[Funland] Hôm nay em chứng kiến 1 pha lừa ghê quá các cụ ạ, các cụ dùng táo chú ý

hanoictech

Xe tải
Website
www.e-shop.vn
Các cụ/ mợ mua máy mới thì tự active lấy, còn mua máy cũ thỏa thuận restore được mới lấy rồi làm luôn nhá kẻo lại mua chặn giấy thì khổ. Cụ nào mua lại nhiều lần rồi dính thì mang em xem may ra đỡ đần được

K2DnC

Xe tăng
"cửa hàng" có cho cụ biết pass đâu nhỉ
Cụ ko đọc kỹ comment và trích dẫn của cháu rồi.
Cháu đang trả lời cụ ở dưới.
Vậy nếu ko mua máy mới, mãi mãi e nó thuộc về a đầu tiên ah???
Nghĩa là khi mua máy ở cửa hàng, hay kể cả thằng bán trà đá thì cũng chỉ cần quan tâm 2 điều duy nhất.
1. Máy đang chạy iOS bao nhiêu. Nếu dưới 7 thì ko phải lăn tăn.
2. Nếu máy chạy iOS7 thì phải vào Cài đặt => iCloud => Xem có đang đăng nhập bằng tài khoản nào ko? Nếu có thì xoá. Khi xoá yêu cầu nó đăng nhập cho mình để xoá. Ko xoá được thì ko mua máy nữa :D vì nguy cơ mất máy như topic đã nói.

Ngoài ra ko có gì phải lăn tăn nữa. TK iCloud đã xoá thì máy đó giờ là của ta :D

DODuySon

Xe tăng
Thượng bất chính thì hạ tắc loạn.

hanoictech

Xe tải
Website
www.e-shop.vn
Ko hẳn cụ ạ. Chỉ cần vào phần iCloud, chọn phần Xoá tài khoản. Nhập pass của tài khoản đó để confirm xoá. Nếu ko có pass ko thể xoá.
Còn trường hợp tại sao xoá rồi mà update các app nó vẫn hiện tên tài khoản đó yêu cầu gõ pass là bởi vì các app cài trên máy đó đc download bởi tài khoản đã xoá trước đó. Ko có pass thì xoá app đó đi cài lại bằng tk mới của mình thôi.
Trò của cụ thì khi restore mà có tài khoản cũ thì vẫn thành chặn giấy như thường cụ nhá. Lưu ý các cụ mua máy cũ thì thỏa thuận restore được mới nhận và làm luôn và ngay kẻo trả tiền rồi thì tìm mà đòi tiền hơi khó nhá

K2DnC

Xe tăng
Trò của cụ thì khi restore mà có tài khoản cũ thì vẫn thành chặn giấy như thường cụ nhá. Lưu ý các cụ mua máy cũ thì thỏa thuận restore được mới nhận và làm luôn và ngay kẻo trả tiền rồi thì tìm mà đòi tiền hơi khó nhá
Restore mà có tài khoản cũ là sao cụ? Cháu ko hiểu ý cụ.

ChuyenDaQua

Xe tăng
Cụ nghe kể hay chứng kiến ?????

Dan du an

Xe cút kít
Quá mất dậy. Kiếm tiền như thế này còn hơn cả cướp. Biết được cửa hàng với siêu thị nào làm trò thì cho nó sập tiệm luôn đi. Quá bức xúc các cụ ạ.

hanoictech

Xe tải
Website
www.e-shop.vn
Restore mà có tài khoản cũ là sao cụ? Cháu ko hiểu ý cụ.
Cụ xóa đi lúc đó nó chỉ trắng cho cụ dùng tiếp thôi, còn nếu cụ restore lại nó sẽ vẫn khóa với cái tài khoản người dùng đăng ký mà cụ đã xóa và với cái pass mà lúc xóa cụ không nhìn được ấy ạ

i.m.u.s.m

Xe tăng
Cụ nghe kể hay chứng kiến ?????
em dc cảnh báo trước và chứng kiến ngay tại đấy 1 anh mang ipad air đến và kể lại đúng với những gì anh kia dự đoán, mang theo cả giấy bảo hành của cửa hàng ạ

K2DnC

Xe tăng
Cụ xóa đi lúc đó nó chỉ trắng cho cụ dùng tiếp thôi, còn nếu cụ restore lại nó sẽ vẫn khóa với cái tài khoản người dùng đăng ký mà cụ đã xóa và với cái pass mà lúc xóa cụ không nhìn được ấy ạ
Em dùng qua khá nhiều máy rồi nhưng chưa bao giờ em bị cái kiểu như thế. Vì sao? em phân tích theo cách hiểu của em nhé.
Sở dĩ cái icloud chỉ có tác dụng KHI mình đang đăng nhập trên 1 tài khoản nào đó. Và thằng trộm máy muốn Restore ( tạm gọi là Format ) thì buộc phải tắt chức năng Tìm iPhone đi và đó là chìa khoá để Format. Nếu đã tắt được rồi thì việc Restore máy sẽ trở lên trắng tinh và ko tì vết :D. Ở bước đầu sau khi máy đã Restore thì máy sẽ luôn hỏi bạn có muốn Restore dữ liệu cũ ko ? Hay là setup như 1 iPhone mới. Thằng iOS có 1 cái hay là trước khi Restore bao giờ nó cũng Auto Backup 1 bản đang chạy trước khi Xoá. Chính vì lẽ đó khi Restore xong nó sẽ hỏi có muốn nhập dữ liệu cũ trước đó nó backup trên máy vào ko thì nhiều người chọn YES. Đồng nghĩa là cái tài khoản iCloud đó lại xuất hiện trên máy. Còn nếu chọn như 1 iPhone mới thì chả việc gì hết.

