[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

TRANG-TRANG

Xe buýt
Vnexpress đang có mục rất..."ồn ào": Học toán để làm gì ?

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

- Phe bảo vệ học toán thì cho rằng: Học toán là để rèn luyện tư duy...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% ******** VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
Mấy năm trước,Trung Hà đã có bài trả lời phỏng vấn trên vnn với tuyên bố học toán là lãng phí, chỉ để tự xướng gây ồn ào một dạo. Giờ xới lại rồi cũng ko có hồi kết

IP man

Tháo bánh
Em chỉ so khi học cùng nhau ở trường Đại học thôi cụ ah :) Chứ ko biết phổ thông nó học cái mả mẹ gì :P
Nếu để chạy số liệu, phân tích số liệu, em làm rất nhanh, rất tốt, em còn toàn phải đi giải thích cho chúng nó, nhưng đổi lại chúng nó áp dụng sự phân tích số liệu cho thực tế và viết bài tốt hơn em... Rất bao quát mọi vấn đề, trong khi em có khi chỉ nghĩ 1 góc nào đó.... Em trải qua 2 trường ĐH ở nước ngoài, đồng nghiệp em có đủ loại, trường sau còn là trường em phải học về kinh tế.
Do chất lượng đầu vào ạ. Nếu cụ đã học chuyên toán VN, đã thi HSG các kiểu thì ít nhiều cụ là dạng tinh hoa VN phải so với bọn Wharton, MIT, Havard, Yale... nó mới là ngang cơ.

Mặt trăng

Xe hơi
Ko có người học toán thì giờ làm j có điện, in tờ nẹt với khôn phôn cho các cụ chém gió.
Cái này cực chuẩn, chả có oto, xe máy luôn… câu hỏi của thằng hỏi này em cho cực kỳ ngu dốt và phiến diện. Và những thằng hỏi ntn thì chả bao giờ giỏi.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Vẫn bẫy được như thường cụ ơi. Chỉ là em ko thích làm điều đó vì em nghĩ nó ko có hậu cho con em nên em ko làm. Em nghĩ từ 2003đến 2012 chắc nhiều offer trên này bị em chém ngọt lịm . Sau 2012 em nghỉ ở công ty ko làm thuê cho ai nữa nên va chạm với khách hàng cũng nhiều . Em ko biết cụ đã từng gặp khách hàng bảo đúng ngày này năm sau đến lấy tiền chưa , mà 50% đơn hàng đấy cụ ạ .
Ngày xưa em bán:
Tâm lý khách hàng , khách hàng được giới thiệu
Chiết khấu : em ko chiết khấu xu nào
Sở thích khách hàng do em quyết định qua khâu tư vấn qua bản vẽ thiết kế, báo giá trong 30 phúte.

Khách hàng biết cả đấy Cụ, nhưng làm ăn thì ai cũng cần phải có lợi nhuận, nên hợp lý là chốt thôi.
Khi phải cân đối giữa giá mua nợ, trả thẳng, trả trước... số lượng hàng tiêu thụ, mua số lượng lớn để đầu cơ, tích trữ...
Đàm phán để chọn điểm chung thôi, chứ bẫy khách sao nổi hở Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Mặt trăng

Xe hơi
Cụ nói chỉ 1 chiều thôi, nếu thế cái thằng học giỏi nhất lớp em phải là thằng kiếm nhiều tiền nhất, phỏng ah? :P
KD nó còn là sự nhạy bén của đầu óc, nhiều yếu tố khác nữa?
Em hỏi thật cụ có kd gì ko? Toán giúp gì cụ trong kd?
Rất nhiều, từ thống kê, nghiệp vụ kt, bóc tách khối lượng, phương án vận chuyển…. Nếu cụ đủ sâu và giỏi….

ydhhvn

Xe tải
Do chất lượng đầu vào ạ. Nếu cụ đã học chuyên toán VN, đã thi HSG các kiểu thì ít nhiều cụ là dạng tinh hoa VN phải so với bọn Wharton, MIT, Havard, Yale... nó mới là ngang cơ.
=))
Em học chuyên Toán, thi hsg các kiểu nhưng chỉ ở mức cấp tỉnh, em thi hsg từ lớp 5-12 :) nhưng thực tế chỉ là dốt của chuyên Toán :P
Còn em đi học ở nước ngoài, thì bạn em chắc chả có ma nào học chuyên Toán như em :) nhưng thực tế chúng nó rất giỏi. Tiếc là cái giỏi Toán so với đồng môn Tây của em chả làm nên cơm cháo gì, nên em cũng chả đánh giá cao sự giỏi Toán :P
Mà lớp em trường em, chuyên toán Phan Bội Châu, cũng nổi tiếng, mà có nhiều người giỏi Toán vừa vừa thì thành công, nhưng cũng chừng hơn nhiều số đó, rất giỏi Toán, mà thậm chí bị điên và ko thành công thì còn nhiều hơn :(

