó sẽ hot và cần cho xã hội VN ít nhất 20 năm nữa
Em viết thiếu, Phân tích rủi ro và định phí bảo hiểm.
Vậy còn 10 năm thôi cụ hỉ. :D

nvk155

Xe điện
Con gái em năm nay học lớp 12. Cháu muốn đi du học và dự kiến học ngành kinh tế lượng (Econometrics and operations research). Em mù tịt chả biết gì lĩnh vực này nên kính các cụ mợ hIểu biết tư vấn giúp liệu có cơ hội và triển vọng kiếm việc ở xứ người (châu Âu) cho ngành này sau khi tốt nghiệp đại học không ạ? Nếu không quay về VN thì triển vọng ra sao ạ. Cảm ơn các cụ
Cháu trước tính tự học, mua giáo trình thạc sĩ còn cố nhét vào đầu đc. Đến giáo trình ts thì thua, kinh tế gì mà toàn tính với toán, toàn mấy môn cơ bản trước mình học “cho có” nên quên sạch, chỉ mong mình có chắc những kiến thức nền tảng kiểu như ngành con gái cụ muốn học. Cháu dự là khô khan và khó, đầu óc mà bình thường ko nên theo =))
Học ngành gì cũng chả quan trọng đâu cụ ạ, miễn là thích và phải học thật giỏi. Cứ thành cao thủ ngành ấy là đc.

Chỉnh sửa cuối:

gzelka

Xe tải
Nếu học toán bình thường thì phải nghĩ kỹ. Tôi biết có cháu học thường, thấy bên ngoài có bạn học IT đi làm lương cao thích quá, cũng xin học nghề đó nộp tiền, không theo được, giờ bố mẹ chán quá, tiền học mua suất đã đóng hết, bỏ học chuyển nghề thì tiếc, mà theo không nổi.

ruby_eagle

Xe điện
Thích là dc thôi cụ, kể ra thì khó nhưng cần cù bù thông minh là ổn, nếu có hb 100% thì cụ nên cho đi nhé.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, môn này tính ứng dụng cực cao và rất cần thiết trong mọi lĩnh vực kinh tế và đs nói chung

Hy vọng em nhầm thật vì từ lúc ra trường đến giờ em chưa dùng đến nó một ngày nào. Bạn bè em cũng thế.

Môn này là môn nhiều đứa thi lại nhất. Thế mà học xong giờ quên sạch.

Trước em làm với mấy công ty hậu cần có hỏi có áp dụng KTL không. Câu trả lời là KHÔNG.

huyhugo

Xe đạp
Kinh Tế Lượng là công cụ dùng để phân tích, từ đó cung cấp thông tin cho việc ra quyết định. Ngoài việc ra quyết định dựa trên suy đoán, kinh nghiệm bản than, lời khuyên của chuyên gia, thì có thể sử dụng số liệu để ra quyết định. Với thời buổi 4.0 thế này, số liệu bùng nổ, thì xu hướng là phải có phân tích số liệu thì mới bắt đầu nói đến chuyện ra quyết định.

Kinh Tế Lượng gắn rất chặt với Toán, cho nên học giỏi Toán là 1 yêu cầu, nhưng cũng cần sự yêu thích làm việc với các con số. Không thích làm việc với con số thì không nên học ngành này. Cái gọi là giỏi Toán ở đây cũng không phải là giỏi Toán theo kiểu giải Toán, thi các kỳ thi chuyên Toán, mà đơn giản chỉ là cần có tư duy Toán và tư duy phân tích số liệu.

Cho nên học dễ hay học khó, thì cũng tùy người. Với em, những môn liên quan đến số thì em thấy dễ, chính ra những môn liên quan đến lý luận, viết lách như Quản Trị Nhân Sự, Marketing này nọ thì em lại thấy khó. Cơ hội nghề nghiệp thì như đã nói ở trên, xu hướng dựa vào data để ra quyết định đang là chủ đạo, cho nên học ngành này thì không sợ không có việc làm. Tuy nhiên, nếu không có tư duy Toán, tư duy phân tích số liệu thì sẽ không phát triển được trong nghề. Thêm vào nữa, để làm việc được tốt hơn thì kiến thức ở Bachelor là không đủ, cần học lên Master hoặc tốt hơn nữa là học thêm về xử lý dữ liệu.

thosandocu

Xe buýt
Thật ra thì học nghành nào cũng được nếu có đam mê, các cháu sẽ tìm ra cơ hội trong khi học và ra trường.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
KTL có 2 môn cơ bản làm nền tảng là Toán CC và XSTK.