LeTai1979

Racing Boy
Ăn cướp tinh vi quá, thank Mợ đã cảnh báo.

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Tốt nhất là tập tạo cho mình một tài khoản iCloud khi mua máy mới là nhập luôn tài khoản của mình. Còn mua máy cũ ip 5 trở lên bắt buộc phải có mật khẩu để format hãy mua. còn nếu không có mật khẩu mua cũng chỉ làm đồ chơi thôi

_Lex_

Xe buýt
Em dùng qua khá nhiều máy rồi nhưng chưa bao giờ em bị cái kiểu như thế. Vì sao? em phân tích theo cách hiểu của em nhé.
Sở dĩ cái icloud chỉ có tác dụng KHI mình đang đăng nhập trên 1 tài khoản nào đó. Và thằng trộm máy muốn Restore ( tạm gọi là Format ) thì buộc phải tắt chức năng Tìm iPhone đi và đó là chìa khoá để Format. Nếu đã tắt được rồi thì việc Restore máy sẽ trở lên trắng tinh và ko tì vết :D. Ở bước đầu sau khi máy đã Restore thì máy sẽ luôn hỏi bạn có muốn Restore dữ liệu cũ ko ? Hay là setup như 1 iPhone mới. Thằng iOS có 1 cái hay là trước khi Restore bao giờ nó cũng Auto Backup 1 bản đang chạy trước khi Xoá. Chính vì lẽ đó khi Restore xong nó sẽ hỏi có muốn nhập dữ liệu cũ trước đó nó backup trên máy vào ko thì nhiều người chọn YES. Đồng nghĩa là cái tài khoản iCloud đó lại xuất hiện trên máy. Còn nếu chọn như 1 iPhone mới thì chả việc gì hết.
cụ lại nhầm, đây là tính năng mới trên IOS 7 nhá
"Activation Lock xuất hiện trên iOS 7 đi kèm với chức năng Find My iPhone. Khi đăng nhập iCloud bằng tài khoản Apple ID và bật tính năng Find My iPhone, mỗi khi restore thiết bị người dùng đều phải nhập tài khoản đã đăng nhập trước đó "

slaz8

Xe ba gác
Với điều kiện là đã đăng xuất khỏi icloud rồi cụ nhé, nếu chưa đăng xuất khỏi icloud thì bắt buộc phải nhập đúng pass

slaz8

Xe ba gác

K2DnC

Xe tăng
cụ lại nhầm, đây là tính năng mới trên ios 7 nhá
"activation lock xuất hiện trên ios 7 đi kèm với chức năng find my iphone. Khi đăng nhập icloud bằng tài khoản apple id và bật tính năng find my iphone, mỗi khi restore thiết bị người dùng đều phải nhập tài khoản đã đăng nhập trước đó "
với điều kiện là đã đăng xuất khỏi icloud rồi cụ nhé, nếu chưa đăng xuất khỏi icloud thì bắt buộc phải nhập đúng pass
Dạ 2 cụ đọc kỹ hộ cháu với ạ. Cháu đang trả lời và có từng trích dẫn cụ thể trong phần comment của cháu. Các cụ ko đọc kỹ lại tranh luận nó loãng ra ạ :D

slaz8

Xe ba gác
Dạ 2 cụ đọc kỹ hộ cháu với ạ. Cháu đang trả lời và có từng trích dẫn cụ thể trong phần comment của cháu. Các cụ ko đọc kỹ lại tranh luận nó loãng ra ạ :D
Em nghĩ tại cách cụ viết nên không phải mỗi em mà cụ Lex cũng hiểu khác ý cụ.
Vấn đề ở chỗ , nếu biết pass mà thoát được icloud rồi thì chả nói,
Nhưng vấn đề ở đây là hầu hết người dùng không để ý đến ID này và vẫn vô tư dùng máy mà chả để ý gì đến icloud, đén khi xảy ra sự vụ thì mới ôi thôi, nhưng đã không thể nhớ được mình đã dùng app ID nào? pass ntn?.. (hoặc mang ra nhiều cửa hàng cài dịch vụ nên không thể nhớ đích xác đựoc)
Còn nếu khi mua mà người dùng đã restore lại máy thì cái lỗi này xuất hiện luôn. lúc đó thì chả cần bàn

K2DnC

Xe tăng
Em nghĩ tại cách cụ viết nên không phải mỗi em mà cụ Lex cũng hiểu khác ý cụ.
Vấn đề ở chỗ , nếu biết pass mà thoát được icloud rồi thì chả nói,
Nhưng vấn đề ở đây là hầu hết người dùng không để ý đến ID này và vẫn vô tư dùng máy mà chả để ý gì đến icloud, đén khi xảy ra sự vụ thì mới ôi thôi, nhưng đã không thể nhớ được mình đã dùng app ID nào? pass ntn?.. (hoặc mang ra nhiều cửa hàng cài dịch vụ nên không thể nhớ đích xác đựoc)
Còn nếu khi mua mà người dùng đã restore lại máy thì cái lỗi này xuất hiện luôn. lúc đó thì chả cần bàn
Ko phải cách cháu viết cụ ạ. Mà cụ đọc nhảy cách hoặc ko để ý. Vì cháu đang tranh luận với mấy cụ ở trên từ những trang đầu cơ ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Haiz, e mua ipad ở hoàng hà, ko nhớ là tự activate hay nhân viên nữa. Activate bằng j ko rõ, h check làm sao đây?