ydhhvn

Xe tải
Rất nhiều, từ thống kê, nghiệp vụ kt, bóc tách khối lượng, phương án vận chuyển…. Nếu cụ đủ sâu và giỏi….
Mấy ông kd giỏi, lại ko toàn tài tới thế đâu, có nv làm mấy mảng này, chứ mà còn ngồi tính như này thì chả còn sức đâu mà tính toán và quản lý đâu cụ :)
Có cần thiết, nhưng ko có nghĩa là phải hoàn toàn cần.
Dân chuyên Văn trường em thấy kd tốt, thành công hơn dân lớp Toán mà em biết, vì logic vấn đề và lý luận, tranh luận, nói năng chúng nó tốt hơn.

Anhduc73

Xe buýt
Em chẳng biết cccm thế nào, ngày xưa e học toán, giải xong 1 bài toán cảm giác đầu óc mình lúc đấy thông ra, tinh thần sảng khoái, đầu óc minh mẫn, suy nghĩ nhanh nhạy lắm.
Bằng thế nào được sự sung sướng khi làm được một câu thơ hay!

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em thấy dân kỹ thuật bán hàng đỉnh cụ ạ.
Mấy ông kd giỏi, lại ko toàn tài tới thế đâu, có nv làm mấy mảng này, chứ mà còn ngồi tính như này thì chả còn sức đâu mà tính toán và quản lý đâu cụ :)
Dân chuyên Văn trường em thấy kd tốt, thành công hơn dân lớp Toán mà em biết, vì logic vấn đề và lý luận, tranh luận, nói năng chúng nó tốt hơn.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
=))
Em học chuyên Toán, thi hsg các kiểu nhưng chỉ ở mức cấp tỉnh, em thi hsg từ lớp 5-12 :) nhưng thực tế chỉ là dốt của chuyên Toán :P
Còn em đi học ở nước ngoài, thì bạn em chắc chả có ma nào học chuyên Toán như em :) nhưng thực tế chúng nó rất giỏi. Tiếc là cái giỏi Toán so với đồng môn Tây của em chả làm nên cơm cháo gì, nên em cũng chả đánh giá cao sự giỏi Toán :P
Mà lớp em trường em, chuyên toán Phan Bội Châu, cũng nổi tiếng, mà có nhiều người giỏi Toán vừa vừa thì thành công, nhưng cũng chừng hơn nhiều số đó, rất giỏi Toán, mà thậm chí bị điên và ko thành công thì còn nhiều hơn :(
Em hỏi con em là mày có vào được đội tuyển không?
Nó bẩu: học nặng, tốn tiền, mất thời gian...
Em: Ờ, đứa nào học chuyên mà cũng thi hsg thì ãm hết giải của TP mất, cứ đến kỳ thì đăng ký thi cho vui cũng được, thời gian đó làm việc khác hữu ích hơn, cày Ngoại ngữ chẳng hạn.

EURO2022

[Tịch thu bằng lái]
Vnexpress đang có mục rất..."ồn ào": Học toán để làm gì ?

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

- Phe bảo vệ học toán thì cho rằng: Học toán là để rèn luyện tư duy...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% ******** VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
Phân tích cái này ra thì động chạm chứ Tư duy khoa học nó khác xa với khôn lõi lắm. Mấy ông học Toán hay khoa học tự nhiên thì thường tư duy theo kiểu phải đúng, phải thực tế và phải phù hợp, còn mấy ông học văn và khoa học xã hội thì có kiểu làm sao nói chúng nghe mùi tai là được, làm sao cho qua chuyện là được còn mai mốt ra sao thì ra. Mai mốt bị khui ra chỉ rõ cái sai thì chơi bài trình độ năng lực còn hạn chế, không theo kịp phát triển của XH, có nhiều nguyên nhân cả chủ quan lẫn khách quan, ... Và xét cho cùng thì XH ta lại phù hợp với mấy ông học văn hay khoa học xã hội hơn vì tâm lý chung là: "Nước trong quá làm sao có cá". :))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
tư duy thì phải học đánh cờ cụ nhé
Vụ đánh cờ này thì em thấy cũng chả liên quan.
Cái thằng chủ dn tiền tỉ em cho nó thua suốt, và một anh bốc vác vẫn cho em thua te tua là bình thường.
Tư duy được hình thành bởi câu kinh điển: "Đi một ngày đàng, học một sàng khôn"