Kém 2 môn này thì học KTL rất vất.

Song Vịt

Xe buýt
Cảm ơn các cụ mợ đã cho ý kiến. Chốt lại:
1. Kinh tế lượng đòi hỏi người học:
- Tư duy tốt toán, đặc biệt toán cao cấp và xác suất thống kê
- Kiên trì, chịu khó vì dễ nản, vất vả
- Nên học thêm các lĩnh vực giúp bổ trợ kiến thức như data science, computer science... để mở rộng cơ hội thăng tiến
2. Triển vọng:
- Nếu chịu khó, chăm chỉ tích luỹ kiến thức, kinh nghiệm để theo đuổi Lĩnh vực này thì lương cao, nhiều cơ hội việc làm (nhưng chắc nhanh và có tố chất giỏi giang thì em đoán cũng phải ngoài 30)
- Hiện tại thì ít có cơ hội tại Việt nam, tương lai thì có thể. Trước mắt chủ yếu đi làm thuê cho các công ty tài chính, tư vấn nước ngoài (nếu may mắn) hoặc đi giảng dạy, nghiên cứu.

30xx1631

Xe điện
E có câu chuyện vui kể với cụ nhé. E có người nhà (người việt mình) làm giáo sư về hoá sinh tại 1 trường đại học Top 5 của UK và thế giới. Có 2 cô cháu gái học cấp 3 ở vietnam được dì (tức giáo sư kia) cho sang học cấp 3. Giáo sư “bắt” các cháu học trường tư (học phí cực đắt) để được thi vào các trường top đầu của UK và “bắt” cũng như định 2 đứa cháu của mình học kinh tế lượng như môn của con cụ theo đuổi. Vì hầu như đây là cánh cửa duy nhất để tồn tại và ơi lại đất London với mức thu nhập khá. Cánh cửa thứ 2 là học kế toán và kiểm toán nhưng cạnh tranh hơn nếu muốn ở lại và thu nhập cũng kém hơn. Đấy là câu chuyện học cái gì để có thể ở lại và có thẻ xanh ở UK. Kết quả là cả 2 e bé đều đang đi làm ở London rồi. Tất nhiên được đầu tư từ A level. Còn về Việt Nam Cực kỳ cần nhé. Có điều là có học nên đầu nên đũa hay ko thôi. Tư duy tốt ngoại ngữ giỏi về sau làm cho các quỹ đầu tư nước ngoài í. Sợ gì ko thiếu người trọng vọng. Còn giỏi nữa thì tự Lập ra các công ty khảo sát thị trường và công ty tư vấn cạnh tranh với Tây. Chúc mừng con cụ cháu bé thế mà đã biết tự tìm hiểu và lựa chọn cho mình ngành học tốt như thế. Cụ chỉ cần hỏi lại “tại sao con chọn ngành này” , nếu cháu trả lời đầy đủ và rành rọt là tại sao, thì chúc mừng cụ 1 lần nữa. Con nhà e chỉ biết ăn, học và chơi, về sau e phải định hướng cho nó chứ nó ko biết phải học cái gì đâu. Còn cụ đừng nghe các báo cáo mà các ông đọc ra RẢ trên TV. Nền kinh tế cơ bản tốt. Chúng ta cơ bản hoàn thành các chỉ tiêu. Tất cả phải được lượng hoá.

Chỉnh sửa cuối:

dtrung

Xe điện
Kinh tế lượng nó là công cụ cho những người phân tích kinh tế, tức là nhân sự nghiên cứu về kinh tế để giúp ra các quyết định điều hành kinh tế của nhà nước hay tổ chức. Quyết định tốt sát thực tế thì trước hết đầu vào số liệu phải chính xác, được chọn mẫu và thu thập đúng phương pháp khoa học. Cái nền tảng số liệu này ở mình vẫn kém nên những lĩnh vực này ở mình vẫn còn ít đất phát triển, sau này thì không biết. Nghe nói mấy bác tổng cục thống kê đi phục vụ báo cáo phải mang theo cả bếp để nấu nướng, mục tiêu chính trị bảo tăng trưởng bao nhiêu % là các bác ý nấu số liệu ra như thế.

haivina

Xe điện
Bác có điều kiện cho con đi du học thì chắc kinh tế cũng ngon rồi. Vậy thì cứ cho cháu học ngành nào cháu thích cũng được, học xong về cũng được mà ở lại cũng được. Chứ chắc khó ai đoán được 6 năm nữa xu hướng thị trường thế nào đâu ạ.