[Funland] Hồi ức xem phim bãi ngày xưa, 6x, 7x, 8x

xukthal.

Xe lăn

meomun346

Xe container
Chiếu bóng thường là miễn phí,phục vụ công tác tuyên truyền văn hoá cho nhân dân. Chỉ cần đi sớm để chiếm được chỗ tốt thôi.
Em ở khu Gang thép - Thái nguyên cụ ạ. Cứ cuối tuần là có chiếu bóng ngoài trời. Có bán vé thu tiền, đâu như là 2 hào thì phải ạ. Có khi họ chiếu phông trắng, còn xem ké phía sau được. Có lúc họ căng thêm tấm màn đen - thì chịu. Phim nhựa, thi thoảng có lúc đang chiếu thì bị đứt. Họ ngừng lại và nối phim, chiếu tiếp.

doctor76

Xe ba gác
Sau 1975, xí nghiệp phim Tổng hợp TP HCM có sản xuất nhiều phim, chất liệu quay trên phim màu nhưng rất tệ, màu xấu, nhạt và sai tông nhiều.
Tựa phim do họa sĩ Kha Thùy Châu vẽ rất đẹp..
Vài phim hay như:
1. Nắng đỏ
2. NGoại ô
3. Vùng gió xoáy ( Hai Lúa- Lý Huỳnh)
4. Con Mèo nhung
5. Biệt thự Hoài Thu
6. Xa và gần
7. Cao nguyên F101
8. Ván bài lật ngửa
9. Ngọn lửa Kjong-Nưng
10. Mùa nước nổi...

xe_ga

Xe tăng
Ngày xưa em có xem phim "Tội lỗi cuối cùng" có nhân vật "Hiền cá sấu" với phim Viên đạn lạc gì đấy...

doctor76

Xe ba gác
Sau 1986, phim bắt đầu có sự thay đổi, chú ý đến thân phận người lính sau chiến tranh, những tệ nạn xã hội, những bi kịch cá nhân, những mảnh đời ...
1. Lưỡi dao
2. Tuổi thơ dữ dội
3. Ngày về
4. Tiền ơi
5. Người đàn bà nghịch cát
6. Tướng về hưu
7.Cô gái trên sông
8. Rừng lạnh
9. Những người đã gặp
10. Ngọn đèn trong mơ ( phim dành cho lứa tuổi thiếu niên rất hay)
...

Noname_2015

Xe tăng
Vẫn còn mà cụ, khu nhà em ở chỗ đường Láng Trung (nay là đường Nguyễn Chí Thanh) hồi những năm 88 vẫn có chiếu phim kiểu này ở sân Ban cơ yếu chính phủ.

88 là đã có chiếu phim màn 100inch ở trường Đoàn, bán vé rồi :)

Phim ấn độ toàn thấy hát suốt, chứ xem gì ohim VN nữa.

Tầm này bắt đầu chuâmr bị xem phim Số đỏ rồi :)

Bachsima

Xe lăn
Em ở khu Gang thép - Thái nguyên cụ ạ. Cứ cuối tuần là có chiếu bóng ngoài trời. Có bán vé thu tiền, đâu như là 2 hào thì phải ạ. Có khi họ chiếu phông trắng, còn xem ké phía sau được. Có lúc họ căng thêm tấm màn đen - thì chịu. Phim nhựa, thi thoảng có lúc đang chiếu thì bị đứt. Họ ngừng lại và nối phim, chiếu tiếp.
Câu quen thuộc là “đứt phim, xin lỗi các bạn” và “ hiện cuốn 2 đang trên đường về, mời các bạn tạm nghỉ “ tạm này có khi ….thôi luôn

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đã được xem: Biệt động Sài gòn, Phương án 3 bông hồng. Mấy phim sau giải phóng em ko nhớ tiêu đề.

Bachsima

Xe lăn
Sau 1986, phim bắt đầu có sự thay đổi, chú ý đến thân phận người lính sau chiến tranh, những tệ nạn xã hội, những bi kịch cá nhân, những mảnh đời ...
1. Lưỡi dao
2. Tuổi thơ dữ dội
3. Ngày về
4. Tiền ơi
5. Người đàn bà nghịch cát
6. Tướng về hưu
7.Cô gái trên sông
8. Rừng lạnh
9. Những người đã gặp
10. Ngọn đèn trong mơ ( phim dành cho lứa tuổi thiếu niên rất hay)
...
Đợt này có phim hài như Chiếc bình tiền kiếp, thằng Bờm … dạo này ít phim hài hay em không xem phim Việt không biết. Kể ra có phim hài chắc các bố không dám thở ra những câu như “sai thì xin lỗi’ hay “buôn chổi đót…”

doctor76

Xe ba gác
Phim này em nhớ nhất câu của bà Mai Châu : " cái thằng này đến lạ, đang ăn cơm lại đòi ăn kem "
:))
Phim này quay ở nhà máy bê tông Đạo Tú, Vĩnh Phúc năm 1975 đấy cụ.
Các diễn viên có cụ Bùi Bài Bình, Trần Tiến..
Nhân vật Phú Lỉnh, cảnh đi tắm biển ở Đồ Sơn...