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em thấy đánh cờ hay mà cụ. Ngày xưa có em ở cục b52 tcv bảo em là anh như má mì điều cave nhỉ.
Vụ đánh cờ này thì em thấy cũng chả liên quan.
Cái thằng chủ dn tiền tỉ em cho nó thua suốt, và một anh bốc vác vẫn cho em thua te tua là bình thường.
Tư duy được hình thành bởi câu kinh điển: "Đi một ngày đàng, học một sàng khôn"

zatekusen

Xe máy
Nếu đất nước chỉ xác định đi buôn bán với làm gia công thì chỉ cần dậy toán cấp 2 cho dân cũng được.

Còn nếu vẫn muốn phát triển các ngành sản xuất công nghệ cao, khoa học máy tính, khoa học cơ bản... thì vẫn phải dạy toán để sàng lọc ra những người có tố chất có thể đi theo các ngành đấy.

Hooks

Xe tăng
Khi kinh doanh cùng ngành nghề, dân kỹ thuật có lợi thế hơn dân kinh tế. Mà Kinh tế cũng khối A.

Chuyên văn giỏi ăn nói, chứ kinh doanh thì ko bằng được cả 2 nhóm trên. Những người có biệt tài riêng thì ko nói vì đó là số ít.

EURO2022

[Tịch thu bằng lái]
Vẫy đếm tiền có cần...đạo hàm, tích phân, ma trận...?
Tính toán bình thường thì không cần nhưng những thứ này rất cần trong tư duy, suy luận, thậm chí là viết lách (nếu viết một các văn vẻ và mùi mẫn thì mấy ông Văn giỏi hơn nhưng nếu làm 1 cái văn bản xử lý các vấn đề liên quan của đơn vị, tổ chức chiếu theo q

ydhhvn

Xe tải
Em thấy dân kỹ thuật bán hàng đỉnh cụ ạ.
Nếu kỹ thuật mà làm được sales thì đỉnh! Đa số, ko nói là 100% số họ trở thành ông chủ :D hoặc là siêu sales :)
Nhưng nhiều lần hơn số đó chỉ làm được kỹ thuật, vì dân kỹ thuật mắc cái bệnh 1+1=2 :P
Em cũng là dân kỹ thuật, cũng kiểu 1+1 = 2, dù trình kỹ thuật của em rất lởm, hixx.

ydhhvn

Xe tải
Khi kinh doanh cùng ngành nghề, dân kỹ thuật có lợi thế hơn dân kinh tế. Mà Kinh tế cũng khối A.

Chuyên văn giỏi ăn nói, chứ kinh doanh thì ko bằng được cả 2 nhóm trên. Những người có biệt tài riêng thì ko nói vì đó là số ít.
Em thấy xung quanh em thì ko hẳn như thế, em ko có con số thống kê chung, nên ko chắc...
KD cũng ngành nghề, nếu là dân kỹ thuật mà giỏi sales thì hơn thằng sales là học kd/kt ra :)
Nhưng tỷ lệ rất thấp, còn đa số đều kỹ thuật làm kỹ thuật, do đặc thù dân kỹ thuật, như em chả hạn, mắc cái bệnh nghề nghiệp, 1+1 = 2 :)

Mặt trăng

Xe hơi

Vâng, em định nói giống cụ, nhưng em sợ nhiều người tự ái.

Mặt trăng

Xe hơi
Em thấy xung quanh em thì ko hẳn như thế, em ko có con số thống kê chung, nên ko chắc...
KD cũng ngành nghề, nếu là dân kỹ thuật mà giỏi sales thì hơn thằng sales là học kd/kt ra :)
Nhưng tỷ lệ rất thấp, còn đa số đều kỹ thuật làm kỹ thuật, do đặc thù dân kỹ thuật, như em chả hạn, mắc cái bệnh nghề nghiệp, 1+1 = 2 :)
Em thấy các cụ kỹ thuật giờ làm sales còn khủng hơn dân sales, mặc dù em chuyên ngành Marketing, nhưng gặp các cụ kỹ thuật em nín… phũ phàng thế đấy!