Hỏi đường đi Bái Đính

hanoi341956

Xe tải
Cuối tuần này em định đi Bái đính chơi nhưng chỉ biết là nó ở trong Ninh bình :)) . Các bác biết đường làm ơn hướng dẫn em với ạ. Em chỉ biết đường đi đến cầu Đoan vỹ thôi. Em xin hậu tạ bằng vodka ngay !

Ngúng Nguẩy

[Tịch thu bằng lái]
Chùa nó đã xây xong đâu mà cụ đi

Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:

lets_go

Xe hơi
Đi chùa Bái Đính bác cứ theo QL1, đến ngã 3 đường đi Cúc Phương vẫn theo QL1 đến thị trấn Thiên tôn bác rẽ phải theo đường vào Hoa lư, đền vua Đinh, vua Lê(hình như trước cái ngã 3 này có biển chỉ đường vào Trường Yên 5km). Đi chùa Bái đính bác quay ra đi thăm khu hang động Tràng an.

Chỉnh sửa cuối:

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Em chỉ cho bác đường khác đẹp hơn nhé, đỡ phải nhớ tên thị trấn.
Bác cứ chạy thẳng quốc lộ 1A đến thành phố Ninh Bình, đên đúng đoạn bắt đầu có giải phân cách ( hàng rào sắt) giữa TP có một con đường mới mở ( cũng 2 làn xe, đường bê tông to lắm) bên tay phải, bác rẽ vào đó và chứ chạy thẳng 1 mạch theo đường đó chừng mười mấy cây, đến hết đoạn đường đôi tiếp tực đi thẳng chừng 3km nữa là đến nơi. Con đường này là tỉnh Ninh Bình và doanh nghiệp tư nhân Xuân Trường mới mở để du khách có thể đi đến khu hang động Tràng An và chùa Bái Đính.
Bác đi đường các bác trên đã chỉ cũng đúng nhưng đường đó là đường nhỏ, hơi ngoằn nghèo, khả năng hỏi đường là cực cao. Đường này đi xa hơn mấy km nhưng được cái vắng, rộng và rất đẹp vì có chui qua mấy hang đá xuyên qua núi

Chúc bác có chuyến đi may mắn!

hanoi341956

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã nhiệt tình chỉ bảo, cơ mà khong hiểu sao em *éo vote được !

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em cũng đi đường này hôm trước hôm khai mạc

Em chỉ cho bác đường khác đẹp hơn nhé, đỡ phải nhớ tên thị trấn.
Bác cứ chạy thẳng quốc lộ 1A đến thành phố Ninh Bình, đên đúng đoạn bắt đầu có giải phân cách ( hàng rào sắt) giữa TP có một con đường mới mở ( cũng 2 làn xe, đường bê tông to lắm) bên tay phải, bác rẽ vào đó và chứ chạy thẳng 1 mạch theo đường đó chừng mười mấy cây, đến hết đoạn đường đôi tiếp tực đi thẳng chừng 3km nữa là đến nơi. Con đường này là tỉnh Ninh Bình và doanh nghiệp tư nhân Xuân Trường mới mở để du khách có thể đi đến khu hang động Tràng An và chùa Bái Đính.
Bác đi đường các bác trên đã chỉ cũng đúng nhưng đường đó là đường nhỏ, hơi ngoằn nghèo, khả năng hỏi đường là cực cao. Đường này đi xa hơn mấy km nhưng được cái vắng, rộng và rất đẹp vì có chui qua mấy hang đá xuyên qua núi

Chúc bác có chuyến đi may mắn!

@Hanoi341956: bác nên đi vào theo đường bác Lets go chỉ và đi ra theo đường bác BD chỉ dẫn hợp lý hơn. Bác muốn vào hang động thì nên dành thời gian kha khá 1 tý vì phải đi đò.

Bác chờ xíu em up mấy cái ảnh chùa lên bác xem.

Như thường lệ, em cóc mang camera nên lại chộp bằng cái alo, mời bác xem tạm nhé:

Hiện tại chùa vừa đón khách vừa xây dựng, cái trên cùng đã hoàn tất:

Bên trong có 3 cái tượng Phật to bằng đồng

Nhìn từ trên chùa chính, phía dưới vẫn ngổn ngang

Chùa bên dưới vẫn đang xây dựng, bên trong có 1 tượng Phật tổ to hơn 3 tượng ở trên

Bên ngoài là 1 chiếc chuông đồng đúc tại Huế từ 2006

Đại loại thế, công trình vẫn còn ngổn ngang, chắc phải 1 năm nữa, thấy đoàn xe Xuân trường cả trăm chiếc chở hơn 500 tượng Phật bằng đá đang nằm chờ bên ngoài

vvhai

Xe tải
Bác cho em hỏi thêm 1 chút, gần khu vực đó có quán DÊ nào ngon không ạ ?

Nếu bác ra đường Tràng An thì ngay thị xã rồi, muốn tìm quán nào không Dê cũng khó :) À quên, bác Hanoi chú ý tốc độ nhé, liên tục tỉa kể cả trên đoạn cao tốc Pháp vân - cầu Giẽ, xxx đợi ngay trạm soát vé luôn.

hanoi341956

Xe tải
Nhìn từ trên chùa chính, phía dưới vẫn ngổn ngang

Đại loại thế, công trình vẫn còn ngổn ngang, chắc phải 1 năm nữa, thấy đoàn xe Xuân trường cả trăm chiếc chở hơn 500 tượng Phật bằng đá đang nằm chờ bên ngoài
Thăm quan chùa lúc đang xây dựng cũng hay chứ bác nhể , sau này quay lại em sẽ kể ngày trước lúc đang xây dựng tớ đến đây còn thế này thế nọ. Em nghe nói trong thị xã còn hàng cơm cháy nữa cơ nhưng mà nó ở quãng nào hở bạc

HYB

Xe tải
Em cũng vừa đi về hôm chủ nhật vừa rồi, đường vào Bái Bính có 2 đường 1 là bác đi theo đường vào đền vua Đinh Vua Lê đường cũ cứ chạy theo đường nhựa cũ qua vua Đinh Lê bác rẽ phải chạy dọc theo con sông nhỏ (cứ trục đường chính bác chạy) bác xẽ nhìn thấy quần thể chùa, đường thứ 2 là bác chạy về thành phố đền gần khách sạn Hoa Lư phía tay phải bác có một con đường đôi bê tông xm bác cứ đi theo tuyến đường đó là đến được Bái Bính( Đường vào khu Trang An). Tuy nhiên bác lưu ý nếu bác muốn đi xe đến tận chùa mà không phải gửi xe ở bãi để xe thì bác đừng vào chùa theo lối chính mà bác phải đi tiếp không rẽ vào chùa đi tiếp theo đường nhựa cũ sau đó bác gặp một con đường BTXM mới mở vào chùa Bái Bính cũ (Bác hỏi đường vào chùa Bái Bính và giếng ngọc (chùa cũ)) thì bác vừa thăm quan được chùa Bái Bính cũ và khu du lịch Tâm linh bái Bính Mới, quê em đấy bác yên tâm là nếu bác hỏi đường thì người dân nào họ cũng sẽ chỉ dẫn tận tình nên bác không sợ lạc đâu, chúc bác có một chuyên đi vui vẻ

noicomdien

Xe tăng
Thăm quan chùa lúc đang xây dựng cũng hay chứ bác nhể , sau này quay lại em sẽ kể ngày trước lúc đang xây dựng tớ đến đây còn thế này thế nọ. Em nghe nói trong thị xã còn hàng cơm cháy nữa cơ nhưng mà nó ở quãng nào hở bạc
Nhà hàng có cơm cháy nằm giữa thị xã Ninh Bình, ngay trên đường đi . Khi bắt đầu vào thị xã bác hỏi dân họ chỉ ngay . Mời bác xem Chùa Bái Đính tại đây :
http://otofun.com/showthread.php?t=29353

isabinh

Xe điện
Vào đoắn dê thì bác cứ hỏi nhà hàng đặc sản dê THANH CAO, ngon, bổ, rẻ ngay gần khu du lịch Tràng an

Chỉnh sửa cuối:

isabinh

Xe điện
Em vưa đi về có mấy cái ảnh mời các cụ xem trước xem có đáng đi hay không.
Khu du lịch Tràng an, chủ yếu đi thuyền,chui qua 9 cái hang đá, thích ra phết cụ ạ
Một vài cái ảnh phong cảnh đây cụ tham khảo xem có đáng đi không nào. Nhưng các cụ đừng chê ảnh em nhá, em mới mua máy được có 1 tuần thôi, đang tập tọe chụp, các cụ đừng chưởi, em tủi lém đới.
60 khìn một vé du lịch, cả tiền thuyền, 4 người một thuyền cứ thế rẽ sóng lang thang, nhớ mang đồ ăn và nước uống. trong này chẳng có gì đâu ngoài mấy cái thuyền
[/IMG]

Trên bến dưới thuyền

Núi non sông nước nơi đây, ự nhiên, đẹp, thanh bình, sạch sẽ

Nơi đây cũng là địa chỉ đỏ của các cụ nhà mình, đây là cây cụ Triết trồng

Đây là cây cụ Khải trồng

Còn đây là cây cụ Kiểm lâm trồng

Chỉnh sửa cuối:

isabinh

Xe điện
Chùa Bái đính đang xây dựng, ngổn ngang còn nhiều, thấy bảo đến 2010 mới hoàn thành, hiện có 2 chùa đã có tượng phật và đã cho khách tham quan vào thăm

có 3 tượng phật bằng đồng vàng nặng 50T một tượng, trông cực kỳ hoàn tráng

Còn đây là cái chuông phục vụ 3 tượng phật này, chắc cũng cớ 4 tấn đồng vàng

Chỉnh sửa cuối:

isabinh

Xe điện
Tượng phật bà nặng 100 tấn bằng đồng đen, một mình ngự riêng một chùa, chắc chùa này là oách nhất trong chuỗi chùa đang xây dựng tại đây
Mời các cụ xem

Còn đây là cái chuông trước cửa chùa, chắc cũng phải 30 tấn, to thế này thì đánh kêu thế nào được nhể, chả nhẽ lại phải làm cái giá treo cây gỗ đầu bịt đồng như thời trung cổ phá cổng thành nhể

Đây là cái đầu rồng trên đỉnh chuông

Còn một chùa cổ nữa nhưng do đã tha khảo mó dê núi tại nhà hàng Thanh cao nên khôg đủ sức leo lên 240 bậc đá, ngồi dưới chân chùa uống nước mina, thuê võng ngủ đợi mọi người, thấy bảo đẹp lắm nhưng em cũng chịu, lúc quay về thì ra xem cái giếng ngọc, giếng này cũng mới sửa nên thấy toàn bàn tay con người, chả biết nguyên bản nó thế nào. Có nhõn cái mời các cụ xem

Em định CN này đưa gia đình đi tiếp, vì hôm vừa rồi đi một mình cùng cơ quan, thấy cũng đẹp, phù hợp với thời gian 1 ngay đi chơi, khung cảnh cũng hay, đi thuyền thích phết nên định đưa bầả và cu nhóc đi tiếp. Có ít thông tin cho các cụ nào định đi để tham khảo, nếu thấy có ích thì cho em xin tý r làm vui.

Chỉnh sửa cuối:

Simson

Xe buýt
Chùa cổ mới là chùa Bái Đính sịn, và thiêng. Các cụ cao cao nhà mình tết nào cũng về làm lễ. Chùa mới ông XTr xây, trên cơ sở đất xúc được của tỉnh và xin các cụ TW. Đất đâu à? cái khu đô thị Tràng An 200ha đó. Đợt 1 có 14ha, bán đấu giá đã có 110 tỷ rồi.

Toàn thể khu này hơn 500ha, và là 1 phần trong 2000ha của dự án khu du lịch văn hóa Tràng An. Mục tiêu là đưa vào di sản thiên nhiên và văn hóa của UNESSCO cơ đấy. Thật ra hồi năm 2006, em các bác cũng có dịp chắp bút cho cái dự án này (khoe tí :P). Mỗi tội tỉnh bắt bọn em công đức nên vẫn có chút ấm ức.

ht900

Xe buýt
Hỏi đường đi chùa Bái Đính-Ninh Bình

Dự kiến kế hoạch Chủ nhật này em đưa các cụ nhà em đi lễ chùa Bái Đính-Ninh Bình. Em thì đường trường gần như mù tịt, hỏi GPS thì chưa cập nhật chùa Bái Đính:77:. Cụ nào đi rồi hay biết đường chỉ em với ạ, vodka em xin rót ngay ạ(b)