meomun346

Xe container
Câu quen thuộc là “đứt phim, xin lỗi các bạn” và “ hiện cuốn 2 đang trên đường về, mời các bạn tạm nghỉ “ tạm này có khi ….thôi luôn
Em nhớ có phim: vĩ tuyến 17 ngày và đêm, có đoạn nv chính sinh con trong tù, các bạn tù cởi áo, lót sàn cho chị nằm đỡ lạnh. Rồi phim: công chúa ngủ trong rừng. Phim màu rất đẹp. Em nhớ cảnh những cây dây leo nó mọc lên rất nhanh, bao kín tòa lâu đài có cô gái ngủ trong đó.
Trước khi chiếu phim chính thì chiếu phim tài liệu. Một lần xem đoạn phỏng vấn các phi công Mỹ bị bắn rơi ở VN, lần thì giới thiệu làm hố xí hai ngăn. >:)

Kiliman

Xe tải
Em ở tp hcm, khoảng năm 80 chiếu film ở các trường học, có bán vé, xem gì thì k
nhớ, chỉ nhớ là k có tiền mua vé nên tìm đủ mọi cách để đc xem film:
Leo tường, cách này nguy hiểm vì tường cao, có rào kẽm gai, phải có 1 thằng kê vai mới leo tới, vào đc cũng te tua máu chảy, mà sau phải trả công cho thằng kê vai mấy cục bi, con dế,...
Đi sớm leo lên cây cao, trốn toilet, gầm xe, vì bv soi đèn kỹ lắm.
Đi ké vé, giả đò đi trước, tới chỗ ktra vé thì chỉ ra phía sau, còn không thì lượm những vé nào họ xé chưa hết vò lại, đợi lúc đông ng vô thì đưa.
Nói chung bị tóm tóc, nhéo tai, đá đít đuổi ra cũng khơ khớ, hihi. Lúc đó thì đứng ngoài chờ đc nửa phim thì ng ta cho vô.

blackbox

Xe tăng
Hồi đấy trẻ con buổi chiều hay lang thang.
Tầm 3-4h chiều, theo thói quen, thấy quả xe chiếu phim về, mới đi vào cổng sân văn hoá thôi là biết có chiếu phim rồi. Hoặc có văn công về khu là cũng biết.
Thế là thi nhau đi xách nước vôi về kẻ ô xí chỗ. Chiều tối, 5-6h đã ra trải chiếu ngồi chờ. Vui đáo để!

doctor76

Xe ba gác
Đợt này có phim hài như Chiếc bình tiền kiếp, thằng Bờm … dạo này ít phim hài hay em không xem phim Việt không biết. Kể ra có phim hài chắc các bố không dám thở ra những câu như “sai thì xin lỗi’ hay “buôn chổi đót…”
Có vài phim hài hay đấy cụ:
1. Tiền ơi, phim do cụ Trịnh Thịnh đóng vai ông bố, Đỗ Hồng Quân vai cậu con trai Thái Dương đi học Liên Xô về, Tất Bình vai anh trai ...
Phim có nhiều điều rất hay tui hài, ví dụ cậu con trai đi Liên Xô về toàn mang sách, ông anh trai bảo mày có biết cái gì bây giờ rẻ nhất không? - Rau muống ? - không , sách.
2. Thằng Cuội ( Đỗ Hồng Quân vai Cuội).
3. Trạng Quỳnh ( Cụ Hoàng Dũng vai Trạng Quỳnh, Minh Hằng vai người yêu, cụ Trịnh Thịnh vai quan Thái giám)

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Bé em nhớ có bãi chiếu bóng Mai Động nhể. Hồi đó bé quá chả nhớ đc xem phim gì :))

km18 yenson

Xe buýt
Em xin bổ sung thêm 1 phim mà đến giờ em vẫn ko sao quên dc
Mùa hoa cải bên bờ sông
Phim do trịnh thịnh thủ vai chính,nội dung kể về cuộc sống mưu sinh của gia định dân vạn chài,lang thang sông nước,đến lúc bà vợ chết dân trên bờ ko cho mang vào đất liền chôn,phải thủy táng,cả cỗ quan tài chìm chìm dưới sông nước.đến đoạn này em đã khóc dù lúc đó cũng chỉ là cậu bé 10,11t.
Phải thừa nhận rằng Trịnh Thịnh đóng vai đó quá đạt

namnabonbon

Xe tải
Tên phim là
Có cái phim “Hoa ăn thịt người” của Bulgari. Em xem 2 lần, giờ vẫn còn nhớ mấy đoạn như bài thuốc có thành phần là dây đàn piano.., sau làm cho người uống mọc biếu.
Nên giờ bà xã mà sáng tác món gì không hợp là em phải cảnh báo: mẹ nó ngày bé xem chiếu bóng có xem phim “Hoa ăn thịt người” không?
“Angela chưa ăn buổi tối” nhe.
Mới coi lại trên youtube

wishman2

Xe tải
Nhà cháu lúc đó ra thành phố , đu cửa sổ xem phim " Ván bài lật ngửa " , cách xa hàng trăm mét chả nhìn thấy gì , cố mà nghe tiếng
Về quê thì có dịp cũng được đi xem chiếu bóng miến phí , phim ko hay nên ko ấn tượng lắm

bau67

Xe container
Phim đấy khéo phải 197x, không cụ nào nhớ phim “Những đứa con của gấu mẹ vĩ đại” nhỉ, có anh tù trưởng Tocaito tay to như anh Rambo sau này, cưỡi ngựa cầm rìu miệng hú vang, đấu với cao bồi toàn thắng, còn lên tàu chiến oánh nổ nữa cơ.
Diễn viên là một anh Nam Tư, đóng cả phim thủ lĩnh Oskeola.
Tên diễn viên ấy ngày xưa thuyết minh đọc là Gôi cô Mi chít (Gojko Mitic). Thủ lĩnh Ốt kê ô la. :)

Chỉnh sửa cuối: